ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! Meeting gallery (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=10)
-   -   ตระกูลVVTi ทั้งโบและไม่โบขอเชิญร่วมสนทนากันนะคัฟ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=46133)

JZ_P_MAYIM 14-03-2010 21:36

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight (493616 กระทู้)

น้ำมันเกียร์ออโต้ ที่ระบุว่า เกรด Dexron II หรือ III หรือ T-III หรือ T-IV นั้น เป็น เกรดของน้ำมันเกียร์ครับ ซึ่งมันมีสเปคการคงประสิทธิภาพของตัวมันเองอยู่ครับ ดังนั้น ส่วนใหญ่จะได้รับคำแนะนำว่า ไม่ควร ใช้น้ำมันเกียร์ออโต้ มาปะปนต่างเกรดกัน ใช้เกรดไหน ก็ควรใช้เกรดนั้นไปเลย ยิ่งถ้าผู้ผลิต กำหนดระบุเน้นให้ใช้เกรดไหน ก็ควรใช้เกรดนั้นๆครับผม (ดูที่เหล็กก้านวัดระดับน้ำมันเกียร์ จะมีตอกตัวหนังสือระบุเกรดน้ำมันเกียร์เอาไว้ครับ)

อย่างเช่น น้ำมันเครื่องที่ใช้กับเครื่องยนต์ กับ น้ำมันเครื่องที่ใช้กับเฟืองท้าย มันก็เป็นน้ำมันเครื่องชนิดเดียวกัน แต่ต่างเกรดกัน ถามว่า คุณกล้าเอาน้ำมันเครื่องเกรดที่ใช้กับเฟืองท้ายมาใช้ กับเครื่องยนต์มั้ยครับ หรือว่า มีน้ำมันเครื่องเกรดรวมที่ใช้กับเครื่องยนต์เหลืออยู ่ กล้าเอามาถ่ายเปลี่ยนที่เฟืองท้ายมั้ยครับ ฉันใดฉันนั้นครับผม

รับทราบครับผม

NITINAN 14-03-2010 21:56

2jvvti(e34)ฝาโก่งกะยกเครื่องใหม่ แนะนำด้วยครับ

พึ่งวางมาไม่ถึง 2 เดือนท่อน้ำหลุดครับ ฝาโก่ง ซ่อมมาไม่จบ ต้องวางใหม่ครับ ไม่ทราบว่าอะไหล่เก่าขายได้ท่าไหร่ครับ Xxxxxxxxxx

kottory 15-03-2010 11:21

อยากถามผู้รู้หน่อยคับว่า

รถผม940ลง 2j vv+LPG ใช้น้ำมันเครื่อง PTT NGV
มีผลเสียอะไรไหมคับ ใช้ได้ไหม
เพราะสังเกตตอนเช้าผมสตาร์ทจะมีเสียตังแก๊กๆ ประมาณ 3 วิแล้วก็หาย(เป็นเฉพาะตอนเช้า) ไฟ engine โชว์ประมาณ 5 วิคับ ผิดปกติไหมคับ
รบกวนด้วยคับ

Chili 15-03-2010 11:38

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ zaji (492839 กระทู้)
2jvv+ฟิกมิกแลมด้าคับ เนียนๆใช้อยู่ดีกว่า91อีกครับ ยังไม่พบปัญหาใดๆน้ำมันเครื่องน้ำมันเกียร์ผมก็ใช้ทั ่วๆไป
=.= เดวรองวดหน้าจะใช้Type IV ละคับ :)

ระวังเกียร์มันจะพังก่อนนะ หรือไม่มันก็เกือบจะพังแล้วก็ไปเสียตังค์ถ่ายT-IV แล้วใช้ไปสักพักเกียร์ก็พัง เสียตังค์ฟรีนะ :redface: :redface:
แล้วก็อย่าลืมไปตรวจเช็ค+ตั้งวาล์วบ้างนะครับ ยิ่งใช้แก๊สมิกเซอร์ด้วย

ป.ล.ถ้าใช้น้ำมันธรรมดาอยู่ แล้วจะไปถ่ายเป็นT-IV ต้องถ่ายทั้งระบบนะครับ ถอดแคร้งมาล้างด้วยเลยไหนๆก็ไหนๆแล้ว ประมาณไม่เกิน 8 ลิตร ลิตรละ 400+- และ ค่าแรง รวมแล้วก็ประมาณ 4,000 บ. แพงเอาเรื่องอยู่เหมือนกัน เกือบซื้อเกียร์ใหม่ได้ลูกนึงเลย อิอิ..

