ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! Meeting gallery (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=10)
-   -   ตระกูลVVTi ทั้งโบและไม่โบขอเชิญร่วมสนทนากันนะคัฟ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=46133)

Jen@171 18-03-2014 21:58

1เจโบ วีวี etcsi พี่ๆคนไหนได้ดันบูสท์เพิ่มไหมครับ สัก1บาร์ไหวไหมครับ (ถ้ามีแค่จอฟ้าปรับน้ำมันอย่างเดียว)

NACKVESPA 22-03-2014 21:37

พ่นสีใหม่+ยิงทรายฝาครอบวาล์ว ท่อไอดี

somtao 26-03-2014 20:49

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Jen@171 (894639 กระทู้)
1เจโบ วีวี etcsi พี่ๆคนไหนได้ดันบูสท์เพิ่มไหมครับ สัก1บาร์ไหวไหมครับ (ถ้ามีแค่จอฟ้าปรับน้ำมันอย่างเดียว)

สบายๆ น้ำมันยังถือว่าหนาอยู่นะคัฟ เพราะหัวฉีดเดิมผมเคยใช้ 1.2 บาร์มาแล้ว....

ปล.แต่ปั๊มติ๊กผมใช้ของสกายไลน์ GTR นะคัฟ
:emo_toon22: :emo_toon22:

somtao 26-03-2014 20:55

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sathid (894531 กระทู้)
เกียร์มีปัญหาหรือเปล่าครับคือว่าผมใช้1jz vvtiมา5ปีกว่าแล้วในสตาด้า
ตอนนี้เวลวคิกดาวมาแต่รอบเครื่องรถไม่ไปครับมันเป็นอ ะไรช่วยที่ครับ

น้ำมันเกียร์เบอร์เดิมหรือเปล่าคัฟ ถ้ายังเบอร์เดิมอยู่ก็พวกวาล์วบอดี้สกปรกและโซลินอยด ์เกียร์อาจมีปัญหา

ขั้นต้นน่าจะเกิดจาก

1.ระดับน้ำมันเกียร์น้อยและความสะอาดของน้ำมันเกียร์ ดูก่อนว่าเปลี่ยนถ่ายล่าสุดตอนไหน เพราะถ้าน้ำมันเกียร์สกปรก หรือระดับต่ำกว่ากำหนดจะทำให้เกียร์ไม่เปลี่ยนได้
2.ถ้าน้ำมันเกียร์ใช้เบอร์ถูกต้องแต่มีสีดำ ให้เปลี่ยนทิ้ง พร้อมเปิดอ่างเกียร์ ถอดกรองเกียร์ล้าง และวาล์วบอดี้เกียร์ จากนั้นใช้ลมเป่าตามรูน้ำมันและท่อทางต่างๆ หรือถ้าเช็คโค้ตเกียร์ได้ยิ่งดีเลย จะได้เปลี่ยนโซลินอยด์ได้ถูกจุด
3.การใช้น้ำมันเกียร์ผิดเบอร์ ก้อทำให้เกียร์ไม่เปลี่ยนได้เช่นกัน

somtao 26-03-2014 20:56

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jojo2519 (894568 กระทู้)
กำลังวาง 1JZ-GTE VVTi ETCS-iออโต้ ใน BMW E36 ครับ
นั่งอ่านตั่งแต่หน้าแรก นี้มันมหากาพย์ ชัดๆ ขอบคุณทุกความรู้และข้อมูลครับwelcome

คร้าฟผม อย่าลืมลงรูปให้ดูด้วยนะคัฟ:emo_toon22: :emo_toon22:

somtao 26-03-2014 21:04

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ NACKVESPA (894625 กระทู้)
ใครจะว่า vvti ก้านเล็ก วาล์วเล็ก ช่างเค้า รถโหดๆในออสเตเรีย เมกา ผมเห็น1000hp+ เลย อิอิ รถดริฟของไดโกะไซโตะ 1200ม้า ก็2เจวีๆ ^^

