ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   ใช้น้ำมันรอบ "ไม่นิ่ง" แต่ใช้แก๊สรอบ "นิ่ง"ช่วยหาเหตุด้วยครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=8689)

ไม้หอม 23-10-2007 15:24

ใช้น้ำมันรอบ "ไม่นิ่ง" แต่ใช้แก๊สรอบ "นิ่ง"ช่วยหาเหตุด้วยครับ

ใช้ 1jge ฝาขาวครับ สตาร์น้ำมันก่อนเปลี่ยนเป็นแก๊สทุกครั้ง เช็คโค้มแล้วปกติครับ

**มีปัญหา คือว่า ตอนนี้เวลากลับมาใช้น้ำมัน แล้วปิดแอร์ เข้าตัว P ไว้รอบมันไม่นิ่งนะครับ
อาการแบบว่า ขึ้นๆ ลงๆ แบบเร็วๆ และเครื่องสั่นไปหมดนะครับ รอบอยู่ระหว่าง600-1,000 นะครับ
ทั้งที่ก่อนหน้านี้รอบนิ่งปกติดีประมาณ 1,000 ครับ

** ผมเลยลองค่อยๆเยียบคันเร่งค้างไว้ อาการก็ยังไม่หายครับ ยังไม่นิ่งเหมือนเดิม แต่พอกลับมาเปิดแอร์ อาการมันหายครับ

** อาการอย่างนี้น่าจะเกิดจากสาเหตุใดได้บ้างครับ เพราะเวลาเปิดแอร์ รอบก็นิ่งปกติครับ

** แล้วเวลาใช้แก๊สก็ปกตินะครับ เลยไม่รู้ว่าจะเริ่มหาสาเหตุจากตรงไหนดี

**รบกวนเพื่อนๆช่วยหาสาเหตุหน่อยนะครับ**

nye-noei 23-10-2007 19:06

ไม่ต้องตกใจครับ
เติม 95 สัก 2-300 บาท
แล้วใช้น้ำมันสักวัน เดี๋ยวก็หาย
ผมอาการหนักกว่าคุณอีกยังหาย
เร่งเครื่องไม่ได้ เบาดับ

น้ำมันหมดอายุครับ

noom@korat 24-10-2007 08:59

มันคงจำค่าตอนใช้แก็สมากไปครับ... ด้วยความฉลาดของ ออกซิเจนเซนเซอร์ครับ..เวลาใช้แก็ส ถ้าแก็สบางหน่อย..มันพยายามจะปรับเชื้อเพลิงให้มากขึ ้น(ปรับการจ่ายที่หัวฉีด)แต่ปรับไม่ได้ พอกลับมาใช้น้ำมันมันก็เลยกลายเป็นน้ำมันหนา ก็สั่นครับ...

ลองรีเซทกล่อง..ดูซิครับ เครื่องอาจจะรอบต่ำตอนเดินเบาหน่อย แต่ใช้ไปสักพักจะเป็นปรกติครับ..

nye-noei 24-10-2007 20:38

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ noom@korat (67412 กระทู้)
มันคงจำค่าตอนใช้แก็สมากไปครับ... ด้วยความฉลาดของ ออกซิเจนเซนเซอร์ครับ..เวลาใช้แก็ส ถ้าแก็สบางหน่อย..มันพยายามจะปรับเชื้อเพลิงให้มากขึ ้น(ปรับการจ่ายที่หัวฉีด)แต่ปรับไม่ได้ พอกลับมาใช้น้ำมันมันก็เลยกลายเป็นน้ำมันหนา ก็สั่นครับ...

ลองรีเซทกล่อง..ดูซิครับ เครื่องอาจจะรอบต่ำตอนเดินเบาหน่อย แต่ใช้ไปสักพักจะเป็นปรกติครับ..

ผมเห็นด้วยครับ
ผมว่ามันจำค่าที่เราใช้งานแก็ซครับ
ต้องฝืนใช้น้ำมันสัก 1-2 วันครับ
ย้ำว่าต้องฝืนนะครับขับได้ไม่เกิน 60
แล้วหายแน่นอน โดยไม่ต้องเปลี่ยนอะไรเลย

bird_52 24-10-2007 21:58

ผมเป็นบ่อยครับ ลองรีเซตกล่องแบบที่พี่หนุ่มบอกนะครับ หรือถอดขั้วแบตก็ได้ครับ แต่เมมของอุปกรณ์ต่างๆจะรีเซตหมดนะครับ

