ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubUZ ! Talk (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=13)
-   -   เอาไว้เป็นแนวทาง BENZ S คลาส W140 หัวใจ 1UZ-FE Hybrid แฮปปี้สุด ๆ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=59872)

balm@uz 15-08-2011 17:32

บางทีการสื่อสารก็ทำให้เข้าใจผิดกันบ้างน่ะครับ อย่าทะเลาะกันเลน่ะครับพี่ๆ โดยส่วนตัวผมแล้ว ผมชอบ clubuz มากเลยครับ ได้ทั้งความรู้และมิตรภาพครับ

amornchai 18-08-2011 15:39

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ C220 (714301 กระทู้)
พี่ครับ ที่นี่เป็น Club UZ
เครื่อง UZ ไม่อาจเทียบกับเครื่อง 500 600 ได้หรอกครับ
พี่น้องคุยกันเน้นเฮฮาสนุกๆ สงบๆ เอามิตรภาพเป็นที่ตั้งนะครับ
ขอบคุณที่เข้าใจครับ
ตู่ 081-441-0760

คือแบบนี้ครับ เวลาพูดเครื่องญี่ปุ่น มักจะมีคนใช้รถยุโรป ไม่เห้นด้วย หาว่า ตัวรถยุโรป เครื่องญี่ปุ่น ตลกบ้างอะไรบ้าง

มักจะเริ่ม คุยกันไม่ค่อยรู้เรื่อง ดีนะ คุยในคลับ jz เลยไม่เกิดเรื่องแบบนี้ แน่นอนครับ

คงไม่มีใครรักเครื่องเดิม ตามเข้ามาดูในเวป นี้ นอกจากหลงทางเข้ามามั่วๆ บังเอิญพบ เลยเข้ามาดู

pakapao 18-08-2011 18:48

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ amornchai (716551 กระทู้)
คือแบบนี้ครับ เวลาพูดเครื่องญี่ปุ่น มักจะมีคนใช้รถยุโรป ไม่เห้นด้วย หาว่า ตัวรถยุโรป เครื่องญี่ปุ่น ตลกบ้างอะไรบ้าง

มักจะเริ่ม คุยกันไม่ค่อยรู้เรื่อง ดีนะ คุยในคลับ jz เลยไม่เกิดเรื่องแบบนี้ แน่นอนครับ

คงไม่มีใครรักเครื่องเดิม ตามเข้ามาดูในเวป นี้ นอกจากหลงทางเข้ามามั่วๆ บังเอิญพบ เลยเข้ามาดู

ฟามจิงผมก้อหลงไหลแลชื่นชมเครื่องเดิมๆของเบนซ์ครับ

จะ 3.6 amg จะ 5000 cc 6000 cc

ก้ออยากมีไว้ในครอบครอง

แต่มีปัจจัย อย่างอื่นประกอบกันไปในการที่ผมจะเลือกใช้เครื่องตัว ไหนครับ :)

reni 18-08-2011 19:58

อย่าคิดมากไปครับ ยังไง พวกเราก็รัก uz เหมือนกัน

ไอ้เครื่องเบนซ์ผมก็อยากได้นะ อยากได้ตัว 3.6 amg :redface:

แต่ด้วยสนนราคานี่ซิ ....... แค่ค่าเครื่อง ผมวาง 3uzvvti ได้สบายๆเลย :(

แต่ถ้าถึงระดับหนึง พอมีฐานะ ใจมันก็อยากเล่นเครื่องเบนซ์นะ แต่ ช่างเบนซ์เก่งๆ ก็หายากไม่แพ้หาช่างวาย uz เก่งๆ เช่นกัน .......

อย่าไปคิดมากครับ ......

บางคนเข้ามาถามมาตอบ เพราะใจรักในสิ่งต่างๆ ....
หรือบางครั้งอาจจะมองหรืออ่าน หรือเว้นวรรคตัวอักษรพลาดไปนิด ทำให้เข้าใจกันพลาด ..

