ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   เสียงดังจากปั้มเพาร์เวอร์ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=44700)

m&m 23-01-2010 13:34

เสียงดังจากปั้มเพาร์เวอร์

ช่วงหลังๆมา ได้สังเกตุหน้าเครื่องว่าเริ่มมีเสียงผิดปรกติคือจะม ีเสียงเหมือนลูกปืนหอนจึงได้ทำการตรวจเชค เบื้องต้นได้เปลี่ยนลูกปืนตัวดันสายพานหน้าเครื่อง ก็ยังมีเสียงเหมือนเดิม สุดท้ายพบสาเหตุมาจากปั้มน้ำมันเพาร์เวอร์เเต่สงสัยว ่า ทำไม่มันไม่มีอาการเลี้ยวหนักหรือเลี้ยวสุดเเล้วมีเส ียงดังจากที่ได้สอบถามพี่ๆในครับ จึงสงสัยว่ามันเกิดจากตัวปั้มหรือเเค่ลูกปืนหน้าพู่เ ล่ย์ ของปั้มเพาร์เวอร์ ไม่ทราบว่ามีใครเคยเป็นบ้างครับ....จะได้เกาถูกที่คั นงะครับ...:)

Moonlight 23-01-2010 13:37

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ m&m (470399 กระทู้)
ช่วงหลังๆมา ได้สังเกตุหน้าเครื่องว่าเริ่มมีเสียงผิดปรกติคือจะม ีเสียงเหมือนลูกปืนหอนจึงได้ทำการตรวจเชค เบื้องต้นได้เปลี่ยนลูกปืนตัวดันสายพานหน้าเครื่อง ก็ยังมีเสียงเหมือนเดิม สุดท้ายพบสาเหตุมาจากปั้มน้ำมันเพาร์เวอร์เเต่สงสัยว ่า ทำไม่มันไม่มีอาการเลี้ยวหนักหรือเลี้ยวสุดเเล้วมีเส ียงดังจากที่ได้สอบถามพี่ๆในครับ จึงสงสัยว่ามันเกิดจากตัวปั้มหรือเเค่ลูกปืนหน้าพู่เ ล่ย์ ของปั้มเพาร์เวอร์ ไม่ทราบว่ามีใครเคยเป็นบ้างครับ....จะได้เกาถูกที่คั นงะครับ...:)

ถ้าหมุนพวงมาลัยเลี้ยวไม่หนักแรง เวลาหมุนพวงมาลัย เสียงไม่ได้ดังแรงขึ้น ไม่หมุนพวงมาลัยก็มีเสียง น้ำมันพวงมาลัยไม่หมด งั้นก็เป็นที่ ลูกปืนพูเล่ครับผม

ATE38 23-01-2010 13:38

ขอบผมตอนปั๊มเพาเวอร์ดัง แรกๆมันก็ไม่มีอาการพวงมาลัยหนักเหมือนกันครับ แต่มันดังที่ตัวปั่นข้างในอะครับ แต่พอปล่อยไปนานๆ ที่นี้แหละครับทั้งดังทั้งหนัก แหะๆ:)

อ้อ อย่าลืมเช็คอีกอย่างนะครับ พู่เล่ข้อเหวี่ยงตัวใหญ่อะครับเวลามันจะหลุดนี่ มันจะดังคล้ายๆเหมือนดังมาจากเพาเวอร์อะคับ คือมันจะดังเวลาเลี้ยวอะครับ

m&m 23-01-2010 13:43

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight (470402 กระทู้)
ถ้าหมุนพวงมาลัยเลี้ยวไม่หนักแรง เวลาหมุนพวงมาลัย เสียงไม่ได้ดังแรงขึ้น ไม่หมุนพวงมาลัยก็มีเสียง น้ำมันพวงมาลัยไม่หมด งั้นก็เป็นที่ ลูกปืนพูเล่ครับผม

ขอบคุณครับ..จะได้จัดการเปลี่ยนได้อย่างมันใจครับ:) :) :)

เอ็ม 23-01-2010 20:57

แล้วอย่างของผมมันดังปั๊มเพาเวอร์

แต่ปั๊มเพาเวอร์ผมไม่ได้ต่อไว้อ่าคับ เติมน้ำมันไปก้อรั่วออก

ผมควรจะทำยังไงคับ

Moonlight 23-01-2010 22:57

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เอ็ม (470517 กระทู้)
แล้วอย่างของผมมันดังปั๊มเพาเวอร์

แต่ปั๊มเพาเวอร์ผมไม่ได้ต่อไว้อ่าคับ เติมน้ำมันไปก้อรั่วออก

ผมควรจะทำยังไงคับ

ที่ดังก็เพราะว่า ไม่มีน้ำมัน แล้วก็หมุนด้วยกำลังเครื่องยนต์ทั้งๆที่ไม่มีน้ำมัน ป่านนี้ กลไกภายในพังไปแล้วครับ

