ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! Talk (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=2)
-   -   1jz gte vvti ลิ้นไฟฟ้า มีปัญหาคับรบกวนผู้รู้ชี้แนะคับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=73689)

opol2 16-02-2014 17:55

1jz gte vvti ลิ้นไฟฟ้า มีปัญหาคับรบกวนผู้รู้ชี้แนะคับ

ปัญหาคือตอนนี้วายสายครบหมดจบแล้วแต่สตาร์ทเครื่องไม ่ติด
เช็คเบื้องต้นแล้วไฟมาตัวช่วยจุดระเบิดปกติ ไฟหัวฉีดปกติ
แต่ไม่มีไฟมาสายหัวเทียนคับ บิดกุญแจสตาร์ทเครื่องหมุนแต่ไม่ติด น้ำมัน95แรงดันปกติคับ

ohayo_o 16-02-2014 19:16

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ opol2 (892351 กระทู้)
ปัญหาคือตอนนี้วายสายครบหมดจบแล้วแต่สตาร์ทเครื่องไม ่ติด
เช็คเบื้องต้นแล้วไฟมาตัวช่วยจุดระเบิดปกติ ไฟหัวฉีดปกติ
แต่ไม่มีไฟมาสายหัวเทียนคับ บิดกุญแจสตาร์ทเครื่องหมุนแต่ไม่ติด น้ำมัน95แรงดันปกติคับ

ติด อีโม ป่าวครับ ขอเบอร์ กล่องหน่อยครับ มีกี่ปลัก ด้วยนะครับ ท่าติดอีโม หาobd2 ต่อดูครับ

opol2 17-02-2014 22:23

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ohayo_o (892354 กระทู้)
ติด อีโม ป่าวครับ ขอเบอร์ กล่องหน่อยครับ มีกี่ปลัก ด้วยนะครับ ท่าติดอีโม หาobd2 ต่อดูครับ

ขอโทษนะคับพี่ ไม่ทราบว่ามันคืออะไรหรอคับ ส่วนเบอร์กล่องเป็น89661-3A660 ปลั๊กผมยังไม่ได้นับอ่ะคับ

ohayo_o 17-02-2014 22:56

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ opol2 (892440 กระทู้)
ขอโทษนะคับพี่ ไม่ทราบว่ามันคืออะไรหรอคับ ส่วนเบอร์กล่องเป็น89661-3A660 ปลั๊กผมยังไม่ได้นับอ่ะคับ

ระบบกุญแจ Immobilzer เป็นระบบที่ออกแบบขึ้นเพื่อยับยั้งการทำงานของเครื่อ งยนต์ ไม่ให้เครื่องยนต์ติดได้หากมีการใช้กุญแจของมัน
กล่องเบอร์นี้มาจาก
TOYOTA CROWN (JZS171-AEPVZ)
คิดว่าน่าจะติด Immobilzer ตอนซื้อเครื่องมาได้ติดเครื่องมาปะ ครับ
ท่าไม่มั่นใจ รองหา เครื่องมือวิเคระปัณหาต่อดู
ว่าติดCodeอะไร แล้วก็หาทางแก้กันต่อไปครับ

opol2 18-02-2014 12:49

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ohayo_o (892452 กระทู้)
ระบบกุญแจ Immobilzer เป็นระบบที่ออกแบบขึ้นเพื่อยับยั้งการทำงานของเครื่อ งยนต์ ไม่ให้เครื่องยนต์ติดได้หากมีการใช้กุญแจของมัน
คิดว่าน่าจะติด Immobilzer ตอนซื้อเครื่องมาได้ติดเครื่องมาปะ ครับ
ท่าไม่มั่นใจ รองหา เครื่องมือวิเคระปัณหาต่อดู
ว่าติดCodeอะไร แล้วก็หาทางแก้กันต่อไปครับ

ขอบคุณมากคับ ตอนผมซื้อเครื่องมาไม่รู้ว่ามันมีมาหรือป่าว เพราะตอนไปซื้อสตาร์ทเครื่องได้ติดปกติคับ หรือนั้นเปนการสตาร์ทเพราะต่อตรงคับมันเลยติด วางในไมตี้เอ๊กคับใส่สวิชกุญแจเดิมคับ

borancar 18-02-2014 13:18

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ohayo_o (892452 กระทู้)

ถ้าลองติดเครื่องได้ไม่น่าใช่ครับ อาจเกิดจากไวริ่งไม่ถูกครับ

ohayo_o 18-02-2014 15:54

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ opol2 (892500 กระทู้)
ขอบคุณมากคับ ตอนผมซื้อเครื่องมาไม่รู้ว่ามันมีมาหรือป่าว เพราะตอนไปซื้อสตาร์ทเครื่องได้ติดปกติคับ หรือนั้นเปนการสตาร์ทเพราะต่อตรงคับมันเลยติด วางในไมตี้เอ๊กคับใส่สวิชกุญแจเดิมคับ

