ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! Meeting gallery (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=10)
-   -   ตระกูลVVTi ทั้งโบและไม่โบขอเชิญร่วมสนทนากันนะคัฟ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=46133)

somtao 13-05-2010 08:41

หลังจากที่เข้าอู่ถูกๆผิดๆงูๆปลาๆมาหลายอู่แล้ว...ใน ที่สุดผมก็เจอช่างตัวจริงเสียทีเล่าเลยนะคัฟ...

เรื่องมีอยู่ว่าเมื่อ4-5เดือนที่แล้ว...ผมได้ไปวางเครื่องที่อู่ แถวๆโรงไม้ขีด...แต่ช่างไม่เปลี่ยนซีลทอร์คเกียร์ให้ ผมก่อนประกอบและวางเครื่อง เพราะบอกเพียงว่า สภาพยังดีอยู่...และออยเกียร์ก็เอาไปซุกไว้หลังกันชน ทำให้เกียร์นั้นร้อนจัดเวลาวิ่งกลางวัน จนน้ำมันเดือดและในที่สุดซีลเกียร์ก็ทนไม่ไหว เกิดอาการเสียรูปคือไม่กลมนั่นเอง...ทำให้น้ำมันเกีย ร์T-IV ของผมรั่วออกมาทั้งหมด 6 ลิตร...เหลือในเกียร์แค่ 2 ลิตร...สุดท้ายเลยได้ยกเกียร์กับ"ช่างรถ แปดริ้ว"...ปัญหาจบเลยคัฟ...

แต่พอถามช่างเขาก็บอกว่าไม่ทราบแล้วจะให้ผมทำยังไงล่ ะ...พอถามที่ร้านเครื่องเขาก็บอกรับประกันเครื่องยนต ์ ไม่รับประกันซีลรั่ว...

หมดไป 4,500+1,800+1,200= ค่าปั๊มน้ำมันเกียร์ ค่าซีลต่างๆ+ค่าแรงช่าง+น้ำมันเกียร์Ptt A1

somtao 13-05-2010 10:05

ต่อ...

แล้วก็วิ่งแก็สจากแปดริ้วถึง ขอนแก่น...ระยะทางจากต้นทางจริงๆคือเครือสหพัตน์ ศรีราชา...เขากรุงเทพ แล้วจึงวกขึ้นอิสาน...รวมระยะทางจริงๆ 7ร้อยกว่ากิโลเมตร...วิ่งแก็สหมดไป 75กก.x2 ถัง...แล้วจึงวิ่งน้ำมัน95เพียวในช่วง 100กม.สุดท้าย...

แต่หลังจากนั้น คันเร่งมีปัญหา...คือเร่งไม่ได้เพราะมอเตอร์ไม่ทำงาน ...

ผมพยามเข้าอู่ที่ขอนแก่นหลายอู่ แต่แล้วก็ไม่ได้ช่วยอะไรให้ดีขึ้นเลย สุดท้ายต้องคลานกับชลบุรี...

แล้วก็มาเจอช่างตี๋ สัตหีบ...แกแนะนำให้เปลี่ยนเครื่องใหม่เป็น 1JZ-GTE VVTi-ECTS....สนนราคาเพิ่มเงินแล้วรวมหมด 18000 บาท...ผมเลยไม่เอา..เพราะต้องการเช็คจริงๆว่าอะไรมัน เสีย..แล้วผมก็ได้ลิ้นเร่งมา 1 ชุดECTS-i แต่เซอร์โวเจ้ากรรมเป็นของ 4AGE 20VALVE ทำให้ลิ้นเร่งไม่ทำงาน...เห้อหมดไปอีก 3000สำหรับสเต็ปนี้....

แต่ก็มาได้"ช่างรถ แปดริ้ว"อีกแล้วคัฟที่ช่วยเหลือ...โดยสั่งชุดลิ้นเร่ ง+เซอร์โวลิ้นเร่ง ECTS-i ไว้ให้ทั้งชุด ที่ศรีสยามอะไหล่ ในราคา 3,500 บาท...

แต่ใส่ไปแล้วลิ้นเร่งก็ยังไม่เปิดอีกคัฟเลยต้องคลานก ลับศรีราชา...

