ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   ผลของปั๊มน้ำมันเชลล์ไม่ขาย เบนซิน 95 (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=48481)

Moonlight 03-06-2010 13:48

ผลของปั๊มน้ำมันเชลล์ไม่ขาย เบนซิน 95

4 ไฟล์แนบ
เนื่องจากตั้งแต่วันที่ 15 พฤษภาคม 2553 เป็นต้นมา ปั๊มน้ำมันที่มีบริการ น้ำมันเบนซิน 95 โดยเฉพาะปั๊มเชลล์ ได้หยุดให้บริการ โดยเปลี่ยนมาเป็น แก๊สโซฮอลล์ 95 แทน

ซึ่งเดิมทีผมก็เติมเบนซิน 95 มาตลอด ทำให้เกิดความยากลำบากในการหา น้ำมันเบนซิน 95 จึงจำเป็นต้องเติม แก๊สโซฮอลล์ 95 ทดแทน (เติมเต็มถัง 85 ลิตร)

ผลจากการใช้งาน 3 วันแรก ใช้งานได้ปกติ พอใช้งานรถวันที่ 4 วิ่งเข้าเมือง เจอสภาพจราจรติดขัด เครื่องยนต์เกิดอาการ รอบตก จากรอบเดินเบา 600 - 650 รอบ ตกลงมาเหลือ 350 รอบ เหยียบคันเร่ง ก็ไม่อยากจะขึ้น แล้วเครื่องยนต์ก็ดับไปครับ พอสตาร์ทใหม่ รอบเครื่องกลับมาปกติ ซักพักเดียว อาการผิดปกติดังกล่าวเบื้องต้น ก็เกิดขึ้นอีก คราวนี้ ผมใช้วิธี ปิดแอร์ เพื่อลดโหลดกำลังเครื่อง เปิดไฟฉุกเฉิน และให้สัญญาณขอชิดซ้ายข้างทาง หลังจากนั้น ทดลองเหยียบคันเร่ง รอบเครื่องไม่เป็นไปตามแรงเหยียบ บางครั้งมา บางครั้ง รอบเครื่องไม่ขึ้น จึงรู้ได้เลยว่า กรองน้ำมันเบนซินตัน (ทั้งๆที่เพิ่งเปลี่ยน ใช้ยังไม่เกิน 2000 ก.ม. เลยครับ)

วิธีแก้ไขเบื้องต้น ผมใช้วิธี จอดดับเครื่อง ใช้ประแจ ถอดกรองเบนซิน ออกมา แล้วใช้น้ำมันเบนซิน ใส่ย้อนเข้าทาง out แล้ว เขย่า จากนั้น ก็เทออกมาใส่ภาชนะ จึงเห็นว่า น้ำมันเบนซินที่เทออกมานั้น มีสีเหลืองปนดำ (แก๊สโซฮอลล์ 95 มีสีเหลือง) ทำเช่นนี้ 2 - 3 ครั้ง จนแน่ใจว่า สะอาดแล้ว จึงประกอบกรองเบนซินกลับเข้าที่เดิม สตาร์ทรถ เครื่องยนต์ทำงานปกติครับ จึงขับไปทำธุระ แล้วค่อยกลับบ้านครับ เครื่องยนต์ ไม่แสดงอาการผิดปกติใดๆอีกเลยครับ