ford5007 25-10-2007 12:17

ที่ผมเจอคือสตาร์น้ำมันรอบไม่นิ่ง เร่งไม่ขึ้น แต่พอสูดแกสกลับปกติ รถผม1jz Ge +gas+lamda+ตัดหัวฉีด ไม่ตัดปั้ม ผมใช้น้ำมันแกสโซฮอร์แล้วท่อน้ำมันที่เป็นยาง มันละลายไปตันที่กรองของปั๊มแบบแช่ในถัง และที่กรองเบนซินก่อนเข้าเครื่อง อันนี้เช็คได้โดยคลายน็อตแถวท่อไหลกลับอยู่ใกล้กับถั งเติมน้ำมันเพาเวอร์ เมื่อคลายน็อตแล้วมีน้ำมันไหลกลับถังไหม ของผมไม่มีน้ำมันไหลกลับเลยได้เปลี่ยนท่อน้ำมันที่เป ็นท่อยาง เปลี่ยนกรองเปลี่ยนปั๊ม ล้างตัวคุมรอบเดินเบาและรีเสตกล่อง ตอนนี้ก็ปกติครับพอเป็นแนว

ไม้หอม 25-10-2007 14:45

ขอขอบคุณ พี่หนุ่มและเพื่อนๆ ทุกท่านครับ
ลองรีเซ็ตกล่องใหม่แล้วครับ อาการหายแล้วด้วย จะลองใช้ดูไปก่อนว่าอาการจะกลับมาอีกหรือเปล่า

noom@korat 25-10-2007 14:56

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ไม้หอม (67782 กระทู้)
ขอขอบคุณ พี่หนุ่มและเพื่อนๆ ทุกท่านครับ
ลองรีเซ็ตกล่องใหม่แล้วครับ อาการหายแล้วด้วย จะลองใช้ดูไปก่อนว่าอาการจะกลับมาอีกหรือเปล่า

คืออาการจะไม่หายขาดนะครับ..อีกสักระยะหนึ่งก็จะเป็น อีกครับ แต่รีเซทกล่องก็จะหายเหมือนเดิม

วิธีแก้..แบบหายขาด(ถ้าอย่างอื่นไม่เสียซะก่อน)ก็คือ ต้องหากล่องหลอกออกซิเจนเซนเซอร์ครับ เวลาใช้แก็สให้ค่ามันส่งเข้ากล่องเป้นค่าปรกติเหมือน ตอนใช้น้ำมันครับ กล่องมันจะได้ไม่สั่งให้เพิ่มน้ำมันครับ..ลองโทรปรึก ษา Mr.Bj ดูซิครับ...

ไม้หอม 25-10-2007 16:38

**พี่หนุ่มครับ อย่างนี้ ถ้ามันเกิดอาการอีก แล้วปล่อยไว้ให้เป็นอย่างนั้น คือ แบบว่าทนใช้ไปเลื่อย อาศัยรีเซตบ่อยๆ จะมีปัญหาอะไรหรือเปล่าหรือลามไปอาการอื่นอีกหรือเปล ่าครับ
**เพราะตั้งแต่ติดแก๊สมาได้ 5-6 เดือน เพิ่งเกิดอาการครั้งนี้เองครับ

noom@korat 25-10-2007 16:55

ถ้าปล่อยให้มันเกิดอาการนานๆมันก็อาจจะมีผลกับส่วนอื ่นๆบ้างครับ พวกยางแท่นเครื่องเกียร์.. แต่ถ้าเกิดอาการแล้วรีเซทกล่องให้มันหาย ก็ใช้วิธีนี้ไปได้เรื่อยๆจนกว่าเราจะรำคาญมันนั่นล่ะ ครับ..

nye-noei 25-10-2007 21:47

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ไม้หอม (67815 กระทู้)
**พี่หนุ่มครับ อย่างนี้ ถ้ามันเกิดอาการอีก แล้วปล่อยไว้ให้เป็นอย่างนั้น คือ แบบว่าทนใช้ไปเลื่อย อาศัยรีเซตบ่อยๆ จะมีปัญหาอะไรหรือเปล่าหรือลามไปอาการอื่นอีกหรือเปล ่าครับ
**เพราะตั้งแต่ติดแก๊สมาได้ 5-6 เดือน เพิ่งเกิดอาการครั้งนี้เองครับ

5-6 เดือน เองเหรอครับ
ผม 2 ปี แล้ว จึงเป็น

ผมทำอย่างนี้ครับ
1.ติดด้วยน้ำมัน 2-3 นาที ตอนเช้า
2.ดับด้วยน้ำมัน 2 นาที ด้วย timer

ทำทุกวัน

noom@korat 26-10-2007 08:46

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nye-noei (67896 กระทู้)
5-6 เดือน เองเหรอครับ
ผม 2 ปี แล้ว จึงเป็น

ผมทำอย่างนี้ครับ
1.ติดด้วยน้ำมัน 2-3 นาที ตอนเช้า
2.ดับด้วยน้ำมัน 2 นาที ด้วย timer

ทำทุกวัน

อืม..ใช่ครับ ทำแบบนี้น่าจะใช้นานและไม่น่าจะ error นะ เพราะก่อนดับเครื่องเปลี่ยนเป็นน้ำมันแล้วระบบมันน่า จะจำค่าน้ำมันไว้เวลาสตาร์ทครั้งต่อไปก็ไม่น่าจะเพื้ ยนนะ...