คิดซะว่า ยังไง เราก็ชาว uz นี่แหระ ^^ จะวางเครื่องอะไร ลงเครื่องอะไร แต่ใจเราก็เป็น v8 uz เหอะๆๆๆ

แต่มีหลายครั้งนะที่ มีคนบอกผมว่า ลง uz คิดดีแล้วเหรอ ? ไหนจะต้องเซ็ทเบรค ให้ใหญ่จะได้มารับเครื่อง V8 .

เอิ่มมมม จะเอาเบรคใหญ่แค่ไหนกันเชียว ... จาน 300-330mm พอมั๊ย ? .
มันต้องหยุดม้า 200กว่าตัวเลยนะ ...

เอิ่มมมม .... ตอนเหยียบเบรค นี่กระทืบคันเร่งส่งกันด้วยเหรอครับ ม้าถึงออกมาตั้ง 200กว่าตัว ...........
ปล่อยคันเร่ง รอบตก ผมว่าม้าก็แทยจะกลับเข้าคอกกันหมดแล้วนะ

แต่ ปรับเบรค ให้เหมาะสมกับน้ำหนักรถที่เพิ่มขึ้น กับความเร็วที่ใช้มากขึ้น ไม่ใช่เหรอ? ......
น้ำหนักรถรวมเครื่อง แล้ว ตันครึ่ง ความเร็วอาจจะวิ่งในย่านความเร็วเดิม หาจานซัก 300-330mm เบรค 4pot ใหญ่ หรือ 6pot กลาง ก็น่าจะเอาอยู่แล้วนะ ...

แต่ก็ ...... ช่างเถอะ ใจรัก ใส่ล้อ 20 ใส่เบรค 350mm ได้ ก็ใส่เลย ประมาณนั้น แหง่มๆๆ

toon@clubjz 20-08-2011 20:56

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ momotarojz (714181 กระทู้)
รบกวนถามพี่เจ้าของรถและถามผู้รู้เรื่อง benz
ความคืบหน้า w140 คันนี้ครับ

ตอนนี้ใช้ติดแก็สหัวใจ hybrid เป็นอย่างไร
1ติดแก็สแล้วจบไหมครับ ตกกิโล ลิตรละเท่าไร
2ช่วงล่างเบรคเอาอยู่ไหมครับ
3ไฟ engine มีโชว์ไหมครับ
4พวกเซ็นเซอร์ต่างและอุปกรณ์ไฟฟ้าต่าง ทำงานปกติไหมครับ

w140 รถสุดยอดในตำนาน ความหรู สง่า มีบารมี แต่ปราบเสี่ยมามากมาย ไม่ทราบว่า โดนuz ปราบอยู่หมัดหรือไม่ครับ แล้วถ้าลงเครื่อง jbo กับ uz อันใดจะเหมาะสมกว่าครับ

หมายเหตุ ตัวผมสนใจบอดี้w140นี้มาก เคยคุยกับช่างบอกว่าลงเครื่องสองเจโบ แล้ว ช่างบอกมันไม่ค่อยไหวในรอบต้นรอบูช อึด ขับยาก ผมอยากเอามาปราบพยศ แต่กลัวโดนครับ

ช่วงนี้ยุ่ง ๆ เพิ่งกลับจาก Japan ไม่ได้เข้ามาดูเลยครับ

สำหรับความคืบหน้าก็คือ Happy ครับ มาก ๆ เลยครับ :redface: ลืมอู่ไปเลย มีปัญหานิดหน่อยคือ ขับมันส์เกิน ไฟเลี้ยวหลุดหายไปแล้ว แปลี่ยนใหม่เป็นไฟมุม US แถบส้มแล้ว

1ติดแก็สจบครับ เพราะเป็นแค่ระบบดูดธรรมดา จบง่ายมาก ๆ ลิตรละบาทกว่า ๆ นอกเมือง แต่วิ่งสู้น้ำมันไม่ได้ครับ หัวฉีดดีที่สุดครับ จะไปเปลี่ยนเร็ว ๆ นี้
2ช่วงล่างเบรคเอาอยู่สบายครับ ขับนิ่ง ดีมากเลยครับ
3ไฟ engine ไม่มีอะไรโชว์ครับ (สงสัยถอดหลอดไฟออก)
4พวกเซ็นเซอร์ต่างและอุปกรณ์ไฟฟ้าต่าง ทำงานปกติเลยครับ แอร์ก็ปกติ เย็นสบาย ขับไปขายของ พาพวกญี่ปุ่นไปเสียว มาจะสามหมื่นโลแล้ว ได้เงินมาหลายแสนแล้ว

