ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubUZ ! Talk (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=13)
-   -   คันเร่งไฟฟ้า1uzvvti ไม่ทำงานอ่ะครับ งงเลย (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=74826)

Chaichana_p 28-09-2014 20:11

คันเร่งไฟฟ้า1uzvvti ไม่ทำงานอ่ะครับ งงเลย

พอดีซื้อรถตู้คอมมูเตอร์ วาง1uz Fe Vvtiมาอ่ะครับ มีปัญหา รอบเดินเบามันต่ำอ่ะครับ ต่ำกว่า500รอบ ก็เลยลองเอาแวคคั่มใส่เพิ่มช่วยรอบเปิดแอร์ ก็ดีขึ้น แต่พอแอร์ตัด รอบก็ต่ำลงอีก ดับตลอดครับ เจ้าของเก่าบอกให้ถอดลิ้นปีกผีเสื้อมาล้าง ก็เลยลองล้างดู แต่ไม่ได้ถอด ชุดเฟืองคันเร่งไฟฟ้า พอใส่กลับรอบเบา ไม่ถึง500เหมือนเดิม แต่ได้ปัญหาเพิ่มขึ้นมา คือ คันเร่งไฟฟ้าไม่ทำงานอ่ะครับ งงโคตรๆเลยครับ รบกวน พี่ๆ เพื่อนๆ พอจะทราบปัญหาไหมครับ

zeed2547 28-09-2014 21:18

ต้องปรับตั้งเซ็นเซอรฺ์ขาคันเร่งใหม่ให้ได้เท่าเดิมค รับ

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Chaichana_p (903040 กระทู้)
พอดีซื้อรถตู้คอมมูเตอร์ วาง1uz Fe Vvtiมาอ่ะครับ มีปัญหา รอบเดินเบามันต่ำอ่ะครับ ต่ำกว่า500รอบ ก็เลยลองเอาแวคคั่มใส่เพิ่มช่วยรอบเปิดแอร์ ก็ดีขึ้น แต่พอแอร์ตัด รอบก็ต่ำลงอีก ดับตลอดครับ เจ้าของเก่าบอกให้ถอดลิ้นปีกผีเสื้อมาล้าง ก็เลยลองล้างดู แต่ไม่ได้ถอด ชุดเฟืองคันเร่งไฟฟ้า พอใส่กลับรอบเบา ไม่ถึง500เหมือนเดิม แต่ได้ปัญหาเพิ่มขึ้นมา คือ คันเร่งไฟฟ้าไม่ทำงานอ่ะครับ งงโคตรๆเลยครับ รบกวน พี่ๆ เพื่อนๆ พอจะทราบปัญหาไหมครับ

ต้องปรับตั้งเซ็นเซอรฺ์ขาคันเร่งใหม่ให้ได้แรงดันโวล ท์เท่าเดิมครับ เซ็นเซอร์ตัวนี้ถ้าแรงดันขั้ว VPA1,VPA2 ไม่ตรงตามสเปค กล่องอีซ๊ยูเครื่องยนต์จะทำการล็อคคันเร่งทันทีเพื่อ ป้องกันทำงานผิดพลาดในการเร่งเครื่องยนต์ เซ็นเซอร์จะอยู่ฝั่งซ้ายมือของลิ้นเร่ง (มองจากด้านหน้าเครื่องยนต์)
ส่วนเรื่องแรงดันขั้ว VPA ของเครื่องรุ่นนี้ต้องรอผู้รู้มาตอบครับผม
ถ้าหาสเปคไม่ได้ก็ให้หาเครืองรุ่นเดียวกันมาวัดสัญญา ณVPA เปรียบเทียบกัน
หลังจากปรับตั้งค่าแล้วให้ทำการรีเซ็ทอีซียูโดยการถอ ดขั้วแบตฯ ประมาณ 1-2นาทีแล้วใส่กลับครับผม มีปัญหาสอบถามได้ครับผม 089105-5344,081641-6595 มานิตครับผม ยินดีให้คำปรึกษาครับผม