วันต่อมา (วันจันทร์) ผมจึงสั่งลูกน้องให้ ไปซื้อกรองเบนซินแท้ของโตโยต้ามาเปลี่ยน จากนั้น ก็ขับใช้งาน (ปกติผมจับขับรถ ทำธุระกับครอบครัวเฉพาะวันอาทิตย์) วันอาทิตย์ที่ผ่านมา ก็เช่นเดิมครับ ขับไปเจอสภาพรถติด อาการเดิมเกิดขึ้นอีกแล้วครับ แต่คราวนี้ ผม ปิดแอร์ แล้วสตาร์ทใหม่ แต่ไม่เปิดแอร์ รอบเครื่องกลับเข้าสู่ภาวะปกติครับ กดคันเร่งสั่งรอบเครื่องได้ตามปกติ ในใจก็คิดว่า น้ำมันแก๊สโซฮอลล์ น่าจะทำลายท่อน้ำมันของผมแน่ๆเลย ทั้งๆที่ ท่อน้ำมันของผม เป็น สายถักแสตนเลสอย่างดี ของ เอิร์ล แต่คิดว่า 10 กว่าปีก่อน สายถักรุ่นนี้ คงไม่ได้ทำท่อให้ทนสภาพการกัดกร่อนของแก๊สโซฮอลล์ แน่ๆเลย

กลับมาถึงบ้าน จึงค้นหาข้อมูลจากใน อินเตอร์เนท ได้ความว่า ท่อน้ำมันที่ท่อสภาพการกัดกร่อนของ แก๊สโซฮออล์ E10 E20 E85 ได้นั้น ต้องเป็นเกรด SAE J30R9 ส่วนท่อน้ำมันที่จุ่มอยู่ในถังน้ำมัน (ปั๊มติ๊กในถังน้ำมัน) ต้องใช้เกรด SAE J30R10 เท่านั้น

เช้าวันจันทร์ จึงสั่งลูกน้อง ถอดท่อน้ำมันสายถักแสตนเลส ทั้งหมด ออกมา รวมทั้ง ท่อน้ำมันที่จุ่มอยู่ในถัง แล้วนำตัวอย่างไปซื้อท่อน้ำมัน ตามเกรดที่ระบุ

ลูกน้องไปหาสินค้า ซึ่งส่วนใหญ่ที่มีขายจะเป็น เกรด SAE J30R6 และ SAE J30R7 ซึ่งโทรมาถามผม ผมบอกไม่เอา จะเอา R9 และ R10 เท่านั้น ทำให้ ต้องใช้เวลาถึง 2 วันในการหาซื้อ โดยเฉพาะ SAE J30R10 ราคาแพงมากครับ ฟุตละ 1,300.- หมดเงินไป เกือบ 4,000 บาท รวทั้งซื้อ หัวต่อเกลียวที่ใช้แทนหัวสายถักด้วยครับ

ในภาพที่ แนบมานั้น เป็น ท่อน้ำมัน ยี่ห้อ Gates เกรด J30R9 ขนาด 5/16 นิ้ว ครับ

สรุปว่า การเปลี่ยนแปลงเชื้อเพลิงครั้งนี้ ทำให้ผม หมดเงินไป เกือบ 4 พันบาท ซึ่งต่อไปนี้ สามารถใช้แก๊สโซฮออล์ 95 E10,หรือ E20,หรือ E85 ได้แล้วครับ

ป้อม_ล้อดุ้ง 03-06-2010 13:53

สายถักไม่ผิดครับคุณลุง....
ผิดที่แก๊สโซฮอล์ครับ.. :redface:

Chili 03-06-2010 14:07

สมรรถนะเป็นยังไงครับ นอกจากท่อทางที่ต้องเปลี่ยน

poky000000 03-06-2010 14:07

สุดยอดแหล่งความรู้

Moonlight 03-06-2010 14:13

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Chili (529491 กระทู้)
สมรรถนะเป็นยังไงครับ นอกจากท่อทางที่ต้องเปลี่ยน

