ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! Meeting gallery (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=10)
-   -   รวมพล คนใช้วีโก้ วางเจหน่อยคร๊าบ!!!!!!!! (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=17374)

yotyim 23-08-2008 21:58

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ aom8817 (175628 กระทู้)
ขอแลกเป็นเมนูอาหารแล่มๆซักรายการได้ไหมครับ

:emo_toon08:

เอาอะไรว่ามาครับ เดี๋ยวจัดให้ครับ

yotyim 23-08-2008 22:11

รถ วีโก้ สี่ประตู เกียร์ออโต้ ขับสี่วางเครื่อง 2JZ-GTE
ชนเกียร์ออโต้ติดรถครับเฟืองท้ายเดิม รู้สึกออกตัวอืดไป
ไม่ทราบว่าควรเปลี่ยนเฟืองท้ายเป็นเท่าไหร่ดี

ขับ4นี่มันยากต่อการเปลี่ยนเฟืองครับ เพราะมันต้องเปลี่ยนตัวหน้าด้วย แล้วปกติขับ4 อัตราทดมันอยู่ที่4.55 เท่าที่เคยลองนั่งของพี่ศร mania ขับ4สีดำเครื่อง2เจโบ เกียรเดิม เฟืองเดิมก็โอเคไม่เห็นอืดเลยครับ กดทีเป็นพุ่ง วายสายมาครบไม๊ครับ ลองเช็คโค๊ดดูยัง ผมว่าน่าจะมีอะไรผิดปกตินะครับ

ส่วนใหญ่ใช้รถออกต่างจังหวัดครับ ใช้ความเร็วช่วง 120-140 กม./ชม.
เวลาเร่งช่วง 90-120 จะรู้สึกว่ามันช้ามาก

เวลาลอยลำแล้วไม่น่าอืดนะครับ ของพวกผมเวลาลอยลำแล้วกดทีเป็นพุ่งเลย

คราวนี้บางครั้งช่วง 120 กม./ชม. ขึ้นไป บางครั้งความร้อนก็ขึ้น บางครั้งก็ไม่ขึ้น
โดยเวลาขึ้นถ้าขับซัก 120-130 กม./ชม. ความร้อนจะขึ้นมาประมาณ 3/4 ของที่วัด
โดยดูจากที่วัดความร้อนอันเดิม แล้วใช้กล่องแปลงเอา

ผมก็ใช้กล่องแปลงครับ เกจ์มันจะขึ้นๆลงๆเคยถามจาร์ญบีกับพี่ตุ้มแล้วบอกเหม ือนๆกันว่าของแปลงยังไงก็ไม่เที่ยงครับ

หม้อน้ำเป็นทองแดง ขนาดเท่าเดิมจากโรงงาน ใช้พัดลมไฟฟ้าดูด 2 ตัว
ข้างหน้ามี แผงแอร์กับแผง อินเตอร์วางอยู่อีกที

หม้อน้ำตีใหม่เป็นแบบกี่ช่องครับห่างหรือถี่ แบบนอนหรือตั้งครับ

พัดลมต่อแบบไหนครับ ของผมมี3ตัวครับ ดุด2 เป่าแผงแอร์1 ต่อ2สเตปครับ

สตารท์เครื่องไม่ทำซักตัว
พอร้อนคู่ใน(ดูด)ทำจังหวะ2
เปิดแอร์ทำงานจังหวะ1ทั้ง3ตัว
รอบต่ำตัดต่อตามจังหวะแอร์ครับ

ตอนนี้กำลังสงสัยว่าตัววัดความร้อนมันเพี้ยนรึเ ปล่า เลยว่าจะลองไปเอาเกจ์แต่งมาวัดดู
ถ้าสมมุติว่ามันไม่เสียผมควรแก้ปัญหาเรื่องความร้อนอ ย่างไรดีครับ

ลองดูสเตปพัดลมก่อนครับ

ขอบคุณครับ

Redwater 23-08-2008 22:55

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ •J•ShOw• (175627 กระทู้)
อยู่ตลอดครับพี่จั๊บ แหมๆ มีแซว " ที่ไม่ได้ตอบกระทุ้ข้างบนเพราะ ผมไม่มี ความรู้ของเครื่อง 2เจโบ น่ะครับ ไม่เคยใช้ ไม่เคย ขับมาก่อนเลยไม่กล้าตอบ ครับ ส่วนมาก ที่ตอบกระทุ้ไป จะเป็นประสบการณ์ตรง ที่เจอกับตัวมากกว่านะครับ พี่จั๊บ อันไหนไม่รู้ ก้ มิกล้าตอบหรอกครับ:emo_toon08: " ส่วนเรื่องพาสาวไปเที่ยว พี่มากกว่านะครับ น้องเสื้อเขียว น่ะ ใครเหรอ:emo_toon08:

.................................................. .................................................. ....

