ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubUZ ! Talk (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=13)
-   -   เอาไว้เป็นแนวทาง BENZ S คลาส W140 หัวใจ 1UZ-FE Hybrid แฮปปี้สุด ๆ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=59872)

toon@clubjz 24-07-2011 10:57

เอาไว้เป็นแนวทาง BENZ S คลาส W140 หัวใจ 1UZ-FE Hybrid แฮปปี้สุด ๆ

รถเสร็จนานแล้วครับ ยุ่ง ๆ เลยไม่มีเวลามาแชร์กัน มีคนอยากชมอยู่หลายคน เลยเอามาให้ดูกันหน่อย
เครื่องเดิมก็ดีนะครับ ยังดีอยู่ แต่เกียร์ 5 หายไป 1 เกียร์ ทำเกียร์อย่างเดียวก็หลายหมื่น และไม่รู้อะไรตามมาอีก ปีที่แล้วพึ่งโดน ตัวจุดระเบิดไป 2 หมื่นกว่า :frown:

คิดไปคิดมา รถเรามีไว้ใช้ ไม่ได้มีไว้ซ่อม หรือ ไม่ได้มีไว้ขาย 740 2J ก็ยังอยู่เลย 555 ทำไว้ใช้งานเอง เลยตัดสินใจมาคบกับ UZ (ด้วยความที่ผมทำธุรกิจเกี่ยวกับเครื่องจักรเก่าจากญ ี่ปุ่น จะรู้ดีว่าเครื่องเก่าญี่ปุ่นดีแค่ไหน) :)

อีโก้ ศักด์ศรี อะไร วางไว้ก่อน เพราะกินไม่ได้ วาง UZ ใช้งาน นอกจากจะเงินเหลือแล้ว ยังแบ่งปันให้น้อง ๆ ได้กินด้วย หุ หุ หุ เพื่อสังคมนะครับ (โคโยตี้) :emo_toon08:

ตอนแรกอยากวาง UZ vvti แต่ช่วงนั้นไม่มีของเลย ถ้าเป็น vvti เฟืองท้าย + น้ำหนักรถ น่าจะพอดีกันเลย คงออกตัวดีขึ้นอีกเยอะ แต่แค่นี้ก็พอแล้ว ไม่ได้ไปซิ่งที่ไหนครับ ต้นไม่ได้อีดมากมายอะไร รับได้ ปลายมาดีก็พอแล้ว 5555

หมดไปประมาณ 5.5 หมื่น หม้อน้ำเดิมเอาอยู่ แต่ทางน้ำเข้า+ออกดูแล้วไม่สวยเลยทำหม้อน้ำอลูมิเนีย มใหม่ทั้งใบ หมดไป 8000 ถ้วน งานสวย+ถูกดี ทำพัดลมไฟฟ้าใหม่อีก 2300 สองอย่างนี้ทำด้วยความอยากของตัวเอง 5555 เพราะไปดูเครื่อง V8 / V12 รุ่นใหม่ ๆ ของโตโยต้าเค้าก็ใช้พัดลมไฟฟ้า 2 ตัวเอง พัดลมแอร์ก็ไม่มี เพราะต้องการทางลมที่โล่งที่สุด

หม้อน้ำอลูมิเนียม + พัดลมไฟฟ้า 2 สปีดสองตัว ทำงานตามความร้อนเครื่อง กับความร้อนแอร์ เท่านั้น เปิดแอร์ไม่ทำงาน แค่นี้ก็เย็นสบายแล้วครับ ทั้งเครื่อง ทั้งแอร์ (ถ้าฝังเทอร์โมไว้กลางหม้อน้ำ ก็จะได้ค่าเฉลี่ยนความร้อนเครื่องดีกว่านี้ ตอนนี้ฝังไว้ท่อทางเข้า) ระบบแบบนี้ดีตรงที่เวลารถวิ่งทางยาว ๆ พัดลมไม่ทำงานเลย แม้เปิดแอร์ ช่วยยืดอายุพัดลมได้ยาวเลยครับ :)

ถังพักน้ำใช้ของ อี คลาส ตากลม ต่อระบบไล่ลมออโต้ วางไว้ให้สูงกว่าเครื่อง น้ำเต็มเครื่องแน่นอน UZ น้ำต้องถึง ขาดไม่ได้เลยครับ

เฟืองท้าย 3.46 มั้ง วิ่งเรื่อย ๆ สบาย ๆ ตามแบบฉบับ S คลาส ครับ
กินน้ำมันในเมือง 6-7 โลลิตร นอกเมือง 9-9.5 โลลิตร
ติดระบบ Hybrid 5555 เรียกซะดูดี (แก็ส LPG) ระบบดูดก็เพียงพอสำหรับการใช้งานแบบผมแล้ว
ไปแพร่ 500 กว่าโล เติมแก็สประมาณ 1000 บาท ประหยัดดีจัง

