ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! Meeting gallery (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=10)
-   -   รวมพล คนใช้วีโก้ วางเจหน่อยคร๊าบ!!!!!!!! (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=17374)

Kangk 11-08-2008 14:43

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ SUNCHAINC (168687 กระทู้)
เพิ่มเติม เรื่องสเตป เฟืองท้ายหน่อยแล้วกันครับ ไม่มีไรทำ
วิโก้ 4X2 จุดสมดุลของความรู้สึก อยู่ที่ 4.1-4.3 {ส่วนตัวของเดิม 4.1 แต่เปลี่ยนมาใช้ 4.3ครับ}
วิโก้ 4X4 หรือ Pre ล้อโตๆ + บรรทุกของบ้าง แนะนำให้ใช้ 4.5-4.8
แต่ 4.8 จาใช้รอบเครื่องมากกว่า + ความเร็วปลาย อาจจะหายไปด้วย
ในส่วน ของ 4.8 ควรใช้กรณีไม่ขับเร็วมาก , บรรทุกของหนัก ระดับ 1 ตันขึ้นไป เน้นใช้งานในเมือง
เน้นการออกตัวเป็นหลักครับ

ผิดถูกขออภัย มือใหม่เหมือนกันครับ :)

เห็นด้วยกับพี่ชัยครับ

ATOM14 11-08-2008 20:45

พี่ๆวีโก้ที่วาง เจโบวีีวี ทุกท่านครับพี่เดินท่อไอเสียกันกี่นิ้วครับ......
และไส่ปลายของยี่ห้ออะไรกันบ้างครับ.........
ถ้ามีรูปขอดูเพื่อเป็นแนวทางหน่อยครับ กำลังจาไปเปลี่่ยนเลือกไม่ถูก(ลังเล):confused:
ขอบคุณมากครับ

pros 83 11-08-2008 22:37

สวัสดีครับเพือนสมาชิกวีโก้ JZ ที่เจอกันที่ร้าน Trc เชียงกงรังสิตวันเสาร์ใช่คุณSUNCHAINC ไหมครับ จะรบกวนขอเบอร์อาจารย์บีครับผม

ขอคุณครับ

momotarojz 12-08-2008 01:39

วันนี้ไปลองรถเราที่อู่ครับ ยอมรับว่า... แบบว่าเสียใจครับ

ไปดูที่อู่มาครับลองขับดูแล้วก็ ทำใจรับงานไม่ได้ครับ
2jvv+pre4dr ประสิทธิภาพเทียบแล้วรถผมจากเดิม 10 ผมให้เหลือแค่ 5 ครับ
:( :( :(

1.ออกตัวอึดดดดด มากครับ ผมตกใจเลยคับ กระแทกคันเร่ง
เครื่องคำรามดูไมล์ 80 ดูจีพีเอสของแฟน 90 km ไมล์แข็งครับ ใช้กล่องแปลงแล้วไม่ตรงครับ ผมพยายามเข่นให้ขึ้นไป ถึง120 km ใช้เวลานานมาก ผมหันไปมองหน้าแฟน ปรากฏว่า เธอหลับไปเลยครับ:emo_toon09: ผมเสียใจตรงนี้มากครับ เร่ง0-120 แฟนผมหลับคาตาเลยครับ
คอนโซลเป็นรูครับยังไม่มีอะไรปิด
2.คอนโซลเป็นรูยังไม่เก็บงาน ต้องแปลงเกียร์บันไดใส่กับคอนโซลธรรมดา
3.รอบมือเท้าเพียบ เบาะครีมกลายเป็นช็อคโกแล็ต
4.ไมล์น้องจูน กับดิมเมอร์ติดไม่ได้ หาปลักไม่ได้ครับช่างไม่ยอมทำครับ บอกว่าตำแหน่งเกียร์ไม่ติดแน่ เดี๋ยวรวนไม่ทำ
5.หน้าปัดโชว์ ไฟengine ไฟ 4wheel มันมาได้งัยเนี่ย รถเราขับสอง งง งง:( :(
6.จอ 2din ผมค้างไปเลยครับ เพื่งติดได้ 10 วันก่อนลงเครื่องน่าจะ ร่อแร่
7.พวงนิวคัมรี่ กลายเป็น โดนัทของดังกิ้น ดำปี๋ เลยครับ

