ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   ผลของปั๊มน้ำมันเชลล์ไม่ขาย เบนซิน 95 (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=48481)

watt6652777 06-06-2010 21:54

http://www.bangkokclassiccar.com/for...?topic=25809.0
ที่มา www.bangkokclassiccar.com
ขอบคุณเวปบางกอกด้วยครับ

phichai 06-06-2010 22:07

ยืนยันครับอัดตราเร่ง (โซฮอล์)... ทำได้ไม่แพ้ 95 ครับ แต่ผมได้สัีงเวยท่อน้ำมันผมไปแล้ว(ยุ่ยเลยครับ) ทุกวันนี้ติดสารระเหยแล้วครับ เติม 91 ทิ้งไว้สตาร์ทเฉยๆ ว่าแต่น้ามูล.... แล้วต่างจังหวัดอย่างผมจะไปหาท่อ R9 กับ R10 ได้จากที่ไหนครับ ตามร้านต่างจังหวัดผมสังเกตุดู มันจะมีแต่ตัว R6 กับ R7 อย่างน้ามูลว่ามานะครับ พี่ๆที่อยู่ใกล้ๆสระบุรี พอจะแนะนำร้านได้ไหมครับอยากหามาเปลื่ยนเหมือนกันครั บ จะได้เติมโซฮอล์ได้สักที.........:) :) :)

M16_Vn 06-06-2010 22:40

เติม Gasohol 95 แล้วสตาร์ดเครื่องติดยากมากเลยครับต้องสตาร์ดยาวๆ กดคันเร่งช่วยกว่าจะติด
พอเครื่องติดแล้วมีอาการสะอึกเหมือนจะดับต้องเร่งช่ว ยซักพักจึงจะเป็นปกติ ตอนนี้กลับไปเติม 91 เพียวๆแล้ว
แต่ยังคงมีอาการสตาร์ดติดยากนิดหน่อย ไม่มากเหมือน
ตอนใช้ 95 Gasohol :confused:

Moonlight 06-06-2010 22:59

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ phichai (531115 กระทู้)
ยืนยันครับอัดตราเร่ง (โซฮอล์)... ทำได้ไม่แพ้ 95 ครับ แต่ผมได้สัีงเวยท่อน้ำมันผมไปแล้ว(ยุ่ยเลยครับ) ทุกวันนี้ติดสารระเหยแล้วครับ เติม 91 ทิ้งไว้สตาร์ทเฉยๆ ว่าแต่น้ามูล.... แล้วต่างจังหวัดอย่างผมจะไปหาท่อ R9 กับ R10 ได้จากที่ไหนครับ ตามร้านต่างจังหวัดผมสังเกตุดู มันจะมีแต่ตัว R6 กับ R7 อย่างน้ามูลว่ามานะครับ พี่ๆที่อยู่ใกล้ๆสระบุรี พอจะแนะนำร้านได้ไหมครับอยากหามาเปลื่ยนเหมือนกันครั บ จะได้เติมโซฮอล์ได้สักที.........:) :) :)

ลองติดต่อคุณเก่ง T.N.P.K. ทองนพคุณอะไหล่ยนต์ครับ เชื่อว่าคุณเก่ง สามารถหาให้ได้ครับ

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ M16_Vn (531143 กระทู้)
เติม Gasohol 95 แล้วสตาร์ดเครื่องติดยากมากเลยครับต้องสตาร์ดยาวๆ กดคันเร่งช่วยกว่าจะติด
พอเครื่องติดแล้วมีอาการสะอึกเหมือนจะดับต้องเร่งช่ว ยซักพักจึงจะเป็นปกติ ตอนนี้กลับไปเติม 91 เพียวๆแล้ว
แต่ยังคงมีอาการสตาร์ดติดยากนิดหน่อย ไม่มากเหมือน
ตอนใช้ 95 Gasohol :confused:

โดยปกติ ถ้า ท่อยางโดนกัดกร่อนจากแก๊สโซฮอลล์ไปแล้ว (จากที่ฟังจากผู้ใช้แก๊สโซฮอลล์แล้วมีปัญหานั้น บอกว่า แก๊สโซฮอลล์กัดยางแล้วทำให้น้ำมันเหนียวขึ้น คล้ายๆกับยางถูกกัดกร่อนละลายผสมเข้าไปกับน้ำมัน ทำให้สตาร์ทติดยาก เวลาเร่งแล้วมีสะดุด) แต่จากประสพการณ์ของผมเอง กรองเบนซินของแท้ศูนย์ ใช้งานยังไม่ถึง 500 ก.ม. เลยครับ พอท่อน้ำมันของรถผมมาเจอกับแก๊สโซฮอลล์ ไม่ถึง 3 วัน กรองเบนซินของผม เกิดอาการตัน ผลของกรองเบนซินรถผมตันนั้น ทำให้ รอบเดินเบาของรถผมตกวูบ ทำท่าจะดับ กดคันเร่งไม่ขึ้น แต่พอดับเครื่อง ทิ้งระยะซักพัก คิดว่า แรงดันน้ำมันย้อนกลับดันเอาสิ่งสกปรกถอยหลังทำให้กรอ งเบนซินโล่งขึ้น จึงสตาร์ทรถติด รอบเครื่องสู่ภาวะปกติ แต่พอใช้ไปอีกพักเดียว อาการกลับเป็นเหมือนเดิมครับ ผมจึงสรุปได้ว่า ท่อยางของผมคงจะยุ่ยแล้ว แม้ว่าจะยังไม่บวมก็ตาม (จริงๆแล้วไม่มีทางบวมหรอกครับ เพราะว่า ท่อยางของผม เป็น ท่อยางหุ้มด้วยสายถักแสตนเลสครับ)

หลังจากถอดเปลี่ยนท่อยางแล้ว นำท่อยางเก่ามาตรวจเช็ค ภายในยุ่ยจริงๆครับ ส่วนผลจากการเปลี่ยนท่อยางที่ทนแก๊สโซฮอลล์แล้วนั้น วันนี้ผมขับใช้งาน อัตราเร่งกลับมาสู่ภาวะปกติครับ

ท่านที่มีปัญหาเหมือนผม แล้ว ถึงแม้จะเปลี่ยนมาใช้เบนซิน 91 แล้วก็ตาม อาการของรถ ยังคงผิดปกตินั้น ก็เนื่องจากว่า ท่อยางมันยุ่ยครับ ถ้าผ่านกรองเบนซิน กรองเบนซินก็จะตัน ส่วนท่านใดไม่ผ่านกรองเบนซิน ก็ควรระวังหัวฉีดตัน ครับผม ท่อยางที่ยุ่ยแล้ว จะกลับให้ดีเหมือนเดิมนั้น เป็นไปไม่ได้ครับผม อยากให้รีบเปลี่ยนท่อยางนะครับ ถ้ามีกรองเบนซิน ก็เปลี่ยนกรองเบนซินด้วยครับ สภาพสมรรถนะรถยนต์ จะได้ทำงานเต็มประสิทธิภาพครับผม

somtao 07-06-2010 09:38

เติม 91 เพียวผสมลงไปแล้วคัฟเมื่อวาน วิ่งยังไม่ปกติคัฟเดี๋ยวอีก 4-5 วันน่าจะโอคัฟ...เห้อ...

kazuya 14-06-2010 08:53

http://www.taba.co.th/

ที่นี่ขายฟุตละ 880 บารทครับ เป็นคนนำเข้าโดยตรงครับ

Moonlight 14-06-2010 10:23

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kazuya (534591 กระทู้)
http://www.taba.co.th/

ที่นี่ขายฟุตละ 880 บารทครับ เป็นคนนำเข้าโดยตรงครับ

ร้านนี้แหละครับ ที่ลูกน้องผมขับรถไปซื้อ เขาระบุราคาชัดเจน แต่ว่า มีข้อแม้ว่า จะขายยกม้วนครับผม

apinui 14-06-2010 11:02

รถผม ท่อน้ำมันแตกกลางถนนก็เพราะโซฮอลนี่ล่ะครับ .....