ได้ยินเหมือนกันว่าเป็นรถปราบเสี่ย รถคันนี้ทำเงินให้ผมหลายแล้ว และด้วยอายุอานามแล้ว มันกำลังจะมาปราบผมเหมือนกัน ผมเลยต้องเอา UZ ลงไปปราบซะ ผลคือ อยู่หมัดเลยครับ และมันกำลังทำให้ผมเป็นเสี่ย :)

เพิ่มเติมเรื่องการออกตัว ก็พอ ๆ กับเครื่องเดิม จะอืดช่วงความเร็วประมาณ 30 - 60 เพราะเกียร์เปลี่ยนเร็วไปนิด รอบยังขึ้นไม่ถึง รถหนัก เฟืองท้ายต่ำ เป็นช่วงความเร็วที่วิ่งตามรถคันอื่นเลยครับ พอเร่ง LockUp ทำงาน อีดช่วงนี้แหละครับ แต่ถ้า KickDown ก็พุ่งโลดเลย เกียร์ 3 - 4 ขับสนุกครับ

แค่นี้ผมก็พอใจเป็นอย่างมาก ๆ แล้วครับ และที่เอามาลงให้ดูนี่ก็เพราะว่า ผมไม่อยากให้เดากันแล้ว ว่าจบยาก สายไฟเยอะ รุ่นนี้ซับซ้อน ฯลฯ ผมทำให้ดูแล้ว (มีคนทำแล้วก่อนผมหลายคันแล้ว) คนอื่นไม่รู้ยังไง แต่ของผมจบแล้วจริง ๆ จากการใช้งานจริง ไม่ต้องนั่งเทียนคุยกัน

สำหรับมนุษย์แล้ว ไม่มีอะไรดีที่สุดในโลกหรอกครับ และก็ไม่มีอะไรที่แย่ที่สุดในโลกเหมือนกัน แต่ที่มีแน่ ๆ คือ สิ่งที่ดีที่สุดในใจตัวเอง ถามใจตัวเองดู ใจใครใจมัน ไม่เหมือนกันครับ :)

Penrapat 20-08-2011 22:31

:emo_toon07: :emo_toon07:

momotarojz 20-08-2011 23:37

ถูก....กกกกต้อง นะคร้าบ....

ชอบตรงที่ เอาอยู่หมัดเลยครับ และมันกำลังทำให้ผมเป็นเสี่ย :)

ส่วนตัวผมสนใจมากต้องไปขอให้ผบทบ อนุมัติโครงการบ้างคร้าบ w140+uz แล้วขับพาพวกญี่ปุ่นไปเสียว เพราะรถมันแรงจนเสียวใช่ไหมคร้าบ:emo_toon11:

boye-san 22-01-2012 00:45

รถยังสวยเหมือนเดิมเลยน่ะครับพี่ ชอบล้อมากๆ

manoniti 22-01-2012 10:17

K.toon ครับ เจ้า ปลาวาฬ(ปราบเสี่ย)
มีอะไหล่ ส่วนไหน ที่น่ากลัวจะแพงบ้าง
คือ ถ้าเครื่องวางจบ อะไหล่ ตัวรถ เช่นระบบช่วงล่าง ประตูดูด ฯลฯ
ไม่แพง ผมก็อยากหามาไว้ใช้ รับเด็กๆ เหมือนกันครับ

amornchai 11-03-2012 23:00

s280
ซื้อมาต้องซ่อมชุดใหญ่ ให้จบๆ ทีละเรื่อง ก็เหมือนรถรุ่นอื่นละครับ

MD ของผมก็ซ่อมไปหลายแสน ก็ขับสบายๆ ใครซื้อต่อไปใช้อีก แสนกิโล ค่อยว่ากันใหม่

บอดี้นี้น่าขับมาก นิ่มทรงตัวดี เบรกดี เอาอยู่

Chatupong 13-03-2012 14:01

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ toon@clubjz (710407 กระทู้)
ของผม 300SEL 5 speed เฟืองท้ายน่าจะ 3.46 ครับ