ผม อึ้ง....เลยครับ แฟนผมก็ไม่ยอมพูดกับผม แบบว่ารถชื่อของเธอ

อู่บอกว่าพรุ่งนี้มารับรถนะครับ ผมงงๆ และเครียดครับ

อุ่ บอกว่า เราเก็บงานและวา่ยครบแน่ ผมไม่มั่นใจเลยครับ เสียใจที่คาดหวังมากไปครับ มันออกมาไม่ได้อย่างที่หวังไว้ครับ

ICE-VIGO 12-08-2008 02:10

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ momotarojz (169446 กระทู้)
ไปดูที่อู่มาครับลองขับดูแล้วก็ ทำใจรับงานไม่ได้ครับ
2jvv+pre4dr ประสิทธิภาพเทียบแล้วรถผมจากเดิม 10 ผมให้เหลือแค่ 5 ครับ

1.ออกตัวอึดดดดด มากครับ ผมตกใจเลยคับ กระแทกคันเร่ง
เครื่องคำรามดูไมล์ 80 ดูจีพีเอสของแฟน 90 km ไมล์แข็งครับ ใช้กล่องแปลงแล้วไม่ตรงครับ ผมพยายามเข่นให้ขึ้นไป ถึง120 km ใช้เวลานานมาก ผมหันไปมองหน้าแฟน ปรากฏว่า เธอหลับไปเลยครับ:emo_toon09: ผมเสียใจตรงนี้มากครับ เร่ง0-120 แฟนผมหลับคาตาเลยครับ
คอนโซลเป็นรูครับยังไม่มีอะไรปิด
2.คอนโซลเป็นรูยังไม่เก็บงาน ต้องแปลงเกียร์บันไดใส่กับคอนโซลธรรมดา
3.รอบมือเท้าเพียบ เบาะครีมกลายเป็นช็อคโกแล็ต
4.ไมล์น้องจูน กับดิมเมอร์ติดไม่ได้ หาปลักไม่ได้ครับช่างไม่ยอมทำครับ บอกว่าตำแหน่งเกียร์ไม่ติดแน่ เดี๋ยวรวนไม่ทำ
5.หน้าปัดโชว์ ไฟengine ไฟ 4wheel มันมาได้งัยเนี่ย รถเราขับสอง งง งง:( :(
6.จอ 2din ผมค้างไปเลยครับ เพื่งติดได้ 10 วันก่อนลงเครื่องน่าจะ ร่อแร่
7.พวงนิวคัมรี่ กลายเป็น โดนัทของดังกิ้น ดำปี๋ เลยครับ

ผม อึ้ง....เลยครับ แฟนผมก็ไม่ยอมพูดกับผม แบบว่ารถชื่อของเธอ

อู่บอกว่าพรุ่งนี้มารับรถนะครับ ผมงงๆ และเครียดครับ

อุ่ บอกว่า เราเก็บงานและวา่ยครบแน่ ผมไม่มั่นใจเลยครับ เสียใจที่คาดหวังมากไปครับ มันออกมาไม่ได้อย่างที่หวังไว้ครับ

ลองดูเรื่องเฟืองท้ายคับ ........ เครื่อง 2J VVti ไม่อืดขนาดนั้นคับ

due_jBo 12-08-2008 06:45

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ momotarojz (169446 กระทู้)

อย่าพึ่งท้อครับ
เปลี่ยนเฟืองท้าย น่าจะดีขึ้น
ส่วนเรื่องสภาพรถ ดูวันรับรถครับ
ว่าเรียบร้อยมั้ย

JIRASAKPO 12-08-2008 06:53

อ้างถึง:

:emo_toon24: อย่าคิดมากครับหนทางอีกยาวไกลค่อยๆคิดค่อยๆศึกษาจากพ วกพี่ๆเขาทั้งหลายลองเปิดอ่านตั้งแต่หน้าแรกมาเลยแล้ ว จะรู้ว่าอะไรเป็นอะไร เพราะว่ารถพี่กับรถผมแบบเดี๋ยวกันเครื่องก็เหมือนกัน ตอนแรกก็เป็นแบบพี่นี่แหละ ตอนนี้หายห่วงครับใช้วันหนึ่งประมาณ 100-150 กิโลแบบสบายใจเลยครับ ทั้งเรื่องความแรงและความประหยัดครับ ส่วนเรื่องความสะอาดนี่เข้าเอ็มเวช็อบฯเลยครับ ซื้อน้ำยาทำความสะอาดเบาะและพรหมยี่ห้อ3เอ็มเลยครับ รับรองแค่300บาทรถพี่จะสวยเหมือนเดิบครับ(รถผมต้องขอ ขอบคุณน้าแจ็คกับน้าชัยมากๆเลยครับ)

nap_ta 12-08-2008 12:44

อ้างถึง:

อย่าพึ่งหมดหวังครับ 1. เรื่องออกตัวอืด เป็นแบบนี้หลายคนครับ ค่อยๆแก้ครับ ลองอ่านข้อมูลจากเพื่อนๆข้างบนก่อน
2.เรื่องความสะอาด เป็นเหมือนกันแทบทุกอู่ครับ มักง่าย สกปรก อันนี้ต้องยอมรับสภาพ อู่ไม่ใช่ศูนย์ ของผมนี่แฟนรับไม่ได้เช่นกันครับ เบาะและพวงมาลัย ถ้าอู่ยังเคลียร์ออกไม่หมอก้อหาน้ำยาสเตคลีนกระปุกสี ขาวฝาสีฟ่าใน7-11มีขายครับ ส่วนพรมถ้าเลอะมากๆคงต้องจ้าร้านขัดเคลือบสีจัดการให ้ครับ
3. ส่วนเรื่องไฟ4x4ต้องให้อู่เคลียร์ครับ
4.เรื่อง ปลั๊กกะสายของ เพื่อไวร์ริ่งไมล์น้องจูน ลองหาซื้อสายกะปลั๊กให้ได้ก่อนครับ ไว้ไปติดพร้อมกันวันที่ได้ของมา
อีกนิดครับ วันที่ไปรับรถถ้าเป็นไปได้หาเพื่อนรึญาติที่มีวีโก้ ไปด้วย วิ่งประกบกันแล้วลองเช็ครอบเครื่องว่าสัมพันธ์กะความ เร็วมั๊ย ทุกรอบเครื่องทุกความเร็ว เช่น วิ่ง70km/hr .ใช้รอบเครื่องยนต์เท่าไร วิ่ง80/90/100/120 รอบเครื่องเท่ารัย วึ่งค่าแตกต่างจะเกินกันไม่มากครับ โดยให้เทียบกัน(ถ้ามีวิทยุสื่อสารจะได้ผลดีมาก-ไม่มีก้อใช้โทรศัพท์ครับ)เป็นกำลังใจให้ครับ /จำผมได้นะคนที่ส่งเมล์ไวร์ริ่งไปให้

aom8817 12-08-2008 13:40

รักกันเหนียวแน่นจริงๆ ชาววีโก้โซน น่ารักดีชอบ จุ๊บๆ

:)

mikki 12-08-2008 13:45

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ aom8817 (169593 กระทู้)
รักกันเหนียวแน่นจริงๆ ชาววีโก้โซน น่ารักดีชอบ จุ๊บๆ

:)

แหม่อิจฉาชาววีโก้จริงๆ

ถ้างานแกรนมิตติ้งมาถึงเมื่อไร ผมจาไปเดินนับ ว่ามีกี่คัน อิอิ :emo_toon08:

ป้อม_ล้อดุ้ง 12-08-2008 14:47

ส่วนมากจะเป็นผู้ชายหมดเลยครับ.....เรา รักๆกันทั้งนั้น..!!!! :emo_toon08:

aom8817 12-08-2008 15:03

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Tracks (169624 กระทู้)
ส่วนมากจะเป็นผู้ชายหมดเลยครับ.....เรา รักๆกันทั้งนั้น..!!!! :emo_toon08:

กลุ่มชาย ฉะกัน เหรอ อิอิ ฮิ้วๆ เข้ามาป่วน

:emo_toon11:

SUNCHAINC 12-08-2008 15:12

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pros 83 (169376 กระทู้)
สวัสดีครับเพือนสมาชิกวีโก้ JZ ที่เจอกันที่ร้าน Trc เชียงกงรังสิตวันเสาร์ใช่คุณSUNCHAINC ไหมครับ จะรบกวนขอเบอร์อาจารย์บีครับผม

ขอคุณครับ

ใช่ครับ ยินดีที่ได้รู้จักครับ พี่ เบอร์ Mr.Bjz นะครับ / 081-8439010
ส่วนรายละเอียด คุยกันเองนะครับ :)

SUNCHAINC 12-08-2008 15:24

อ้างถึง:

ทุกอย่าง มีทางแก้ไขแน่นอนครับ
1. ในเรื่องของการออกตัวอืด เพราะรถพี่เป็น Pre ครับ ล้อโต เฟืองท้ายติดรถมาน่าจะอยู่ประมาณ 3.5 แนะนำให้เล่น เป็น 4.5 ครับ
2.ในเรื่องของคอนโซล ผมว่า พี่ลองเช็คระบบเกียร์ ดูก่อนดีกว่าครับ ว่า วายสายมาครบไหม แล้วค่อยนำรถไปทำกับร้านทำเครื่องเสียง ใหเค้าทำคอนโซลขึ้นมารับ งานเนียนๆ มีเยอะครับ
3.รอยพวกนี้ คงต้องทำใจครับ มีเวลา คงต้องลองเก็บงานเอง ไม่งั้นเข้าร้านล้างรถ ทิปเด็ก ซัก 50 ให้ขัดให้หน่อย ก้อเนียนแล้วครับ
4.รู้สึกว่าน้าวุธ จาส่ง วายริ่งไปให้แล้วนะครับ ลองดูครับ
5.ให้อู่ที่วางมาให้ แก้ไข อยู่ในประกัน
6.ลองเช็ค สายสัญญานด้านหลัง ว่าหลวมหรือเปล่าด้วยครับหรือไม่ก้อจอ อาจจะออกอาการ
7.ตามข้อ 3 เลยครับ

ขอให้มีความสุขในการกินเจนะครับ ค่อยๆแก้ไปครับ เป็นกำลังให้ ทุกท่านครับ :)