ดีที่ใช้ LPG ด้วยเลยเอาตัวรอดมาได้ ไม่งั้นกินข้าวลิงข้างถนนแน่ๆ

ได้ข้อมูลมาแบบนี้ ผมจะได้เลือกใช้สายถูก (มันแตกมาเกือบ 2 เดือนแล้วยังไม่ได้ทำเลย)

*****ถามน้ามูนเพิ่มเติมนิดนึงครับ ....

ถังน้ำมัน d-max ที่เป็นพลาสติก ... มันทนโซฮอลได้ไหมครับ?? และก็ ท่อน้ำมัน จากถังเข้าปั็มติ๊ก(ผมใช้ติ๊กนอกถัง) มันเป็นท่อพลาสติกหนาๆ ดูวัสดุแล้วน่าจะเป็นเนื่อชนิดเดียวกับถังน้ำมัน .... ไม่ทราบท่อนี้ผมต้องเปลี่ยนด้วยไหมครับ ... ??

Moonlight 14-06-2010 11:47

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ apinui (534677 กระทู้)
รถผม ท่อน้ำมันแตกกลางถนนก็เพราะโซฮอลนี่ล่ะครับ .....

ดีที่ใช้ LPG ด้วยเลยเอาตัวรอดมาได้ ไม่งั้นกินข้าวลิงข้างถนนแน่ๆ

ได้ข้อมูลมาแบบนี้ ผมจะได้เลือกใช้สายถูก (มันแตกมาเกือบ 2 เดือนแล้วยังไม่ได้ทำเลย)

*****ถามน้ามูนเพิ่มเติมนิดนึงครับ ....

ถังน้ำมัน d-max ที่เป็นพลาสติก ... มันทนโซฮอลได้ไหมครับ?? และก็ ท่อน้ำมัน จากถังเข้าปั็มติ๊ก(ผมใช้ติ๊กนอกถัง) มันเป็นท่อพลาสติกหนาๆ ดูวัสดุแล้วน่าจะเป็นเนื่อชนิดเดียวกับถังน้ำมัน .... ไม่ทราบท่อนี้ผมต้องเปลี่ยนด้วยไหมครับ ... ??

เรื่องถังน้ำมันรวมทั้งท่อพลาสติคที่ใช้ในรถดีเซลนี้ ผมไม่ทราบแน่ชัดว่า จะทนแก๊สโซฮอลล์ได้มั้ยครับ ลองโทรสอบถามไปทาง บ.ตรีเพชรฯ น่าจะได้ข้อมูลนะครับ

แต่จากที่ผมคาดเดา ผมคิดว่า ถ้ามันทนเบนซิน 95 ได้ ก็น่าจะทนแก๊สโซฮอลล์ ได้เช่นกันครับ ดูอย่างเช่น ถังสำรองน้ำมันเบนซินที่มีขายกันนั้น ก็เป็นพลาสติค ครับ แต่ก็แปลกที่ทางปั๊มเชลล์ ระบุไม่ให้ใช้ถังพลาสติคเป็นภาชนะในการหิ้วมาซื้อเติ มน้ำมันเบนซินครับ

somtao 14-06-2010 12:52

:emo_toon05: ...เริ่มจะรวนแล้วคัฟหลังจากกลับมาเติม91อีกครั้ง...เห้ อ...เซ็งเป็ด

richle 15-06-2010 07:21

ถามลุงมุนนิดนึงครับแล้วถ้าเราเปลี่ยนท่อยางในถังเป็ นตัวที่j30r10แล้วมันจะทนโซฮอลได้ถึงe10ถึงeเท่าไรนะ ครับแล้วสายนอกถึงจำเป็นต้องเปลียนด้วยไหมครับ
แล้วจะใช้ถึงe20-85ได้เลยไหมครับหรือว่าต้องเปลี่ยนอุปกรณ์อย่างอื่นด ้วยเครื่อง1uzนะครับ

