ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! Meeting gallery (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=10)
-   -   ตระกูลVVTi ทั้งโบและไม่โบขอเชิญร่วมสนทนากันนะคัฟ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=46133)

cefred 16-03-2010 15:40

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ vulpius (494348 กระทู้)
ใช้ 1jgtevvti ครับ แก็ส lpg จะเอาไปตั้งวาล์ที่ไหนดีครับ เครื่องเดินเบาเริ่มจะสั่นมากขึ้นเรื่อยๆแล้ว ช่วยแนะนำด้วยครับ อยู่แถวพระราม3 ครับ หรือแถวสุขาภิบาล3 ก็ได้ครับ แต่ถ้าที่ไหนทำดีก็ยินดีไปครับ
ปล. ต้องทิ้งรถข้ามคืนมั้ยครับ คือไม่มีรถสำรองน่ะครับ

รถเริ่มเดินไม่นิ่งยังไม่ต้องไปตั้งวาล์วครับ ลองดูที่หม้อต้มก่อนว่าปรับจูนให้นิ่งได้หรือไม่ แล้วหม้อต้มถ้าเริ่มเสื่อมอาการเดินเบาไม่นิ่งก็จะเห ็นกันบ่อยครับ

cpong67 17-03-2010 08:47

:redface: :redface:

เพิ่งลง 1JZ-Gte-vvti ได้คันเกียร์แบบขั้นบันได แต่ไม่มีปุ่ม Overdrive เหมือน 1JZ-Ge เป็นเรื่องปกติไหมครับ

:emo_toon10: :emo_toon10:

Moonlight 17-03-2010 09:36

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ cpong67 (494774 กระทู้)
:redface: :redface:

เพิ่งลง 1JZ-Gte-vvti ได้คันเกียร์แบบขั้นบันได แต่ไม่มีปุ่ม Overdrive เหมือน 1JZ-Ge เป็นเรื่องปกติไหมครับ

:emo_toon10: :emo_toon10:

ปกติครับ

ถ้ามีสวิทช์ Normal/Power ด้วยยิ่งดีครับ ถ้าไม่มี ก็ไม่ต้องกังวลมากครับ ทำสวิทช์เพิ่มขึ้นมาได้ครับ

cpong67 17-03-2010 10:05

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight (494796 กระทู้)
ปกติครับ

ถ้ามีสวิทช์ Normal/Power ด้วยยิ่งดีครับ ถ้าไม่มี ก็ไม่ต้องกังวลมากครับ ทำสวิทช์เพิ่มขึ้นมาได้ครับ

สวิทซ์ Normal/Power ครับ เป็นสวิทซ์เลือกโหมดในการขับใช่ไหมครับ
ประมาณว่า แบบประหยัดทั่วไป กับ แบบ สปอร์ต ผมเข้าใจถูกไหมครับ :emo_toon07:

เห็นแต่ปุ่มกดสีส้มๆ ทางบนของแป้น เดาว่าคงเป็นปุ่มให้เข้าเกียร์ N แล้วดึงกุญแจออกได้

Moonlight 17-03-2010 10:28

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ cpong67 (494807 กระทู้)
สวิทซ์ Normal/Power ครับ เป็นสวิทซ์เลือกโหมดในการขับใช่ไหมครับ
ประมาณว่า แบบประหยัดทั่วไป กับ แบบ สปอร์ต ผมเข้าใจถูกไหมครับ :emo_toon07:

เห็นแต่ปุ่มกดสีส้มๆ ทางบนของแป้น เดาว่าคงเป็นปุ่มให้เข้าเกียร์ N แล้วดึงกุญแจออกได้

ปุ่มสวิทช์เลือกโหมด นั้น เข้าใจถูกแล้วครับ โดยเมนหลัก ของโหวด Power นั้น นอกจากว่า เป็นตัวเพิ่มแรงบิด อัตราเร่ง โดยการยืดระยะรอบเครื่องให้สูงขึ้นในแต่ละเกียร์แล้ว ยังใช้ประโยชน์ในการสร้างแรงบิดเพื่อขึ้นทางลาดชันมา กๆ โดยการเลื่อนคันเกียร์มาที่ 2 หรือ L ครับ