พูดตรงๆว่า ถ้าคุณไม่ถาม ผมก็ไม่อยากบอก เพราะ เหมือนเป็นการ โฆษณาให้เขาครับ

หลังจาก เปลี่ยนเชื้อเพลิงจาก เบนซิน 95 เป็น แก๊สโซฮอลล์ 95 ของปั๊มเดียวกัน นั้น ผลการใช้งาน "เหมือนเดิม" ครับผม

parkpoom_p 03-06-2010 14:14

ถ้าเราเปลี่ยนท่อน้ำมันของเราเป็นแบบโลหะเลยจะราคาถู กกว่านี้หรือเปล่าครับลุงมูน ตรงที่ช่วงไหนที่เดินเป็นท่อโลหะได้เช่นใช้ท่อทองแดง ตรงจุดที่ใช้ได้ แล้วตรงไหนที่จำเป็นต้องใช้ท่อยาง เช่นช่วงต่อระหว่ากรองเชื้อเพลิง เราก็ค่อยเอาท่อยางต่อเอา ทำแบบนี้จะประหยัดกว่าหรือเปล่าครับลุงมูล

ขอบคุณครับ

Mr.Bjz 03-06-2010 14:28

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight (529485 กระทู้)
เนื่องจากตั้งแต่วันที่ 15 พฤษภาคม 2553 เป็นต้นมา ปั๊มน้ำมันที่มีบริการ น้ำมันเบนซิน 95 โดยเฉพาะปั๊มเชลล์ ได้หยุดให้บริการ โดยเปลี่ยนมาเป็น แก๊สโซฮอลล์ 95 แทน

ซึ่งเดิมทีผมก็เติมเบนซิน 95 มาตลอด ทำให้เกิดความยากลำบากในการหา น้ำมันเบนซิน 95 จึงจำเป็นต้องเติม แก๊สโซฮอลล์ 95 ทดแทน (เติมเต็มถัง 85 ลิตร)

ผลจากการใช้งาน 3 วันแรก ใช้งานได้ปกติ พอใช้งานรถวันที่ 4 วิ่งเข้าเมือง เจอสภาพจราจรติดขัด เครื่องยนต์เกิดอาการ รอบตก จากรอบเดินเบา 600 - 650 รอบ ตกลงมาเหลือ 350 รอบ เหยียบคันเร่ง ก็ไม่อยากจะขึ้น แล้วเครื่องยนต์ก็ดับไปครับ พอสตาร์ทใหม่ รอบเครื่องกลับมาปกติ ซักพักเดียว อาการผิดปกติดังกล่าวเบื้องต้น ก็เกิดขึ้นอีก คราวนี้ ผมใช้วิธี ปิดแอร์ เพื่อลดโหลดกำลังเครื่อง เปิดไฟฉุกเฉิน และให้สัญญาณขอชิดซ้ายข้างทาง หลังจากนั้น ทดลองเหยียบคันเร่ง รอบเครื่องไม่เป็นไปตามแรงเหยียบ บางครั้งมา บางครั้ง รอบเครื่องไม่ขึ้น จึงรู้ได้เลยว่า กรองน้ำมันเบนซินตัน (ทั้งๆที่เพิ่งเปลี่ยน ใช้ยังไม่เกิน 2000 ก.ม. เลยครับ)

วิธีแก้ไขเบื้องต้น ผมใช้วิธี จอดดับเครื่อง ใช้ประแจ ถอดกรองเบนซิน ออกมา แล้วใช้น้ำมันเบนซิน ใส่ย้อนเข้าทาง out แล้ว เขย่า จากนั้น ก็เทออกมาใส่ภาชนะ จึงเห็นว่า น้ำมันเบนซินที่เทออกมานั้น มีสีเหลืองปนดำ (แก๊สโซฮอลล์ 95 มีสีเหลือง) ทำเช่นนี้ 2 - 3 ครั้ง จนแน่ใจว่า สะอาดแล้ว จึงประกอบกรองเบนซินกลับเข้าที่เดิม สตาร์ทรถ เครื่องยนต์ทำงานปกติครับ จึงขับไปทำธุระ แล้วค่อยกลับบ้านครับ เครื่องยนต์ ไม่แสดงอาการผิดปกติใดๆอีกเลยครับ