0-100 ประมาณ 11 วินาที (น้ำมัน)
0-100 ประมาณ 15 วินาที (GAS)

เอาเท่านี้ก่อน นึกไรได้ค่อยว่ากันใหม่ :redface: :) :redface:

toon@clubjz 24-07-2011 10:59

gorge 24-07-2011 11:33

งามครับ

[quote=toon@clubjz;706386]

อยากมีบ้างจังชอบมากเลยตัวนี้:emo_toon08:

chpattana 24-07-2011 12:06

ใช่คัปงามมักๆอะ

C220 24-07-2011 14:16

คันนี้ของคุณตูนตัวจริงสวยมากครับทั้งรถทั้งล้อ:) :)
ที่มีคนเคยถามว่าจะวาง Twin Turbo ใน UZ ต้องคันนี้เท่านั้นครับ
อิจฉาจริงๆ พื้นที่โล่งมากมายใส่ลูกใหญ่ๆ 2ลูกยังหลวมๆเลยครับ
:redface:

Penrapat 24-07-2011 17:22

อยากขับ BENZZZ อ่า :) :)

Chatupong 24-07-2011 19:43

ยินดีด้วยครับ เพราะคนใช้ Benz ถ้าไม่คิดขาย จะลงเครื่องอะไร ๆ ก็ไม่หนักหัวใครนี่ครับ ฮาาาาาาา
อย่างของผม W124 ก็วาง UZ เหมือนกัน แต่ไม่จบครับ จุกจิกกวนบาทาไปหลายเพลาแล้ว ฮาาาาาาา
เคยถูก taxi แซว เวลาไปเติม gas เขาหาว่า ผมไปแย่งของ ๆ เค้าใช้ ดูมันใช้คำพูด น่าสงสาร ๆ ฮาาาาาา

ขอให้สนุกกับการขับ hybrid นะครับ แต่ดู ๆ ระบบ gas แล้วแปลก ๆ อยู่นะครับ ถ้าถามน้องขุน ๆ จะบอกว่า หัวฉีดดีที่ซู้ด ฮาาาาาาาาาาา

toon@clubjz 24-07-2011 19:57

ไม่ต้องไปสนใจ ใครจะว่ายังไงก็ช่าง ไม่ได้เอาตังมาให้ใช้ซักหน่อย 55555

มีความสุขก็ทำไป ถ้าเป็นผม ผมจะบอกแท็กซี่ไปว่า "ก็เพราะผมรู้จักใช้เงินแบบนี้ไง ผมจึงมีเงิน"
:redface: :) :redface:

Chatupong 24-07-2011 20:10

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ toon@clubjz (706536 กระทู้)
ไม่ต้องไปสนใจ ใครจะว่ายังไงก็ช่าง ไม่ได้เอาตังมาให้ใช้ซักหน่อย 55555

มีความสุขก็ทำไป ถ้าเป็นผม ผมจะบอกแท็กซี่ไปว่า "ก็เพราะผมรู้จักใช้เงินแบบนี้ไง ผมจึงมีเงิน"
:redface: :) :redface:

วันหลัง ต้องยืมคำพูดไปใช้บ้างแล้วพี่ แต่ต้องเติม gas เสร็จแล้ว start เครื่องรอไว้แล้วนะครับ ฮาาาาาาาาาา
(พวกมันเยอะ ฮาาาา)

Penrapat 24-07-2011 21:14

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Chatupong (706544 กระทู้)
วันหลัง ต้องยืมคำพูดไปใช้บ้างแล้วพี่ แต่ต้องเติม gas เสร็จแล้ว start เครื่องรอไว้แล้วนะครับ ฮาาาาาาาาาา
(พวกมันเยอะ ฮาาาา)

เปลี่ยนปั้มแก๊สด้วยนะพี่ เดี๋ยวมันดักรอ ฮ่าๆ:redface:

rose 24-07-2011 21:43

ขอบคุณมากๆครับพี่ตูน เอารูปมาให้ชมซะจุใจเลย :)

ผมต้องขอโทษพี่ตูนด้วยนะครับพี่ ไม่ได้เข้าไปหาพี่เลย ช่วงนี้ผมติดทำโปรเจ็กด้วยครับ แล้วผมจะโทรหาพี่ตูนอีกครั้งนะพี่

รถพี่เป็นแรงผลักดัน จริงๆครับ อยากวางบ้างง่ะ:confused:

วิ่งดีกว่าหัวโหนก มากไหมครับพี่

toon@clubjz 24-07-2011 22:45

มาดูกัน ว่าตอนนี้ V8 + V12 โตโยต้า เค้าใช้พัดลมอะไรกัน :)

เค้าใช้พัดลมไฟฟ้ากันหมดแล้ว ใช้แบบ 2 สาย ต่อแบบใช้เซ็นเซอร์ + ความต้านทานของกระแสไฟไปปรับ speed พัดลม เหลือ ๆ

