ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   เกี่ยวกับคันเกียร์ขั้นบันได (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=18921)

ryuruntaro e22ky 08-07-2008 20:21

เกี่ยวกับคันเกียร์ขั้นบันได

ถามหน่อยครับพี่ๆเพื่อนๆ :redface: พอดีผมไปได้คันเกียร์แบบขั้นบันไดมาเป็นรุ่น vvti ไม่ทราบว่าคันเกียร์ดังกล่าวจะต้องมีกล่องต่างหากหรื อเปล่าครับ :emo_toon10: เพราะช่างหาสัญญานโอเวอร์ไดร์ไม่เจอช่างบอกว่ามันจะม ีกล่องคุมต่างหาก และถ้าเป็นเช่นนั้นกล่องดังกล่าว จะหาซื้อได้หรือไม่ครับ เพราะว่าตอนนี้รถผมไม่มี od. ครับและเข้า p ต้องกดปุ่มปลดล็อกอย่างเดียวครับหรือจะถอยหลังก็ต้อง ปลดล็อกอีกครับ :emo_toon06:

Mr.Bjz 08-07-2008 20:42

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ryuruntaro e22ky (149979 กระทู้)
ถามหน่อยครับพี่ๆเพื่อนๆ :redface: พอดีผมไปได้คันเกียร์แบบขั้นบันไดมาเป็นรุ่น vvti ไม่ทราบว่าคันเกียร์ดังกล่าวจะต้องมีกล่องต่างหากหรื อเปล่าครับ :emo_toon10: เพราะช่างหาสัญญานโอเวอร์ไดร์ไม่เจอช่างบอกว่ามันจะม ีกล่องคุมต่างหาก และถ้าเป็นเช่นนั้นกล่องดังกล่าว จะหาซื้อได้หรือไม่ครับ เพราะว่าตอนนี้รถผมไม่มี od. ครับและเข้า p ต้องกดปุ่มปลดล็อกอย่างเดียวครับหรือจะถอยหลังก็ต้อง ปลดล็อกอีกครับ :emo_toon06:

ไม่ต้องมีครับ

jackmgm 09-07-2008 08:20

อยากทราบเหมือนกันครับว่าตัวปลั๊กสามารถเสียบเข้ากัน ได้เลยใช่ไหมครับหรือว่าต้องไปวายสายเกียร์ใหม่ด้วยค รับ

NUM999 09-07-2008 09:11

เมื่อสัก 2 อาทิตย์ก่อน ผมไปเดินหาที่เชียงกงปทุมวัน ฟลุ๊คเจอมา 1 อัน ราคา 2000 ครับ หายากมากๆ ตอนแรกมีหน้าม้าเข้ามาเสนอขายผม 6000 บอกว่าไม่ต้องเดินให้เมื่อยหรอก ไม่มีแน่ๆ แต่ผมฟลุ๊คเจอ.........สำหรับการจะเข้า P หรือ R เข้าใจว่าถ้ายังไม่ติดเครื่อง จะเลื่อนไม่ได้นะครับ ต้องสตาร์ทเครื่องก่อนถึงจะเลื่อนไปได้ทุกตำแหน่งโดย ไม่ต้องไปกดปุ่มอะไร (คงเหมือนฟอร์จูนเนอร์) ถ้าเครื่องดับอยู่และเกียร์เข้าอยู่ที่ P ถ้าจะลองขยับเล่นต้องกดปุ่มสีแดงๆมุมบนขวานั่นค้างไว ้ครับ ของผมเป็นแบบนี้นะ ผิดถูกประการใดก็ขออภัยด้วยครับ

Mr.Bjz 09-07-2008 09:18

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ NUM999 (150176 กระทู้)
เมื่อสัก 2 อาทิตย์ก่อน ผมไปเดินหาที่เชียงกงปทุมวัน ฟลุ๊คเจอมา 1 อัน ราคา 2000 ครับ หายากมากๆ ตอนแรกมีหน้าม้าเข้ามาเสนอขายผม 6000 บอกว่าไม่ต้องเดินให้เมื่อยหรอก ไม่มีแน่ๆ แต่ผมฟลุ๊คเจอ.........สำหรับการจะเข้า P หรือ R เข้าใจว่าถ้ายังไม่ติดเครื่อง จะเลื่อนไม่ได้นะครับ ต้องสตาร์ทเครื่องก่อนถึงจะเลื่อนไปได้ทุกตำแหน่งโดย ไม่ต้องไปกดปุ่มอะไร (คงเหมือนฟอร์จูนเนอร์) ถ้าเครื่องดับอยู่และเกียร์เข้าอยู่ที่ P ถ้าจะลองขยับเล่นต้องกดปุ่มสีแดงๆมุมบนขวานั่นค้างไว ้ครับ ของผมเป็นแบบนี้นะ ผิดถูกประการใดก็ขออภัยด้วยครับ

Shiftlock จะต่อไว้กับสัญญานไฟเบรคครับ

NUM999 09-07-2008 09:49

อ๋อครับปุ่มแดงมุมขวาบนคือ Shiftlock นั่นเอง แล้วที่ว่าต่อไว้กับสัญญานไฟเบรค หมายความว่าถึงแม้เราจะไม่ได้สตาร์ทเครื่องแต่ถ้าเหย ียบเบรคไว้ก็สามารถขยับเกียร์เล่นได้ใช่มั้ยครับ

apinui 09-07-2008 11:34

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ NUM999 (150199 กระทู้)
อ๋อครับปุ่มแดงมุมขวาบนคือ Shiftlock นั่นเอง แล้วที่ว่าต่อไว้กับสัญญานไฟเบรค หมายความว่าถึงแม้เราจะไม่ได้สตาร์ทเครื่องแต่ถ้าเหย ียบเบรคไว้ก็สามารถขยับเกียร์เล่นได้ใช่มั้ยครับ