วันต่อมา (วันจันทร์) ผมจึงสั่งลูกน้องให้ ไปซื้อกรองเบนซินแท้ของโตโยต้ามาเปลี่ยน จากนั้น ก็ขับใช้งาน (ปกติผมจับขับรถ ทำธุระกับครอบครัวเฉพาะวันอาทิตย์) วันอาทิตย์ที่ผ่านมา ก็เช่นเดิมครับ ขับไปเจอสภาพรถติด อาการเดิมเกิดขึ้นอีกแล้วครับ แต่คราวนี้ ผม ปิดแอร์ แล้วสตาร์ทใหม่ แต่ไม่เปิดแอร์ รอบเครื่องกลับเข้าสู่ภาวะปกติครับ กดคันเร่งสั่งรอบเครื่องได้ตามปกติ ในใจก็คิดว่า น้ำมันแก๊สโซฮอลล์ น่าจะทำลายท่อน้ำมันของผมแน่ๆเลย ทั้งๆที่ ท่อน้ำมันของผม เป็น สายถักแสตนเลสอย่างดี ของ เอิร์ล แต่คิดว่า 10 กว่าปีก่อน สายถักรุ่นนี้ คงไม่ได้ทำท่อให้ทนสภาพการกัดกร่อนของแก๊สโซฮอลล์ แน่ๆเลย

กลับมาถึงบ้าน จึงค้นหาข้อมูลจากใน อินเตอร์เนท ได้ความว่า ท่อน้ำมันที่ท่อสภาพการกัดกร่อนของ แก๊สโซฮออล์ E10 E20 E85 ได้นั้น ต้องเป็นเกรด SAE J30R9 ส่วนท่อน้ำมันที่จุ่มอยู่ในถังน้ำมัน (ปั๊มติ๊กในถังน้ำมัน) ต้องใช้เกรด SAE J30R10 เท่านั้น

เช้าวันจันทร์ จึงสั่งลูกน้อง ถอดท่อน้ำมันสายถักแสตนเลส ทั้งหมด ออกมา รวมทั้ง ท่อน้ำมันที่จุ่มอยู่ในถัง แล้วนำตัวอย่างไปซื้อท่อน้ำมัน ตามเกรดที่ระบุ

ลูกน้องไปหาสินค้า ซึ่งส่วนใหญ่ที่มีขายจะเป็น เกรด SAE J30R6 และ SAE J30R7 ซึ่งโทรมาถามผม ผมบอกไม่เอา จะเอา R9 และ R10 เท่านั้น ทำให้ ต้องใช้เวลาถึง 2 วันในการหาซื้อ โดยเฉพาะ SAE J30R10 ราคาแพงมากครับ ฟุตละ 1,300.- หมดเงินไป เกือบ 4,000 บาท รวทั้งซื้อ หัวต่อเกลียวที่ใช้แทนหัวสายถักด้วยครับ

ในภาพที่ แนบมานั้น เป็น ท่อน้ำมัน ยี่ห้อ Gates เกรด J30R9 ขนาด 5/16 นิ้ว ครับ

สรุปว่า การเปลี่ยนแปลงเชื้อเพลิงครั้งนี้ ทำให้ผม หมดเงินไป เกือบ 4 พันบาท ซึ่งต่อไปนี้ สามารถใช้แก๊สโซฮออล์ 95 E10,หรือ E20,หรือ E85 ได้แล้วครับ

แต่ถ้าถังน้ำมันเป็นเหล็กละก็งานใหญ่เลยนะลุง

Moonlight 03-06-2010 14:36

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ parkpoom_p (529499 กระทู้)
ถ้าเราเปลี่ยนท่อน้ำมันของเราเป็นแบบโลหะเลยจะราคาถู กกว่านี้หรือเปล่าครับลุงมูน ตรงที่ช่วงไหนที่เดินเป็นท่อโลหะได้เช่นใช้ท่อทองแดง ตรงจุดที่ใช้ได้ แล้วตรงไหนที่จำเป็นต้องใช้ท่อยาง เช่นช่วงต่อระหว่ากรองเชื้อเพลิง เราก็ค่อยเอาท่อยางต่อเอา ทำแบบนี้จะประหยัดกว่าหรือเปล่าครับลุงมูล