ป้อม_ล้อดุ้ง 12-08-2008 16:23

รบกวนนิดนึงนะครับ
~~~~~~~~~ หาแป้นเหยียบครัชท์ ของ วีโก้ ครับ ~~~~~~~~
ตามนี้เลยครับ พอดีเห็นพี่ๆน้องๆในวีโก้คลับ วางเจเกียร์ ออโต้กันเยอะ ผมเลยอยากถามว่า แป้นเหยียบครัชท์ยังอยู่กันมั้ยครับ...พอดีตอนนี้ของ ผมไม่มี เพราะผมอยู่กับอู่ซึ่งไม่รู้ไปอยู่ไหนแล้ว แล้วตอนนี้จะใส่เกียร์ธรรมดา เลยอยากได้จากเพื่อนๆพี่ๆน้องๆ ใน คลับอ่ะครับ....แค่ ชุดเดียวนะครับ.....รบกวนแค่นี้แหล่ะครับ เดี๋ยวเปลืองพื้นที่บอร์ด..

http://www.clubjz.net/showthread.php?t=20395

086-5819456
085-7733255
....ป้อม..ครับ.....

tob 13-08-2008 00:01

ท่อพักปลาย

เพื่อนๆ ในรวมพลคนใช้วีโก้เดินท่อไอเสียแบบไหนเท่าไรครับ และใส่พักปลายแบบไหนกันบ้างครับช่วยโชว์หน่อยครับ ขอบคุณคับ

apa 13-08-2008 01:59

vigo 2j ge + ngv หัวฉีด

ชื่อ jim
รถ vigo 3000 turbo (preruner 4 d.)
เปลี่ยนเป็น 2j ge auto
อยากได้ความรู้เพิ่มเติมจากผู้รู้เพราะไม่มีความรู้เ รื่องเครื่องเลย
มีปัญหาถามผู้รู้ซัก 3-4 ข้อจ้า
1.รถออกตัวช้ากว่าเครื่องเดิม เป็นเพราะใช้เฟืองเดิม ก็ไม่รู้อีกว่าเบอร์อะไร
หรือเปลี่ยนพักกลางกับใส่ปลายท่อให้เสียงเงียบลง แก่แล้วต้องการความสงบ
ทำให้อืดหรือไม่
2.เวลาติดเครื่องมีไอน้ำพุ่งออกมาจากปลายท่อ พอจอดจะมีน้ำหยดสักพักไม่ทราบ
เครื่องมีปัญหาหรือเปล่า
3.รถกินน้ำมัน 5.5 โล/ลิตร กิน ngv 1.5 บาท/กม.
4.เติมโซฮอล์ 95 แล้วท่อยางปั๊มติ๊กที่ฝังในถังน้ำมันบวมหลุด ทำให้ใช้น้ำมันไม่ได้เลย
เอาไปซ่อม ช่างใช้สายรัดไปรัดท่อเอาไว้ตอนนี้ยังไม่มีปัญหา ช่างบอกว่าเกิดจากน้ำมัน
จริงหรือเปล่า อยากทราบว่าควรเติมน้ำมันอะไรดีที่สุด

:mad: ทีนี้ขอเตือนคนที่กำลังวางเครื่องให้ระวังจะได้ไม่ต้ องเสียตังเพิ่ม เรื่องมีอยู่ว่า วันหนึ่ง
แอร์ไม่เย็นเลย ไม่เช็คดูช่างบอกว่าแผงแอร์รั่วเกิดจากพัดลมดันไปโดน เพราะวางชิดเกินไป
ทำให้ แอร์รั่ว เชื่อมไม่ได้ต้องเปลี่ยนใหม่ จ่ายเองอีก งงมาก โทษดวงไปแล้วกัน ช่างที่วางเครื่อง
ใส่พัดลมไฟฟ้าฝังที่หม้อน้ำ 2 ตัว หน้าแผงแอร์ 2 ตัว ความร้อนไม่เกินครึ่งเลย ช่างที่วางเครื่อง
วางได้ค่อนข้างดี รับผิดชอบงานที่ทำ แก้ไขให้ตลอด เป็นอู่เล็ก ๆ มีช่าง 3 คน ช้าแต่ชัวร์
ดึกแล้วขอขอบคุณผู้ที่ให้ความรู้เพิ่มเติมล่วงหน้าเล ยนะจ๊ะ

momotarojz 13-08-2008 02:21

ขอบคุณคร้าบบบบ ทุกท่าน

ขอบคุณมากครับสำหรับ กำลังใจ และคำแนะนำ
วันนี้นอนพัก พาคุณแม่ไปเที่ยว ง้อแฟน (ยากกว่าลงเครื่อง j อีก)
และทำใจคิดทบทวน ก็จะทำตามที่เพื่อนๆแนะนำ ครับ ทุกท่านช่วยผมมากจริงๆ ผมไม่ท้อละ

พรุ่งนี้จะไปรับรถละ่ (อู่แจ้งว่าไปรับรถได้เลย ช่วงบ่าย)
ถ้าจุดสำึัคัญเรียบร้อย คือ
1 ไฟสัญญาณหน้าจอดับ
2 เครื่องเดินเรียบ
3 เปลี่ยนเกียร์ครบ

ผมก็จะรับงานมาลองขับก่อนครับ เพราะมีประกันกับอู่ ประมาณ 15 วัน เพราะรถเราอยู่ในอู่มา 14 วันแล้วครับ คิดถึงไอ้โก้มากยังงัยก็กลับมาตั้งหลักก่อนค่อยคิดทำ รถต่อไป

ส่วนแผนที่ต้องจัดการทันที ตามความสำคัญ
1 เรื่องเฟือง 4.5 จะลองไปเปลี่ยนที่ไหน ราคาน่าจะเท่าไรครับ เทอนได้ไหมคับ (เน้นวิ่งทางไกลเป็นหลัก ไม่ค่อยบรรทุก เหมาะไหมคับ)...??