ไม่ต้องไปกลัวหรอกครับ ว่า พัดลมไฟฟ้าพังแล้วจะเดี้ยง มีตั้ง 2 ตัว มันไม่พังทีเดียว 2 ตัวหรอก

วอลโว่ผมต่อแบบนี้ แต่ทำงานตามแอร์ ใช้มา 5 ปี ยังไม่พังเลย เครื่อง 1J โบพังไปก่อน จนตอนนี้มาระบายให้ 2J GE vvti แล้ว ฮิ ฮิ ฮิ

แต่รีเลย์เคยเสียนะครับ พัดลมทำงาน speed เดียว รถติดขับได้ไม่นาน แต่บนทางด่วนกลับบ้านสบายเลยครับ เข้าอู่หมดไป 450 บาท 555

นั้นหมายความว่า ถ้ามันพังทั้ง 2 ตัว นั้นคือความซวยของเจ้าของรถแล้วล่ะ แต่ถ้ามันพัง ก็ยังขับทางไกลได้สบาย ๆ ขับหาอู่ได้แน่ ๆ ครับ

พัดลมไฮดรอลิคก็ดี ไม่ใช่ไม่ดีนะครับ แต่เวลาเสียทีวิเคราะห์อาการยากเหลือเกิน จบยาก ผมเตยเจอ ตอนแรกดี ๆ อยู่ ขับสัก 3-4 วัน ทำงานสปีดเดียว หาต้นสายปลายเหตุไม่เจอ

เบลี่ยนปั้มก็ไม่หาย เปลี่ยนโซลินอยก็ไม่หาย งง และอะใหล่ก็แพงกว่าด้วย

พัดลมไฟฟ้าตัวล่ะ 400 - 600 รีเลย์ ตัวล่ะ 50 - 150 เองครับ

หลัง ๆ โตโยต้าเลยเปลี่ยนมาใช้ไฟฟ้ากันหมดเลย :redface:

แล้วแต่ชอบนะครับ

toon@clubjz 24-07-2011 23:11

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ rose (706609 กระทู้)
ขอบคุณมากๆครับพี่ตูน เอารูปมาให้ชมซะจุใจเลย :)

ผมต้องขอโทษพี่ตูนด้วยนะครับพี่ ไม่ได้เข้าไปหาพี่เลย ช่วงนี้ผมติดทำโปรเจ็กด้วยครับ แล้วผมจะโทรหาพี่ตูนอีกครั้งนะพี่

รถพี่เป็นแรงผลักดัน จริงๆครับ อยากวางบ้างง่ะ:confused:

วิ่งดีกว่าหัวโหนก มากไหมครับพี่

ไม่เป็นไร สะดวกเมื่อใหร่ค่อยมาครับ

วิ่งดีพอ ๆ กันแหละมั้ง พอดีของเก่าผมเป็น 5 เกียร์ด้วย ต้นมันจัดดีกว่านะ ปลายพอกัน ถ้าเฟืองท้ายได้ 4.1 UZ วิ่งดีกว่าเยอะครับ
เอาไว้ได้เวลาเปลี่ยนบูช ลูกยางแพหลังทั้งหมด ว่าจะยกของเซียงกงมา + เฟืองสกาย 4.1 ซะเลย แต่ตอนนี้ของเดิมยังใช้ได้ดีอยู่ครับ

แค่นี้ช่าง BENZ แถวบ้านยังบอกว่าวิ่งดีกว่าเครื่องเดิมเยอะเลย อันนี้ช่างบอก (ไม่ใช่คนวางนะ)

แล้วแต่ความรู้สึก ต้องมาลองเองครับ :redface:

rose 24-07-2011 23:39

ขอบคุณมากเลยครับพี่ตูน

ไว้วันไหน ผมไปหาพี่ รบกวนพานั่งด้วยนะครับ:emo_toon08:

knightVIP 01-08-2011 19:22

รถสวยมากคับ:emo_toon07:

toon@clubjz 02-08-2011 20:15

ขอบคุณทุก ๆ ท่านที่เข้ามาดู + ชม และโทรมาสอบถาม :)

Uz ใช้ดีนะครับ แต่ผมชักเริ่มอยากเปลี่ยนไปใช้ Gas หัวฉีดซะแล้วสิ :?

