ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! Talk (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=2)
-   -   ถาม BMW e34หรือ e36 เรื่องABS กินเจแล้ว เคยทดลองเบรคดูหรือยังว่าABSทำงานไหม (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=73372)

กิตติศักดิ์ 27-12-2013 20:34

ถาม BMW e34หรือ e36 เรื่องABS กินเจแล้ว เคยทดลองเบรคดูหรือยังว่าABSทำงานไหม

ถามคนที่ใช้e34หรือ e36หน่อยเรืองABS ลงจากลงเครื่อง JZ แล้ว เคยทดลองเบรคดูหรือยังว่า ABS ทำงานหรือเปล่า
พี่ผมเคยใช้ e36 ลง 1jz gte แล้ว abs หาย ไปหาช่างไวย์ใหม่หามา3-4คนก็แก้ไม่ได้ รถเป็นรุ่นสุดท้ายของe36
ไม่ทราบว่าตัว e34 มันจะมีปัญหาเช่นเดียวกันหรือเปล่า ตอนนี้กำลังมองตัว e34 อยู่ กลัวกินJ แล้วจะไม่มี abs
ใครใช้รุ่นนี้อยู่ช่วยตอบด้วย
ขอบคุณมากครับ

nik0078 27-12-2013 20:40

ได้มาสดๆๆวันนี้เลยครับ e36 ไฟ abs โชว์คับ เครื่อง 1j vvti โบ ยังไม่ได้ลองเบรคแรงๆๆครับ หลังปีใหม่จะเข้าไปเช็คระบบไฟหน่อยครับ เพราะตอนนี้ ไฟabsค้าง ไฟนํ้ามันกระพริบ ไฟหน้าติดไม่ครบแอร์ไม่ทำงาน อืมหลายอย่างเลยครับ

abbmong 27-12-2013 22:01

ตอนแรกที่ผมใช้ Abs ทำงานปกติครับ

แต่ตอนหลังผมถอดออก เพราะชอบเล่นเบรคหนักครับ

ผมว่าถ้าเซ็นเซอร์ วายสายเข้าระบบได้ ก็คงใช้ได้ครับ

เพราะผมเคยใช้ได้ครับ E34 :tongue:

nik0078 28-12-2013 07:28

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ abbmong (888902 กระทู้)
ตอนแรกที่ผมใช้ Abs ทำงานปกติครับ

แต่ตอนหลังผมถอดออก เพราะชอบเล่นเบรคหนักครับ

ผมว่าถ้าเซ็นเซอร์ วายสายเข้าระบบได้ ก็คงใช้ได้ครับ

เพราะผมเคยใช้ได้ครับ E34 :tongue:

รบกวนถามหน่อยครับ พี่เข้าไปเช็คระบบไฟ คือให้เข้าแก้ทั้งระบบใหม่หรือแค่เช็ค เป็นจุดครับ

Tez 28-12-2013 07:42

e36 ผมใช้ได้ปกติครับ กล่อง abs มันแยกต่างหากอยู่แล้วครับ

nik0078 28-12-2013 08:51

ไม่เคยขับตัวนี้เลยคับ เลยไม่แน่ใจเรื่องเจ้าของเก่าเดินไฟมาครบมัย ส่วนเรื่องไฟabsผมอ่านในกระทู้เก่าๆเขาให้เช็คผ้าเบร คว่าหมดมัยถ้าไกล้หมดมันก็โชว์ เลยกะเข้าไปเช็คที่เดียวเลยนะครับ

Apple JZ Power 28-12-2013 10:34

ถ้าเค้าถอดเซนเซอร์ออกมันก็โชว์ เบรคหมดมันก็โชว์ สกปรกมันก็โชว์ครับ
แล้วดูปั๊มabsยังอยู่เหมือนเดิมไหม ลองขับแล้วลองเบรคดูครับ
ดูหน้าปัดขึ้นครบๆ ตัวเลขไม่ขาดๆเกินๆก็โอเค น้ำมัน บางทีเดินไฟมาไม่ครบขาดพวกเซนเซอร์น้ำ น้ำมัน ความเร็ว
เราไล่ดูก็ขึ้นได้หมดแก้ไม่เยอะ แต่ถ้าเค้าไม่ได้เน้นรายละเอียดพวกนี้มา เรายาวและมึนพักนึงครับ :(

