ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! Talk (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=2)
-   -   เครื่อง 1 jz ge vvt-i วิ่งได้แค่ 120 อดมากคับ ขอคำแนะนำ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=74641)

watcharakorn 13-08-2014 22:27

เครื่อง 1 jz ge vvt-i วิ่งได้แค่ 120 อดมากคับ ขอคำแนะนำ

ขอคำแนะนำหน่อยคับ เครื่อง 1 jz ge vvt-i a/t วางในบอดี้ e34 ทำไม่วิ่งได้แค่ 120 คับ เป็นทั้งน้ำมันและแก๊ส และเดียร์3 เปลี่ยนที่รอบสูงมาก เกินจากปัญหาอะไรกันแน่ หรือว่าวายสายไม่ครบตรงไหน พี่ๆท่านใดเฃี่ยวชาญช่วยแนะนำหน่อยคับ ผมมือให่พึ่งมาเล่นเครื่องตระกูลนี้ครับ ขอขอบคุณล่วงหน้าเลยนะคับwelcome welcome

se278 15-08-2014 11:44

ถามหน่อยว่า เฟืองท้ายทดเท่าไหร่ ไมล์ตรงหรือเปล่าครับ

borancar 15-08-2014 19:03

เช็คโค๊ดดูยังว่ามีไรค้างบ้างwelcome

watcharakorn 15-08-2014 20:26

เฟืองท้ายเดิมคับ 4.1 ตัวเดิมมันเป็น 525i ต้นออกตัวดีคับ แต่ปลายอือมาก ไม่วิ่งเลย กดมาก็คิกดาว ส่วนหน้าปัดมันจะใช้ได้บางครั้ง อาจจะเป็นกราวไม่ดี ไม่แน่ใจคับ แต่โค้ดขึ้นเพียบ ความร้อนเพราะน่าปัดเดิมความร้อนขึ้นสุดเลย ไฟabs บางครั้งถ้าตอนน่าปัดใช้ไม่ได้ เข็มไมลและวัดรอบจะตีกลับไปมา ตอนนี้ขอแค่วิ่งปลายไม่อืดก็พอใจละครับ เรื่องท่อไอเสีย ผมตีใหม่ 2.5 กลางไส้เกลียว ปลายไส้ตรงขอความช่วยเหลือด้วยครับ

se278 16-08-2014 07:58

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ watcharakorn (901371 กระทู้)
เฟืองท้ายเดิมคับ 4.1 ตัวเดิมมันเป็น 525i ต้นออกตัวดีคับ แต่ปลายอือมาก ไม่วิ่งเลย กดมาก็คิกดาว ส่วนหน้าปัดมันจะใช้ได้บางครั้ง อาจจะเป็นกราวไม่ดี ไม่แน่ใจคับ แต่โค้ดขึ้นเพียบ ความร้อนเพราะน่าปัดเดิมความร้อนขึ้นสุดเลย ไฟabs บางครั้งถ้าตอนน่าปัดใช้ไม่ได้ เข็มไมลและวัดรอบจะตีกลับไปมา ตอนนี้ขอแค่วิ่งปลายไม่อืดก็พอใจละครับ เรื่องท่อไอเสีย ผมตีใหม่ 2.5 กลางไส้เกลียว ปลายไส้ตรงขอความช่วยเหลือด้วยครับ

ถ้าพี่ว่าโค้ดขึ้นเพียบ แล้วหวังจะให้รถวิ่ง คงลำบากหน่อย ครับ เข้าใจว่ารถพี่เกียร์ออโต้ใช่หรือเปล่าครับ ท่อโล่งก็มีส่วน แต่ 1เจ ยังไงเฟืองท้าย 4.1 ยังไงก็วิ่งได้เกิน 120 ทำท่อใหม่ใส่เซนเซอร์หรือเปล่า

ถ้าพี่บอกว่าพี่ไม่สนโค้ด แต่เครื่องยนต์มันสนครับ ไม่เชื่อพี่ลองถอดหลอดไฟเอนจิ้นออกซิครับ ผมว่าอาการเหมือนเดิม พี่เชคโค้ดแล้วจะต้องเจอสาเหตุ

ว่าแต่เกียร์เปลี่ยนครบหรือเปล่า :D

watcharakorn 16-08-2014 09:28

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ se278 (901384 กระทู้)
ถ้าพี่ว่าโค้ดขึ้นเพียบ แล้วหวังจะให้รถวิ่ง คงลำบากหน่อย ครับ เข้าใจว่ารถพี่เกียร์ออโต้ใช่หรือเปล่าครับ ท่อโล่งก็มีส่วน แต่ 1เจ ยังไงเฟืองท้าย 4.1 ยังไงก็วิ่งได้เกิน 120 ทำท่อใหม่ใส่เซนเซอร์หรือเปล่า