Chatupong 03-08-2011 09:37

เครื่องเดิมของคุณ Toon นี่ 320 หรือ 500 ครับ ?
(เฟืองท้ายเดิมเท่าไหร่นะครับ ?)
ผมมี 500SEL อยู่อีก 1 คัน กำลังตัดสินใจว่า จะเดินตามคุณ Toon ดี หรือ คุณตู่ดีครับ
มาเชียร์ให้ติด gas หัวฉีดอีกคนครับ
ขอบคุณครับ

C220 03-08-2011 10:02

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Chatupong (710341 กระทู้)
เครื่องเดิมของคุณ Toon นี่ 320 หรือ 500 ครับ ?
(เฟืองท้ายเดิมเท่าไหร่นะครับ ?)
ผมมี 500SEL อยู่อีก 1 คัน กำลังตัดสินใจว่า จะเดินตามคุณ Toon ดี หรือ คุณตู่ดีครับ
มาเชียร์ให้ติด gas หัวฉีดอีกคนครับ
ขอบคุณครับ

ถ้ายังห่วงเรื่องการออกตัว
เนื่องจากรถหนักผมแนะนําให้ตัดใจยกเฟืองท้าย sky เลยครับ
จะเปลี่ยนกลับเมื่อไหร่ก็ได้ ผมทํามาแล้วครับ :)

toon@clubjz 03-08-2011 11:42

ของผม 300SEL 5 speed เฟืองท้ายน่าจะ 3.46 ครับ

ถ้าบูชยางต่างๆ ด้านหลัง เริ่มไปผมก็ว่าจะยกของเชียงกงทั้งแพมายัดเฟืองสกายลา ยอยู่เหมือนกัน :redface:

kkk777 03-08-2011 15:33

แจ่มแจ๋วเลยครับ ยินดีด้วย

ของดีๆ ราคาก็ไม่แพง เอามาใส่ใส่รถเรา ไม่ต้องเกรงใจใครครับ

เครื่อง Uz ท่าทางจะติดๆๆๆๆๆๆ..... ติดใจ

momotarojz 12-08-2011 17:12

รบกวนถาม ความคืบหน้าครับ w140ตอนนี้ใช้หัว

รบกวนถามพี่เจ้าของรถและถามผู้รู้เรื่อง benz
ความคืบหน้า w140 คันนี้ครับ

ตอนนี้ใช้ติดแก็สหัวใจ hybrid เป็นอย่างไร
1ติดแก็สแล้วจบไหมครับ ตกกิโล ลิตรละเท่าไร
2ช่วงล่างเบรคเอาอยู่ไหมครับ
3ไฟ engine มีโชว์ไหมครับ
4พวกเซ็นเซอร์ต่างและอุปกรณ์ไฟฟ้าต่าง ทำงานปกติไหมครับ

w140 รถสุดยอดในตำนาน ความหรู สง่า มีบารมี แต่ปราบเสี่ยมามากมาย ไม่ทราบว่า โดนuz ปราบอยู่หมัดหรือไม่ครับ แล้วถ้าลงเครื่อง jbo กับ uz อันใดจะเหมาะสมกว่าครับ

หมายเหตุ ตัวผมสนใจบอดี้w140นี้มาก เคยคุยกับช่างบอกว่าลงเครื่องสองเจโบ แล้ว ช่างบอกมันไม่ค่อยไหวในรอบต้นรอบูช อึด ขับยาก ผมอยากเอามาปราบพยศ แต่กลัวโดนครับ

C220 12-08-2011 18:57

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ momotarojz (714181 กระทู้)
รบกวนถามพี่เจ้าของรถและถามผู้รู้เรื่อง benz
ความคืบหน้า w140 คันนี้ครับ

ตอนนี้ใช้ติดแก็สหัวใจ hybrid เป็นอย่างไร
1ติดแก็สแล้วจบไหมครับ ตกกิโล ลิตรละเท่าไร
2ช่วงล่างเบรคเอาอยู่ไหมครับ
3ไฟ engine มีโชว์ไหมครับ
4พวกเซ็นเซอร์ต่างและอุปกรณ์ไฟฟ้าต่าง ทำงานปกติไหมครับ

w140 รถสุดยอดในตำนาน ความหรู สง่า มีบารมี แต่ปราบเสี่ยมามากมาย ไม่ทราบว่า โดนuz ปราบอยู่หมัดหรือไม่ครับ แล้วถ้าลงเครื่อง jbo กับ uz อันใดจะเหมาะสมกว่าครับ

หมายเหตุ ตัวผมสนใจบอดี้w140นี้มาก เคยคุยกับช่างบอกว่าลงเครื่องสองเจโบ แล้ว ช่างบอกมันไม่ค่อยไหวในรอบต้นรอบูช อึด ขับยาก ผมอยากเอามาปราบพยศ แต่กลัวโดนครับ

ขออนุญาตให้ความเห็นเรื่องความเหมาะสมก่อน เดี๋ยวคุณตูนคงมาตอบคำถามคาใจต่างๆให้นะครับ :)

2J BO แรงกว่าครับวางแล้วก็จบเหมือนกัน (อยู่ที่ช่าง) ถ้าช่างทักอย่างนั้นอย่าเพิ่งเสี่ยงลองถามช่างคนอื่น ดีกว่า
แต่ปัญหาความอืดตอนออกตัวอยู่ที่เฟืองท้าย