Antternative 26-10-2007 09:00

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ noom@korat (67989 กระทู้)
อืม..ใช่ครับ ทำแบบนี้น่าจะใช้นานและไม่น่าจะ error นะ เพราะก่อนดับเครื่องเปลี่ยนเป็นน้ำมันแล้วระบบมันน่า จะจำค่าน้ำมันไว้เวลาสตาร์ทครั้งต่อไปก็ไม่น่าจะเพื้ ยนนะ...

ผมทำแบบนี้มาตลอดมันก้อยังมีอาการอยู่บ้างนะเพ่หนุ่ม หรือว่าต้องแช่น้ำมันก่อนดับนานซักหน่อยก้อไม่รู้เหม ือนกัน

nye-noei 26-10-2007 09:44

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Mr.Bj (67992 กระทู้)
ขอใช้สิทธิ์พาดพิงครับ

ส่วนใหญ่มักไม่ค่อยคิดแบบเราสิครับคุณหนุ่ม เค้ามักคิดในแบบเค้าว่า "แค่รีเซทกล่องก็หายเหมือนเดิมแล้วไม่ต้องเสียตังค์เพ ิ่มด้วย"มันก็เลยเป็นกันแบบที่เป็นกันอยู่นี่แหล่ะครับ คุณหนุ่มว่าจริงมั๊ยอ่ะ

ใช่ครับ Reset อย่างเดียวถ้ามันหายก็ไม่ยาก
ถ้าอาการหนักๆแบบผม เอากล่องใหม่มาใส่ พร้อม map ก็ไม่หายครับ
จึงต้องใช้วิธี ติดและดับด้วยน้ำมัน ครับ

HS9KRM 26-10-2007 12:23

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ noom@korat (67785 กระทู้)
คืออาการจะไม่หายขาดนะครับ..อีกสักระยะหนึ่งก็จะเป็น อีกครับ แต่รีเซทกล่องก็จะหายเหมือนเดิม

วิธีแก้..แบบหายขาด(ถ้าอย่างอื่นไม่เสียซะก่อน)ก็คือ ต้องหากล่องหลอกออกซิเจนเซนเซอร์ครับ เวลาใช้แก็สให้ค่ามันส่งเข้ากล่องเป้นค่าปรกติเหมือน ตอนใช้น้ำมันครับ กล่องมันจะได้ไม่สั่งให้เพิ่มน้ำมันครับ..ลองโทรปรึก ษา Mr.Bj ดูซิครับ...

อิอิ ถามพี่หนุ่ม พี่บีเจ และเพื่อนๆนิดนึงครับ ผมใช้แกส ตัดทั้งปั้มติ้ก(ต้ดที่fuel pump control) และหัวฉีด ใช้แกสวิ่งสลับนำ้มันบ่อยๆ ปัญหาคือ วิ่งไปสักสัปดาห์มันจะขึ้นโค้ด 78 มีวิธีแก้ไขไหมครับ ไม่อยากรีเซ็็ตกล่องบ่อยๆ หรือต้อง เดินสายไฟใหม่ให้มันไปตัดที่ปั้มติ้กโดยตรง โดยไม่ต้องตัดที่ fuel pump control ไม่รู้ผมคิดถูกป่าวนะครับ:) :)

noom@korat 26-10-2007 13:19

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ HS9KRM (68050 กระทู้)
อิอิ ถามพี่หนุ่ม พี่บีเจ และเพื่อนๆนิดนึงครับ ผมใช้แกส ตัดทั้งปั้มติ้ก(ต้ดที่fuel pump control) และหัวฉีด ใช้แกสวิ่งสลับนำ้มันบ่อยๆ ปัญหาคือ วิ่งไปสักสัปดาห์มันจะขึ้นโค้ด 78 มีวิธีแก้ไขไหมครับ ไม่อยากรีเซ็็ตกล่องบ่อยๆ หรือต้อง เดินสายไฟใหม่ให้มันไปตัดที่ปั้มติ้กโดยตรง โดยไม่ต้องตัดที่ fuel pump control ไม่รู้ผมคิดถูกป่าวนะครับ:) :)

อ้าว...ทำไมเค้าไปตัดที่ ecu ล่ะครับ ทำไมไม่ตัดที่ปั้มตรงๆล่ะครับ... ต้องตัดที่ปั้มครับ..ecu จะได้ไม่สั่งแก็สตลอดเวลาเผลอเลือกเป็นแก็สไว้ก่อนสต าร์ทครับ...

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 08:58