ที่ถูกแล้ว พอเรารู้ว่า ปั๊มรั่ว ก็ต้องแก้ไขจุดที่รั่ว แล้วเติมน้ำมัน ใช้งานไปครับ

nan-vl760 23-02-2010 18:48

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight (470558 กระทู้)
ที่ดังก็เพราะว่า ไม่มีน้ำมัน แล้วก็หมุนด้วยกำลังเครื่องยนต์ทั้งๆที่ไม่มีน้ำมัน ป่านนี้ กลไกภายในพังไปแล้วครับ

ที่ถูกแล้ว พอเรารู้ว่า ปั๊มรั่ว ก็ต้องแก้ไขจุดที่รั่ว แล้วเติมน้ำมัน ใช้งานไปครับ

แล้วถ้าน้ำมันเพาเวอร์ลดลงในระดับที่ต่ำกว่าที่ขีดกำ หนดหรือเหลือน้อยมาก(แต่ยังมีในกระปุก)มันจะมีอาการอ ย่างไรบ้างครับ

Moonlight 23-02-2010 19:17

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nan-vl760 (484139 กระทู้)
แล้วถ้าน้ำมันเพาเวอร์ลดลงในระดับที่ต่ำกว่าที่ขีดกำ หนดหรือเหลือน้อยมาก(แต่ยังมีในกระปุก)มันจะมีอาการอ ย่างไรบ้างครับ

โดยปกติแล้ว ระดับน้ำมันพวงมาลัยเพาเวอร์ จะไม่ลดระดับครับ เพราะว่า เป็นระบบวนเวียนใช้งานสร้างแรงดันครับ ดังนั้น ถ้าระดับน้ำมันเพาเวอร์เคยอยู่ขีด Max. แล้ว อยู่ๆ ลดต่ำลงกว่า ขีด Min. ให้ระบุได้เลยครับว่า มีการรั่วในระบบครับ ต้องหาทางแก้ไข

ตอบคำถาม ว่ามีอาการอย่างไร?

ถ้าระดับน้ำมันเพาเวอร์อยู่ต่ำกว่าขีด Min. จะมีอากาศเข้าไปในระบบ พวงมาลัยจะหนักขึ้น (อากาศเข้าน้อย หนักขึ้นน้อยหน่อย เข้ามาก หนักมากหน่อย) แล้วถ้าอาการหนัก จะมีเสียง อี๊ดๆ ดังอยู่ในระบบครับ นานๆเข้า พัง ไ้ด้ครับ

poseidon 23-02-2010 22:02

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight (484146 กระทู้)
โดยปกติแล้ว ระดับน้ำมันพวงมาลัยเพาเวอร์ จะไม่ลดระดับครับ เพราะว่า เป็นระบบวนเวียนใช้งานสร้างแรงดันครับ ดังนั้น ถ้าระดับน้ำมันเพาเวอร์เคยอยู่ขีด Max. แล้ว อยู่ๆ ลดต่ำลงกว่า ขีด Min. ให้ระบุได้เลยครับว่า มีการรั่วในระบบครับ ต้องหาทางแก้ไข

ตอบคำถาม ว่ามีอาการอย่างไร?

ถ้าระดับน้ำมันเพาเวอร์อยู่ต่ำกว่าขีด Min. จะมีอากาศเข้าไปในระบบ พวงมาลัยจะหนักขึ้น (อากาศเข้าน้อย หนักขึ้นน้อยหน่อย เข้ามาก หนักมากหน่อย) แล้วถ้าอาการหนัก จะมีเสียง อี๊ดๆ ดังอยู่ในระบบครับ นานๆเข้า พัง ไ้ด้ครับ

แล้วถ้ามันดันออก ถังพักน้ำมัน เพอเวอร์ละคับ
ดังแรงมาก เลี้ยวก็ดัง หนักด้วย

aom8817 23-02-2010 22:31

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ poseidon (484227 กระทู้)
แล้วถ้ามันดันออก ถังพักน้ำมัน เพอเวอร์ละคับ
ดังแรงมาก เลี้ยวก็ดัง หนักด้วย

อาการนี้ แร๊กพวงมาลัยน่าจะรั่วแล้วครับ มันเป็นของแต่งเซฟิโร่ตรงรุ่นครับ อิอิ:rolleyes:
หรือไม่ก็เติมน้ำมันมากเกิน

เค_คลองสาม 23-02-2010 22:33

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ poseidon (484227 กระทู้)

ตอบทุกปัญหา เปลี่ยนลูกปืนครับ ที่ปั้มน้ำมีลูกปืนครับ ถ้าเปลี่ยนไม่ได้ก็ต้องเปลี่ยนทั้งลูกครับ หรือสังเกตุง่าย ๆ น่ะครับ หาไขควงด้ามยาว ๆ แล้วเอามาจี้จุดที่คิดว่ามันดัง หรือมันมีเสียง มันจะสะท้อนขึ้นมาที่ไขควง แต่ถ้าจี้จุดที่ไม่มีเสียงหรือไม่ดัง มันก็จะไม่สะท้อนขึ้นไขควงครับ หรือหาสายยางมาตรวจเหมือนกับหมอตรวจหัวใจหรือเสียงลม หายใจครับ ฟังจากเสียงว่าจุดไหน ก็เอาสายยางจี้ไปตรงเสียงที่เกิด ว่ามันดังจากตรงไหนครับ:(

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 16:30