ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! Talk (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=2)
-   -   เครื่องมีเสียง ตักๆ ตักๆ ครับช่วยทีครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=75236)

storyof 01-02-2015 21:04

เครื่องมีเสียง ตักๆ ตักๆ ครับช่วยทีครับ

เนื่องมาจากน้ำมันเครื่องขาดเนื่องมาจากกรองน้ํามันเ ครื่อง รั่วครับ แล้วในวันนันผมไม่รู้ครับว่ากรองรั่ว ผมกลับมาจากประชุมจากที่ทำงานครับ เหยียบมา 180 ไม่มีปัญหา จนเช้าผมมาสตาร์ทเครื่อง ก็มีเสียง ดักๆๆๆ แล้วก็หาย ผมลองเร่งคันเร่ง ก็มีเสียงดักๆๆ แต่เครื่องเร่งได้ปกติครับ วิ้งได้ปกคิแต่ไม่กล้าเหยียบมากครับ ผมเหยียบไป 120 ก็ยังไม่มีไรเกิดขึ้นครับ

ปล ผมเปลียนน้ำมันเครื่อง กรองน้ำมันเครื่องแล้ว เครื่องเป็น 2JZ VVT-I ติดแก๊ส LPG ครับ เสียงดัง ตักๆๆ มาจากแทว วาร์ว ครับ welcome :confused:

2jzgevvti 01-02-2015 22:48

ต้องถอดสายพานวาล์วลิ้นออก แล้วใส่ใหม่ครับ มันกระโดดข้ามไป 1 ฟัน อาจเนื่องมาจากลูกรอกกดสายพานเด้งผิดจังหวะ แต่เชื่อว่าถอดสายพานวาล์วลิ้นออก แล้วใส่ใหม่ให้ตรงมาร์คก็หายครับ หรือใช้ไปเรื่อย ๆ ก็จะเบาลงเอง ไม่มีปัญหาอะไร

storyof 02-02-2015 08:59

ครับ ขอบคุณ ครับแล้วจะรองดูครับ แล้วถ้าทำเอางมันจะยากไหมครับ พอดีผมเป็นช่างมานิดหน่อย แต่ก่อนทำแต่เครื่อง D-MAX อยู่ศูนย์อีซูซุ แต่ตอนนี้ไม่ได้จับเครื่องมือมานานมากแล้วน่าจะ 6 ปีได้ ครับ เครื่องยนต์ JZ ไม่ค่อยมีความรู้นะครับ อิอิ แต่ต้องหาเครื่องมือก่อน ชุดบล็อก ซักชุดอิอิ
แทวพระราม 2 มีอูดีดีแนะนำมั่งประครับ:smile:

wi9402jz 02-02-2015 09:12

เหมือนกันเลย เครื่องรุ่นเดียวกัน ผมก็ดัง ป๊อกๆๆ ในรอบเดินเบา แต่ก็วิ่งได้ปกติ ตั้งวาล์วแล้วก็ไม่หาย วิ่งไปเชียงใหม่มารอบ ยโสธรรอบ ก็ยังวิ่งได้ ม่ายรู้จะแก้ยังไงเหมือนกัน

2jzgevvti 02-02-2015 09:18

เครื่องยนต์เก่า เคยเป็นมา 2 หน ไม่รู้สายพานมันโดดข้ามล่องไปได้อย่างไร เสียงดังกัก ๆ ลั่น เหมือนดีเซล ก็แค่ถอดสายพานวาล์วลิ้นออก แต่มันก็ยากอยู่ ผมทำเองครับ ถอดหม้อน้ำ ถอดแบต ถอดไดชาร์จ คลายตัวดันสายสาย ปลดสายพานออกใส่ใหม่ให้ตรงมาร์ค 3 จุด เครื่องก็เงียบครับ

storyof 02-02-2015 14:02

วันนี้ขับจากพระราม 2 ไป พระราม 7 มาครับเหยียบไปประมาณ 100-120 มีเสียงตังตักๆๆๆๆๆ ตอนถอนขันเร่น

wi9402jz 02-02-2015 16:20

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ 2jzgevvti (906518 กระทู้)
เครื่องยนต์เก่า เคยเป็นมา 2 หน ไม่รู้สายพานมันโดดข้ามล่องไปได้อย่างไร เสียงดังกัก ๆ ลั่น เหมือนดีเซล ก็แค่ถอดสายพานวาล์วลิ้นออก แต่มันก็ยากอยู่ ผมทำเองครับ ถอดหม้อน้ำ ถอดแบต ถอดไดชาร์จ คลายตัวดันสายสาย ปลดสายพานออกใส่ใหม่ให้ตรงมาร์ค 3 จุด เครื่องก็เงียบครับ