PhotJZ 28-12-2013 18:27

ขอตอบ e36 นะ เพราะใข้อยู่ วางเจแล้วรู้สึกว่า เบรคมันเอาไม่ค่อยอยู่ ปีแรกที่ได้มา ABS ยังใช้ได่อยุ่นะ ใช้ไปไม่นานเริ่มมีปัญหาใช้ได้บ้าง-ไม่ได้บ้าง อยุ่ๆไฟก็โชว์เอง เลยหาดูกระทุ้เก่าๆ มีวิิธีแก้เยอะแยะ เลยไม่ค่อยหนักใจเท่าไหร่ แต่ที่หนักใจ จุดที่ปั๊ม ABS อยู่ รถที่วางเจ มันจะรกมากๆตรงนั้น เวลาที่เราจะแก้ไขอะไร ใชชช้รถมาเกือบจะ 2 ปี ก็ลังเลเหมือนกัน จนตอนนี้ถอดออกแล้ว เบรคหนึบขึ้นกว่าเดิมเยอะ แต่อีกใจนึงก็ยังอยากคิดจะกลับไปใส่เหมือนเดิมอีก

ปล. e36 ระบบ abs ไม่เกี่ยวข้องใดๆกับระบบของเครื่อง J เลยครับ มันแยกกันถึงแม้จะเปลี่ยนหม้อลมเบรคใหม่ก้ตาม (ผมใช้ของ nissan 2 ชั้น ครับ)

nik0078 28-12-2013 18:34

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Apple Power (888923 กระทู้)
ถ้าเค้าถอดเซนเซอร์ออกมันก็โชว์ เบรคหมดมันก็โชว์ สกปรกมันก็โชว์ครับ
แล้วดูปั๊มabsยังอยู่เหมือนเดิมไหม ลองขับแล้วลองเบรคดูครับ
ดูหน้าปัดขึ้นครบๆ ตัวเลขไม่ขาดๆเกินๆก็โอเค น้ำมัน บางทีเดินไฟมาไม่ครบขาดพวกเซนเซอร์น้ำ น้ำมัน ความเร็ว
เราไล่ดูก็ขึ้นได้หมดแก้ไม่เยอะ แต่ถ้าเค้าไม่ได้เน้นรายละเอียดพวกนี้มา เรายาวและมึนพักนึงครับ :(

นํ้ามันกับเกร์ความร้อนไม่ขึ้นคับ(หน้าปัดรถ) ส่วนไมล์ วัดรอบขึ้นคับ ไฟ้เลี้ยวซ้ายขาว(ครบ ไฟหน้า(ไม่ครบ)ไฟหลังขาดไฟเบรคไป1ข้าง ส่วนแอร์ มีลมแต่คอมไม่ทำงานครับ อืม อาการเครื่องวิ่งดีถ้าไม่กดจนแฟสๆๆบางที่มันจะวูบครั บ เลยกะเข้าไปเช็คระบบไฟหลังปีใหม่ซะหน่อย รอดูผลอีกที่หลังปีใหม่ครับ

nik0078 28-12-2013 18:39

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ PhotJZ (888950 กระทู้)
ขอตอบ e36 นะ เพราะใข้อยู่ วางเจแล้วรู้สึกว่า เบรคมันเอาไม่ค่อยอยู่ ปีแรกที่ได้มา ABS ยังใช้ได่อยุ่นะ ใช้ไปไม่นานเริ่มมีปัญหาใช้ได้บ้าง-ไม่ได้บ้าง อยุ่ๆไฟก็โชว์เอง เลยหาดูกระทุ้เก่าๆ มีวิิธีแก้เยอะแยะ เลยไม่ค่อยหนักใจเท่าไหร่ แต่ที่หนักใจ จุดที่ปั๊ม ABS อยู่ รถที่วางเจ มันจะรกมากๆตรงนั้น เวลาที่เราจะแก้ไขอะไร ใชชช้รถมาเกือบจะ 2 ปี ก็ลังเลเหมือนกัน จนตอนนี้ถอดออกแล้ว เบรคหนึบขึ้นกว่าเดิมเยอะ แต่อีกใจนึงก็ยังอยากคิดจะกลับไปใส่เหมือนเดิมอีก