ถ้าจะลงเครื่อง AUTO 4 SPEED เช่น 2JZ GTE, 1UZ FE แล้วใจร้อนชอบออกตัวดีๆต้องเปลี่ยนเฟืองท้ายเป็น 4.1 ขึ้นไปเพราะรถหนัก

ถ้าไม่อยากเปลี่ยนเฟืองท้ายญี่ปุ่นก็ต้องมองหา AUTO 5 SPEED ที่จะมีเกียร์ 1 อัตราทดสูงเพิ่มให้ออกตัวได้จี้ดขึ้นกับเฟืองท้าย BENZ เครื่องที่เหมาะอีกคู่ก็คือ 1UZ FE VVTI, 3UZ ยังมี 2JZ GTE VVTI อีกตัวหนึ่งถึงแม้ว่าจะเป็น 4เกียร์ แต่แรงบิดมาเร็วก็พอจะแบกเฟืองท้ายเดิมไหว

ถ้าไม่รีบร้อนผมคิดว่า 1UZ FE ก็เพียงพอ ออกตัวน่าจะดีกว่าตัว 280 ครับ พอลอยขึ้นเกียร์ 2 แล้วก็กระฉับกระเฉงทีเดียวครับ

somtao 12-08-2011 19:46

โอว....คงแค่ฝันนะเนี่ยเรา...:emo_toon11: :emo_toon11:

momotarojz 12-08-2011 22:28

โอว เป็นแนวทางในฝันทั้งน้ั้น ผมว่า3uz นี่

โอว เป็นแนวทางในฝันทั้งน้ั้น2jgte uz uzvvti ผมว่า3uz นี่ตำนานสุดแล้วครับ ผมว่ารถบอดี้เจ๋งๆ ต้องเอาให้สุดๆ ช่างอู่ประจำผมแต่ละคนเจอ แค่2j gte vvti ก็จับไข้แล้วครับ

Chatupong 12-08-2011 22:41

ถ้าชอบความเป็น Mb อยู่ 500me หรือ 600 นี่ Uz ไม่ได้กินแน่นอนครับ
อย่ากลัวเรื่องซ่อมเลยครับ ไม่มีเครื่องเทพที่เป็นอมตะไม่ต้องซ่อมหรอกครับ "ใช้ดีก็ซ่อมน้อย ใช้บ่อยก็ซ่อมบ้างเป็นธรรมดา" ครับ

ผมยังตามหา 600sel หรือ S600 อยู่เลยครับ แต่ไม่วายถูกกระแนะกระแหน ว่าอย่างโน้นอย่างนี้ สุดท้ายก็มาปรามาสกันเรื่องเงินในกระเป๋าที่จะมาซ่อม เจ้า 600 ครับ เวรกรรมแท้ ๆ ครับ

C220 13-08-2011 00:39

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Chatupong (714270 กระทู้)
ถ้าชอบความเป็น Mb อยู่ 500me หรือ 600 นี่ Uz ไม่ได้กินแน่นอนครับ
อย่ากลัวเรื่องซ่อมเลยครับ ไม่มีเครื่องเทพที่เป็นอมตะไม่ต้องซ่อมหรอกครับ "ใช้ดีก็ซ่อมน้อย ใช้บ่อยก็ซ่อมบ้างเป็นธรรมดา" ครับ

ผมยังตามหา 600sel หรือ S600 อยู่เลยครับ แต่ไม่วายถูกกระแนะกระแหน ว่าอย่างโน้นอย่างนี้ สุดท้ายก็มาปรามาสกันเรื่องเงินในกระเป๋าที่จะมาซ่อม เจ้า 600 ครับ เวรกรรมแท้ ๆ ครับ

พี่ครับ ที่นี่เป็น Club UZ
เครื่อง UZ ไม่อาจเทียบกับเครื่อง 500 600 ได้หรอกครับ
พี่น้องคุยกันเน้นเฮฮาสนุกๆ สงบๆ เอามิตรภาพเป็นที่ตั้งนะครับ
ขอบคุณที่เข้าใจครับ
ตู่ 081-441-0760

momotarojz 13-08-2011 02:03

เท่าที่วางแผนไว้

s280 บอดี้เดิม เท่าที่วางแผนไว้
แนวที่หนึ่ง 1uvvti +เฟืองท้ายปรับใหม่ เอาแรงบิดรอบต้น พอลอยลำก่อฉิวครับ คิดว่าน้ำหนัก กับแรงบิดน่าจะสมดุลกัน แต่กลัวไม่จบไฟ

แนวที่สอง w140 uz turbo ได้ทั้งม้า และบิด
เอา 1u ตัวฝาครอบเต็มปลั้กเทาecuหนา คิดว่าuzธรรมดาๆ ไฟจบง่ายๆ และเซ็ตให้จบแล้วต่อ โปรเจค turbo ต่อไป ไม่แน่ใจว่าจะจบ หรือไม่

