ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   Tfr อยากย้ายหม้อน้ำ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=40200)

ณรงค์ 24-09-2009 00:22

Tfr อยากย้ายหม้อน้ำ

ผมวางเครื่อง 1jz-gevvti ใน ISUZU TFR แบบไม่ทุบห้องเครื่องติดพัดลมไฟฟ้าแบบเป่าหน้า 2 ตัว ความร้อนขึ้นตอนรถติดนานๆ และเสียงพัดลมไฟฟ้าก็ดังมาก จะย้ายหม้อน้ำไปใว้หน้าคาน และติดพัดลมฟรีปั๊ม จะเปลี่ยนหม้อใหม่ด้วย รบกวนท่านสมาชิก ช่วยแนะนำด้วยครับ จะติดตั้งแบบไหน ใช้หม้อน้ำแบบไหน มีรูปให้ดูยิ่งดีครับ

ขอบคุณครับ

lek-ch 24-09-2009 06:39

ผมไม่อยากให้ใช้พัดลมฟรีปั้มครับ ทั้งเสียงดังและกินกำลังเครื่อง ถ้าตอนนี้ใช้หม้อน้ำเดิมก็ขอบอกว่าให้เปลี่ยนได้เลย ความร้อนขึ้นแน่นอน tfr วางเครื่องลักษณะนี้เป็นทุกราย ใช้หม้อน้ำของ ซิริก้า หรือ 3s หรือใกล้เคียง หลอดเป็นช่องเดียวแต่กว้าง
แล้วใส่พัดลมไฟฟ้าเป่าหน้า 2 ตัว อย่าใช้ของใหม่ ที่ผมเคยเห็นมันไม่แรง แล้วแง้มฝากระโปรงนิดนึง รับรองเรื่องความร้อนเอาอยู่ เดี๋ยวตอนเย็นจะถ่ารูปมาให้ดู (ถ้าไม่ลืมนะ :emo_toon24: )
อืม...อีกอยาง แผงแอร์ก็ใส่ข้างหน้าเหมือนเดิมนะครับ ความรู้สึกผมไม่ชอบเอาแผงแอร์ ไว้ใต้ท้องรถ เข้าไม่กี่วันดินเต็มแผงเลย:redface:

Moonlight 24-09-2009 07:47

TFR ถ้าว่าหม้อน้ำไว้หน้าคาน จะติดปัญหาเรื่องไม่มีที่พอให้ติดกระจังหน้าครับ

แนะนำให้หาหม้อน้ำที่บรรจุน้ำได้เยอะหน่อย ติดไว้ใต้คานครับ แล้วใช้พัดลมไฟฟ้าดูดหลังหม้อน้ำ จะตัวใหญ่ตัวเดียว หรือ ใช้พัดลม 2 ตัวก็ได้ครับ ถ้าไม่ได้ย้ายคอนเดนเซอร์แอร์ไว้ใต้ท้องรถ ก็ต้องมีพัดลมไฟฟ้าหน้าคอนเดนเซอร์ไว้เป่าอีกตัวหนึ่ งครับ แล้ววายริ่งสายไฟให้พัดลมทำงาน 2 จังหวะ แต่ถ้าได้ย้ายแผงคอนเดนเซอร์แอร์ไว้ใต้ท้องรถแล้ว ก็ต่อสายไฟง่ายหน่อย ให้พัดลมทำงานจังหวะแรงจังหวะเดียว โดยผ่านสวิทช์ความร้อนหม้อน้ำครับ

ขนาดหม้อน้ำเดิมของ TFR เขาทำไว้ใช้กับเครื่องยนต์ 4 สูบ จึงระบายความร้อนเครื่องยนต์ 6 สูบ ได้เพียงแค่ฉิวเฉียดครับ ไหนๆจะย้ายตำแหน่งหม้อน้ำแล้ว ให้เปลี่ยนเป็นขนาดใหญ่ขึ้นเลยครับ

ห้องเครื่องของ TFR ยาวไม่พออยู่แล้ว ถึงจะทุบไฟร์วอลล์ ก็จะวางพัดลมฟรีปั๊มไม่ได้ ถ้าไม่ย้ายหม้อน้ำครับ และถึงย้ายมาไว้หน้าคานได้จริง ติดพัดลมฟรีปั๊มแล้ว ก็ยังแมนแทนแน้นลำบากอยู่ดีครับ

kks 24-09-2009 08:06

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ณรงค์ (407096 กระทู้)
ผมวางเครื่อง 1jz-gevvti ใน ISUZU TFR แบบไม่ทุบห้องเครื่องติดพัดลมไฟฟ้าแบบเป่าหน้า 2 ตัว ความร้อนขึ้นตอนรถติดนานๆ และเสียงพัดลมไฟฟ้าก็ดังมาก จะย้ายหม้อน้ำไปใว้หน้าคาน และติดพัดลมฟรีปั๊ม จะเปลี่ยนหม้อใหม่ด้วย รบกวนท่านสมาชิก ช่วยแนะนำด้วยครับ จะติดตั้งแบบไหน ใช้หม้อน้ำแบบไหน มีรูปให้ดูยิ่งดีครับ