ส่วนปุ่นเล็กๆ สีแดง หรือส้ม ที่อยู่ด้านบน เป็น ปุ่มเซฟตี้ครับ ซึ่งถ้ามีการต่อระบบ ที่ถูกต้องนั้น (หมายถึงว่า จะต้องมีระบบทุกอย่างครบถ้วนสมบูรณ์) เวลาเราดับเครื่องยนต์ โดยคันเกียร์ อยู่ที่ N เราจะดึงกุญแจรถไม่ออก (ที่คอพวงมาลัย มีโซลินอยด์บังคับอยู่ ถ้ารถคันไหน ไม่มีโซลินอยด์ตัวนี้ ก็จะไม่มีโหมดเซฟตี้ เรื่องการดึงกุญแจไม่ออกครับ) ต้องปรับเลื่อนคันเกียร์ไปที่ P เท่านั้นครับ จึงจะดึงกุญแจออกได้ แต่ปัญหามันอยู่ที่ว่า บางสถานที่ เราต้องเลื่อนคันเกียร์มาที่ N และบางครั้งอาจต้องดึงเบรคมือช่วยไม่ให้ล้อเลื่อน ปัญหามันอยู่ที่ คันเกียร์มีระบบเซฟตี้ที่ทำให้ เลื่อนคันเกียร์มาที่ N ไม่ได้ครับ (ล๊อค) ปุ่มสีแดงนี้ เป็น ปุ่มปลดล๊อคนั่นเองครับ โดยการที่เราต้องเหยียบเบรค แล้วกดปุ่มสีแดง จึงจะเลื่อนคันเกียร์มาที่ R แล้วมาที่ N ได้ครับ

somtao 17-03-2010 15:22

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight (494796 กระทู้)
ปกติครับ

ของผมมันเป็นแบบนี้อ่ะคัฟ...แต่ผมชอบโหมด M มากกว่า D เพราะมาไวกว่าคัฟ...

mikki 18-03-2010 03:45

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ somtao (494951 กระทู้)
ของผมมันเป็นแบบนี้อ่ะคัฟ...แต่ผมชอบโหมด M มากกว่า D เพราะมาไวกว่าคัฟ...

โหมด M ก้ลากแต่ก เกียร์ 3 อ่ะดิคับน้า :redface:

somtao 18-03-2010 09:35

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ mikki (495177 กระทู้)
โหมด M ก้ลากแต่ก เกียร์ 3 อ่ะดิคับน้า :redface:

3 ยาวๆคัฟแล้วก็ 4....180มันก็ตัดคัฟ...

Moonlight 18-03-2010 10:13

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ somtao (495232 กระทู้)
3 ยาวๆคัฟแล้วก็ 4....180มันก็ตัดคัฟ...

แบบนี้แหละครับ ที่เขาเรียกกันว่า "หักคอเท" น้ำมัน ครับ

somtao 18-03-2010 10:51

เมื่อวานไปล้าง อัดฉีดมาคัฟ...รถกระตุกๆอ่ะคัฟ...พอสับแก็สแล้วหาย.. .และพอเครื่องร้อนสับน้ำมันก็หาย เป็นช่วงสตาร์ทใหม่ๆอ่ะคัฟ...ผมสงสัยน้ำเข้าที่ไหนสั กที่แน่ๆเลยแบบนี้...หรือพี่ๆว่าไงคัฟ...

Moonlight 18-03-2010 11:18

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ somtao (495259 กระทู้)
เมื่อวานไปล้าง อัดฉีดมาคัฟ...รถกระตุกๆอ่ะคัฟ...พอสับแก็สแล้วหาย.. .และพอเครื่องร้อนสับน้ำมันก็หาย เป็นช่วงสตาร์ทใหม่ๆอ่ะคัฟ...ผมสงสัยน้ำเข้าที่ไหนสั กที่แน่ๆเลยแบบนี้...หรือพี่ๆว่าไงคัฟ...

รถเบนซินที่เข้าไปทำการล้างอัดฉีดมา ส่วนใหญ่ จะมีอาการแบบคุณนี่แหละครับ เนื่องจาก ความชื้น เข้าไป กั้น ระหว่างการทำงานของระบบไฟ ซึ่งเป็นปัจจัยในการจุดระเบิดให้เครื่องยนต์ทำงานครั บ จึงเกิดการกระตุก แต่เนื่องจาก ความร้อนจากระบบไฟ เอาชนะความชื้นได้ การทำงานของเครื่องยนต์ จึงกลับมาเป็นปกติเหมือนเดิมครับ

