ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! Talk (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=2)
-   -   เข้าเกียร์ N หรือ P สตาร์ทแล้วเงียบ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=74120)

nanthachai1jz 02-05-2014 19:33

เข้าเกียร์ N หรือ P สตาร์ทแล้วเงียบ

volvo 960 2j vvti lpg หัวฉีด

เข้าเกียร์ N หรือ P สตาร์ทแล้วเงียบ ไม่มีเสียงใดๆ อาการเป็นบางครั้ง ปัจจุบันจะต่อสายสวิทจากรีเลย์ช่วยสตาร์ทเอาไว้ช่วยส ตาร์ท เมื่อมีอาการสตาร์ทแล้วเงียบ

- ได้เปลี่ยน แบต ไดชาร์ท รีเลย์ช่วยสตาร์ท รีเลย์ก่อนเข้ากล่อง ECU ทั้งหมด

- เช็คกล่อง ECU ไดสตาร์ท แล้วปกติ

***ตอนนี้หาข้อมูลคาดว่าน่าจะมาจากหน้าสัมผัสเซ็นเซอ ร์เกียร์

ท่านใดมีประสบการณ์ช่วยชี้แนะด้วยครับ / ขอบคุณครับ

EKBMW325 02-05-2014 22:17

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nanthachai1jz (896810 กระทู้)
volvo 960 2j vvti lpg หัวฉีด

เข้าเกียร์ N หรือ P สตาร์ทแล้วเงียบ ไม่มีเสียงใดๆ อาการเป็นบางครั้ง ปัจจุบันจะต่อสายสวิทจากรีเลย์ช่วยสตาร์ทเอาไว้ช่วยส ตาร์ท เมื่อมีอาการสตาร์ทแล้วเงียบ

- ได้เปลี่ยน แบต ไดชาร์ท รีเลย์ช่วยสตาร์ท รีเลย์ก่อนเข้ากล่อง ECU ทั้งหมด

- เช็คกล่อง ECU ไดสตาร์ท แล้วปกติ

***ตอนนี้หาข้อมูลคาดว่าน่าจะมาจากหน้าสัมผัสเซ็นเซอ ร์เกียร์

ท่านใดมีประสบการณ์ช่วยชี้แนะด้วยครับ / ขอบคุณครับ

ซ่อมไดสตาท์ครับ ถ่านอาจใกล้หมด ของผมถอดออกมาขี้ถ่านเต็มเลย หรือซื้อเชียงกงยกลูกครับ ตัวละไม่ถึง 1000 บาท

nanthachai1jz 12-05-2014 14:22

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ekbmw325 (896820 กระทู้)
ซ่อมไดสตาท์ครับ ถ่านอาจใกล้หมด ของผมถอดออกมาขี้ถ่านเต็มเลย หรือซื้อเชียงกงยกลูกครับ ตัวละไม่ถึง 1000 บาท

เช็คแล้วครับไม่ใช่ตัวนี้

nanthachai1jz 12-05-2014 14:31

อีก 1 อาการ รบกวนทุกท่านด้วยครับ แก้ไม่หายสักที

คือเมื่อเครื่องร้อนเข้าเกียร์จาก N มา D จะกระตุก ส่วนเกียร์อื่นไม่เป็นครับ

*** เมื่อวิ่งเกียร์เปลี่ยนตามปกติ ไม่มีปัญหาอะไร
*** ถ้าเครื่องเย็นสตาร์ทเข้าเกียร์ไม่กระตุกครับ
*** เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ใหม่ ล้างกรองเกียร์ ก็เหมือนเดิม

รบกวนจริงๆ ครับ ขอบคุณครับ

pooturbo 13-05-2014 00:45

อาการแรกลองเช็ค
สายไฟตรงคันเกียร์ หรือหน้าคอนแทร็คตรงคันเกียร์น่าจะสกปรก หรือสายไฟอาจจะหลวม หลุด หรือใกล้ขาดนะครับ

Tanmodify 20-05-2014 13:25

ตรวจสอบ safe gear ครับ
หน้าคอนแทคในเซฟเกียร์ขาด ไฟเดินไม่สะดวกครับ

หรืออีกกรณี safe gear ปกติ ตำแหน่งของก้าน safe gear ไม่ตรงตำแหน่ง กรณีนี้ให้ขยับเกียรเล็กน้อยแล้วลองสตราท์ดูครับ

suwit saengsophon 01-06-2014 09:12

อีก 1 อาการ รบกวนทุกท่านด้วยครับ แก้ไม่หายสักที

คือเมื่อเครื่องร้อนเข้าเกียร์จาก N มา D จะกระตุก ส่วนเกียร์อื่นไม่เป็นครับ

*** เมื่อวิ่งเกียร์เปลี่ยนตามปกติ ไม่มีปัญหาอะไร
*** ถ้าเครื่องเย็นสตาร์ทเข้าเกียร์ไม่กระตุกครับ
*** เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ใหม่ ล้างกรองเกียร์ ก็เหมือนเดิม

อาการนี้ลองเช็ค ได้ต่อสัญญานเบรค เข้าล่องหรือเปล่า

somtao 08-06-2014 20:09

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ suwit saengsophon (898211 กระทู้)

อาการนี้ลองเช็ค ได้ต่อสัญญานเบรค เข้าล่องหรือเปล่า

เกียร์กระตุกเกิดจากน้ำมันเกียร์สกปรก สมองเกียร์อาจทำงานผิดพลาดเพราะรูน้ำมันเดินไม่สะดวก

หรือเกิดจากใช้น้ำมันเกียร์คนละเบอร์กับที่เคยใช้ก็ท ำให้เกียร์กระตุกได้เช่นกัน เช่นสลับจาก T-IV เป็น Dex III เป็นต้น

ดังนั้นวิ่งไปอู่เช็คอีกที ถ้าไม่หายก็ต้องเปิดอ่าง เพื่อล้างกรองเกียร์ ล้างวาล์วบอดี้หรือสมองเกียร์ รวมถึงเช็คโซลินอยด์เกียร์ ว่ามีตัวไหนทำงานผิดพลาด หรือเสีย เป็นลำดับต่อไป

:emo_toon11: :emo_toon11:

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 16:42