ใครจะดูถูกวีๆก็ช่างเค้า ^^

เครื่องตระกูลVVTi ของเขาทำมารองรับของแรงๆแล้วนะคัฟ ดังนั้นอะไรๆที่เครื่องและเกียร์ก้อจะเป็นของพิเศษไป แล้ว จึงทำให้ประหยัดงบแต่งไปเหยียบแสน

เครื่องยนต์ที่ผมเคยใช้ 1JZ-GTE VVTi ETCS-i เป็นเครื่องที่สุดยอดมากๆ โบเดิมเป็นโบเดี่ยวมาแล้ว จึงไม่ต้องขึ้นเขาและเซ็ตโบใหม่ ประหยัดไปเหยียบแสน แถมหัวฉีดก็เป็นไฮโอม เทียบเท่าหัวฉีด 2เจโบ ดังนั้นจึงไม่ต้องเสียกะตังค์เปลี่ยนแต่อย่างใด ส่วนรางหัวฉีดก็ใหญ่โต มโหฬารมาแล้วและสวยกว่าของแต่งอีกแน่ะ เลยไม่ต้องเปลี่ยน ระบบวาล์วแปรผันนี่ก็นะเร้าใจสุดๆเวลาวาล์วเปิด ดึงกันยาวๆหนักๆ มาแบบไม่ต้องรอรอบ(เครื่องเดิมก็ดริฟได้เลยนะ)และสุด ท้ายเพราะระบบVVTi จึงทำให้รอบเดินเบาแค่ 500รอบเพราะวาล์วเปิดฝั่งเดียว ดังนั้นกล่องจะสั่งจ่ายน้ำมันแค่ครึ่งเดียว เลยทำให้ประหยัดเวลาต้องติดไฟแดงนานๆ

มีอีกเยอะเลยนะสำหรับข้อดีเครื่อง VVTi ไว้เด๋วมาโม้ เอ๊ยมาเล่าให้ฟังคัฟ

somtao 26-03-2014 21:04

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ NACKVESPA (894862 กระทู้)
พ่นสีใหม่+ยิงทรายฝาครอบวาล์ว ท่อไอดี

ง๊ามงาม....:emo_toon22: :emo_toon22:

neozelon 31-03-2014 02:20

สอบถามนิดครับ ผมใช้เครื่อง 1jz ge vvti ไม่โบ
ผมซื้อชุดแก๊สหัวฉีดมาติดเอง แต่ไม่รู้จะเอาสัญญานวัดรอบมาต่อเข้ากล่องแก๊สจากไหน ครับ
รบกวนด้วยครับ

ป้อมjz 01-04-2014 12:38

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ neozelon (895331 กระทู้)
สอบถามนิดครับ ผมใช้เครื่อง 1jz ge vvti ไม่โบ
ผมซื้อชุดแก๊สหัวฉีดมาติดเอง แต่ไม่รู้จะเอาสัญญานวัดรอบมาต่อเข้ากล่องแก๊สจากไหน ครับ

ไปหน้าแก้สน่าจะได้คำตอบเร็วกว่านะครับ :emo_toon24: :emo_toon24:

NACKVESPA 02-04-2014 21:54

ช่างได้ทำการสอดใส่เป็นที่เรียบร้อยแว้ววว:p :p :p :p

i_herejoke 02-04-2014 23:15

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ neozelon (895331 กระทู้)

tacho ครับ

jojo2519 11-04-2014 00:22

เจอตอแล้วครับ

รถผมติดตั้งเครื่องเรียบร้อยแล้วครับ ช่างวายริ่งเดินสายเรียบร้อยแล้ว สตาร์ทรถติดแต่มันติดแค่ 10 วิ แล้วก็ดับครับมันเกิดจากไรครับ เช็ค OBd แล้วมันขึ้นโค๊ด throttle a ผมเลยเอาเซ็นเซอร์ลิ้นปีกผีเสื้อไปเปลี่ยนมาใหม่ ก็ยังเป็นเหมือนเดิมครับ ลองเช็คก่อนติดตั้งแล้วว่าใช้งานได้ แต่ไม่มีสัญญานมาที่ ชุด Etsc i เลยครับ
กล่องผมเป็นตัวนี้ครับ (Toyota Crown Turbo OEM JDM 1JZGTE ECU ECM JZS171 1JZ VVTi 89661-3F230 ) เห็นทางเชียงกงว่า ปลดอิมโม มาแล้วครับ ถ้าเสร็จวิ่งได้เด่วลงรูปให้ดูครับ