Moonlight 15-06-2010 08:11

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ richle (535128 กระทู้)
ถามลุงมุนนิดนึงครับแล้วถ้าเราเปลี่ยนท่อยางในถังเป็ นตัวที่j30r10แล้วมันจะทนโซฮอลได้ถึงe10ถึงeเท่าไรนะ ครับแล้วสายนอกถึงจำเป็นต้องเปลียนด้วยไหมครับ
แล้วจะใช้ถึงe20-85ได้เลยไหมครับหรือว่าต้องเปลี่ยนอุปกรณ์อย่างอื่นด ้วยเครื่อง1uzนะครับ

SAE J30R10 รับมือกับE10, E20 และ E 85 ได้ทั้งภายในท่อและภายนอกท่อครับผม

richle 15-06-2010 08:52

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight (535149 กระทู้)
SAE J30R10 รับมือกับE10, E20 และ E 85 ได้ทั้งภายในท่อและภายนอกท่อครับผม

แล้วเราเปลียนท่ออย่างเดียวแล้วอย่างอื่นต่องเปลียนอ ุปกรณือะไรอีกไหมครับงั้นก

ใช้e20หรือe85ไดเลยหรือเปล่าครับ

kazuya 15-06-2010 08:55

ของผมแก้โดยการใช้ ท่อทองแดงแล้วก็ เอาท่อยางแบบใสที่เป็นสายถัก มาทำเป็นข้อต่อหัวท้ายครับแล้วรัดเข็มขัดเอาครับ ก้ ใช้ได้ดีครับ ถ้าใครไม่มีท่อทองแดงก็ ไปเดินหาเศษท่อตามเชียงกงเอาได้ครับ

Moonlight 15-06-2010 09:59

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ richle (535170 กระทู้)
แล้วเราเปลียนท่ออย่างเดียวแล้วอย่างอื่นต่องเปลียนอ ุปกรณือะไรอีกไหมครับงั้นก

ใช้e20หรือe85ไดเลยหรือเปล่าครับ

สิ่งที่ต้องเปลี่ยนแปลง เพื่อเตรียมรับแอลกอฮอลล์ ก็มีเพียงเท่าที่ผมกล่าวไว้เท่านั้นเองครับ

^TK^@Jz 15-06-2010 16:04

ขออนุญาติ ลุงมูน ไปเผยแพร่ต่อพี่ๆเพื่อนๆน้องๆ ที่ยังไม่รู้นะครับ

Antternative 15-06-2010 16:52

ส่วนตัวป๊มเคยเติมมาแค่ 2ครั้งและไม่ได้เติมเยอะ แต่หลังจากนั้นก้อวิ่งหาปั๊มดาวเพื่อเติม 95 โดยคิดเองว่ารถใช้แก๊สยังไงก้อไม่ควรจะมีแก๊สโซฮอลล์ ค้างถังยิ่งมาได้อ่านกระทู้ของลุงมุนด้วยก้อคงไม่เข้ าไปแอ่วปั๊มหอยอีกทั้งที่เมื่อก่อนนี้แฟนประจำวีเพาเ วอร์......ขอบคุณลุงมูนครับที่มาให้ความรุ้กันอีกครั ้ง welcome

เอ บางใหญ่ 15-06-2010 20:09

แล้วถ้าเติมผสม95กับโซฮอร์95อย่างละ400บาทละครับ พอดีชอบเติมค้างถังไว้มันจะกัดน้อยลงหรือเปล่าครับ ส่วนใหญ่วิ่งน้ำมันจนความร้อนปกติแล้วใช้แก็สวิ่งครั บตอนนี้ยังไม่พบปัญหาอะไรครับ

