ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   มีแนวทางใหม่มาลองแชร์กันดูครับ (เอาติ๊กนอกถังไปใส่ในถัง) (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=51417)

aom8817 06-09-2010 21:37

มีแนวทางใหม่มาลองแชร์กันดูครับ (เอาติ๊กนอกถังไปใส่ในถัง)

5 ไฟล์แนบ
พอดีวันนี้มีโอกาศได้ลอง สลับกล่อง ECU หลังจากที่คิดว่ามันเสียเนื่องจากสตาร์ทยังไงก็ไม่ติ ด พอลองเอากล่องเดิมในรถไปใส่อีกคันเท่านั้นหล่ะ ชึ้งเดียวติดเลย :((ขอบคุณน้องกั้งคนฝั่งทวย)

ซึ่งเลยต้องตัดประเด็นเรื่องกล่องเสียทิ้งไป :rolleyes:
ที่นี้ก็มามองถึงปั๊มติ๊ก อาจจะโดนแก๊สโซฮอล์เล่นงานแล้วก็ได้ เลยติดว่าคงจะต้องโดนของใหม่ จาก TNPK. แน่ๆ :emo_toon08:
ซึ่งก็คิดหาวิธีจะเอาปั๊มติ๊กแบบนอกถังลูกใหญ่ๆมาใส่ ในถังซ่ะจะได้ไม่ต้องเสียเวลามานั่งทำถังเอ อีก(เบื่อปวดหลังกับเหม็นควันตอนเชื่อม)เพราะยังไงก็ ติ๊กเดิมเริ่มไม่พอแล้ว อิอิ ก็เลยลองหาข้อมูลจาก Inter Net ดู ก็เจอเข้ากับเวปนี้ (ไม่ได้เอาแต่ดูรูปโป้วนะ)
http://www.dsmtalk.com/forums/showthread.php?t=167359
ซึ่งเป็นเวปที่ตรงเด็นผมมากๆ เพราะว่าผมจะยัด 044 ลงในถัง แบบนี้เลย อิอิ

ซึ่งมีรายละเอียดและภาพประกอบครบถ้วน
Parts needed:
  • Bosch Motorsports Fuel Pump # 0 580 254 044 (I purchased mine from JayRacing for $225)
  • -6AN to 12x1.5mm adapter
  • -6AN union
  • -6AN bulkhead fitting (plus -6AN securing nut if not included)
  • -6AN female to -6AN hose end (90*)
  • -6AN braided SS line
  • -6AN female to -6AN hose end (straight)
  • -6AN male to 3/8" barb adapter
  • -6AN Viton seals for bulkhead fitting
  • 10mm & 8mm nuts
  • ~14GA spade connectors
  • 3/8" hose clamp
All of the fittings can be purchased from any mail order speed shop like Summit or Jegs. You have the option of using -8AN fittings.

Tools required:
  • Bench grinder or angle grinder
  • 19mm & 14mm line wrenches (aka flare nut wrenches) for removing the stock feed line from the sending unit
  • Razor blade or wire cutters
  • Tons of WD-40
  • Hack saw
  • Large drill bits for metal (3/8" and up), cobalt works best
  • Bench vise
  • Hammer
  • AN wrench & crescent wrench
  • Chop saw or Dremel w/ cut-off wheel
  • Knowing how to work with SS line
  • Large shallow & deep sockets (19-21mm)
ทั้งนี้ จึงอยากจะสอบถามว่า ถ้าเอาปั๊มติ๊กนอกถังไปใส่ในถัง มันจะมีปัญหาอะไรพิเศษ หรือไม่

ปล.ยังไงก็คงจะทำหล่ะครับ เพราะตัดสินใจไปแล้ว อิอิ ไม่ได้จริงก็คงต้องทำถังเอหล่ะ 55+ (เบื่อจริงๆ)
ปล2.เพื่อมีใครสนใจเลียนแบบมั่ง อิอิ

Thank you for your pic.

