ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   ขับ ๆ อยู่ เครื่องดับเอง!!! เกือบสอยคันหน้า!!! (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=34963)

phot 29-05-2009 22:02

ขับ ๆ อยู่ เครื่องดับเอง!!! เกือบสอยคันหน้า!!!

สวัสดีคร้าบ:emo_toon22:
เมื่อวานขับไปกินข้าวมาแถวโรงแรม KS โคราช ขากลับขับมาเข้าซอยเรื่อย ๆ อยู่ ๆ ไฟหน้าปัทม์โชว์หมดเลย รู้เลยว่ารถดับ ก็เลยปลดเกียร์ N แต่ว่าสตาร์ทไม่ติดเลย สตาร์ทเงียบอย่างเดียว
แวะจอดข้างทางลองโทรหาเครือข่าย ช่างก็มาดูให้ ลองแก้ปัญหาดังนี้
1. พ่วงแบตเตอรี่ ไม่ติดครับ ได้ยินแต่เสียง "แช็ก" ครั้งเดียว ทุก ๆ ครั้งที่บิดสวิทช์สตาร์ท
2. ลองถอดหัวคอยล์ออก จี้สายไฟตรงที่ไดสตาร์ท เสียงไดวิ่งตลอด แต่ไม่ติด...ไม่มีไฟจ่ายหัวเทียน
3. สังเกตุว่า ขณะรถดับ แล้วบิดสวิทช์ไปเตรียมสตาร์ท ไฟสวิทช์ออโต้ น้ำมัน-แก๊ส ไม่ติด
4. ลองสลับรีเลย์สตาร์ทแล้ว ก็เงียบ ๆ ๆ ๆ "แช็ก" อย่างเดียวเลย
5. ดูกล่องฟิวส์กับสลับรีเลย์ของระบบแก๊สก็ปกติดี ฟิวส์ไม่ขาด
6. เฮ้ออ...เกี่ยวกันมั้ยครับกับสวิทช์ออโต้ น้ำมัน-แก๊ส
7. ขณะขับแล้วดับนี่ ขณะนั้นขับโดยใช้แก๊สครับ

ผู้รู้ช่วยคร้าบบบบ

ข้อมูลรถ ISUZU วาง 1JZ GE ฝาดำ ติด NGV ครับ ติดมา 1 ปี 5 เดือนแล้วเหลืออีกประมาณ 3000 กม.จะครบแสนแล้ววววว
:wink:

Moonlight 30-05-2009 09:20

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ phot (330254 กระทู้)
สวัสดีคร้าบ:emo_toon22:
เมื่อวานขับไปกินข้าวมาแถวโรงแรม KS โคราช ขากลับขับมาเข้าซอยเรื่อย ๆ อยู่ ๆ ไฟหน้าปัทม์โชว์หมดเลย รู้เลยว่ารถดับ ก็เลยปลดเกียร์ N แต่ว่าสตาร์ทไม่ติดเลย สตาร์ทเงียบอย่างเดียว
แวะจอดข้างทางลองโทรหาเครือข่าย ช่างก็มาดูให้ ลองแก้ปัญหาดังนี้
1. พ่วงแบตเตอรี่ ไม่ติดครับ ได้ยินแต่เสียง "แช็ก" ครั้งเดียว ทุก ๆ ครั้งที่บิดสวิทช์สตาร์ท
2. ลองถอดหัวคอยล์ออก จี้สายไฟตรงที่ไดสตาร์ท เสียงไดวิ่งตลอด แต่ไม่ติด...ไม่มีไฟจ่ายหัวเทียน
3. สังเกตุว่า ขณะรถดับ แล้วบิดสวิทช์ไปเตรียมสตาร์ท ไฟสวิทช์ออโต้ น้ำมัน-แก๊ส ไม่ติด
4. ลองสลับรีเลย์สตาร์ทแล้ว ก็เงียบ ๆ ๆ ๆ "แช็ก" อย่างเดียวเลย
5. ดูกล่องฟิวส์กับสลับรีเลย์ของระบบแก๊สก็ปกติดี ฟิวส์ไม่ขาด
6. เฮ้ออ...เกี่ยวกันมั้ยครับกับสวิทช์ออโต้ น้ำมัน-แก๊ส
7. ขณะขับแล้วดับนี่ ขณะนั้นขับโดยใช้แก๊สครับ

ผู้รู้ช่วยคร้าบบบบ

ข้อมูลรถ ISUZU วาง 1JZ GE ฝาดำ ติด NGV ครับ ติดมา 1 ปี 5 เดือนแล้วเหลืออีกประมาณ 3000 กม.จะครบแสนแล้ววววว
:wink:

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ phot (330467 กระทู้)
ส่ง Link ให้ก็ยังดีคร้าบบ

มันไม่เกี่ยวกับการส่ง link ข้อมูลหรอกนะครับ ผมอ่านกระทู้ถามของคุณตั้งแต่เมื่อวาน แต่ไม่รู้ว่า ผมสมองไม่โปร่งหรืออย่างไรก็ไม่ทราบ คิดหาสาเหุตความน่าจะเป็นไม่ออก เพราะว่า มีตัวแปรเยอะมาก เกี่ยวกับเรื่องไดชาร์จ หรือแบตเตอร์รี่ ก็น่าจะใช่ แต่พ่วงแบตเตอร์รี่แล้ว ก็สตาร์ทดังแค่ แชะ ทำให้คิดว่า ตัดประเด็นเรื่องแบตเตอร์รี่ไปก่อน ประเด็นอื่นๆ ก็ต้องตัดออกหมดเลยตั้งแต่ ระบบแก๊ส, น้ำมันเบนซิน, คอยล์, หัวเทียน ฯลฯ

คราวนี้ มาคิดมองถอยหลังจาก ไดสตาร์ท มาถึงสวิทช์กุญแจ ก็จะมี รีเลย์สตาร์ท, รีเลย์ปั๊มติ๊ก (ทีแรกว่าจะบอกให้ดูจุดนี้ แต่ว่าคุณบอกว่า สตาร์ทด้วยแก๊ส ทำให้ประเด็นนี้ตกไป) สายไฟจากสวิทช์กุญแจ (เป็นไปได้ว่า จะหลุดหรือขาดหรือลัดวงจร ให้ตรวจเช็คด้วยครับ) และสุดท้าย ก็คือสวิทช์กุญแจ (ตัวสวิทช์กุญแจอาจจะชำรุดก็เป็นไปได้ ถึงแม้ว่าจะเป็นไปได้น้อยมากก็ตามครับ)

ส่วนอื่นๆ ก็จะมีเรื่องฟิวส์ (คุณก็บอกว่าตรวจแล้ว) เมนรีเลย์ก็ไม่น่าเป็นไปได้ เพราะว่า ไฟหน้าปัดติด แรกๆ ผมคิดไปถึงว่า ปรับคันเกียร์ไม่ตรงร่อง N หรือ P ก็เป็นไปได้ว่า จะสตาร์ทไม่มีเสียง (แต่เรื่องนี้ก็ตกประเด็นไป เพราะว่า แรกเริ่มของคุณเกิดจากขับๆอยู่ เครื่องดับไปเฉยๆ จากนั้นค่อยสตาร์ทไม่ติด) ตัวปรับสวิทช์ไปมาระหว่างน้ำมันเบนซิน กับ แก็ส ก็อาจจะเป็นไปได้ครับ (เช็คดูด้วยครับ)

สรุปรวมๆแล้ว ต้องบอกว่า ผมยัง งง อยู่ครับ แต่จากประสพการณ์แล้ว ผมคิดว่า น่าจะเป็นที่ระบบไฟครับ คุณลองให้ช่างไฟตรวจเช็คดูนะครับ อีกอย่างคุณอยู่ที่โคราช น่าจะติดต่อคุณหนุ่มนะครับ ท่านเป็นสมาชิกกิติมศักดิ์ของเวปเราครับ

mungkorn2 30-05-2009 10:13

สวิทช์ออโต้ น้ำมัน-แก๊ส

Mightytode 30-05-2009 11:59

ลองดูตัวช่วยจุดระเบิดครับ และตัวโมดูลด้วยครับ ว่ากราวหลวมหรือปล่าว อาจเป็นที่น็อตยึดหลวมก็ได้ครับ

เพราะผมเคยเจอกับตัวเองครับ และเพื่อนผมเคยไปดับอยู่หน้าโรบินสันศรีราชาด้วยอากา รนี้เหมือนกันครับ

tun20 30-05-2009 18:55

ลองดูสวิทซ์ที่จ่ายแก็ส กับ น้ำมัน ด้วยครับ ของผมเคยเป็น สวิทซ์เสียเลยสตาร์ทไม่ติดครับ

nona31 01-06-2009 07:45

สายพานขาดหรือป่าวครับ.....รถเพื่อนเคยเป็นครับ วิ่งมา 120 อยู่ดี ๆ ดับวูบซะงั้น เช็คน้ำมันมา พ่วงไม่ติด ไฟไม่มาคอลย์ ลากกลับบ้าน สรุป สายพานไทม์มิ่งขาดครับ......:biggrin:

vongsarod 01-06-2009 10:58

ผมเคยเป็นครับ สายพานไทม์มิ่งขาด แทบแย่:emo_toon14:

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 13:19