น้ำ(ความชื้น) เป็น อริ กับ ไฟ(ความร้อน) ดังนั้น อย่างไหนมากกว่า อย่างนั้นก็จะชนะครับ

fox 18-03-2010 18:22

ของผมใช้ cefiro เครื่อง 1 jzge vvti ไม่โบ ติด แก๊ซ lpg แบบมิกเซอร์ ใช้มาประมาณ 40000 โลได้ครับ ทุกอย่าง ok ครับ ยกเว้น อ๊อกซิเจนเซ็นเซอร์ เสียบ่อยมากครับ ขับมา 4 ปี
เปลี่ยนมา 4 อัน ได้แล้วครับ ตกเปลี่ยน ปีละอันครับ
ไม่รู้ว่า ของเพื่อนๆ เสียกันบ่อยเหมือนผมบ้างหรือเปล่าครับ เวลา ที่ผม ใช้ จะสตาร์ท น้ำ มันทุกครั้ง
พอ เครื่อง ร้อนได้ที่ก็ จะสับเป็นแก๊สครับ แล้วขับ
แล้วก็ พอจะถึงที่หมายซัก 500 เมตร ผมก็จะสับเป็นน้ำมันครับ เหมือนเดิม แล้วดับเครื่อง ทำแบบนี้ตลอด ที่ใช้งานครับ ( อ๊อกซิเจนเซ็นเซอร์ ของมือ 2 ตัวละ 1000.- มี 4 สายครับ หาของยากเหมือกันครับ ) :emo_toon06:

somtao 18-03-2010 19:20

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ fox (495435 กระทู้)
ของผมใช้ cefiro เครื่อง 1 jzge vvti ไม่โบ ติด แก๊ซ lpg แบบมิกเซอร์ ใช้มาประมาณ 40000 โลได้ครับ ทุกอย่าง ok ครับ ยกเว้น อ๊อกซิเจนเซ็นเซอร์ เสียบ่อยมากครับ ขับมา 4 ปี
เปลี่ยนมา 4 อัน ได้แล้วครับ ตกเปลี่ยน ปีละอันครับ
ไม่รู้ว่า ของเพื่อนๆ เสียกันบ่อยเหมือนผมบ้างหรือเปล่าครับ เวลา ที่ผม ใช้ จะสตาร์ท น้ำ มันทุกครั้ง
พอ เครื่อง ร้อนได้ที่ก็ จะสับเป็นแก๊สครับ แล้วขับ
แล้วก็ พอจะถึงที่หมายซัก 500 เมตร ผมก็จะสับเป็นน้ำมันครับ เหมือนเดิม แล้วดับเครื่อง ทำแบบนี้ตลอด ที่ใช้งานครับ ( อ๊อกซิเจนเซ็นเซอร์ ของมือ 2 ตัวละ 1000.- มี 4 สายครับ หาของยากเหมือกันครับ ) :emo_toon06:

มันมีอากรเสียยังไงบ้างคัฟเจ้าอ๊อคซิเจนที่ว่า...ผมจ ะได้เตรียมตัวทัน....

zaji 18-03-2010 21:02

แล้วก็ พอจะถึงที่หมายซัก 500 เมตร ผมก็จะสับเป็นน้ำมันครับ เหมือนเดิม แล้วดับเครื่อง ทำแบบนี้ตลอด ที่ใช้งานครับ ( อ๊อกซิเจนเซ็นเซอร์ ของมือ 2 ตัวละ 1000.- มี 4 สายครับ หาของยากเหมือกันครับ )

-------------------------------

ของผมก็อาการเหมือนพี่ละครับ 2jvv mixเหมือนกันด้วย O2เสียยังไม่ได้เปลี่ยนเลยหาสภาพดียากมาก ละใช้ได้ซักพักก็คงเสียอีก ผมว่าพวกเชื้อเพลิงก็มีส่วนนะครับที่ทำให้เสียง่าย อาการของผมคือเวลาเข้าเกียร์n รอบเดินเบาจะสูงมาก900-1100 ละเวลาเปลี่ยนมาDก็จะกระตุกครับผม :)

ปล. ผมก็ไม่รู้อว่าอนาคตเกิดวิ่งๆไปโดยไม่สนใจO2นอกจากกิ นน้ำมันกินแก๊สเพิ่มแล้วมันจะยังทำให้ส่วนไหนของเครื ่องมีปัญหาตามมารึป่าว :)

Moonlight 18-03-2010 21:17

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ zaji (495501 กระทู้)
แล้วก็ พอจะถึงที่หมายซัก 500 เมตร ผมก็จะสับเป็นน้ำมันครับ เหมือนเดิม แล้วดับเครื่อง ทำแบบนี้ตลอด ที่ใช้งานครับ ( อ๊อกซิเจนเซ็นเซอร์ ของมือ 2 ตัวละ 1000.- มี 4 สายครับ หาของยากเหมือกันครับ )