Chaichana_p 29-09-2014 15:14

เช็คโค๊ดได้ 56 57 89 99 ไม่รู้ไรบ้างครับ หาข้อมูลไม่เจอครับ

rocklud 14-10-2014 14:00

เป็นยังไงมั่งครับ แก้ไขเป็นปกติยังครับ เป็นกำลังใจให้นะครับ

Chaichana_p 18-10-2014 10:38

ตอนนี้ไล่สายไฟใหม่ ปรากฎว่า สายเมนไฟ ที่มาใช้ในเครื่องยนต์ ตั้งแต่ ขั้ว +B BATT กล่องแก๊สAG แล้วอีกหลายอย่าง ถูกดึงมาจากในรถ ไม่ได้ถูกดึงมาจากขั้วแบตเตอรี่ ทำให้ไฟ เลี้ยง ไม่พอ แย่งไฟกัน ตอนนี้ แยกออกหมดแล้ว รู้สึกว่า ทุกอย่างเหมือนจะลงตัวมากครับ ค่อยสมเป็น1UZ VVTI หน่อยครับ เพื่อนๆพี่ๆ ทุกคน อย่ามองข้ามจุดนี้ นะครับ สำคัญมาก เพราะถ้าเราซื้อรถมือสองมา มันก็สตาทติด ได้ วิ่ง ได้ แต่มันไม่สมบูรณ์ ต้องเช็ค เมนไฟ เมน รีเลย์ ให้มี ไฟเลี้ยงเต็มที่ครับ:p

C220 20-10-2014 19:06

เรื่องไฟมีผลเยอะจริงครับ
ผมเคยขับรถที่ไดเสียไฟไม่ชาร์ต
พอ volt ต่ำ เครื่องแรงตกมากพอสมควร
หากเราพ่วงสายใช้ไฟมากเกินไปอุปกรณ์จะแย่งกันใช้ไฟทำ ให้ทั้ง volt ทั้ง amp ตก เครื่องจะเดินไม่ดีครับ
โดยเฉพาะเครื่องที่เป็น direct coil รู้สึกชัดเจนมาก

pakapao 30-10-2014 14:35

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Chaichana_p (903618 กระทู้)
ตอนนี้ไล่สายไฟใหม่ ปรากฎว่า สายเมนไฟ ที่มาใช้ในเครื่องยนต์ ตั้งแต่ ขั้ว +B BATT กล่องแก๊สAG แล้วอีกหลายอย่าง ถูกดึงมาจากในรถ ไม่ได้ถูกดึงมาจากขั้วแบตเตอรี่ ทำให้ไฟ เลี้ยง ไม่พอ แย่งไฟกัน ตอนนี้ แยกออกหมดแล้ว รู้สึกว่า ทุกอย่างเหมือนจะลงตัวมากครับ ค่อยสมเป็น1UZ VVTI หน่อยครับ เพื่อนๆพี่ๆ ทุกคน อย่ามองข้ามจุดนี้ นะครับ สำคัญมาก เพราะถ้าเราซื้อรถมือสองมา มันก็สตาทติด ได้ วิ่ง ได้ แต่มันไม่สมบูรณ์ ต้องเช็ค เมนไฟ เมน รีเลย์ ให้มี ไฟเลี้ยงเต็มที่ครับ:p

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ C220 (903680 กระทู้)
เรื่องไฟมีผลเยอะจริงครับ
ผมเคยขับรถที่ไดเสียไฟไม่ชาร์ต
พอ volt ต่ำ เครื่องแรงตกมากพอสมควร
หากเราพ่วงสายใช้ไฟมากเกินไปอุปกรณ์จะแย่งกันใช้ไฟทำ ให้ทั้ง volt ทั้ง amp ตก เครื่องจะเดินไม่ดีครับ
โดยเฉพาะเครื่องที่เป็น direct coil รู้สึกชัดเจนมาก

ช่ายครับ คอนเฟิมเรื่องนี้ด้วยคน

การพ่วงกล่องโน่น นั่น นี่ สารพัด สายใช้ไฟมากเกินไปอุปกรณ์จะแย่งกันใช้ไฟทำให้ทั้ง volt ตก

ของผมที่เจอ ทำให้การสั่งเกียร์เปลี่ยน รวนๆ ในรอบเดินเบา

พอแยกแล้ว ก้อกลับปกติ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 17:42