ปล. e36 ระบบ abs ไม่เกี่ยวข้องใดๆกับระบบของเครื่อง J เลยครับ มันแยกกันถึงแม้จะเปลี่ยนหม้อลมเบรคใหม่ก้ตาม (ผมใช้ของ nissan 2 ชั้น ครับ)

ถ้าเรื่องเอาอยู่ผมก็ว่าน่าจะอยู่ในระดับหนึ่งนะครับ เพราะรุ่นย่อยผมมัน325 ลองกด160 170 ลองเบรคแบบระยะรถไหลๆก็โอเค แต่ยังไม่ได้ลองแบบเบรคจม ครับ ส่วนเรื่องไฟabs โชวผมก็ยังหาคำตอบไม่ได้เพาะช่วงนี้ช่างหยุดหมด ครับ

volvoman 28-12-2013 20:18

เตรียมเงินไว้เก็บรายละเอียดด้วยครับ อันนี้นับเฉพาะเห็นด้วยตา ยังไม่นับแบบจะเจอเมื่อใช้ไประยะนึง จะเริ่มจับอาการได้ ขออย่างเดียวไม่ใช้รถขายทิ้งเพราะทำไม่จบแล้วกันครับ .... อีกอย่าง Abs ไม่เกี่ยวกับการวางเครื่องครับ ยกเว้นน่าจะเจ้าของปล่อยเสียแล้วไม่ซ่อมมากกว่า :) มันมันส์ตรงใช้ไปซ่อมไปเมียด่าไปนี่แหละครับ

nik0078 29-12-2013 07:18

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ volvoman (888961 กระทู้)
เตรียมเงินไว้เก็บรายละเอียดด้วยครับ อันนี้นับเฉพาะเห็นด้วยตา ยังไม่นับแบบจะเจอเมื่อใช้ไประยะนึง จะเริ่มจับอาการได้ ขออย่างเดียวไม่ใช้รถขายทิ้งเพราะทำไม่จบแล้วกันครับ .... อีกอย่าง Abs ไม่เกี่ยวกับการวางเครื่องครับ ยกเว้นน่าจะเจ้าของปล่อยเสียแล้วไม่ซ่อมมากกว่า :) มันมันส์ตรงใช้ไปซ่อมไปเมียด่าไปนี่แหละครับ

ขอบคุณครับ ไม่แน่ใจว่าเขาขายทำมัยเหมือนกันครับ ก่อนซื้อก็ทำใจแล้วครับ คิดว่าไม่แพงครับ เรื่องเมีย คงไม่ด่าครับ คันนี้ซื้อมาขับมันส์ๆคับ ความฝันของคนแก่ครับ

กิตติศักดิ์ 29-12-2013 09:13

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ volvoman (888961 กระทู้)

ผมชอบใจประโยคสุดท้ายของท่านนะ
แต่ของผม ไม่ค่อยมันส์สักเท่าไรนะตอนเมียด่า หน้าจ๋อยไปเลยเรา :rolleyes:

volvoman 29-12-2013 09:25

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nik0078 (888973 กระทู้)
ขอบคุณครับ ไม่แน่ใจว่าเขาขายทำมัยเหมือนกันครับ ก่อนซื้อก็ทำใจแล้วครับ คิดว่าไม่แพงครับ เรื่องเมีย คงไม่ด่าครับ คันนี้ซื้อมาขับมันส์ๆคับ ความฝันของคนแก่ครับ

clubjz ช่วยได้เยอะครับ สมัยก่อนผมก็ได้ที่นี่แหละครับทำให้รู้จักคุณหนุ่ม โคราช สุดยอดประจำภาคอีสาน ....รู้จักแก ซ่อมกับแก ใช้เจมีความสุขขึ้นเยอะในราคาสุดมิตรภาพ เสียงอย่างเดียวคิวยาวอะสิ :tongue:

nik0078 29-12-2013 09:38

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ volvoman (888982 กระทู้)
clubjz ช่วยได้เยอะครับ สมัยก่อนผมก็ได้ที่นี่แหละครับทำให้รู้จักคุณหนุ่ม โคราช สุดยอดประจำภาคอีสาน ....รู้จักแก ซ่อมกับแก ใช้เจมีความสุขขึ้นเยอะในราคาสุดมิตรภาพ เสียงอย่างเดียวคิวยาวอะสิ :tongue:

ขอบคุณอีกที่ครับ เพราะสถานที่เราอยู่ช่างเขาไม่เป็นไม่รู้จะทำอย่างไร อีกอย่างที่ผมตั้งคำถามไม่ได้อยากรู้เอาไปเถี่ยงกับช ่างแค่อยากรู้เป็นแนวทางในการซ่อมหรือดูอาการของรถ ส่วนมากคนเล่นด้วยกันจะให้ความรู้ได้ดี เพราะเคยเจอเคยเจ็บมาเหมือนกันครับ ส่วนตัวพึ่งได้มาคงเจอปัญหาอีกเยอะเลยไม่ได้คิดอะไรท ำๆๆไปครับ เอาให้มันหายอยากครับเกิดมาทั้งที่ครับ ต้องลอง เจ ซักครั้ง

nik0078 29-12-2013 09:40

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ volvoman (888982 กระทู้)

ว่าแต่ชีเป้าแผนที่ร้ายคุณหนุ่นโคราชให้ที่ครับ เบอร์ด้วยครับ ขอบคุณครับ

Apple JZ Power 29-12-2013 11:57

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nik0078 (888951 กระทู้)
นํ้ามันกับเกร์ความร้อนไม่ขึ้นคับ(หน้าปัดรถ) ส่วนไมล์ วัดรอบขึ้นคับ ไฟ้เลี้ยวซ้ายขาว(ครบ ไฟหน้า(ไม่ครบ)ไฟหลังขาดไฟเบรคไป1ข้าง ส่วนแอร์ มีลมแต่คอมไม่ทำงานครับ อืม อาการเครื่องวิ่งดีถ้าไม่กดจนแฟสๆๆบางที่มันจะวูบครั บ เลยกะเข้าไปเช็คระบบไฟหลังปีใหม่ซะหน่อย รอดูผลอีกที่หลังปีใหม่ครับ

น้ำมันอาจเป็นที่ลูกลอยในถังไปแล้วหรือไม่ได้ต่อ

เกจ์ความร้อนถ้าไม่เน้นก็ต่อเกจ์แยกต่างหากครับ
ถ้าเน้นครบก็เอาเซนเซอร์น้ำเดิมB M Wมาทำอแดปเตอร์ใส่หน้าเครื่องJก็ขึ้นปกติครับ
ไฟเบรคลองดูฟิวส์ ขั้วและหลอดไม่ยากครับถอดดูได้
แอร์อาจน้ำยาหมดหรือรั่วลองดูตาแมวครับมีฟองเยอะไหม หรืออาจเป็นที่สวิตช์ACสกปรก

วูบลองดูปั๊มติ๊กกับกรองเบนซินดูก่อนครับตันหรือแรงด ันถอยแล้ว
ไล่เช็กน้ำมันเครื่อง เกียร์กรองเกียร์ เฟืองท้าย ล้างหม้อน้ำ เช็กน้ำมันเบรคน้ำมันเพาวเวอร์

ถ้าติดแก๊สก็เปลี่ยนกรองแก๊สกรองหม้อต้ม

เริ่มนับ1ใหม่ เดี๋ยวก็เพลินแบบผมครับ :emo_toon19:

volvoman 29-12-2013 12:12

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nik0078 (888984 กระทู้)
ว่าแต่ชีเป้าแผนที่ร้ายคุณหนุ่นโคราชให้ที่ครับ เบอร์ด้วยครับ ขอบคุณครับ