รับแซ่บคร้าบประธานแจ็คว่าท่านไม่ถนัดเครื่อง 2 เจโบ
และไม่เคยขับหรือขี่ 2 เจโบ ยกเว้น..เคยขี่แต่น้องโบ

:emo_toon08: :emo_toon08: :redface:

PS.น้องเสื้อเขียวเป็นน้องที่รู้จักแถวข้างบ้านครับ:emo_toon04: :emo_toon24:

knott 23-08-2008 23:48

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ yotyim (175180 กระทู้)
เปลี่ยนหน้าใหม่มาครับ

ลงตัวมาก ๆ ครับพี่ยศ

พอดีวันเสาร์เจอพี่ที่อู่พี่ตุ้ม

ตัวปุ่มพาวเวอร์โหมด ใช้ปุ่มอะไรดีครับที่ใส่พอดี ๆ ช่อง

sakda_ 24-08-2008 07:31

:emo_toon05: :emo_toon05: :emo_toon05:

Jack`J`bo 24-08-2008 07:42

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Redwater (175779 กระทู้)
.................................................. .................................................. ....

รับแซ่บคร้าบประธานแจ็คว่าท่านไม่ถนัดเครื่อง 2 เจโบ
และไม่เคยขับหรือขี่ 2 เจโบ ยกเว้น..เคยขี่แต่น้องโบ

:emo_toon08: :emo_toon08: :redface:

PS.น้องเสื้อเขียวเป็นน้องที่รู้จักแถวข้างบ้านครับ:emo_toon04: :emo_toon24:

:emo_toon08: น้องเสื้อเขียว เป็นเด็กแถว บ้านพี่จริงๆเหรอครับ ถ้าจริง วันไหนเจอจะได้ จีบ :emo_toon08: เอิ๊กๆๆๆ พี่จั๊บนิ ร้ายนะ วันนั้นเจอไม่ใช่ คนนี้ นี่หว่า :emo_toon11: แล้วกลับ มาจาก ต่างจังหวัด หรือยังครับ พี่ มาบอก การ บริโภค หน่อยนะครับ บริโภค ของรถนะครับ ไม่ใช่คน :(

ghia 24-08-2008 10:05

ลองเช็คโค๊ดแล้วครับ
ปกติดี
สายไฟเดินครบหมด

พัดลมไฟฟ้าแบบดูด 2 ตัว
หมุนสวิทช์ปุ๊บทำงานปั๊บ
เท่าที่ลองถามช่างดู ช่างบอกว่า
มันมีแผงแอร์อยู่เลยต้องให้ทำเลย ไม่งั้นเดี๋ยวแอร์ไม่เย็น
ใจอยากจะติดเพิ่มแบบเป่าอีกซักตัวแต่มันไม่มีที่แล้ว
เพราะหน้าหม้อน้ำมีแผงแอร์ หน้าแผงแอร์มีอินเตอร์
แ่น่นไปหมดแ้ล้ว

หม้อน้ำเป็นแบบเดียวกับของติดรถครับ
แต่พอดีของเดิมมันระเบิดตรงฝาพลาสติก เลยเปลี่ยนลูกใหม่เป็นแบบนี้เลย
แต่ตอนใช้ของติดรถก็อาการเดียวกันครับ

เฟืองท้ายรถผมเป็น 3.909 ครับ มันเป็นของเครื่อง 3000

ช่วง 90 -120 กม./ชม.
อาการเหมือนเทอร์โบแลกครับ
พอเกิน 120 ปุ๊บก็มาปั๊บเลยครับ

ตอนนี้กำลังลังเลแล้วครบ
เพราะวันก่อนไปนั่งรถอีกคันนึง
วาง 1UZ มา
ได้อารมณ์ฮารฺ์ดคอร์มากๆเลยครับ
แตะเท้านิดเดียวรถแทบจะกระโจนออกเลย
แต่ยังกังวลเรื่องอะไหล่อยู่ครับ น่าจะหายากกว่าเครื่อง JZ อยู่เหมือนกัน
กะว่าถ้าเปลี่ยนก็จะขายเครื่องเก่าพร้อมชุดแก็สหัวฉี ดไปเลย

แต่ยังไงก็จะลองไล่งานนี้ให้ถึงที่สุดก่อนครับ

ขอบคุณครับ :emo_toon03:

yotyim 24-08-2008 10:39

ปกติดี

นี่แหละตัวปัญหา ที่ความร้อนขึ้นก็เพราะมันนี่แหละครับ พัดลมถ้าต่อแบบนี้เวลาเร่งความเร็ว พัดลมมันไม่ตัดการทำงานมันขวางช่องทางออกของลมที่มาป ะทะ ลมมันก็ไม่ผ่านหม้อน้ำเพื่อระบายความร้อนได้อย่างเต็ มที่ เนื่องจากมันเกิดการอุ้งลมครับ แก้ไขโดยการต่อสเต็ปพัดลมก็จบครับ พอวิ่งเร็วๆพัดลมมันจะหยุดไม่ทำงานเนื่องจากอุณหภูมิ ไม่ถึงจุดทำงาน(ระบายความร้อนได้ดี)ความร้อนก็จะคงที ่ครับ ลองแก้ดู