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ NITINAN (493665 กระทู้)
พึ่งวางมาไม่ถึง 2 เดือนท่อน้ำหลุดครับ ฝาโก่ง ซ่อมมาไม่จบ ต้องวางใหม่ครับ ไม่ทราบว่าอะไหล่เก่าขายได้ท่าไหร่ครับ Xxxxxxxxxx

ถอดแยกชิ้นขายได้ครับ เช่น คอมแอร์ ,ไดสตาร์ท ,ไดชาร์จ ฯลฯ

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kottory (493850 กระทู้)
อยากถามผู้รู้หน่อยคับว่า

รถผม940ลง 2j vv+LPG ใช้น้ำมันเครื่อง PTT NGV
มีผลเสียอะไรไหมคับ ใช้ได้ไหม
เพราะสังเกตตอนเช้าผมสตาร์ทจะมีเสียตังแก๊กๆ ประมาณ 3 วิแล้วก็หาย(เป็นเฉพาะตอนเช้า) ไฟ engine โชว์ประมาณ 5 วิคับ ผิดปกติไหมคับ
รบกวนด้วยคับ

ผมว่าน้ำมันเครื่องไม่น่าเกี่ยวกันกับอาการที่บอกมาน ะครับ ส่วน PTT NGV น่าจะใช้ได้นะครับ เพราะมันเป็นน้ำมันสำหรับรถใช้แก๊สเครื่องเบนซิน ถ่ายบ่อยหน่อยก็แล้วกัน แต่ผมใช้ซินเธติก 100% ถ่ายทุก 6 เดือน หรือประมาณ 10,000 กม.นิสๆ ครับ

rittirom 15-03-2010 13:45

2J VV ใสรถตู้ Hiace หลังคาเตี้ยวิ่งดีครับขึ้นไวถึง 180 ก็ตัด แต่มีปัญหากินน้ำมันครับ 6 กิโลลิตรได้ติดแก๊สหัวฉีดก็กินที่5-6 กิโลลิตรครับ สงใสเจ้าตัว O2 Sencer อ่านค่าจาก OBD1 เดินเบาได้ A/F 14.7 พอแตะคันเร่ง จะอยู่ที่ 24-25 แต่เอามิเตอร์วัดที่ O2 จะได้ 0.8V สงใสเจ้าท่อไอเสียใช้ของเดิมขนาดท่อไม่ถึง 2นิ้ว มันจะตันหรืออั้นไปไหม กับ ปลั๊กหัวเทียนมันมีแตกอยู่ตอนนี้ก็เอาท่อหดซ่อมใช้ไป ก่อนเดินเบาเรียบขึ้น แต่มันขึ้น nock*ตอนเร่งเครื่องครับ

zaji 15-03-2010 13:55

ระวังเกียร์มันจะพังก่อนนะ หรือไม่มันก็เกือบจะพังแล้วก็ไปเสียตังค์ถ่ายt-iv แล้วใช้ไปสักพักเกียร์ก็พัง เสียตังค์ฟรีนะ
แล้วก็อย่าลืมไปตรวจเช็ค+ตั้งวาล์วบ้างนะครับ ยิ่งใช้แก๊สมิกเซอร์ด้วย

ป.ล.ถ้าใช้น้ำมันธรรมดาอยู่ แล้วจะไปถ่ายเป็นt-iv ต้องถ่ายทั้งระบบนะครับ ถอดแคร้งมาล้างด้วยเลยไหนๆก็ไหนๆแล้ว ประมาณไม่เกิน 8 ลิตร ลิตรละ 400+- และ ค่าแรง รวมแล้วก็ประมาณ 4,000 บ. แพงเอาเรื่องอยู่เหมือนกัน เกือบซื้อเกียร์ใหม่ได้ลูกนึงเลย อิอิ..

------------------------

มีที่แนะนำไหมครับถ่ายทั้งระบบหรือศูนย์โตโยต้าเลย :)

Chili 15-03-2010 14:21

อย่าถึงกะต้องศูนย์โตโยต้าเลยครับ เดี๋ยวเขาจะงง มาสด้ากินเจ เหอะๆๆ ก็ที่ที่วางเครื่องไงครับ แต่ไม่แน่ใจว่าพี่เขาจะว่างทำให้ไหม ลองโทรไปถามดูก่อนครับ ถ้าไม่ได้จริงๆก็พอจะมีที่แนะนำอยู่ครับ พอดีที่ก๊อตเวปมาสเตอร์แนะนำผมมา ไปทำมาแล้วก็โออยู่ครับ โทรมาละกัน 080 303 1221

zaji 15-03-2010 17:03

ขอบคุณครับท่านพี่แก๊ป ไว้ยังไงจะรบกวนนะครับ

ปล.พอดีรถไม่มีปัญหาใดๆเลยไม่ได้รบกวน :)

somtao 15-03-2010 18:12

แหะๆ...ถ้าแก้ปัญหาเล็กๆน้อยๆได้หมด ผมว่าเครื่อง วีวีทีไอเป็นเครื่องที่สุดยอดจริงๆคัฟ...

ปล.ผมชอบตอนที่รอบมัน 4000-7000 อ่ะคัฟ...หวานจ๋อย+ก้าวร้าว...ได้ใจจริงๆคัฟ....

vulpius 16-03-2010 11:03

ใช้ 1jgtevvti ครับ แก็ส lpg จะเอาไปตั้งวาล์ที่ไหนดีครับ เครื่องเดินเบาเริ่มจะสั่นมากขึ้นเรื่อยๆแล้ว ช่วยแนะนำด้วยครับ อยู่แถวพระราม3 ครับ หรือแถวสุขาภิบาล3 ก็ได้ครับ แต่ถ้าที่ไหนทำดีก็ยินดีไปครับ
ปล. ต้องทิ้งรถข้ามคืนมั้ยครับ คือไม่มีรถสำรองน่ะครับ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 14:54