ใช่ครับ ไม่จำเป็นต้องสต๊าดเครื่อง ... แค่เหยียบเบรคอย่างเดียวก็เลื่อนเกียร์ได้แล้วครับ ...

maisang_jz 09-07-2008 12:22

1 ไฟล์แนบ
ของผมแบบนี่... ตอนใส่ 2000 เอง
ค่าครองชีพขึ้นอะไรๆ ก้อขึ้นตาม

goobie 09-07-2008 21:58

ใส่1เจฝาดำนี่เสียบแล้วใช้ได้เลยรึเปล่าครับ

ryuruntaro e22ky 09-07-2008 22:27

อย่างทีแจ้งไว้ตอนแรกครับ ตอนนี้ลำบากมากเวลาจะถอยต้องคอยกดปุ่มทุกครั้งเลย :( ไม่ทราบว่าเพื่อนๆท่านใดพอจะแนะนำอู่หรือช่างที่รับแ ก้ไขบ้างครับ เอาระแวกรังสิตหรือลำลูกกาก็ได้ครับ :emo_toon11: เพราะว่าเครื่องผมเป็น 1j-ge เห็นมีเพื่อนๆบอกว่าต้องเดินสายจากกล่องมาประมาณ2-3เส้นอะไรประมาณนั้นครับ :emo_toon06: ส่วนคันเกียร์ผมฟลุคเจอเพื่อนลงขายในเนตครับ ซื้อมา 2300 บาทคล้ายกับรูปของเพื่อนที่ลงไว้แต่ไม่มีสวิทซ์ด้านข ้าง:emo_toon04: ส่วนกล่องของเกียร์ก็สูงครับ สำหรับทุกคำตอบ ขอขอบคุณทุกคำตอบนะครับ:emo_toon05:

Moonlight 09-07-2008 23:24

ทีแรกผมว่าจะไม่ตอบกระทู้นี้แล้วนะครับ เพราะเห็นว่ามีระดับอาจารย์ตอบคุณแล้ว และอีกอย่างหนึ่ง ช่างที่บอกคุณว่า หาสายไฟ O/d ไม่เจอนั้น แค่บอกคำนี้ ผมก็ว่าคุณสมควรจะเปลี่ยนช่างแล้วครับ

ผมก็ไม่รู้ว่า เกียร์คุณมีสวิทช์ O/d อยู่ที่คันเกียร์หรือเปล่านะครับ แต่หลักการทำงานของ สวิทช์ O/d นั้น คือว่า แค่เอาไฟ ส่งไปให้กล่องที่ตำแหน่ง Od2 กล่องก็จะรู้แล้วว่า คนขับสั่งให้ทำงานระบบ O/d และถ้าไม่มีไฟเข้าไปที่กล่องตำแหน่ง Od2 กล่องก็จะรู้ว่า คนขับสั่งยกเลิกการทำงาน O/d ครับ หลักการนี้ เอามาใช้กับคันเกียร์ของคุณได้เลยครับ

ส่วนปุ่ม ชิฟท์ล๊อคนั้น เขาต้องต่อไปที่สวิทช์ไฟเบรค แล้วสำหรับรถรุ่นใหม่ ยังต่อไปที่กล่องควบคุมที่คอกุญแจด้วยครับ คือถ้าคันเกียร์ไม่ได้อยู่ที่ P เวลาดับเครื่องจะชักกุญแจไม่ออกครับ

ส่วนที่คุณจะหาช่างวายริ่งนั้น คนที่ตอบกระทู้คุณ #2 นั้น คือคนที่คุณควรจะไปหา รู้สึกว่า ท่านจะอยู่แถวๆที่คุณต้องการด้วยครับ ส่วนเบอร์โทรสามารถหาได้จากในหน้าซื้อขาย อ.บี จะทำงานให้เฉพาะวันเสาร์อาทิตย์นะครับ ต้องโทรนัดล่วงหน้าครับ

jan_Big-M 09-07-2008 23:55

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ryuruntaro e22ky (149979 กระทู้)

ไม่มีกล่องคับแต่วงจรมันซับซ้อนตอ้งไร่สายดีๆๆ มันมีไฟ AC ไฟเบรค สายดินเท่านันคับ

noom@korat 10-07-2008 00:12

จากรูปนี้.. Over Drive คือการเลื่อนคันเกียร์จาก D มาที่ 4 ครับ คือ O/D off

และคันเกียร์ การต่อที่ถูกหลัก จะต้อง มีการเปิดสวิทช์กุญแจก่อนนะครับ ถึงจะเหยียบเบรคเพื่อปลดล็อคคันเกียร์เพื่อเลื่อนคัน เกียร์จาก P มาที่ R ได้ครับ

อ้อ.. O/D คือการจ่ายกราวด์ให้กล่อง ecu ที่ขั้ว od2 ครับ..

samart 10-07-2008 00:16

1 ไฟล์แนบ
ส่วนมากเกียแบบขั้นบันไดจะมาจากเครื่อง __vvti ที่เป็นเกียแบบ 5สปีด เวลาเราดึงลงมาที่ D มันจะเปรียนคบ5เกีย ถ้าเราดึงเข้าหาตัวเรา ตบมาทางขวามันจะเป็น D4 มันก็คือ O/D มันจะมีสวิสเล็ก ๆ อยู่ระหว่าง D กับ D4 ถ้าเราเอาไปใช้กับเกียที่เป็นแบบ 4 สปีด มันก็เป็น D3 มันจะมี 2สายขางหนึ่งลงกลาวอีกสายต่อกับกล่อง ecu ขั่ว od2 ลองดูครับ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 05:44