ถามท่าน c220 UZ4000+twin turbo คิดว่าจะเรียกม้าและบิดได้ซักเท่าไร เน้นเอาแบบดึงพองาม ไหลๆปลายเหลือ และต้องเตรียมเงินอีกเท่าไร

แนวที่สาม ก็2J GTE แล้วขยับโบเดี่ยว แต่หาเครื่องสภาพงามๆยาก คิดว่าจบง่ายสุด แต่เฉยๆ ไม่เร้าใจเท่าสองแนวแรก

gigabitez 13-08-2011 09:19

ลงตัวเป็นอย่างมาก :)

C220 13-08-2011 10:00

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ momotarojz (714306 กระทู้)
s280 บอดี้เดิม เท่าที่วางแผนไว้
แนวที่หนึ่ง 1uvvti +เฟืองท้ายปรับใหม่ เอาแรงบิดรอบต้น พอลอยลำก่อฉิวครับ คิดว่าน้ำหนัก กับแรงบิดน่าจะสมดุลกัน แต่กลัวไม่จบไฟ

แนวที่สอง w140 uz turbo ได้ทั้งม้า และบิด
เอา 1u ตัวฝาครอบเต็มปลั้กเหลือง คิดว่าuzธรรมดาๆ ไฟจบง่ายๆ และเซ็ตให้จบแล้วต่อ โปรเจค turbo ต่อไป ไม่แน่ใจว่าจะจบ หรือไม่

ถามท่าน c220 UZ4000+twin turbo คิดว่าจะเรียกม้าและบิดได้ซักเท่าไร เน้นเอาแบบดึงพองาม ไหลๆปลายเหลือ และต้องเตรียมเงินอีกเท่าไร

แนวที่สาม ก็2J GTE แล้วขยับโบเดี่ยว แต่หาเครื่องสภาพงามๆยาก คิดว่าจบง่ายสุด แต่เฉยๆ ไม่เร้าใจเท่าสองแนวแรก

1UZ vvti มีคนทำจบครับ ต้องดูผลงานจริงในอู่เป็นหลัก

UZ twin turbo น่าทำมาก :redface: แต่ก็ต้องไปอู่ที่ใช่อีก เช่น อู่ช่างญา ค่าใช้จ่ายไม่มีข้อมูลต้องลองไปคุยที่อู่ดูเลยครับ เพราะคนเคยทำน้อยมาก แต่น่าจะอยู่ในระดับ "บาน" แรงม้า แรงบิด ช่างที่มีประสบการณ์จะสามารถกำหนดให้ได้ ถ้าทำวิ่งเล่นไม่ควรเกิน 400ม้า เน้นแรงบิดซัก 50-60kg ก็ปลิวเหมือนรถเล็กแล้วครับ
เรื่องเกียร์เดิมมันน่าจะรับได้ระดับ 350ม้า (โดยไม่พัง) หากจะทำเต็มเกียร์ก็ไม่ไหวอาจต้องโมเกียร์เพิ่ม หรือขยับเกียร์ธรรมดา หากจะทำน้อยก็เสียตังค่ากล่องค่าจูนแพงหน่อยเทียบกับ แรงที่ได้มา

http://www.grandprixgroup.com/new/ma...me=SOUPED%20UP

2J BO ขยับโบเดี่ยวอย่างเดียวค่าใช้จ่ายน่าจะน้อยกว่ามาก จบง่ายกว่า เพราะพื้นฐานเป็นเครื่อง turbo อยู่แล้ว

:) :) :)

chpattana 13-08-2011 10:55

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ C220 (714301 กระทู้)
เครื่อง UZ ไม่อาจเทียบกับเครื่อง 500 600 ได้หรอกครับ
พี่น้องคุยกันเน้นเฮฮาสนุกๆ สงบๆ เอามิตรภาพเป็นที่ตั้งนะครับ

:emo_toon11: :emo_toon11: :emo_toon11:

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ C220 (714347 กระทู้)
1UZ vvti มีคนทำจบครับ ต้องดูผลงานจริงในอู่เป็นหลัก

UZ twin turbo น่าทำมาก :redface: แต่ก็ต้องไปอู่ที่ใช่อีก เช่น อู่ช่างญา ค่าใช้จ่ายไม่มีข้อมูลต้องลองไปคุยที่อู่ดูเลยครับ เพราะคนเคยทำน้อยมาก แต่น่าจะอยู่ในระดับ "บาน" แรงม้า แรงบิด ช่างที่มีประสบการณ์จะสามารถกำหนดให้ได้ ถ้าทำวิ่งเล่นไม่ควรเกิน 400ม้า เน้นแรงบิดซัก 50-60kg ก็ปลิวเหมือนรถเล็กแล้วครับ
เรื่องเกียร์เดิมมันน่าจะรับได้ระดับ 350ม้า (โดยไม่พัง) หากจะทำเต็มเกียร์ก็ไม่ไหวอาจต้องโมเกียร์เพิ่ม หรือขยับเกียร์ธรรมดา หากจะทำน้อยก็เสียตังค่ากล่องค่าจูนแพงหน่อยเทียบกับ แรงที่ได้มา

http://www.grandprixgroup.com/new/ma...me=SOUPED%20UP

2J BO ขยับโบเดี่ยวอย่างเดียวค่าใช้จ่ายน่าจะน้อยกว่ามาก จบง่ายกว่า เพราะพื้นฐานเป็นเครื่อง turbo อยู่แล้ว