ขอบคุณครับ // เดี่ยวจะลองตั้งราวลิ้นใหม่

2jzgevvti 03-02-2015 13:25

มีข้อควรระวังครับ เวลาขันตัวดันสายพานเข้าไป มันจะทำให้มาร์คด้าบบนถอยหลังกลับมา ส่วนมาร์คมูเลย์ใหญ่จะอยู่กับที่ ดังนั้นมันจะไม่ตรง ต้องเผื่อไว้ เสร็จแล้วให้หมุนมูเลย์ใหญ่ ตรวจสอบมาร์ค 3 จุด ให้ตรง โดยหมุนมูเลย์ใหญ่ไปสัก 3 - 4 รอบ แล้วตรวจสอบมาร์ค ว่ายังตรงอยู่หรือไม่ ถ้าไม่ตรงต้องใส่ใหม่ให้ตรงครับ

storyof 03-02-2015 19:58

เลย์ใหญ่ใช้เครื่องมือพิเศษอะไรครับ

2jzgevvti 04-02-2015 08:29

ถ้าเราจะถอดมูเลย์ตัวใหญ่เลยก็ดีครับ การใส่สายพานจะได้แม่นยำขึ้น แตัระวังเฟืองตัวเล็ก ๆ ที่อยู่หลังมูเลย์ใหญ่นะครับ เฟืองตัวนี้บิ่นหรือหัก เครื่องยนต์จะไม่ติดนะครับ มีแผ่นดักกันเลื่อนขันด้วยน๊อตเบอร์ 12 อยู่ด้านข้าง ต้องขันตัวนี้ออก ถึงจะดึงเฟืองออกมาได้ เพื่อเปลี่ยนซีลคอหน้า ใช้มือเท่านั้น ห้ามใช้ไขควงงัดเด็ดขาด สำหรับเครื่องมือที่ต้องใช้ทั้งหมดมีดังนี้
1. ไขควง
2. บล๊อคยาวเบอร์ 12, 14
3. บล๊อคสั้นเบอร์ 22
4. หกเหลี่ยมยาวเบอร์ 5
5. Ratchet ใหญ่ หรือประแจปอนด์
6. ปากตายหรือประแจแหวนเบอร์ 10, 13

โดยมีขั้นตอนการปฏิบัติดังนี้

2jzgevvti 04-02-2015 10:36

การถอดมูเลย์ใหญ่มีหลักปฏิบัติดังนี้
1. ใช้บล๊อกเบอร์ 22 และใช้ประแจปอนด์ด้ามยาว เสียบคาไว้ โดยให้ด้ามประแจปอนด์ไปขัดกับผนังหรือตัวถังรถ
2. ใส่ขั้วแบต
3. หมุนสตาร์ท ย. นิดเดียว เอาแค่ 1 รอบ อย่าให้ ย.ติด น๊อตยึดมูเลย์ใหญ่ก็จะหลวม
4. ถอดน๊อตยึดมูเลย์ออก
5. ใช้ฆ้อน เคาะ ซ้ายที ขวาที ไม่ต้องแรง และใช้มือเขย่ามูเลย์
6. ใช้โซแนกส์ฉีกเข้าไปตรงเพรามูเลย์
7. ใช้ฆ้อนเคาะอีก ในกรณีไปทำที่อู่ อู่จะไม่เคาะตอนเจ้าของรถยืนดูอยู่ ต้องเชิญให้เจ้าของรถไปไกล ๆ ก่อน
8. ใช้มือเขย่าซ้ายขวา มูเลย์ใหญ่ก็จะหลุดออกมาอย่างง่ายดาย

2jzgevvti 04-02-2015 10:47

ปล.การถอดลูกปืนกดสายพานวาล์วลิ้น ใช้หกเหลี่ยมเบอร์ 12 ครับ ในปัจจุบันลูกปืนกดสายพานวาล์วลิ้นส่วนใหญ่เป็นของเท ียม ทำขาไม่ได้ขนาดเท่าของแท้ มันจะยาวเลยไปชนผนัง ทำให้เกิดการเคาะได้เช่นเดียวกัน ถ้ากรณีย์อย่างนี้ให้ขันออกใช้ขาเดิม เปลี่ยนเฉพาะลูกกลิ้งและลูกปืนทีเป็นชุดอยู่ด้วยกัน ครับ หมุนแกนตรงกลาง น๊อตเบอร์ 10 แล้วดึงลูกกลิ้งออก ใช้ขาเดิมครับ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 00:34