ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   ปรึกษาปัญหาความร้อนครับ A31 (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=40056)

ตั้ม IMI 20-09-2009 20:32

ปรึกษาปัญหาความร้อนครับ A31

ความร้อน มาจากที่เท้าแขน และก็ตรงคอลโทรเกียร์อ่ะครับ แก้ยังงัย ร้อนเข้ามาภายในรถอ่ะครับ ทำให้แอร์เย็นไม่เต็มที่ หรือว่า มาจากความร้อนของท่อไอเสียครับ ขอคำแนะนำจาเพื่อนๆพี่ ที่ใช้a31 ด้วยครับ ใช้ฉนวนกันความร้อนปูได้ไหม

Moonlight 20-09-2009 20:43

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ตั้ม IMI (404774 กระทู้)
ความร้อน มาจากที่เท้าแขน และก็ตรงคอลโทรเกียร์อ่ะครับ แก้ยังงัย ร้อนเข้ามาภายในรถอ่ะครับ ทำให้แอร์เย็นไม่เต็มที่ หรือว่า มาจากความร้อนของท่อไอเสียครับ ขอคำแนะนำจาเพื่อนๆพี่ ที่ใช้a31 ด้วยครับ ใช้ฉนวนกันความร้อนปูได้ไหม

ใช้ฉนวนกันความร้อน ปูให้เต็มพื้นห้องโดยสารเลยครับ จากนั้น ค่อยเอาคอนโซลกลางมาครอบเกียร์ครับ

รังษีความร้อนน่าจะแผ่มาจาก ท่อไอเสียครับ แล้วอาจจะถูกลมที่ดูดอากาศระบายความร้อนหม้อน้ำ พัดพาความร้อนเข้าอุโมงค์เกียร์ด้วยก็ได้ครับ

ตั้ม IMI 20-09-2009 22:34

ขอบคุณครับลุงมูล

แล้วไอ้เจ้าฉนวน นี้ปูแล้วมันจะหนามากไหมครับปูแล้วใส่อย่างอื่นกลับเ ข้าที่เดิมได้เปล่าครับ

Moonlight 20-09-2009 22:42

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ตั้ม IMI (404868 กระทู้)
แล้วไอ้เจ้าฉนวน นี้ปูแล้วมันจะหนามากไหมครับปูแล้วใส่อย่างอื่นกลับเ ข้าที่เดิมได้เปล่าครับ

ฉนวนกันความร้อนที่ปูพื้นรถนั้น นิยมใช้ประเภทที่เข้าเรียกกันว่า ผ้าห่มครับ เป็นไยผ้าอัดกันเป็นชั้นๆ ไม่หนามากจนเป็นกังวลหรอกครับ และข้อดีอีกอย่างคือสามารถใช้กรรไกรตัดรูปทรงให้เข้า รูปได้ดีด้วยครับ

จากนั้นค่อยปูพรมทับอีกชั้นหนึ่งครับ บางท่านอาจจะปูแผ่นยางกันลื่นกันสกปรกทับพรมอีกชั้นก ็มีครับ (ผมเองแหละ)

ตั้ม IMI 20-09-2009 22:57

ขอบพระคุณมากครับ

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight (404873 กระทู้)
ฉนวนกันความร้อนที่ปูพื้นรถนั้น นิยมใช้ประเภทที่เข้าเรียกกันว่า ผ้าห่มครับ เป็นไยผ้าอัดกันเป็นชั้นๆ ไม่หนามากจนเป็นกังวลหรอกครับ และข้อดีอีกอย่างคือสามารถใช้กรรไกรตัดรูปทรงให้เข้า รูปได้ดีด้วยครับ

จากนั้นค่อยปูพรมทับอีกชั้นหนึ่งครับ บางท่านอาจจะปูแผ่นยางกันลื่นกันสกปรกทับพรมอีกชั้นก ็มีครับ (ผมเองแหละ)

แล้วหาซื้อที่ไหนครับลุงมูล มันคนล่ะแบบกับฉนวนกันความร้อนที่ฝากระโปร่งใช่ไหมคร ับแล้วผมจำเป็นไหมต้องปูทั้งคัน หรือครึ่งคันหน้าดีครับ ขอราคาและพิกัด ด้วยครับ ผมอยู่บางบัวทอง
ปล.ขอบคุณครับ

Moonlight 20-09-2009 23:02

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ตั้ม IMI (404878 กระทู้)
แล้วหาซื้อที่ไหนครับลุงมูล มันคนล่ะแบบกับฉนวนกันความร้อนที่ฝากระโปร่งใช่ไหมคร ับแล้วผมจำเป็นไหมต้องปูทั้งคัน หรือครึ่งคันหน้าดีครับ ขอราคาและพิกัด ด้วยครับ ผมอยู่บางบัวทอง
ปล.ขอบคุณครับ

หาซื้อที่ร้านที่เขาขายฉนวนกันความร้อน (คุณหาซื้อฉนวนปิดฝากระโปรงได้ที่ไหน ก็ซื้อที่นั่นแหละครับ)

คุณไม่ควรเอาฉนวนยางไส้ฟองอากาศ (ปิดใต้ฝากระโปรง) มาใช้ปูพื้นครับ ถึงแม้ว่ามันจะกันความร้อนได้ดีก็จริงครับ แต่มันไม่สามารถรับน้ำหนักได้ครับ เหยียบไม่กี่ที บี้แบนเกลี้ยง คราวนี้ จะไม่กันความร้อนอีกแล้ว เพราะว่าชั้นฟองอากาศภายในถูกบี้แบนไปหมดแล้วครับ

ฉนวนประเภทยางไส้ฟองอากาศนั้น เหมาะกับการติดผนังที่ไม่ต้องถูกรับน้ำหนักหรือถูกกด ทับครับ จะป้องกันเสียงป้องกันร้อนได้ดีครับ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 13:43