ใช้ครับอย่าง ที่คุณ borancar ว่า อาจไวริ่งสายไม่ถูก
ถามคุณต่อครับ opol2 ได้เปลียนสายพามไทมิง ไหมครับ ท่ายังไม่ได้เปลี่ยน ก็คงต้องดูเรื่องสายไฟกันใหม่อะครับ

opol2 18-02-2014 18:41

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ borancar (892504 กระทู้)
ถ้าลองติดเครื่องได้ไม่น่าใช่ครับ อาจเกิดจากไวริ่งไม่ถูกครับ

ผมกำลังคิดว่าน่าจะวายไม่ถูก หรือไม่ก็ไม่ครบอ่ะคับ แต่ประเด็นคือผมไม่รุ้จะเริ่มยังไงดีอ่ะคับ จะหาจุดที่ที่เกี่ยวกับการติดเครื่องแล้วแก้ไข หรือจะดึงออกหมดแล้วเริ่มนับหนึ่งใหม่อ่ะคับ

opol2 18-02-2014 18:44

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ohayo_o (892512 กระทู้)
ใช้ครับอย่าง ที่คุณ borancar ว่า อาจไวริ่งสายไม่ถูก
ถามคุณต่อครับ opol2 ได้เปลียนสายพามไทมิง ไหมครับ ท่ายังไม่ได้เปลี่ยน ก็คงต้องดูเรื่องสายไฟกันใหม่อะครับ

ผมเปลี่ยนคับสายพานไทมิ่งเปลี่ยนก่อนจะหย่อนเครื่องล งรถคับ มันเกี่ยวกับสตาร์ทไม่ติดหรือป่าวคับwelcome welcome welcome

somtao 18-02-2014 18:51

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ opol2 (892523 กระทู้)
ผมเปลี่ยนคับสายพานไทมิ่งเปลี่ยนก่อนจะหย่อนเครื่องล งรถคับ มันเกี่ยวกับสตาร์ทไม่ติดหรือป่าวคับwelcome welcome welcome

เพิ่งโพสต์ไม่เท่าไหร่ วางเครื่องเส็ดแล้วเหรอนี่....ผมบอกให้มาเอาวายริ่งก ็ไม่มาเอา....เห้อ:rolleyes: :emo_toon15:

opol2 18-02-2014 20:08

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ somtao (892524 กระทู้)
เพิ่งโพสต์ไม่เท่าไหร่ วางเครื่องเส็ดแล้วเหรอนี่....ผมบอกให้มาเอาวายริ่งก ็ไม่มาเอา....เห้อ:rolleyes: :emo_toon15:

ง่าาาา วางเองไปเรื่อยๆคับพี่เต๋า พอเสจแล้วจะเกบงานออกไปลองงานเข้าเลยคับ เซงมากๆ

borancar 18-02-2014 20:17

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ opol2 (892535 กระทู้)
ง่าาาา วางเองไปเรื่อยๆคับพี่เต๋า พอเสจแล้วจะเกบงานออกไปลองงานเข้าเลยคับ เซงมากๆ

ตอนเปลี่ยน Tming เซนต์เซอร์จับข้อเหวี่ยงกะเฟืองดาวได้ใส่กลับเข้าที่ เดิมรึเปล่า ถ้าไม่ใส่ไฟก้อไม่ออกหัวเทียนนะ:Emo-korea_060:

opol2 18-02-2014 21:01

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ borancar (892536 กระทู้)
ตอนเปลี่ยน Tming เซนต์เซอร์จับข้อเหวี่ยงกะเฟืองดาวได้ใส่กลับเข้าที่ เดิมรึเปล่า ถ้าไม่ใส่ไฟก้อไม่ออกหัวเทียนนะ:Emo-korea_060:

อ่าวซวยละไง ผมไม่รุ้ดิคับแค่ตั้งมาร์ก ถอดฝาครอบถอดเส้นเก่าออกแล้วเอาเส้นใหม่ใส่แทน Sensorมันยุตรงไหนคับละเฟืองดาวคืออะไรคับ ตอนเปลี่ยนผมไม่ได้สนใจไรมากแค่ถอดออกเปลี่ยนใหม่ปิด ฝาครอบเฉยๆคับ หรือตอนถอดสายพานมันต้องได้ถอดSensorกับเฟืองที่พี่ว ่าใช่หรือป่าวคับ เพราะผมไม่ได้สังเกตุจิงๆคับ ถ้าใส่เข้าไม่เข้าที่เดิมคือยังไงหรอคับ
ละถ้าจะใส่ให้เหมือนเดิมต้องทำยังไงคับ
ขอบคุณพี่มากๆนะคับ

eakalakk 18-02-2014 21:23

มันเป็นแบบ 2jvv ป่าว ลองลื้อใหม่เอาทามมิ่งออก
หมุนแคมสไลด์ไปทางขวาสุดแล้วถอยหลังมาร์คตรง
คล้องสายพานลองดู

ohayo_o 18-02-2014 21:34

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ opol2 (892523 กระทู้)