ขอบคุณครับ

เอาแบบจบๆ น่ะครับ ย้ายแผงแอร์ครับ ไปไว้ใต้ท้องรถ แล้วทุกอย่างให้อยู่เหมือนเดิมครับ แค่นี้ก็พอแล้วครับ จบ ไม่ต้องเปลี่ยนหม้อน้ำไว้ใต้คานหรอกครับ เพราะถ้าคุณเปลี่ยนหม้อน้ำให้มีปริมาณน้ำมากขึ้น แต่ลมที่มันพัดผ่านแผงแอร์และมาถึงหม้อน้ำ มันก็แรงเท่าเดิม มันก็ทำให้น้ำในหม้อน้ำไม่เย็นหรือเย็นลงไม่ทัน มันจึงทำให้ความร้อนขึ้น และยิ่งไว้ใต้คาน แผงแอร์กับหม้อน้ำยิ่งติดกันเข้าไปใหญ่ครับ ย้ายแผงแอร์ครับ ถ้าไม่อยากจะวางเครื่องใหม่ ทุบห้องเครื่อง เอาพัดลมดูดมาใส่ไว้หลังหม้อน้ำ หน้าเครื่อง มันเสียค่าใช้จ่ายเยอะมากกว่าครับ :emo_toon24:

NUM999 24-09-2009 08:42

สนันสนุนให้ย้ายแผงแอร์ไปไว้ใต้ท้องครับ แต่ให้ติดตั้งตรงจุดที่ใกล้ที่สุดเท่าที่จะใกล้ได้เพ ื่อที่จะไม่ต้องเดินท่อน้ำยายาว พัดลมเป่าแผงแอร์จะใช้แบบดูดหรือเป่าก็ได้ แต่ขอให้แรงๆ ทำงานตามจังหวะแอร์ทำงาน ไม่มีผลเสียครับ แอร์จะเย็นกว่าเดิมด้วยซ้ำ เวลาล้างรถก็ก้มเอาน้ำฉีดๆแผงแอร์หน่อย ไม่ตันง่ายหรอกครับ ส่วนหม้อน้ำก็เอาไว้ที่เดิม แต่ถ้าจะให้ดีก็เปลี่ยนเป็น2หรือ3ช่องครับ ทองแดงก็ได้ พัดลมดูดแบบตูดบาง2ตัว เอาอยู่แน่นอนครับ รถผมก็ทำแบบนี้ครับเครื่อง2เจโบ ไม่มีปัญหาเรื่องความร้อนเลย ยิ่งเครื่องไม่โบยิ่งสบายเลยครับ

มังกรกินเจ 24-09-2009 13:59

รถผมเมื่อก่อนมีปัญหาเหมือนกันเลยครับ tfr เหมือนกัน 1jzge ผมไปชนหมามาเปลี่ยนหม้อน้ำใหม่ เปลี่ยนพัดลมใหม่ ใชแบบเป่าหน้า2ตัว ช่างเปลี่ยนแบบลมเบามา ขับในเมืองไม่ได้เลย ตอนหลัง แก้โดยการใช้พัดลมตัวเดิม แรงมาก ไปหาพัดลมเก่า ที่ขามันเท่ากันมารวมกัน (ชนหมาขาพัดลมหักมอเตอร์ดีอยู่) ใส่กลับให้ชิดหม้อน้ำมากที่สุด ผมเปลี่ยนกันชนหน้าเป็นสปอยเล่อร์ ย้ายแผงแอร์มาไว้หน้าพัดลมเป่าอีกตัว แต่มีข้อเสีย เสียงดังครับ หมดปัญหาเรื่องความร้อนเลย

mr.tu 24-09-2009 16:54

ผมไมตี้เอ้ก ครับ หม้อน้ำของเดิม ห้องเครื่องไม่ทุบเป็นพัดลมแบบเป่าหม้อน้ำ 2 ตัว(ของเดิมต่อตรงทำงานตลอดเวลา ผมมาแก้ไขใหม่ใส่ชุดควบคุมอุณภูมิให้ทำงานเมื่อร้อน ไม่มีปัญหาเลยครับ) ย้ายแผงแอร์ไว้ใต้ท้องรถ ติดพัดลมแบบเป่าลง 1 ตัว แอร์เย้นฉำครับ ฝากระโปรงด้านกระจกหน้าแง้มนิดหนึ่ง ไม่มีปัญหาด้านความร้อนเลยครับ