ขอบคุณครับ

ที่คุณกล่าวถึงนั้น ในรถผมก็เป็นเช่นนั้นครับ คือมีท่อโลหะ ตั้งแต่ช่วงหน้ารถไปถึง ถังน้ำมันท้ายรถครับ

ส่วนที่ผมเปลี่ยนนั้น เปลี่ยนเฉพาะ

- ท่อยางที่จะต้องต่อจาก ท่อโลหะนี่แหละครับ ไปที่ ทางเข้า กรองเบนซิน และ

- ท่อยางที่ทางออกของกรองเบนซิน ไปเข้าเครื่องยนต์ และ

- ท่อยางจาก ท่อน้ำมันไหลกลับไปเข้าท่อโลหะ และ

- ท่อยางจากท่อโลหะ ที่ใกล้ถังน้ำมัน เข้าท่อปั๊มติ๊กภายในถัง และ

- ท่อยางจากท่อโลหะ ที่ใกล้ถังน้ำมัน เข้าท่อไหลกลับที่ถังน้ำมัน

- ท่อยางจากท่อโลหะ ที่ใกล้ถังน้ำมัน เข้าท่อระบายไอน้ำมันเบนซิน (บางท่านอาจจะสงสัยว่า ทำไมต้องเปลี่ยนท่อยางไอน้ำมันเบนซินนี้ด้วย ขอตอบว่า เพราะว่า ผมเติมน้ำมันทุกครั้งให้เต็มถังน้ำมัน ซึ่งอาจจะมีน้ำมันบางส่วน เข้าไปในท่อไอน้ำมันเบนซิน แต่ส่วนปลายท่อที่เข้าถังดักไอน้ำมันเบนวิน ผมยังใช้ท่อสายถักแสตนเลสเหมือนเดิม เพราะว่า ถังดักไอน้ำมันเบนวิน อยู่สูงกว่า ส่วนบนสุดของถังน้ำมัน ทำให้ ถึงแม้ว่าเติมน้ำมันเต็มก็ตาม น้ำมันก็ไหลล้นมาไม่ถึงถังดักไอน้ำมันเบนซินครับ จึงไม่ต้องเปลี่ยนท่อส่วนนี้ครับผม)

- ท่อที่จุ่มในถังน้ำมัน ซึ่งมีทั้งท่อเข้าปั๊มและท่อไหลกลับ 2 เส้นนี้มีความยาวรวมกัน 1 ฟุต พอดีเลยครับ (ถังน้ำมันของผมบรรจุ 85 ลิตร จึงใช้ท่อยางยาวนิดหน่อยครับ เฉพาะเส้นนี้ 1,300.-บาทถ้วน ตัวเบาเลย)

Moonlight 03-06-2010 14:41

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Mr.Bjz (529509 กระทู้)
แต่ถ้าถังน้ำมันเป็นเหล็กละก็งานใหญ่เลยนะลุง

ผมยังกังวลเรื่องนี้อยู่ครับ (กังวลมากด้วย)

แต่ที่ผ่านมา 17 วัน เมื่อเช้านี้ เปิดฝาถังเพื่อเปลี่ยนท่อยางภายในถัง ยังไม่เป็น คราบสนิม ให้ปรากฏเลยครับ

แต่โดยนิสัยของผม จะเติมน้ำมัน เต็มถังอยู่เสมอ จึงหวังว่า มันคงจะไม่ทำลายถังน้ำมันของผมนะครับ
:( :rolleyes:

no1973 03-06-2010 14:57

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight (529513 กระทู้)
ผมยังกังวลเรื่องนี้อยู่ครับ (กังวลมากด้วย)