โทร 0872525400 อยู่แถวประโดก เปิดบ้านวางเครื่องครับเจ้านี้ ทำเองหมด ทั้งวางเครื่อง ทั้งวายสาย รับรองรู้จริง นิสัยดีมากครับ ราคาไม่แพง ลองขับไปสักพักเพื่อเก็บอาการทั้งหมด ถ้าปัญหาเยอะเอาไม่จบก็ขับจากขอนแก่นไปทิ้งไว้ให้แกท ี่โคราชสักอาทิตย์สองอาทิตย์ รับรองเนี้ยน แต่ว่านัดและจองคิวกันล่วงหน้านะครับ ช่วงหลังงานแกเยอะมาก .....สมาชิกเก่าๆในเว็บรู้จักกันดีครับ ตาคนนี้ :p

nik0078 29-12-2013 12:38

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Apple Power (888992 กระทู้)
น้ำมันอาจเป็นที่ลูกลอยในถังไปแล้วหรือไม่ได้ต่อ

เกจ์ความร้อนถ้าไม่เน้นก็ต่อเกจ์แยกต่างหากครับ
ถ้าเน้นครบก็เอาเซนเซอร์น้ำเดิมB M Wมาทำอแดปเตอร์ใส่หน้าเครื่องJก็ขึ้นปกติครับ
ไฟเบรคลองดูฟิวส์ ขั้วและหลอดไม่ยากครับถอดดูได้
แอร์อาจน้ำยาหมดหรือรั่วลองดูตาแมวครับมีฟองเยอะไหม หรืออาจเป็นที่สวิตช์ACสกปรก

วูบลองดูปั๊มติ๊กกับกรองเบนซินดูก่อนครับตันหรือแรงด ันถอยแล้ว
ไล่เช็กน้ำมันเครื่อง เกียร์กรองเกียร์ เฟืองท้าย ล้างหม้อน้ำ เช็กน้ำมันเบรคน้ำมันเพาวเวอร์

ถ้าติดแก๊สก็เปลี่ยนกรองแก๊สกรองหม้อต้ม

เริ่มนับ1ใหม่ เดี๋ยวก็เพลินแบบผมครับ :emo_toon19:

ขอบคุณครับ ปีใหม่ผมไม่ไปไหนอยู่บ้านจะลองนั่งรื้อเล่นดูครับ(พว กหลอดไฟ)ส่วนเรื่องแอร์ไปให้ช่างแถวบ้านดูแล้ว กำ อุปรกรณ์ของเขาสายเติมนํ้ายาเขา มันเขาคอมแอร์ผมไม่ได้เพราะคอมผมมันติดท่อแอร์ หลังปีใหม่กะเก็บให้ครบๆๆเลย ครับ

nik0078 29-12-2013 13:14

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ volvoman (888994 กระทู้)
โทร 0872525400 อยู่แถวประโดก เปิดบ้านวางเครื่องครับเจ้านี้ ทำเองหมด ทั้งวางเครื่อง ทั้งวายสาย รับรองรู้จริง นิสัยดีมากครับ ราคาไม่แพง ลองขับไปสักพักเพื่อเก็บอาการทั้งหมด ถ้าปัญหาเยอะเอาไม่จบก็ขับจากขอนแก่นไปทิ้งไว้ให้แกท ี่โคราชสักอาทิตย์สองอาทิตย์ รับรองเนี้ยน แต่ว่านัดและจองคิวกันล่วงหน้านะครับ ช่วงหลังงานแกเยอะมาก .....สมาชิกเก่าๆในเว็บรู้จักกันดีครับ ตาคนนี้ :p

ขอบคุณครับ จะลองโทรไปปรึกษาเรืองให้เช็คระบบไฟใหม่ทั้งหมดหน่อย ครับ จะได้มันใจคับว่าระบบที่เขาทำมาแล้วมันถูกต้องมัย

ส่วนนี้ตัวabs จะลองทำความสะอาดดูครับเคยเห็นกรทู้เก่าที่เขาสอนไว ถ้าไม่หายค่อยว่ากันครับ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 01:52