ครับ มั่นใจนะครับ ว่าใส่ สายพานไม่ผิด
เพราะจริง jbovv ตัวนี้ สายไฟไม่มีอะไรหลอกครับ
สายไฟมันน้อนมาก ท่าเครื่องติดมามันต้องติดครับ
อย่างน้อยมัน เครื่องต้องติดแล้วก็ดับ ท่าเป็นสายผิดหรือไม่ครบ ท่าลิ่นเร่งไฟฟ้าไม่ทำงานก็จะเป็นอาการเดียวกัน
คิดแล้วก็ดับ ครับ แต่ส่วนมากที่ผมแก้งานมา ช่างเครื่องใส่สายพานผิด ครับ รองดูครับ:smile:

opol2 18-02-2014 21:46

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ eakalakk (892543 กระทู้)
มันเป็นแบบ 2jvv ป่าว ลองลื้อใหม่เอาทามมิ่งออก
หมุนแคมสไลด์ไปทางขวาสุดแล้วถอยหลังมาร์คตรง
คล้องสายพานลองดู

ป่าวคับผม เป็น1j bo vvti คับผมต้องลองแก้ไขยังไงหรอคับ

opol2 18-02-2014 21:50

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ohayo_o (892548 กระทู้)
ครับ มั่นใจนะครับ ว่าใส่ สายพานไม่ผิด
เพราะจริง jbovv ตัวนี้ สายไฟไม่มีอะไรหลอกครับ
สายไฟมันน้อนมาก ท่าเครื่องติดมามันต้องติดครับ
อย่างน้อยมัน เครื่องต้องติดแล้วก็ดับ ท่าเป็นสายผิดหรือไม่ครบ ท่าลิ่นเร่งไฟฟ้าไม่ทำงานก็จะเป็นอาการเดียวกัน
คิดแล้วก็ดับ ครับ แต่ส่วนมากที่ผมแก้งานมา ช่างเครื่องใส่สายพานผิด ครับ รองดูครับ:smile:

ขอบคุณมากๆคับ ไม่ใช่ช่างหรอกคับเครื่องตัวนี้ผมแค่อาศัยอู่ของอาผม วาง คนวางเป็นผมเองคับ วายสายก็วายเองคับใช้ประสบการณ์ที่เคยเรียนมาเล่นเอง หมดคับ เปิดเวปบ้าง อาเจ้าของอู่แนะนำบ้างคับ คนเปลี่ยนสายพานก็ผมเองนี้แหละคับตอนนี้เลยเศร้าเอาม ากอยู่คับ แล้วถ้าผมจะแก้ไขมันต้องทำไงอ่ะคับ ต้องถอดฝาถอดสายพานตั้งมาร์คใหม่หรือป่าวคับหรือตั้ง มาร์คก่อนค่อยถอดสายพานออกคับ ในคำว่าใส่สายพานผิดนี้คือผิดแบบไหนบ้างคับ ผมจะได้ไปดูว่ามันเป็นแบบไหนคับ ขอบคุณพี่ๆมากนะคับ รบกวนด้วยจิงๆคับผมwelcome welcome welcome welcome

ohayo_o 18-02-2014 22:05

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ opol2 (892550 กระทู้)
ขอบคุณมากๆคับ ไม่ใช่ช่างหรอกคับเครื่องตัวนี้ผมแค่อาศัยอู่ของอาผม วาง คนวางเป็นผมเองคับ วายสายก็วายเองคับใช้ประสบการณ์ที่เคยเรียนมาเล่นเอง หมดคับ เปิดเวปบ้าง อาเจ้าของอู่แนะนำบ้างคับ คนเปลี่ยนสายพานก็ผมเองนี้แหละคับตอนนี้เลยเศร้าเอาม ากอยู่คับ แล้วถ้าผมจะแก้ไขมันต้องทำไงอ่ะคับ ต้องถอดฝาถอดสายพานตั้งมาร์คใหม่หรือป่าวคับหรือตั้ง มาร์คก่อนค่อยถอดสายพานออกคับ ในคำว่าใส่สายพานผิดนี้คือผิดแบบไหนบ้างคับ ผมจะได้ไปดูว่ามันเป็นแบบไหนคับ ขอบคุณพี่ๆมากนะคับ รบกวนด้วยจิงๆคับผมwelcome welcome welcome welcome

ok สู้ๆครับเริ่มสนุกแล้วใช้ไหม ครับ
สายพายใส่ยังไง
อธิบายคงยาว youtube ช่วยคุณได้ :emo_toon24:

opol2 18-02-2014 22:13

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ohayo_o (892551 กระทู้)
ok สู้ๆครับเริ่มสนุกแล้วใช้ไหม ครับ
สายพายใส่ยังไง
อธิบายคงยาว youtube ช่วยคุณได้ :emo_toon24:

เดี๋ยวผมจะลองหาดูคับ แล้ววิธีแก้ไขถ้าเราใส่ผิดหรือเพี้ยนมาร์คไปเราต้องแ ก้ไขไรเพิ่มเติมมั้ยคับนอกจากถอดออกใส่ใหม่คับ

i_herejoke 21-02-2014 19:50

ใส่อินเตอร์คูเลอร์กับเดินท่ออินเตอร์ยัง

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 02:40