แต่ที่ผ่านมา 17 วัน เมื่อเช้านี้ เปิดฝาถังเพื่อเปลี่ยนท่อยางภายในถัง ยังไม่เป็น คราบสนิม ให้ปรากฏเลยครับ

แต่โดยนิสัยของผม จะเติมน้ำมัน เต็มถังอยู่เสมอ จึงหวังว่า มันคงจะไม่ทำลายถังน้ำมันของผมนะครับ

ขอถามต่อ แล้วเบนซิน 91ธรรมดาใช้แทน เบนซิน95 ได้เปล่าละครับ ถ้าไม่ใช้ แก๊สโซฮอล์

Mr.Bjz 03-06-2010 15:22

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight (529513 กระทู้)

อีกอย่างที่ควรระวัง ปั๊มติ๊กครับลุง ต้องหาแบบที่ออกแบบมาสำหรับ gasohol ด้วยนะครับไม่งั้นมันจะพังเร็วมากๆเลยครับลุง

Moonlight 03-06-2010 15:27

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Mr.Bjz (529536 กระทู้)
อีกอย่างที่ควรระวัง ปั๊มติ๊กครับลุง ต้องหาแบบที่ออกแบบมาสำหรับ gasohol ด้วยนะครับไม่งั้นมันจะพังเร็วมากๆเลยครับลุง

ขอบคุณครับ อ.บี

ปั๊มที่ผมใช้ เป็นรุ่นที่ใช้กับเครื่อง 2 JZ GE VVT-i ครับผม ซึ่งน่าจะไปรอด เพราะว่า เป็นเครื่องรุ่นใหม่

แต่ที่กังวลอยู่ ก็ ถังเหล็กที่ผม สร้างขึ้นมาเองนี่แหละครับ สงสัยต้องเตรียมทำถังอลูมิเนียมแล้วซิครับ แต่ถามลูกน้องที่ชำนาญอลูมิเนียม เขากลับบอกว่า ไม่มั่นใจว่าจะทำให้รับน้ำหนักและไม่รั่วได้หรือไม่ค รับ

Moonlight 03-06-2010 15:36

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ no1973 (529518 กระทู้)
ขอถามต่อ แล้วเบนซิน 91ธรรมดาใช้แทน เบนซิน95 ได้เปล่าละครับ ถ้าไม่ใช้ แก๊สโซฮอล์

สำหรับเครื่องยนต์ JZ แล้ว เบนซิน 91 ก็ใช้ได้ครับผม ขอเพียงแค่ น๊อคเซนเซอร์ ใช้งานได้ ก็ผ่านฉลุยแล้วครับ

แล้วคุณอาจจะสงสัยว่า งั้นทำไมผมไม่ใช้ เบนซิน 91 แทน 95 ใช่มั้ยครับ

ขอตอบว่า ผมใช้แน่ครับ แต่เนื่องเพราะว่า ตอนนั้น เข้าปั๊ม ตั้งใจจะเติม V-Power เบนซิน 95 เด็กปั๊มบอกว่า ไม่มี มีแต่ V-Power แก๊สโซฮอลล์ 95 ผมจึงไม่เติม แล้วขับออกจากปั๊ม ไปเข้าปั๊มต่อไป ได้คำตอบเหมือนเดิม จึง ยอมเติม เต็มถัง

แต่พอใช้งานแล้วเกิดปัญหาที่ ท่อน้ำมัน จึงต้องเปลี่ยน เพราะว่า ท่อยางพวกนี้ เมื่อเสียหายไปแล้ว แก้ไขกลับมาอย่างเดิมไม่ได้ครับ ต้องเปลี่ยนสถานเดียว และไหนๆก็ต้องเปลี่ยนอยู่แล้ว จึงหาซื้อ เกรดที่ทนแก๊สโซฮอลล์ทุกประเภทไปเลยดีกว่าครับผม

therayuth 03-06-2010 15:40

รบกวนสอบถามน้ามูนครับ พอดีผมกำลังหาซื้อสายน้ำมันเกรด Sae J30r10 อยู่ครับ แต่ยังหาไม่ได้เลยครับ
รบกวนน้ามูนช่วยบอกพิกัดหน่อยได้มั้ยครับ