-------------------------------

ของผมก็อาการเหมือนพี่ละครับ 2jvv mixเหมือนกันด้วย O2เสียยังไม่ได้เปลี่ยนเลยหาสภาพดียากมาก ละใช้ได้ซักพักก็คงเสียอีก ผมว่าพวกเชื้อเพลิงก็มีส่วนนะครับที่ทำให้เสียง่าย อาการของผมคือเวลาเข้าเกียร์n รอบเดินเบาจะสูงมาก900-1100 ละเวลาเปลี่ยนมาDก็จะกระตุกครับผม :)

ปล. ผมก็ไม่รู้อว่าอนาคตเกิดวิ่งๆไปโดยไม่สนใจO2นอกจากกิ นน้ำมันกินแก๊สเพิ่มแล้วมันจะยังทำให้ส่วนไหนของเครื ่องมีปัญหาตามมารึป่าว :)

โดยปกติทั่วๆไปแล้ว อ๊อกซิเจนเซนเซอร์ ไม่ชำรุดง่ายหรอกครับ อย่างการชำรุด ปีละครั้งโดยเฉลี่ยนั้น ผมคิดว่า มัน ผิดปกติ ครับ

แต่ผมไม่ได้หมายความว่า อ๊อกซิเจนเซนเซอร์ ไม่มีวันชำรุดนะครับ ไม่มีอะไรในโลกนี้ หลุดพ้นจาก เกิด แก่ เจ็บ ตาย หรอกครับ

ผมได้รับข้อมูลจากสมาชิก หลายท่านมาก ที่ใช้แก๊ส เป็นเชื้อเพลิง ทางเลือก ที่ อ๊อกซิเจนเซนเซอร์ ชำรุด จนผมสงสัยว่า ความร้อนจาก ระบบแก๊ส นี่ ทำให้ ฮีทเตอร์ (อยู่ข้างในชุดอ๊อกซิเจนเซนเซอร์) ขาดง่ายขึ้นหรือเปล่า ก็ไม่ทราบนะครับ

ส่วนกรณีของคุณ zaji ที่กล่าวถึง อ๊อกซิเจนเซนเซอร์ ชำรุด แล้วรอบเครื่องยนต์เดินเบา อยู่ที่ 900 - 1000 รอบต่อนาที นั้น ถือว่า ผิดปกติ ซึ่งไม่ได้เกี่ยวข้องกับ อ๊อกซิเจนเซนเซอร์นะครับ ผมคิดว่า ช่างที่ติดตั้งแก๊ส น่าจะจูนรอบเครื่องยนต์ให้คุณผิดปกติครับ จึงทำให้ เวลาใช้เกียร์ออโต้ จะกระตุก บ้างครับ และยังเป็นการสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงโดยใช่เหตุด้วยครั บผม

หน้าที่ของอ๊อกซิเจนเซนเซอร์ ก็คือ ตรวจจับปริมาณอ๊อกซิเจน ในท่อไอเสีย เพื่อส่งข้อมูลไปแจ้ง ECU ให้ปรับปริมาณ น้ำมันเบนซิน ให้มีการสันดาบได้สมบูรณ์ที่สุด ซึ่งเท่ากับช่วยประหยัดน้ำมันครับผม ดังนั้น จึงไม่ได้เกี่ยวกับรอบเครื่องเลยครับผม

zaji 18-03-2010 22:36

ครับผมอาจารย์มูน แต่ก่อนหน้านั้นรอบเครื่องมันก็ปกตินะครับ700เห็นจะไ ด้ ละcodeไม่ขึ้น21 พอมาตอนนี้ก็เป็นดังที่กล่าวนะครับพร้อม code21 ช่างที่จูนแก๊สผมเค้าก็ลองจูนดูก่อนว่าทำไมรอบเดินเบ าสูงสุดท้ายเชคcodeก็เลยฟ้อง 21 ครับ ละผมคิดว่าช่างผมคงไม่มั่วหรอกครับ(คนดังในนี้และ) ละรู้สึกรุ่นนี้รอบเดินเบาเค้าห้ามตั้งนิครับมันจะตั ้งของมันเอง :)

jelejung 19-03-2010 01:13

พี่ๆครับ ถ้าสายหัวเทียนรั่วจะมีอาการอย่างไรบ้างหรอครับ แล้วจะเกี่ยวกับเข้าเกียร์แล้วกระตุกหรือป่าวครับ :)