ถ้าบูชยางต่างๆ ด้านหลัง เริ่มไปผมก็ว่าจะยกของเชียงกงทั้งแพมายัดเฟืองสกายลา ยอยู่เหมือนกัน :redface:

คุณ Toon ว่า 4.1 หรือ 4.3 ดีครับ ?

toon@clubjz 26-03-2012 22:31

เอา Aristo หรือ Lexus 4.1 ก็พอแล้วครับ

กำลังหาอู่ทำอยู่เลย ใครมีแจ่ม ๆ แนะนำด้วยครับ เริ่มชินแล้ว อยากปู้ดป้าดบ้าง :?

ช่วงนี้ยุ่งอีกตามเคย อดไป Meeting เลย

นาน ๆ จะเข้ามาที ไม่หนีไปไหน รถ กะ เครื่อง ยังใช้ดีมาก ๆ อยู่ วิ่งได้ดั่งใจจริง ๆ

ตั้งแต่ทำมาซ่อมไปอย่างเดียวคือ ลูกปืนชุดปั้มพัดลมไฮดรอลิคดัง ก็เลยโมเปลี่ยนหน้าแปลนกะลูกปืนใหม่ก็จบ ไม่ต้องมีน้ำมันไปเลี้ยงแล้ว ผมใช้พัดลมไฟฟ้า ไม่เคยร้อย ไม่เคยฮีต แอร์เย็นมาก :)

parichat 25-07-2012 12:55

พี่ผมขอเบอร์โทรด้วยครับจะสอบถามเรื่องเครื่องในรถขอ งพี่ครับ..ขอบคุณครับจากอุดรครับ

kkk777 25-07-2012 12:59

ห้องเครื่องเรียบร้อยดีจังครับ ที่เหลือๆด้วย
น่าใช้มากครับ 1UZ กับรถใหญ่ๆ นี่
Happy เลยมะละครับ

gorge 28-07-2012 14:19

ถูกจาย

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ toon@clubjz (717391 กระทู้)
ช่วงนี้ยุ่ง ๆ เพิ่งกลับจาก Japan ไม่ได้เข้ามาดูเลยครับ

สำหรับความคืบหน้าก็คือ Happy ครับ มาก ๆ เลยครับ :redface: ลืมอู่ไปเลย มีปัญหานิดหน่อยคือ ขับมันส์เกิน ไฟเลี้ยวหลุดหายไปแล้ว แปลี่ยนใหม่เป็นไฟมุม US แถบส้มแล้ว

1ติดแก็สจบครับ เพราะเป็นแค่ระบบดูดธรรมดา จบง่ายมาก ๆ ลิตรละบาทกว่า ๆ นอกเมือง แต่วิ่งสู้น้ำมันไม่ได้ครับ หัวฉีดดีที่สุดครับ จะไปเปลี่ยนเร็ว ๆ นี้
2ช่วงล่างเบรคเอาอยู่สบายครับ ขับนิ่ง ดีมากเลยครับ
3ไฟ engine ไม่มีอะไรโชว์ครับ (สงสัยถอดหลอดไฟออก)
4พวกเซ็นเซอร์ต่างและอุปกรณ์ไฟฟ้าต่าง ทำงานปกติเลยครับ แอร์ก็ปกติ เย็นสบาย ขับไปขายของ พาพวกญี่ปุ่นไปเสียว มาจะสามหมื่นโลแล้ว ได้เงินมาหลายแสนแล้ว

ได้ยินเหมือนกันว่าเป็นรถปราบเสี่ย รถคันนี้ทำเงินให้ผมหลายแล้ว และด้วยอายุอานามแล้ว มันกำลังจะมาปราบผมเหมือนกัน ผมเลยต้องเอา UZ ลงไปปราบซะ ผลคือ อยู่หมัดเลยครับ และมันกำลังทำให้ผมเป็นเสี่ย :)