Moonlight 03-06-2010 15:52

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ therayuth (529548 กระทู้)
รบกวนสอบถามน้ามูนครับ พอดีผมกำลังหาซื้อสายน้ำมันเกรด Sae J30r10 อยู่ครับ แต่ยังหาไม่ได้เลยครับ
รบกวนน้ามูนช่วยบอกพิกัดหน่อยได้มั้ยครับ

ผมไม่ได้ไปซื้อเองนะครับ ให้ลูกน้องไปซื้อ เมื่อกี้ผมเรียกมาถาม ได้ความว่า เดินหาซื้อแถววรจักรอยู่ 1 วัน จนระอาเลย สุดท้ายวันรุ่งขึ้น ไปที่วรจักรอีก แต่เดินมุ่งไปทางแยกแม้นศรี มีร้านขายท่อยาง ชื่อร้าน ชัยชนะ (ต่อด้วยอะไรจำไม่ได้ครับ) มีขายครับ ราคา 1300.-/ฟุต นะครับ

จริงๆแล้ว ผมบอกลูกน้องให้ไปซื้อที่บริษัทตัวแทนจำหน่ายท่อยางย ี่ห้อนี้เลย อยู่แถวๆ เพชรเกษม 54 แต่พอลูกน้องผมไปถึง บ.ดังกล่าวบอกว่า ไม่ได้ขายปลีก เขาขายยกม้วน จึงต้องเดินหาแบบนี้แหละครับ

therayuth 03-06-2010 15:56

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight (529555 กระทู้)
ผมไม่ได้ไปซื้อเองนะครับ ให้ลูกน้องไปซื้อ เมื่อกี้ผมเรียกมาถาม ได้ความว่า เดินหาซื้อแถววรจักรอยู่ 1 วัน จนระอาเลย สุดท้ายวันรุ่งขึ้น ไปที่วรจักรอีก แต่เดินมุ่งไปทางแยกแม้นศรี มีร้านขายท่อยาง ชื่อร้าน ชัยชนะ (ต่อด้วยอะไรจำไม่ได้ครับ) มีขายครับ ราคา 1300.-/ฟุต นะครับ

จริงๆแล้ว ผมบอกลูกน้องให้ไปซื้อที่บริษัทตัวแทนจำหน่ายท่อยางย ี่ห้อนี้เลย อยู่แถวๆ เพชรเกษม 54 แต่พอลูกน้องผมไปถึง บ.ดังกล่าวบอกว่า ไม่ได้ขายปลีก เขาขายยกม้วน จึงต้องเดินหาแบบนี้แหละครับ

ขอบคุณครับน้า เดี๋ยวจะไปลองเดินหาดูครับ

หนูแดง 03-06-2010 15:58

ต้องไปหามาเปลี่ยนบ้างแล้วล่ะ

pin 03-06-2010 16:08

ลุงมูนครับ หมายความว่า เหตุผลทั้งหลายมันอยู่ที่อุปกรณ์ที่เป็นยางมันต้องทน โซฮอลแค่นั้น เราก้อเติมได้เลย โดยไม่ต้องจูนเครื่องใดๆเลยใช่ไม๊ครับ
ไม่ว่าจะ E20 E85 อันนี้ผมพูดถึงแต่ท่อทางต่างๆก่อนนะครับ ยังไม่นับภายในตัวเครื่องเช่น โอริงต่างๆอ่ะครับ

jzfanclub 03-06-2010 16:22

:confused: :confused: :confused:

gotlaw 03-06-2010 16:24

ที่สมุย

ยังมี 95 ครับ

เอามาจากสงขลา เจ้าของปั๊มว่าไว้ครับ

แต่เป็นปั๊ม ซัสโก้

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 02:33