Moonlight 19-03-2010 08:10

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jelejung (495617 กระทู้)
พี่ๆครับ ถ้าสายหัวเทียนรั่วจะมีอาการอย่างไรบ้างหรอครับ แล้วจะเกี่ยวกับเข้าเกียร์แล้วกระตุกหรือป่าวครับ :)

ถ้าสายหัวเทียนรั่ว จะเกิดอาการรอบเครื่องยนต์ ไม่นิ่งครับ ถ้าหนักหน่อย ก็ต้องเรียกว่า สั่น รู้สึกถึง เครื่องเดินไม่เต็มสูบ กำลังตก ถ้าหนักยิ่งขึ้น ก็คือ รอบเดินเบา วูบดับได้ครับ

ไม่เกี่ยวกับ เข้าเกียร์แล้วกระตุก ครับผม

somtao 19-03-2010 08:33

รถเครื่องสั่นเหมือนเจ้าเข้าหลังจากไปล้างอัดฉีดมา

อาการมันคือ เร่งไม่ขึ้น กระตุกแล้วก็จะดับท่าเดียว พอสับแก็สก็ดีขึ้นมาหน่อยนึง...

วิ่งใช้งานไป 1 วันนึกว่าจะหายแต่ก็ยังไม่ทิ้งอาการเดิมมากนัก ไปๆมาๆ..เป็นทั้งแก็สทั้งน้ำมัน...สุดท้ายตัดสินใจรื ้อฝาครอบหัวเทียนออก แทบตกกะใจเพราะมันมีน้ำมันเครื่องเต็มเบ้าหัวเทียนแท บทุกหัวเลยคัฟ...

ตัดสินใจวิ่งเข้าปั๊มเพื่อใช้ลมเป่า มันก็ไม่ไป เพราะน่าจะเป็นน้ำผสมกับน้ำมันเครื่อง ยิ่งเป่ายิ่งวิ่ง...วิ่งในร่องกลางฝาครอบวาล์วอ่ะคัฟ ...

สุดท้ายวิ่งกลับบ้านมารื้อดูอีกครั้ง คราวนี้ใช้ทิชชู่ซับคราบน้ำมันออก ยกเว้นสูบที่ 6 ที่ไม่มีเครื่องมือถอดน็อตเบอร์10 ของตัวคอยส์ได้....แต่ที่เหลือคือเช็ดออกหมด...เพิ่ง จะรู้ว่ามันมีคอยล์ 3 ตัวใหญ่ๆ...แถมในเบ้ายังมีสปริงเล็กข้างในอีกแน่ะ... .แปลก...เพิ่งเคยเห็นคัฟ...

แล้วก็มางงว่าทำไมมีน้ำมันเครื่องเต็มเบ้าหัวเทียนแล ะในรูน็อต 6 เหลี่ยมใหญ่ๆติดกัน....เลยมาลองกวดน็อตยึดฝาครอบวาล์ วดู ปรากฎว่าไม่แน่นสักตัวคัฟ...อะอ้าวแบบนี้น้ำมันเครื่ องมันก็ซึมมาได้สิคัฟ...และแล้วก็เลยกวดเข้ามันทุกตั วเลยคัฟ...

แล้วผมก็ไม่ลืมที่จะถอดแอร์โฟลวมาเช็ด โดยเฉพาะตรงขั้วสายไฟ สงสัยเจ้านี่มันคงเป็นตัววัดปริมาณอาการเข้าแหงๆ...ฝ ุ่นจับเสียเต็มไปหมด...เช็ดปุ๊บก็เงาปั๊บเลยคัฟ...

กว่าจะเสร็จปาเข้าไปเที่ยงคืน....เห้อ.....

เมื่อเช้ามาลองสตาร์ทดู...โอเคคัฟ...ดีขึ้นเกือบเท่า เดิมแล้ว...เย้ๆ...รอบเดินเบาปกติ 500 รอบ/นาที.....เก่งเหมือนกันนี่เรา.....555+++.....

somtao 20-03-2010 08:45

ยังสะดุดอยู่เลยคัฟ...เช้าๆวอร์มเครื่องไม่ได้เรยอ่ะ คัฟ...ลองฟังเสียงที่ชุดลิ้นเร่งมันเงแก๊กๆ...งานจะเ ข้าไหมคัฟนั่น...

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 22:07