ป้อม_ล้อดุ้ง 06-09-2010 21:53

เคยเห็นในเวปนอกเหมือนกันครับน้าออม . .มันทำแบบนี้แหล่ะตอนแรกก็ไม่สังเกตุ
นึกว่าวิธีแปลงเอาติ๊กในถังรุ่นอื่นมาใส่ในชุดเดิม แต่พอดูจริงๆ มันติ๊กนอกถังนี่หว่า..
น้าออมลองทำดูเลยครับ...ป๋ม สนับสนุนอยู่ข้างหลังอย่างเต็มที่ครับ.. :emo_toon24:

JUMBOPP 06-09-2010 22:02

ผมขอออกตัวเรื่องการแปลงในลักษณะนี้ด้วยนะคับว่าไม่ม ีความรู้สักเท่าไหร่ แต่อยากบอกว่ายังไงซะการออกแบบปั้มติ๊กนอกถังและในถั งนั้น การออกแบบก้อไม่เหมือนกันแล้ว ฉะนั้นอยากให้ระวังเรื่องความปลอดภัยด้วยนะคับ เพราะที่สังเกตุจากรูปจะเห็นได้ว่าสายไฟ บวก และ ลบ มันก็จะจุ่มลงไปในถังด้วย ถ้ามันสปาร์ค แล้วเกิดประกายไฟในถังเนี้ย ไม่อยากคิดเลยคับ ระวังหน่อยนะคับ พี่ออมสุดหล่อของผม ยังไงถ้าใครมีความรู้ช่วยเพิ่มเติมให้ด้วยคับ ผิดถูกประการใดก้อขออภัยไว้ด้วยคับ

ป้อม_ล้อดุ้ง 06-09-2010 22:12

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ JUMBOPP (577585 กระทู้)
ผมขอออกตัวเรื่องการแปลงในลักษณะนี้ด้วยนะคับว่าไม่ม ีความรู้สักเท่าไหร่ แต่อยากบอกว่ายังไงซะการออกแบบปั้มติ๊กนอกถังและในถั งนั้น การออกแบบก้อไม่เหมือนกันแล้ว ฉะนั้นอยากให้ระวังเรื่องความปลอดภัยด้วยนะคับ เพราะที่สังเกตุจากรูปจะเห็นได้ว่าสายไฟ บวก และ ลบ มันก็จะจุ่มลงไปในถังด้วย ถ้ามันสปาร์ค แล้วเกิดประกายไฟในถังเนี้ย ไม่อยากคิดเลยคับ ระวังหน่อยนะคับ พี่ออมสุดหล่อของผม ยังไงถ้าใครมีความรู้ช่วยเพิ่มเติมให้ด้วยคับ ผิดถูกประการใดก้อขออภัยไว้ด้วยคับ

ที่ผมเห็นโดยปกติแล้ว สายไฟของติ๊กในถังนั้นมันก็อยู่ไม่ต่างกับนอกถังเลยน ี่ครับ..
ที่ควรพึงระวังเช่นกันก็คือ..ขันให้เเน่นๆ อย่าให้มันคลายได้..

แต่ข้างในมันไม่มีอากาศมันไม่น่าจะติดไฟได้มั้งครับ (อันนี้ผมเดาเอามั่วๆ) :redface:

BP4M40 06-09-2010 22:19

ผมว่าไม่มีท่อยางเลยน่าจะดี แบบต่อกะแป็ปเลยน่ะครับ
ไอ้ท่อยางนี้มันสร้างงานบ่อยถ้ามันแช่อยู่ในน้ำมัน(โ ดยเฉพาะโซฮอล์) :emo_toon08: :emo_toon08:

ton jzt 141 06-09-2010 22:23

เท่าที่เคยอ่านมานะครับ ขอร่วมแชร์ความคิดเห็น
หากเกิดการช็อตของขั้วปั๊มติ๊ก ในถังน้ำมัน มันจะไม่ระเบิด เนื่องจาก ออกซิเจน ในถัง มีไม่เพียงพอที่จะทำให้ เกิดการระเบิดได้
ผมลองสังเกตุ ปั๊มติ๊กของ นิสสัน ก็เป็นแบบ น็อตไขล็อกหัวสาย เหมือนกับติ๊กนอกถัง
แต่ที่ผมสงสัยก็คือการทนต่อการกัดกร่อนของน้ำมันมากก ว่า ที่จะต้องแยก นอกถังกับในถัง
เหมือนสายน้ำมันน่ะครับ
เจ 30 อาร์ 8 ทนแก๊สโซฮอล ได้แต่ข้างในท่อ
แต่ เจ 30 อาร์ 9 ทนได้ทั้ง ข้างนอกและข้างใน
ผิดพลาดประการใดขออภัยไว้ด้วยครับ
หากทำได้แล้วไม่มีผลเสียผมก็จะทำเหมือนกัน แรงดีด้วย:emo_toon07:

ตั้ม IMI 06-09-2010 22:24

ลุยเลยครับน้าออมใส่ได้โลดเลย

เอานอกถังมาใส่ในถังได้ แต่เอาในถังไปใส่นอกถังไม่ได้ครับ :) :)

pyf 06-09-2010 22:24

ผมเป็นห่วงว่า ติ๊กนอกถังมันจะสามารถแช่ในน้ำมันได้เปล่าอ่ะคับ

แบบว่าไม่รู้อ่ะ แต่อยากจะตอบ :redface: :redface:

pin 06-09-2010 22:32

เจอกะทู้น้าออมพอดีเลย ผมจะถามว่า สายๆวันอาทิตย์ที่ผ่านมานี่เอง ที่ รพ.นครธน' ใช่น้ารึป่าว ใส่เสื้อโปโลขาว JZ ......เห็นในลิฟท์ ผมยืนอยู่ในสุด จะอ้าปากถามตรงนั้น เกิดผิดตัวเดี๋ยวเสียฟอร์ม คนเต็มเลย แฮ่...อ้อ ที่ผมเห็น เค้าไปกับคนท้องด้วยนา อิอิ.:emo_toon08:

HS9KRM 06-09-2010 22:37

stepรถน้าออมต้องมี 044/walbro/nismo หละครับถึงจะพอ อิอิอิ

retro_boy 07-09-2010 08:24

การออกแบบไม่เหมือนกันนะครับ

เพราะปั๊มในถังจะออกแบบให้ดูดและอัดได้ดีกว่าแต่ปริม าณมีข้อจำกัดครับ

แต่ส่วนปั๊มนอกถังนั้นจะสามารถสร้างแรงดันและส่งปริม าณได้มากกว่าครับ แต่ดูดมักพบปัญหาครับ(ดูดไม่ทัน)...แต่ถ้ามาน้ำมันมา รอหรือว่ามีแรงดันสักนิดนึงมารอที่ท่อดูดจะดีมากเลยค รับ

เพราะฉะนั้นต้องเลือกใช้เอาครับ

aom8817 07-09-2010 08:45

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pin (577618 กระทู้)
เจอกะทู้น้าออมพอดีเลย ผมจะถามว่า สายๆวันอาทิตย์ที่ผ่านมานี่เอง ที่ รพ.นครธน' ใช่น้ารึป่าว ใส่เสื้อโปโลขาว JZ ......เห็นในลิฟท์ ผมยืนอยู่ในสุด จะอ้าปากถามตรงนั้น เกิดผิดตัวเดี๋ยวเสียฟอร์ม คนเต็มเลย แฮ่...อ้อ ที่ผมเห็น เค้าไปกับคนท้องด้วยนา อิอิ.:emo_toon08:

Yes sir ทักได้ครับ ไม่ดุ หมอฉีดยาแล้ว อิอิ

mungkorn2 07-09-2010 09:28

อะไรที่เค้าไว้ นอก ก็ไว้ นอก เหอะ
อะไรที่เค้าไว้ ใน ก็ไว้ ใน เหอะ

ปล.ทีอะไรๆอยากไว้ ใน ก็บอกไว้ นอก :redface:

HS9KRM 07-09-2010 09:47

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ aom8817 (577720 กระทู้)
Yes sir ทักได้ครับ ไม่ดุ หมอฉีดยาแล้ว อิอิ

:emo_toon08: ใช่ครับ ผมเป็นคนฉีดวัคซีนให้เอง ดูที่ป้ายห้อนคอได้ครับ:emo_toon07:

aom8817 07-09-2010 11:35

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ HS9KRM (577769 กระทู้)
:emo_toon08: ใช่ครับ ผมเป็นคนฉีดวัคซีนให้เอง ดูที่ป้ายห้อนคอได้ครับ:emo_toon07:

:emo_toon03: เพ่เป็นหมอไก่ครับเพ่ :emo_toon08:

Joe@ClubJZ 07-09-2010 13:37

ถ้าว่ากันตามทฤษฎี มันก็ออกแบบมาต่างกันอยู่แล้ว
แต่ในทางปฏิบัติก็ทำกันได้ครับ เคยเห็นหลายคัน

ที่สำคัญก็ต้องเน้นเรื่องการติดตั้ง ให้ปากดูดแหย่ไปให้ถึงก้นถัง ไม่งันเวลาน้ำมันน้อยอาจจะกระฉอกได้
และอีกเรื่องก็คือความยากง่ายในการ service เวลาเกิดปัญหา
ก็ค่อยๆลองคิดลองทำกันดูนะครับ

ปล.
สเต็ปนี้ท่าทางจะเทพไม่ใช่น้อย ถึงขนาดใช้ 044 ลูกละหมื่นกว่าบาทเลยเชียวนะ
:)

Jack`J`bo 07-09-2010 14:16

:emo_toon10: :emo_toon10:

Bee-Boy 07-09-2010 18:23

ว้าวววว:emo_toon07: :emo_toon07:

aom8817 08-09-2010 08:17

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Joe@ClubJZ (577904 กระทู้)
ถ้าว่ากันตามทฤษฎี มันก็ออกแบบมาต่างกันอยู่แล้ว
แต่ในทางปฏิบัติก็ทำกันได้ครับ เคยเห็นหลายคัน

ที่สำคัญก็ต้องเน้นเรื่องการติดตั้ง ให้ปากดูดแหย่ไปให้ถึงก้นถัง ไม่งันเวลาน้ำมันน้อยอาจจะกระฉอกได้
และอีกเรื่องก็คือความยากง่ายในการ service เวลาเกิดปัญหา
ก็ค่อยๆลองคิดลองทำกันดูนะครับ

ปล.
สเต็ปนี้ท่าทางจะเทพไม่ใช่น้อย ถึงขนาดใช้ 044 ลูกละหมื่นกว่าบาทเลยเชียวนะ
:)

รับทราบครับท่านพี่ เดียวลองดูเอาให้หายคล่องใจ ก่อนครับ :emo_toon24:
ส่วนสเต๊ปนี้ ยังเหมือนเดิมครับ ตามเป้าที่ตั้งไว้ ไม่เกิน 450 ม้าครับ บนแคมเดิม หัวฉีด 550-750(แล้วแต่หาได้อันไหนถูก) บูสไม่เกิน 1.5 กล่องฟ้าหรือเงิน ติ๊กก็อย่างที่กล่าวไว้ข้างต้น 044 เท่านั้น
แต่ตอนนี้ เงินที่มี ไปลงกับค่าคลอดลูก หมดแล้ว :rolleyes:

ปล.ขอบคุณทุกคำตอบครับ ผมจะตามไอดอลให้ทันครับ

BMW@JZ 08-09-2010 18:30

มารอชมผลงานครับน้าออม 500ม้าอยากได้มั่งจัง แต่ตอนนี้ขอหารถให้ได้ก่อนครับ:confused:
อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ aom8817 (578267 กระทู้)
รับทราบครับท่านพี่ เดียวลองดูเอาให้หายคล่องใจ ก่อนครับ :emo_toon24:
ส่วนสเต๊ปนี้ ยังเหมือนเดิมครับ ตามเป้าที่ตั้งไว้ ไม่เกิน 450 ม้าครับ บนแคมเดิม หัวฉีด 550-750(แล้วแต่หาได้อันไหนถูก) บูสไม่เกิน 1.5 กล่องฟ้าหรือเงิน ติ๊กก็อย่างที่กล่าวไว้ข้างต้น 044 เท่านั้น
แต่ตอนนี้ เงินที่มี ไปลงกับค่าคลอดลูก หมดแล้ว :rolleyes:

ปล.ขอบคุณทุกคำตอบครับ ผมจะตามไอดอลให้ทันครับ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 01:45