somtao 12-04-2014 23:24

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jojo2519 (895842 กระทู้)
รถผมติดตั้งเครื่องเรียบร้อยแล้วครับ ช่างวายริ่งเดินสายเรียบร้อยแล้ว สตาร์ทรถติดแต่มันติดแค่ 10 วิ แล้วก็ดับครับมันเกิดจากไรครับ เช็ค OBd แล้วมันขึ้นโค๊ด throttle a ผมเลยเอาเซ็นเซอร์ลิ้นปีกผีเสื้อไปเปลี่ยนมาใหม่ ก็ยังเป็นเหมือนเดิมครับ ลองเช็คก่อนติดตั้งแล้วว่าใช้งานได้ แต่ไม่มีสัญญานมาที่ ชุด Etsc i เลยครับ
กล่องผมเป็นตัวนี้ครับ (Toyota Crown Turbo OEM JDM 1JZGTE ECU ECM JZS171 1JZ VVTi 89661-3F230 ) เห็นทางเชียงกงว่า ปลดอิมโม มาแล้วครับ ถ้าเสร็จวิ่งได้เด่วลงรูปให้ดูครับ

เป็นเครื่องปีใหม่และสดมากๆ เครื่องผมยังเป็นแค่89661- 3A....ส่วนกรณีเครื่องดับนั้นได้มีการต่อท่อทางอะไรค รบหรือยัง เช่นท่อทางอากาศ ท่ออินเตอร์ต่างๆ เป็นต้นและเครื่องยนต์ตัวนี้ค่อนข้างกินไฟ แบตเตอรี่ที่ใช้ไฟต้องแรง ไม่งั้นพอติดแล้วมันก็จะดับได้เช่นกัน ลองดูนะคัฟ

ปล.ส่วนพวกเซอร์โวลิ้นเร่ง ผมไม่แนะนำให้ปรับตั้งเอง ให้ร้านหาอุปกรณ์OBD II มาต่อแล้วปรับตั้งในนั้นเลยจะดีกว่า ตามค่ามาตรฐานนะคัฟ ไม่งั้นโอกาศติดแล้วดับมีสูง

:cool: :cool:

NACKVESPA 13-04-2014 08:10

ตอนนี้รถกำลัง wiring อยู่ค๊าฟฟฟฟ ใกล้แว้วๆๆๆๆๆ:p :p :p :p :p

jojo2519 14-04-2014 09:01

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ somtao (895913 กระทู้)
เป็นเครื่องปีใหม่และสดมากๆ เครื่องผมยังเป็นแค่89661- 3A....ส่วนกรณีเครื่องดับนั้นได้มีการต่อท่อทางอะไรค รบหรือยัง เช่นท่อทางอากาศ ท่ออินเตอร์ต่างๆ เป็นต้นและเครื่องยนต์ตัวนี้ค่อนข้างกินไฟ แบตเตอรี่ที่ใช้ไฟต้องแรง ไม่งั้นพอติดแล้วมันก็จะดับได้เช่นกัน ลองดูนะคัฟ

ปล.ส่วนพวกเซอร์โวลิ้นเร่ง ผมไม่แนะนำให้ปรับตั้งเอง ให้ร้านหาอุปกรณ์OBD II มาต่อแล้วปรับตั้งในนั้นเลยจะดีกว่า ตามค่ามาตรฐานนะคัฟ ไม่งั้นโอกาศติดแล้วดับมีสูง

:cool: :cool:

ขอบคุณครับ ต่อ obd II เรียบร้อยแล้วครับ เจอเซ็นเซอร์ลิ้นปีกผี้เสื้ออีกแล้วครับ เช็คดูเซียงกงดันส่งมาผิดเบอร์ครับ เราอุตส่าไว้ใจ เลยไม่ได้เช็ค ส่วนท่อทางเดินต่างๆ เดินครบเรียบร้อยครับ
ส่วนเรื่องแบตอันนี้ความรู้ใหม่ครับ เด่วลองเปลี่ยนเซ็นเซอร์ใหม่ดูก่อนครับถ้าไม่ได้เด่ว เช็คแบตดูครับ ยังงี้ต้องหาเกจมิเตอร์ไว้วัด โวลท์ ด้วยซิครับ ขอบคุณมากครับ เด่วแจ้งผลให้ทราบอีกทีครับ

somtao 16-04-2014 18:31

3 ไฟล์แนบ
อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ NACKVESPA (895934 กระทู้)
ตอนนี้รถกำลัง wiring อยู่ค๊าฟฟฟฟ ใกล้แว้วๆๆๆๆๆ:p :p :p :p :p

สวยงามมั่กๆแต่ตอนนี้กำลังสนุกกับ K12B Dual VVT อยู่ง่ะ....

20เมษายน2557 อย่าลืมไปเชียร์ผมด้วยนะคัฟ มีแข่งคาร์คลับที่พีระ เวลาเที่ยงครึ่งนะคัฟผม

ปล.มีล้อสองชุดใส่สลับกัน.... เหอๆ

:p :emo_toon22:

wasabixe 18-04-2014 16:30

สวัสดีครับทุกท่าน คือผมมีคำถามอยากจะสอบถามน่ะครับ
เจ้าเครื่อง 1jz GE VVTI คันเร่งสาย มันจะมี Sp1 และ Sp2 ใช่หรือไม่ครับ แล้วเราจะตรวจเช็คได้ยังไงครับว่าช่างต่อสายมาให้เรา ครบหรือไม่
คือ ตอนนี้ไมล์เข็มที่หน้าปัทของรถผมมันไม่ขึ้นครับเพราะ ว่าเดิมมันเป็นแบบสายปั่นไม่ใช่ไฟฟ้า เลยไปซื้อ speed meter มาติดแล้ว มันมีสายที่จะต้องต่อ sensor เพื่ออ่านค่าความเร็ว แต่ทีนี้ผมจะสามารถ ต่อ sensor ได้จากที่จุดไหนบ้างครับ รบกวนเพื่อนๆขอคำแนะนำด้วยครับ

NACKVESPA 29-04-2014 20:24

แปลง paddle shift ประมาณกี่บาทครับ

somtao 06-05-2014 13:31

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ NACKVESPA (896686 กระทู้)
แปลง paddle shift ประมาณกี่บาทครับ

ราคาประมาณ5-6พันบาทนะคัฟ จะเลือกเป็นคันเกียร์ ซีเดีย หรือปุ่มกดที่พวงมาลัยก็ได้ ส่วนแพดเดิ้ลชิฟ น่าจะหาพวงมาลัยรถมาทั้งชุดก็ได้เช่นกันคัฟ

:emo_toon11: :emo_toon11:

somtao 06-05-2014 13:33

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wasabixe (896164 กระทู้)
สวัสดีครับทุกท่าน คือผมมีคำถามอยากจะสอบถามน่ะครับ
เจ้าเครื่อง 1jz GE VVTI คันเร่งสาย มันจะมี Sp1 และ Sp2 ใช่หรือไม่ครับ แล้วเราจะตรวจเช็คได้ยังไงครับว่าช่างต่อสายมาให้เรา ครบหรือไม่
คือ ตอนนี้ไมล์เข็มที่หน้าปัทของรถผมมันไม่ขึ้นครับเพราะ ว่าเดิมมันเป็นแบบสายปั่นไม่ใช่ไฟฟ้า เลยไปซื้อ speed meter มาติดแล้ว มันมีสายที่จะต้องต่อ sensor เพื่ออ่านค่าความเร็ว แต่ทีนี้ผมจะสามารถ ต่อ sensor ได้จากที่จุดไหนบ้างครับ รบกวนเพื่อนๆขอคำแนะนำด้วยครับ

ผมก็จำไม่ค่อยได้นะ แต่ส่วนมากช่างจะติดตั้งกล่องแปลงรอบและไมล์ให้เราอย ู่แล้วนี่นา....:emo_toon11: :emo_toon11:

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 18:14