คงได้อารมณ์วีแปดน่าดู

somtao 13-08-2011 20:27

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ C220 (714347 กระทู้)

โอว...UZช่างญาเทพมากๆ...หอยคู่เสียด้วย
:emo_toon11: :emo_toon11:

parichat 13-08-2011 22:45

พี่ครับเทียบกับเครื่องเก่าเป็นยังไงบ้างครับ..ยิ่งน ้ำมันทั้งคู่ครับ
1.ออกตัวตอนต้น
2.ช่วงกลาง
3.ช่วงปลาย
4.เครื่องเดิม6สูบกับuzใครหนักกว่ากันครับ

C220 13-08-2011 23:34

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ parichat (714551 กระทู้)
พี่ครับเทียบกับเครื่องเก่าเป็นยังไงบ้างครับ..ยิ่งน ้ำมันทั้งคู่ครับ
1.ออกตัวตอนต้น
2.ช่วงกลาง
3.ช่วงปลาย
4.เครื่องเดิม6สูบกับuzใครหนักกว่ากันครับ

ผมช่วยตอบเรื่องน้ำหนักเทียบกับเครื่อง Benz นะครับ
UZ หนักกว่าเครื่อง 4สูบ แต่เบากว่าเครื่อง 6สูบ

ส่วนเรื่องอัตราเร่งผมได้คุยกับคุณตูนอยู่บ้าง
รถคุณตูน 300SEL ใช้เฟืองท้ายเดิมออกตัวจะมีอืดเล็กน้อยช่วงเกียร์ 1
ช่วงกลาง ช่วงปลายวิ่งดี :)

momotarojz 13-08-2011 23:45

โอ้พระเจ้า แค่เห็นรูปก็ เลือดสูบฉีด

โอ้พระเจ้า มันน่าจะแรงจริงเลยยย แค่เห็นรูปก็ เลือดสูบฉีดแล้ว :emo_toon11:

ชอบตรง ที่ อยู่ในระดับ "บาน"
ต้องบานให้สมราคา w140
บานปลาย
บานบิด
บานม้า
แล้วก็ หน้าบาน เวลาขับ

C220 14-08-2011 09:51

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ momotarojz (714562 กระทู้)
โอ้พระเจ้า มันน่าจะแรงจริงเลยยย แค่เห็นรูปก็ เลือดสูบฉีดแล้ว :emo_toon11:

ชอบตรง ที่ อยู่ในระดับ "บาน"
ต้องบานให้สมราคา w140
บานปลาย
บานบิด
บานม้า
แล้วก็ หน้าบาน เวลาขับ

ไม่ค่อยยุเลยเรา :redface:
ฟังเสียงสดๆข้างสนามเมื่อวานนี้ย้ำกันเข้าไป :emo_toon11:

Chatupong 14-08-2011 16:14

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ C220 (714301 กระทู้)

คุณตู่ ไม่ทราบผมไปทำอะไรให้ ความเฮฮา สนุก ๆ สงบ ๆ หมดมิตรภาพตรงไหนครับ ?

ก็ในเมื่อเจ้าของกระทู้เค้าบอกว่า

"w140 รถสุดยอดในตำนาน ความหรู สง่า มีบารมี แต่ปราบเสี่ยมามากมาย ไม่ทราบว่า โดนuz ปราบอยู่หมัดหรือไม่ครับ แล้วถ้าลงเครื่อง jbo กับ uz อันใดจะเหมาะสมกว่าครับ

หมายเหตุ ตัวผมสนใจบอดี้w140นี้มาก เคยคุยกับช่างบอกว่าลงเครื่องสองเจโบ แล้ว ช่างบอกมันไม่ค่อยไหวในรอบต้นรอบูช อึด ขับยาก ผมอยากเอามาปราบพยศ แต่กลัวโดนครับ"

แล้วผมก็บอกว่า

"ถ้าชอบความเป็น Mb อยู่ 500me หรือ 600 นี่ Uz ไม่ได้กินแน่นอนครับ

ผมยังตามหา 600sel หรือ S600 อยู่เลยครับ แต่ไม่วายถูกกระแนะกระแหน ว่าอย่างโน้นอย่างนี้ สุดท้ายก็มาปรามาสกันเรื่องเงินในกระเป๋าที่จะมาซ่อม เจ้า 600 ครับ เวรกรรมแท้ ๆ ครับ"