ถ้าพี่บอกว่าพี่ไม่สนโค้ด แต่เครื่องยนต์มันสนครับ ไม่เชื่อพี่ลองถอดหลอดไฟเอนจิ้นออกซิครับ ผมว่าอาการเหมือนเดิม พี่เชคโค้ดแล้วจะต้องเจอสาเหตุ

ว่าแต่เกียร์เปลี่ยนครบหรือเปล่า :D

ตัวโค้ดที่ผมบอกว่าขึ้นมันเป็นโค้ดของหน้าปัดเดิมอะค ับ ผมเลยคิดว่าตัวหน้าปัดน่าจะวายไม่ครบ อยากทำให้มันครบเหมือนกันครับแต่ไม่รู้จะไปทำที่ไหน แต่ดค้ดของเครื่องผมไม่รู้ว่ามันขึ้นรึป่าว เซ็นเซอรที่ท่อใส่แล้วนะคับ ส่วนเกียร ที่เกียร 3 รอบจะสูงมากกว่าจะเปลี่ยนเป้น 4 นะคับ ผมควรทำอะไรก่อนดีคับ ขอบคุณนะคับ

se278 16-08-2014 10:17

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ watcharakorn (901387 กระทู้)
ตัวโค้ดที่ผมบอกว่าขึ้นมันเป็นโค้ดของหน้าปัดเดิมอะค ับ ผมเลยคิดว่าตัวหน้าปัดน่าจะวายไม่ครบ อยากทำให้มันครบเหมือนกันครับแต่ไม่รู้จะไปทำที่ไหน แต่ดค้ดของเครื่องผมไม่รู้ว่ามันขึ้นรึป่าว เซ็นเซอรที่ท่อใส่แล้วนะคับ ส่วนเกียร ที่เกียร 3 รอบจะสูงมากกว่าจะเปลี่ยนเป้น 4 นะคับ ผมควรทำอะไรก่อนดีคับ ขอบคุณนะคับ

ไม่มีใครเห็นรถพี่ คงตอบไม่ได้หรอกครับ นอกจากพี่จะต่อ ODB เชคโค้ดแล้ว ค่อยมาคุยกัน

เค_คลองสาม 18-08-2014 11:44

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ se278 (901388 กระทู้)
ไม่มีใครเห็นรถพี่ คงตอบไม่ได้หรอกครับ นอกจากพี่จะต่อ ODB เชคโค้ดแล้ว ค่อยมาคุยกัน

กล่องเบอร์อะไรครับ บางกล่องต้องมีสัญญาณsp1เข้ากล่องโดยแปลงหรือเจนจากs p2 แล้วนำมาเข้ากล่องเพื่อให้vvti มันทำงาน ผมเดาเลยครับว่าvvti ไม่ทำงานครับ 1 ประเด็น
อีกประเด็นมันต้องเช็คโค๊ตเครื่องได้ ถ้าวายสายมาดี ซึ่งถ้าวายสายไม่ดีหรือไม่ได้ มันบ่งบอกถึงช่างว่าไม่ได้เจนsp1เข้ากล่องให้ด้วย:ro lleyes:

watcharakorn 20-08-2014 17:32

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เค_คลองสาม (901450 กระทู้)
กล่องเบอร์อะไรครับ บางกล่องต้องมีสัญญาณsp1เข้ากล่องโดยแปลงหรือเจนจากs p2 แล้วนำมาเข้ากล่องเพื่อให้vvti มันทำงาน ผมเดาเลยครับว่าvvti ไม่ทำงานครับ 1 ประเด็น
อีกประเด็นมันต้องเช็คโค๊ตเครื่องได้ ถ้าวายสายมาดี ซึ่งถ้าวายสายไม่ดีหรือไม่ได้ มันบ่งบอกถึงช่างว่าไม่ได้เจนsp1เข้ากล่องให้ด้วย:ro lleyes:

ขอขอบคุลคับพี่เคที่มาตอบกรเทู้ผมกำลังอย่กจะปรึกษาพ ี่พอดีตอนนี้รถอืดมาก ไม่รู้จะทำยังไงดี

nat_au1 21-08-2014 12:34

1 ไฟล์แนบ
ผมใช้E34 1jz gte vvt-i เคยมีอาการแค่วิ่งไม่สมบูรณ์ และกินน้ำมัน พอให้ช่างแก้ระบบไฟดูปรากฎว่าช่างเดิม ไม่ยอมเดินสายไฟให้2เส้น พอแก้ไขเสร็จก็วิ่งดีขึ้นครับ..ลองหาร้านวายริ่งสายไ ฟ(ดีๆ)ดูครับ น่าจะเป็นจุดเริ่มต้นที่ถูกต้องครับ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 02:51