จนมาปรึกษาพี่เฒ่า มิวสิคพลัส อีกครั้ง พี่เฒ่ารับปากแล้วก็ให้จอดรถเวลา บ่าย 3...รื้อแล้วรื้ออีก ตั้งแต่กล่อง ลิ้นเร่ง เช็คสายไฟทุกจุด ...สุดท้ายมาเจอเจ้าตัวปัญหาคือเจ้าคันเร่งเมน...เหม ือนจะโดนแบ็คแก็สตีกลับจนชิ้นส่วนภายในพัง...ทำให้เว ลาวิ่งแล้วคันเร่งไม่ต่อ..เซอร์โวจับจังหวะไม่ได้... มอเตอร์ลิ้นเร่งเลยไม่ทำงานนั่นเองคัฟ....

กว่าจะเสร็จก็ 4 ทุ่มอ่ะคัฟ...พี่เฒ่าคิดค่าแรงกับลูกน้อง 3 คนไป 500 บาท...ทำงาน 8 ชั่วโมง...ผมเลยให้ค่าเบียร์ลูกน้องพี่เขาไปอีก 100 นึงแล้วก็เบียร์อีก 4 กระป๋อง...เพราะถือว่าทำงานออกมาแล้วโดนใจสุดๆ...ถ้า เป็นหมอก็รักษาถูกโรค...ไปลองก็ได้ 180 แต่คราวนี้เกียร์เปลี่ยนได้เร็วขึ้น...ลองกดแก็สดูก็ ได้ 200 พอแล้วคัฟ...กลัวลิ้นเร่งพังอีก...ช่วงนี้เติม 91เพียว ไปก่อน...รอมีตังค์เพิ่มหัวฉีดแก็ส...อิอิ

สุดท้ายขอขอบคุณ

1.พี่เฒ่า มิวสิคพลัส
2.พี่รถ แปดริ้ว(อดีตช่างใหญ่อู่ทรัพย์ แปดริ้ว)
3.อ.โน๊ต สัตหีบ
และเพื่อนๆอีกหลายท่านที่ให้กำลังใจนะคัฟ...ต่อไปคิด ว่าต้องติดแก็สอัพเดทหัวฉีดเพิ่มเข้าไป...เพราะถ้าใช ้มิกซ์อยู่แล้วเวลามันแบ็คจะยุ่ง...เพราะมันจะทำให้ก ลไกลิ้นเร่งไฟฟ้าเสียได้ง่ายๆ...โดยเฉพาะเดินทางไกลย าวๆ....จบ

nongobb 13-05-2010 12:07

1J VVTi กับ 2 JVVTi ไม่โบ (เกียร์Auto)ตัวไหนดีกว่ากันครับ

1J VVTi กับ 2 JVVTi ไม่โบ (เกียร์Auto)ตัวไหนดีกว่ากันครับ

ลงรถBenz W124 E280

เพาระว่าลงเสร็จว่าจะไปติด GAS

somtao 13-05-2010 12:35

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nongobb (519217 กระทู้)

บอดี้W124ลงได้หมดนะคัฟทั้ง 1เจและ2เจ...เพราะบอดี้ถือว่ากลางๆไม่ใหญ่เกินไป...อ ยู่ที่เราอ่ะคัฟ

extrem 13-05-2010 21:02

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nongobb (519217 กระทู้)

แนะนำ 2 JVVTi ครับเพราะ 124 เฟืองท้ายต่ำ 2 JVVTi จะให้แรงบิดที่ดีกว่าครับ

Tanawuth 15-05-2010 00:34

ไม่รู้วีวีทำงานหรือเปล่า

อยากทราบว่า เราจะรู้ได้อย่างไร ว่า วีวีทำงานอยู่หรือว่าไม่ทำงาน :emo_toon06: :emo_toon06: :emo_toon06:

arnon 15-05-2010 08:00

มีข้อดีดีอย่างนี้ดีเลยครับ เดี๋ยวสิ้นเดือนนี้กำลังจะวางอยู่พอดีเลย 1โบ VV กำลังตัดสินใจอยู่ว่า จะเอาคันเร่งไฟฟ้าดีหรือป่าวอ่ะ เดียวว่างจะโทรไปปรึกษาครับ...:redface: :redface:

somtao 15-05-2010 08:26

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ arnon (520065 กระทู้)
มีข้อดีดีอย่างนี้ดีเลยครับ เดี๋ยวสิ้นเดือนนี้กำลังจะวางอยู่พอดีเลย 1โบ VV กำลังตัดสินใจอยู่ว่า จะเอาคันเร่งไฟฟ้าดีหรือป่าวอ่ะ เดียวว่างจะโทรไปปรึกษาครับ...:redface: :redface:

แถวๆนี้(พัทยา)มีแต่เครื่องECTSนะคัฟ...ถ้าECTS-i ต้องสั่งอย่างเดียว...สนนราคาตัวละ 45,000 บาท+อ่างหลังอีก 5,000 ก็ 50,000 พอดี...ซื้อ 2เจโบ ออโต้ได้เลยคัฟ...

ซื้อมาแล้วก็ให้เปลี่ยนซีลต่างๆ ข้อหน้า ข้อหลัง ซีลทอร์ค+น้ำมันเกียร์ เช็คหัวเทียนและปลั๊กรวมถึงคอยล์ด้วย...และสายพานไทม ์มิ่ง

แล้วก็จะสนุกกับเจโบ วีวีคัฟ...เคยนั่งเครื่องวีเทค เซ็ตโบยังไงยังงั้นเรยคัฟ...มาแรงมาแบบหนักๆและมาแบบ เหลือๆจริงๆ...

ส่วนเรื่องแก็สสำหรับเจโบ วีวี (ECTS-i) ถ้ามีเงินเหลือก็ติดแก็สแบบหัวฉีดเข้าไปซะด้วยเลย ประหยัดพอๆกับใช้ดีแม็กคอมมอนเรลเรยคัฟ โลละ 1.8-2 บาทเท่านั้นเองไม่แนะนนำแบบมิกซ์นะคัฟเพราะชุดเมนลิ้ นเร่งจะโดนแบ็คจนเจ๊งง่ายๆภายในเวลา 3-4 เดือน....สนนราคาเปลี่ยนตัวละ 3,500 บาทแต่อนาคตอาจจะแพงเพราะเดี๋ยวนี้เซียงกงเริ่มฉลาด เริ่มรู้ว่าอะหลั่ยเจโบ วีวีหายาก อาจจะกดราคาเพิ่มอีกเท่าตัวก็เป็นได้...

มีเครื่อง1JZ-GTE VVTi ECTS ของเพื่อนอยู่ตัวนึง แต่ชาร์ปละลาย เขาจะขาย 13,000 ทั้งเครื่อง เกียร์และกล่องต่างๆ...ผมว่าคุ้มนะเครื่องมีเลขด้วย. ..ผมเองถ้ามีเงินก็อาจซื้อเก็บไว้...แต่ถ้าสนใจติดต่ อผมได้นะคัฟ...

Exclusive 16-05-2010 21:58

ถามพี่ๆหน่อยครับ
รถผม Isuzu Tfr พึ่งวางเครื่อง 2j Ge - Vvti Auto เฟืองท้ายเดิม แม็ก 17 นิ้ว อยากทราบว่ามีสูตรทำท่อไหมครับ เพราะตอนนี้เดินท่อ 3 นิ้วอยู่ พักกลางใบนึง ผมรู้สึกว่ามันโล่งไปอ่ะครับ แล้วพักกลางต้องใส่ไส้อะไรครับ ยังไงขอความรู้หน่อยครับ เพราะเคยเล่นแต่ เจโบมา ขอบคุณครับผม:)

zaji 16-05-2010 22:13

ถามพี่ๆหน่อยครับ
รถผม Isuzu Tfr พึ่งวางเครื่อง 2j Ge - Vvti Auto เฟืองท้ายเดิม แม็ก 17 นิ้ว อยากทราบว่ามีสูตรทำท่อไหมครับ เพราะตอนนี้เดินท่อ 3 นิ้วอยู่ พักกลางใบนึง ผมรู้สึกว่ามันโล่งไปอ่ะครับ แล้วพักกลางต้องใส่ไส้อะไรครับ ยังไงขอความรู้หน่อยครับ เพราะเคยเล่นแต่ เจโบมา ขอบคุณครับผม
----------------------

ตามstepก็ 2.5ทั้งเส้นกลางเยื้องปลายตรงคับ :)

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 13:29