ผมก็ชอบเฮฮา สนุก ๆ ต้องการมิตรภาพเหมือนกัน อย่าผูกขาดซีครับ เค้าก็คุยกันเรื่อง Benz ที่จะเปลี่ยนเครื่อง ผมก็เอาเครื่อง Benz มาพูดบ้าง ในฐานะที่ผมใช้ Benz มานาน และ หลายคัน ผมยังไม่รู้เลยว่าผมผิดอะไร ถ้าคุณคิดว่า club UZ ห้ามกล่าวถึง Benz ผมว่า ไม่บ้าก็บอแล้วล่ะครับ เพราะมี Benz หลายคันที่ไปลง UZ ขนาดใน club Benz มีคนไปตั้งกระทู้เรื่อง UZ ไม่เห็นใครเค้าต่อว่ากันเลยนี่ครับ

ผมว่าคุณต่างหากที่พา UZ เข้ารกเข้าพง ไป set turbo ไปอะไรต่อมิอะไร มากกว่าการใช้งานบนท้องถนนจริง ๆ side effect ที่ตามมา คือ ช่วงล่าง คุณพูดถึงเรื่องนี้น้อยมาก และ ก็อันตรายมากสำหรับการทำรถแรงที่เบรคแล้วเอาไม่อยู่ค รับ แม้แต่ E30 ของคุณก็เถอะ ถ้าไม่ set ช่วงล่างให้เหมาะสม เดี๋ยวตรงโน้นก็พังตรงนี้ก็พัง คอยดูเถอะครับ

อีกอย่างหนึ่ง ข้อมูลที่คุณให้เพื่อน ๆ ไปบางครั้งก็ไม่ตรงกับข้อเท็จจริง เช่น คุณเคยตอบเพื่อน ๆ บางคนไปว่า W124 ไม่มีเฟืองท้าย 3.9 มีแต่ใน W123 ซึ่งไม่ถูกต้องครับ เำพราะ W124 ก็มีเฟืองท้าย 3.9 อยู่เหมือนกันครับ ไม่เชื่อคุณโทร.ไปถามคนขายอะไหล่่ Benz แถวเมืองนนท์ได้เลยครับ เค้าชื่อ Mr.X ครับ

หัดทำใจเป็นกลาง อย่าฟาดงวงฟาดงากับคนอื่นเลยครับคุณตู่ ถ้าเครียดกับเรื่องอื่น ก็อย่ามาลงที่ผมเลย ครับ ขอร้องล่ะ !!!

Kun553 14-08-2011 18:41

ใจเย็นๆๆครับ บางทีสื่อสารในนี้มันสื่อไม่ถึงความหมายที่อยากจะบอก จริงๆกันครับ ใจเย็นๆครับ :) :) :)

momotarojz 15-08-2011 00:07

น้ำเย็นลูบไว้นะครับทุกท่าน

น้ำเย็นลูบไว้นะครับทุกท่าน

เห็นต่างแต่ไม่แตกแยกนะครับ
ผมได้ความรู้จากทุกท่่านทั้ง uz เครื่อง 500me หรือ 600 ได้เห็นแง่คิดทุกด้านประกอบการลงเครื่องครับ เป็นความรู้ชั้นยอดทั้งสิ้นครับ

ผมคิดว่าทุกท่านก็อยากแบ่งปันความรู้ให้กับเพื่อนๆคร ับ
:)

pakapao 15-08-2011 14:42

ใจเย็นๆทั้ง 2 ท่านครับ ในฐานะที่ผมรู้จักทั้ง 2 คน ทั้งพี่ตู่และพี่พงค์ครับ

คุยดี เป็นผู้ใหญ่น่านับถือทั้งคู่นะครับ อาจจะไม่เคยคุยกันมาก่อน สำนวนบางคำอาจจะไม่ถูกใจ กันและกัน

ทัศนะเรื่องเครื่อง ที่จะมาลงใน s-class ก้อต้องแล้วแต่ฟามเหมาะสมและต้องเอาถูกใจเป็นที่ตั้ง นะครับเพราะตังใคร ตังมัน ไม่มีใครมาออกตังให้ใครอยู่แล้ว

เพราะโดนกันมาแล้วทั้งนั้น 55555

นิสัยดีทั้งคู่ อย่ามาผิดใจกันเล็กๆน้อยๆ เพราะยังไม่เคยได้คุยกันเลยครับ

ลองได้คุยกันแล้ว ผมว่าน่าจะสนุก เพราะใจถึงทั้งคู่ครับ
:)

KIMCHK 15-08-2011 14:48

ตัวหนังสือบางทีมันก็สื่ออารมณ์ไปผิดๆ
เว้นวรรคผิด อารมณ์เปลี่ยน
ใจเย็นๆกันนะครับ :)

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 21:22