chai_rt100 27-09-2009 18:17

3 ไฟล์แนบ
เครื่อง 2J VVT I ไม่ได้ทุบห้องเครื่อง ตอนแรกใช้หม้อน้ำเดิมร้อนมากเอาไมอยู่ แต่ตอนนี้หายห่วงแล้วครับ
เอารูปหม้อน้ำ 3S มาให้ดูครับ ใช้พัดลมเป่า 2 ตัว แผงแอร์อยู่หน้าเหมือนเดิม เย็นทั้งแอร์เย็นทั้งเครื่องครับ
เป็นแนวทางนะครับ:redface:

za 2JZ 27-09-2009 18:23

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ณรงค์ (407096 กระทู้)

ขอบคุณครับ

อย่าแม้แต่จะคิดครับเพราะอีซูซุคานมันต่ำครับซาทำมาแ ล้วมันร้อนครับพี่เชื่อซาว่าใช่หม้อน้ำเดิมแต่ย้ายแผ ่งแอร์ไปใต้ท้องดีกว่าครับจบแน่นอน

Overman 27-09-2009 18:59

ผมขอรบกวนพวกพี่ๆหน่อยครับ ขอดูรูปการย้ายแผงแอร์ไปไว้ใต้ท้องหน่อยครับ

DoraemonPower 27-09-2009 20:01

หม้อน้ำ St191-205 หรือ A32 ก็ได้

พัดลม St191 ตัวบาง 2 ตัว

ตีบังลมเนียนๆ ความร้อนอยู่แน่นอน แผงแอร์ไม่ต้องย้าย

เปลืองตังค์ อิอิ

za 2JZ 27-09-2009 22:19

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ DoraemonPower (409655 กระทู้)
หม้อน้ำ St191-205 หรือ A32 ก็ได้

พัดลม St191 ตัวบาง 2 ตัว

ตีบังลมเนียนๆ ความร้อนอยู่แน่นอน แผงแอร์ไม่ต้องย้าย

เปลืองตังค์ อิอิ

ถ้าตามหลักการนี้ก็ต้องต่อพัดลมตลอดเวลาใช้ไหมครับ:e mo_toon08:

Tatpong 28-09-2009 00:47

ของผมไม่ย้ายแผงแอร์ แต่ย้ายหม้อน้ำมาไว้ใต้คาน ใช้หม้อน้ำอลูมิเนียม ช่องเดียว พัดลมดูดไฟฟ้า 2 ตัวก็จบแล้วครับ ติดร้านช่างจุกที่บางบัวทอง 6000 บาท ผมเคยมีปัญหาเกี่ยวกับแผงแอร์ใต้ท้องรถ เวลาหินกระเด็นใส่ หรือเจอเนินสะดุดในหมู่บ้านที่มันสูงๆหรือกว้างสักหน ่อย แผงก็พังแล้วครับ เอาไว้ที่เดิมหรือเลื่อนมาข้างหน้าสัก 1 นิ้วก๊โอเคแล้วครับ

power357 28-09-2009 01:27

ของผม...ช่างเค้าเปลี่ยนแผงแอร์เป็นตัวเล็กและบางกว่ าเดิมหน่อยนึง...(เย็นเท่าเดิมครับ)...เอาไว้หน้าสุด ช่วงล่างๆแถมพ่นเป็นสีเงินให้มองไกลๆ..อย่างกับอินเต อร์....เจาะคว้านออกด้านข้างหน่อย....ให้รับลมเต็มๆ. ..ส่วนหม้อน้ำก็หม้อเดิม...แต่...ทำการล้างหม้อน้ำให ม่เปลี่ยนน้ำหล่อเย็นเปลี่ยนตัววาวล์น้ำและเปลี่ยนปั ๊มน้ำใหม่..........ก็ไม่เห็นมีปัญหาเรื่องความร้อนเ ลยนี้ครับ...ส่วนพัดลมก็2ตัวเป่าอัดเข้าหม้อน้ำปกติค รับ

ปล. ไม่มีปัญหากับความร้อนเลยครับ

chai_rt100 29-09-2009 14:27

5 ไฟล์แนบ
มีมาให้ดูอีก แผงแอร์เดิมครับ
แต่ผมต่อพัดลมเป็น 2 สปีด เครื่องติดพัดลมจะเบา เทอร์โมทำงานพัดลมจะเร็วครับ พัดลม 2สายนะแต่ทำให้เป็น 2 สปีดครับ

DoraemonPower 30-09-2009 17:41

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ za 2JZ (409743 กระทู้)
ถ้าตามหลักการนี้ก็ต้องต่อพัดลมตลอดเวลาใช้ไหมครับ:e mo_toon08:

ทำงานตามเทอร์โมก็ได้ครับ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 13:48