เพิ่มเติมเรื่องการออกตัว ก็พอ ๆ กับเครื่องเดิม จะอืดช่วงความเร็วประมาณ 30 - 60 เพราะเกียร์เปลี่ยนเร็วไปนิด รอบยังขึ้นไม่ถึง รถหนัก เฟืองท้ายต่ำ เป็นช่วงความเร็วที่วิ่งตามรถคันอื่นเลยครับ พอเร่ง LockUp ทำงาน อีดช่วงนี้แหละครับ แต่ถ้า KickDown ก็พุ่งโลดเลย เกียร์ 3 - 4 ขับสนุกครับ

แค่นี้ผมก็พอใจเป็นอย่างมาก ๆ แล้วครับ และที่เอามาลงให้ดูนี่ก็เพราะว่า ผมไม่อยากให้เดากันแล้ว ว่าจบยาก สายไฟเยอะ รุ่นนี้ซับซ้อน ฯลฯ ผมทำให้ดูแล้ว (มีคนทำแล้วก่อนผมหลายคันแล้ว) คนอื่นไม่รู้ยังไง แต่ของผมจบแล้วจริง ๆ จากการใช้งานจริง ไม่ต้องนั่งเทียนคุยกัน
สำหรับมนุษย์แล้ว ไม่มีอะไรดีที่สุดในโลกหรอกครับ และก็ไม่มีอะไรที่แย่ที่สุดในโลกเหมือนกัน แต่ที่มีแน่ ๆ คือ สิ่งที่ดีที่สุดในใจตัวเอง ถามใจตัวเองดู ใจใครใจมัน ไม่เหมือนกันครับ :)

ลงให้ดูนี่ก็เพราะว่า ผมไม่อยากให้เดากันแล้ว ว่าจบยาก สายไฟเยอะ รุ่นนี้ซับซ้อน ฯลฯ ผมทำให้ดูแล้ว (มีคนทำแล้วก่อนผมหลายคันแล้ว)
ชอบจังอิอิ ไม่เคยอย่าเดา

boom10 23-09-2012 17:52

toon@clubjz พี่ครับ ที่พี่ทำทั้งหมด แบบจบเลย เท่าไหร่ครับ พอจะแนะนำอู่ให้หน่อยได้มั้ยครัีบพี่ แล้วรถพี่ใช้งานทุกวันมั้ยครับ พอดีผมกำลังจะซื้อรุ่นนี้แหละครับ แต่เป็นตัว 280 ถ้าวิ่งทุกวัน ระยะทางกรุงเทพ ชลบุรีอมตะนคร จะwork มั้ยครับ

civil van 31-01-2013 13:23

แม่จ้าว เมื่อคืนดูรายการSPEED CHANEL พี่โบ๊ต วิบูลนัน ผู้จัดรายการบอกยังไม่เคยเห็นมีคนวางUZ ใน W140 รบกวนวันนี้พี่ๆโทรไปแก้ข่าวหน่อยครับ รายการ SPEED TALK 21.30-22.30น.(รายการสด)

pakapao 31-01-2013 14:57

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ civil van (848831 กระทู้)
แม่จ้าว เมื่อคืนดูรายการSPEED CHANEL พี่โบ๊ต วิบูลนัน ผู้จัดรายการบอกยังไม่เคยเห็นมีคนวางUZ ใน W140 รบกวนวันนี้พี่ๆโทรไปแก้ข่าวหน่อยครับ รายการ SPEED TALK 21.30-22.30น.(รายการสด)

55 รู้ไม่จริง :)

toon@clubjz 01-02-2013 22:46

เอามาให้ดูใหม่ ว่ามีจริงๆ อิอิอิ
ล่าสุดเปลี่ยนเฟืองท้าย 3.9 ของ UZ มา วิ่งปู้ดเลย ขับสนุกขึ้นมากเลยครับ :smile:

toon@clubjz 01-02-2013 22:49

ถ้าไม่มีไรผิดพลาด มีตติ้งใหญ่เจอกันครับ welcome

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 09:02