Moonlight 15-06-2010 21:06

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เอ บางใหญ่ (535469 กระทู้)
แล้วถ้าเติมผสม95กับโซฮอร์95อย่างละ400บาทละครับ พอดีชอบเติมค้างถังไว้มันจะกัดน้อยลงหรือเปล่าครับ ส่วนใหญ่วิ่งน้ำมันจนความร้อนปกติแล้วใช้แก็สวิ่งครั บตอนนี้ยังไม่พบปัญหาอะไรครับ

สมมุติว่า แก๊สโซฮอลล์ E10 หมายถึงว่า มีแอทธอนอล แอลกอฮอลล์ ผสมอยู่ 10 % แล้วเบนซิน 90 % พอคุณเอาเบนซิน 100% ผสมเข้าไปอีกครึ้งจำนวน ก็ต้องเท่ากับ มีแอลกอฮอลล์ผสมอยู่ 5 % ของน้ำมันครับผม

ถามว่า มันจะกัดกร่อนมั้ย ก็ต้องตอบว่า กัดกร่อนครับ แต่ว่า เบาบางกว่า ส่วนผสม 10% หรือ 20% หรือ 85% ใช่มั้ยครับ

ถ้าคิดว่า จะใช้แก๊สเป็นเชื้อเพลิงหลัก ผมแนะนำว่า ให้เติมเบนซิน 91 เอาไว้อุ่นสตาร์ทก็ดีครับ

น้องขาวมุก 15-06-2010 21:28

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight (534696 กระทู้)
เรื่องถังน้ำมันรวมทั้งท่อพลาสติคที่ใช้ในรถดีเซลนี้ ผมไม่ทราบแน่ชัดว่า จะทนแก๊สโซฮอลล์ได้มั้ยครับ ลองโทรสอบถามไปทาง บ.ตรีเพชรฯ น่าจะได้ข้อมูลนะครับ

แต่จากที่ผมคาดเดา ผมคิดว่า ถ้ามันทนเบนซิน 95 ได้ ก็น่าจะทนแก๊สโซฮอลล์ ได้เช่นกันครับ ดูอย่างเช่น ถังสำรองน้ำมันเบนซินที่มีขายกันนั้น ก็เป็นพลาสติค ครับ แต่ก็แปลกที่ทางปั๊มเชลล์ ระบุไม่ให้ใช้ถังพลาสติคเป็นภาชนะในการหิ้วมาซื้อเติ มน้ำมันเบนซินครับ

ขอเสริมของลุงมูนนิดนึงครับ

ขอตอบตาม รถผมที่เจอมานะครับ รถผม ไทรทัน พลัสนะครับ วางเครื่องเจตอนใช้ไป 1หมื่นกม. ตอนนี้ 5หมื่นกม.ใช้ท่อยางเดิมของดีเซล เติมโซฮอลล์ไปประมาณ 2-3 ครั้งครับ เพราะเลือกไม่ได้ แล้วท่อก็แตกครับ จอดรถหน้าบ้านได้กลิ่นน้ำมัน ก้มไปดูไหลซะนองพื้นเลยครับ ผมตัดต่อตรงที่ขาดก็คิดว่าน่าจะไม่เป็นไรแล้ว แต่วันนี้ ก็เกิดอีกครั้ง บนมอเตอร์เวย์ตรงด่านจ่ายตังค์กลิ่นมันมาอีกแล้ว ต้องตัดต่อแล้ววิ่งกลับมาบ้านครับ ที่สระบุรี พรุ่งนี้ว่าจะเปลี่ยนสายใหม่ครับ ผมเอาที่ตัดออกมาดู ด้านใน มันเป็นขุยๆและแตกลายงาหมดเลยครับ:(

ผมว่ามันทนได้ครับ แต่มีระยะไม่นานครับ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 02:58