ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! D.I.Y. (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=11)
-   -   D.i.y. การถอดแผ่นชิมวาล์ว (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=36168)

cpservice 23-06-2009 21:37

D.i.y. การถอดแผ่นชิมวาล์ว

จากที่สมาชิกหลายๆท่าน มีปัญหาเกี่ยวกับระยะห่างของวาล์ว
อยากจะลองตั้งวาล์วเอง ผมว่าหลายๆท่านทราบอยู่แล้ว ว่าสเป็คของระยะห่างควรเป็นเท่าไร
แต่ติดที่ตอนจะถอดเอาแผ่นชิมออกมานี่สิ มันค่อนข้างเอาออกยากน่าดู

ก็เลยมีสมาชิกบางท่าน PM มาหาผม ให้หาภาพการถอดแผ่นชิมมาลงให้หน่อย
เพราะอยากลอง D.I.Y. เอง ไปจ้างเค้าทำก็หลายพันบาท
ผมก็ได้รับปากท่านเหล่านั้นไปแล้วว่าจะหาภาพวิธีการม าให้ดู
แต่ติดที่ไม่วางซะที ก็เลยยืดเยื้อมาเป็นเดือน
วันนี้หลังเลิกงานก็เลยจัดการรื้อเครื่องเก่าหลังบ้า น (เป็นเครื่องที่พังแล้ว)
และถ่ายภาพวิธีการมาให้ดูกัน(จ้างเบียร์น้องอีก 3ขวด ช่วยเป็นลูกมือพี่หน่อย อิอิ)

สเป็คระยะห่างวาล์วเจ ใช้ด้วยกันได้ทั้งโบและไม่โบ รวมถึงเครื่องยูแซด ก็ใช้สเป็คเดียวกันครับ

วาล์วไอดี 0.15-0.25 mm.
วาล์วไอเสีย 0.25-0.35 mm.

ตั้งตอนเครื่องเย็นนะครับ จะได้ควาแม่นยำที่สุด เพราะเนื้อเหล็กมีการหดตัวแล้ว

ส่วนวิธีใช้ฟิลเลอร์เกจเช็คระยะห่าง ผมไม่ขอพูดถึงนะครับ ขอข้ามไป
เพราะท่านๆ คงทราบกันดีแล้วหละ

ส่วนท่านจะใช้วิธีเปลี่ยนแผ่นชิมของใหม่ หรือเปลี่ยนแผ่นชิมเซียงกง
หรือใช้การเจียรแผ่นชิม หรือจะใช้วิธีสลับตำแหน่ง
อันนี้ก็แล้วแต่การตัดสินใจของแต่ละท่านนะครับ

ผมจะอธิบายแค่วิธีการที่จะงัดเอาแผ่นชิมออกมานะครับ
ผมทำเป็นไฟล์ภาพพร้อมคำอธิบายไว้ในภาพเลย
ถ้าดูแล้วสงสัยขั้นตอนไหนก็โพสถามได้นะครับ

คราวนี้ก็มาดูวิธีการกันเลย

cpservice 23-06-2009 21:40

ขั้นตอนการถอด ไล่ตามลำดับภาพครับ

cpservice 23-06-2009 21:45

ต่อๆ............

wk7000 23-06-2009 21:48

ขอบคุณมากครับ คุณปังปอนด์

เครื่อง VVTI ใช้ค่านี่ด้วยหรือเปล่าครับ :)

cpservice 23-06-2009 21:48

ต่อ............

cpservice 23-06-2009 21:52

จบแล้วขั้นตอนการถอด

เมื่อเอาแผ่นชิมออกมาได้ ก็จัดการแก้ไขตามวิธีของแต่ละท่านเลย

ต่อไปมาดูการประกอบแผ่นชิมเข้าไปคืน
ขอบอกว่าทำได้ง่ายๆ เพียงนับ 1 2 3...เรียบร้อย อิอิ

cpservice 23-06-2009 21:58

เสร็จแล้วครับ การถอดและการประกอบแผ่นชิม

ไม่ต้องไปหาซื้อเครื่องมือพิเศษเหมือนที่ในศูนย์เค้า ใช้กัน
ให้เสียเงินเสียทอง เพราะตัวนึงคงหลายตังค์ทีเดียว
เอาเครื่องมือแบบชาวบ้านๆนี่แหละ
ผมไม่หวงครับสำหรับวิธีการแบบนี้ อยากเอามาแชร์ๆกันให้รู้
ผมรู้สึกดีด้วยซ้ำ ที่ตัวเองได้ทำอะไรดีๆเพื่อเพื่อนสมาชิกบ้าง

**ท่านใดสงสัยจุดไหนก็ถามได้นะครับ เพราะภาพบางภาพตัวหนังสือไม่ค่อยชัดเท่าไหร่

หวังว่ากระทู้นี้คงมีประโยชน์แก่สมาชิกไม่มากก็น้อยน ะครับ

cpservice 23-06-2009 22:11

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wk7000 (345792 กระทู้)
ขอบคุณมากครับ คุณปังปอนด์

เครื่อง VVTI ใช้ค่านี่ด้วยหรือเปล่าครับ :)

จากข้อมูลที่ผมมี ทั้งเครื่องธรรมดา เครื่องวีวี เครื่องโบ
ใช้ค่าเดียวกันเลยครับพี่วุฒิ

เค_คลองสาม 24-06-2009 03:24

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ cpservice (345830 กระทู้)
จากข้อมูลที่ผมมี ทั้งเครื่องธรรมดา เครื่องวีวี เครื่องโบ
ใช้ค่าเดียวกันเลยครับพี่วุฒิ

เสริมเรื่องเครื่องมือนิดครับ ผมใช้ซี่ลวดล้อมอเตอร์ไชด์ แล้วเอาฝั่งซี่ลวดที่มีน๊อตของซี่ลวดมาเชื่อมต่อกับน ๊อตตัวผู้เบอร์ 12 แล้วก็จัดการทุบปลายซี่ลวดให้แบนแล้วเจียรนิดหน่อย ตัวนี้เอาไว้สอดใต้แผ่นน่ะครับ แล้วตอกแผ่นเพื่อให้มันยกขึ้นจากเป้า จะง่ายเพราะมันจะบางและแข็งครับ ส่วนอีกอันก็ใช้ไขควงปากแบนที่มีด้ามไว้ตอกครับ และคีบปากแหลมไว้หนีบแล้วดึงออกมาครับ และเวลาทำผมแนะนำให้วัดทุกวาล์วก่อนว่าวาล์วไหนมีปัญ หา แล้วก็รื้อออกมา แล้วทำการวัดแผ่น ว่าแผ่นไหนมันสลับกันได้ครับ ส่วนที่เหลือถ้าแผ่นมันหนากว่า ก็จัดการกลึงล้างหน้าออก แล้วนำกลับมาใส่ใหม่ครับ แค่นี้ก็เสร็จสิ้นครับ :)

sticky 24-06-2009 09:19

เก่งจัง

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ cpservice (345787 กระทู้)
ต่อๆ............

:emo_toon08: คุณปังปอนด์เก่งจังเลยนะค่ะ มีความคิดสร้างสรรค์ คิดริเริ่ม ฉลาดด้วย น่าอิจฉาจิงๆ

ขอเพิ่มเติมนิดนึงนะค่ะ ตัวหนังสือสีแดงเล็กไปอ่านไม่ค่อยออกค่ะ น่าจะเพิ่มขนาดตัวอักษรอีกนิดนึง

นะค่ะ

ขอบคุณกับข้อมูลบางส่วน :)

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 10:19