เท่าที่ลองถามช่างดู ช่างบอกว่า
มันมีแผงแอร์อยู่เลยต้องให้ทำเลย ไม่งั้นเดี๋ยวแอร์ไม่เย็น

ไม่เกี่ยวเลย ทำแบบนี้แอร์จะไม่เย็นด้วย เอาพัดลมเป่าใส่แค่ตัวเดียวต่อกับแอร์ ให้ทำงานตามกันยังดีกว่าต่อตรงผ่านสวิตท์กุญแจอีกครั บ

ใจอยากจะติดเพิ่มแบบเป่าอีกซักตัวแต่มันไม่มีที่แล้ว
เพราะหน้าหม้อน้ำมีแผงแอร์ หน้าแผงแอร์มีอินเตอร์

อินเตอร์ไม่ได้อยู่ข้างล่างตรงช่องลมเหรอ

หม้อน้ำเป็นแบบเดียวกับของติดรถครับ
แต่พอดีของเดิมมันระเบิดตรงฝาพลาสติก เลยเปลี่ยนลูกใหม่เป็นแบบนี้เลย
แต่ตอนใช้ของติดรถก็อาการเดียวกันครับ

ถ้ายังต่อแบบนี้เดี๋ยวคุณก็จะเจอ อาการหม้อน้ำบวมครับ แก้ไขเหอะ

เฟืองท้ายรถผมเป็น 3.909 ครับ มันเป็นของเครื่อง 3000

วีโก้ขับ2 2500 มี3.9กับ4.1
3000 ขับ2 จะเป็น 3.5
ถ้าขับ4 จะเป็น 4.55ครับ

พอเกิน 120 ปุ๊บก็มาปั๊บเลยครับ

วาง 1UZ มา
ได้อารมณ์ฮารฺ์ดคอร์มากๆเลยครับ
แตะเท้านิดเดียวรถแทบจะกระโจนออกเลย
แต่ยังกังวลเรื่องอะไหล่อยู่ครับ น่าจะหายากกว่าเครื่อง JZ อยู่เหมือนกัน
กะว่าถ้าเปลี่ยนก็จะขายเครื่องเก่าพร้อมชุดแก็สหัวฉี ดไปเลย

แต่ยังไงก็จะลองไล่งานนี้ให้ถึงที่สุดก่อนครับ

ขอบคุณครับ

Redwater 24-08-2008 11:06

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ •J•ShOw• (175879 กระทู้)
:emo_toon08: น้องเสื้อเขียว เป็นเด็กแถว บ้านพี่จริงๆเหรอครับ ถ้าจริง วันไหนเจอจะได้ จีบ :emo_toon08: เอิ๊กๆๆๆ พี่จั๊บนิ ร้ายนะ วันนั้นเจอไม่ใช่ คนนี้ นี่หว่า :emo_toon11: แล้วกลับ มาจาก ต่างจังหวัด หรือยังครับ พี่ มาบอก การ บริโภค หน่อยนะครับ บริโภค ของรถนะครับ ไม่ใช่คน :(

.................................................. .................................................. ...

ตอนนี้อยู่ ตจว.อยู่ครับท่านประธษนแจ็ค:emo_toon04: :emo_toon04:
น้องเค้าเป็นนักศึกษาอยู่ ปล่อยให้เค้าศึกษากับพี่ไปก่อนนะแจ็ค
ถ้าไม่จบหลักสูตรกับพี่แจ็คค่อยพาน้องเค้าไปศึกษาต่อ
:emo_toon08: :emo_toon08:
อัตราบริโภควันละ 1 เมา เอ้ย..วิ่งน้ำมันทางไกลประมาณ 11 กิโล/ลิตรครับ อยากติดแก๊สอยู่เหมือนกันขาดอยู่นิดหน่อย แจ็คให้ยื้มสัก 4 หมื่นได้เป่า
:redface: :redface:

sakda_ 24-08-2008 11:24

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ghia (175921 กระทู้)
ปกติดี

วาง 1UZ มา

ขอบคุณครับ :emo_toon03:

ตามพี่ยศว่าเลยครับ เรื่องความร้อนแก้ที่พัดลมครับ ถ้าอินเตอร์บัง
หม้อนำด้วยผมว่าน่าจะขยับอินเตอร์ลงล่างด้วยครับ

ส่วนออกตัวอืดนี่เฟืองท้ายเดิม 3000 เป็น3.58 ครับไม่เหมาะต้องเปลี่ยนไปใช้ 4.3
ถึงจะได้อารมณ์ uz ที่เคยนั่ง ของผม 4.1 ก็ท้ายกวาดเหมือนกันถ้าเหยียบเต็มๆ
ส่วนค่าเปลี่ยนเฟืองท้ายล่องถามช่างดูครับ ไม่งั้นก็รอท่านประธานมาชี้แนะ :)

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 15:28