2 ไมล์น้องจูน ไวลิ่ง (ได้รับแล้วครับขอบคุณมาก พี่ nap_ta) ไปถามศูนย์ใกล้บ้านบอก พี่ต้องซื้อสายไปยกชุดค่ะทั้งสายไฟเกียร์ สายไฟไมล์ เราไม่แยกขาย โอยจะเป็นลมกลับมาตั้งหลักก่อน..??
3 ความเร็ว รอบเครื่อง ไม่ตรงแน่ๆครับแข็งไป 10-20 กล่องmpex ช่างหามาใส่ให้แต่ไม่ตรง ว่าจะไปปรับที่ร้าน mpex ที่บางบัวทองจะทำได้ไหมครับ..??
4 ความสะอาดก็ต้องล้างที่ร้านคาร์แคร์รับซักเบาะ จะลองหาน้ำยาแอมเวย์ เสตทครีน ก็น่าสนแล้วลองขัดดู..OK
5 คอนโซล กับเครื่องเสียง จะไปที่ร้านทำเบาะใกล้บ้าน .......OK
6 ติดไมล์ water temp เพราะความร้อนไมล์ไม่ขึ้นครับ...ok
ึ7 ท่อคงต้องแ้ก้เสียงออก อู้ๆ อั้นๆ ครับ

สู้โว้ย เหมือนไปขึ้นแข่งยกน้ำหนัก ในโอลิมปิกเลยครับ พี่น้อง สู้ตายๆๆ:redface:

sakda_ 13-08-2008 07:12

กลับมาแล้วครับ เอารูปมาให้ชมครับ............

Jack`J`bo 13-08-2008 07:47

สวัสดีครับ...พี่น้องทุกๆท่าน......สวยงามครับพี่ศัก ดิ์ ไม่ทราบว่าทำระบบครบหรือยังครับ น่าจะวิ่งดี เอาการเลยนะครับ :)

ป้อม_ล้อดุ้ง 13-08-2008 08:11

2เจโบ วีวี โหพี่ศักดิ์ครับ...ไมวางเครื่องได้ต่ำมากๆ...ใช้แคร้ งหลังรึป่าวครับ รึว่า ผ่าอ่างน้ำมันเครื่อง...ลงได้ต่ำจริงๆ ชอบๆๆ

SUNCHAINC 13-08-2008 10:12

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sakda_ (169954 กระทู้)
กลับมาแล้วครับ เอารูปมาให้ชมครับ............

งามแต้ๆ เลย คร้าบๆๆๆๆๆ :)

Jeab Klong7 13-08-2008 10:23

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sakda_ (169954 กระทู้)

2เจโบ วีวี งามแต้ๆๆๆๆๆๆ :emo_toon05: :emo_toon05:

sakda_ 13-08-2008 10:37

ระบบตอนนี้ใช้ได้ดีครับแจ๊ค เหลือแต่แก้กล่องตัดอย่างเดียวครับ
วิ่งแช่ 180 ยาวๆความร้อนขึ้นประมาณ 80 ครับ ออกตัวดี

เหลือติดแก็สครับตอนนี้วิ่งนำมันอยู

sakda_ 13-08-2008 10:40

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Tracks (169967 กระทู้)
2เจโบ วีวี โหพี่ศักดิ์ครับ...ไมวางเครื่องได้ต่ำมากๆ...ใช้แคร้ งหลังรึป่าวครับ รึว่า ผ่าอ่างน้ำมันเครื่อง...ลงได้ต่ำจริงๆ ชอบๆๆ

เครื่องแคร้งหน้าครับ แคร้งเดิมครับไม่ได้ทำอะไรเลย

zxc99 13-08-2008 12:10

ของผมก็โดนแต่ถ้าทางจะหนักกว่า vigo 2.5e ว่าง 1jz gte ติด lpg ระบบดูด

1.ออกตัวอึด ครับ กระแทกคันเร่งแรงก็มีเสียงตดออกมา อีก
2.คอนโซลเกียรผมชื่อชุดของตัวเกียรautoมาให้ขอแปลงงา นออกมาโคตรเลวเลยเป็นรอย
เกีอบทั้งอันเปิดก็ไม่สนิด
3.รอบมือเท้าเพียบ เบาะครีมกลายเป็นช็อคโกแล็ต(เหมื่อนของเพื่อนๆเลย)ชุ ดหน้าเป็นหนังอันนี้ไม่เท่าไรทำง่าย แต่ชุดในแคป เป็นผ้า ดำเป็นรอยนิ้วมือเลย
4.หน้าปัด ตอนแรกก็ไม่มีอะไรโชว์ แต่เมื่อเช้าอยู่ดีดีไฟโชว์น้ำมันหมดขึ้นมาเติ่มครั้ งถังก็ไม่หาย
5. รถวิ้งอยู่ดีดีก็ดับซะเกีอบตาย
6.แอร์ไม่รู้เขาทำหรือเป็นเวนกรรม เขาบอกตู้รั่วต้องเปลื้ยน คอนโซลหน้าเป็นรอยงัดที่ช่องแอร์หน้าปัดวิทยุน็อดก็ไ ม่ใส่ให้ ตู้แอร์หลังต้องย้ายติดถังแก๊สพื่น้องครับเจาะรูใหญ่ มากไม่อุดให้อีกต่างหากท่อน้ำทิ้งก็ไม่ใส่ให้
7.ชุดควบคุมพวงมาลัย ก็ไม่ต่อให้(บอกไว้ตั้งแต่เอารถเข้าแล้ว)ต้องมาต่อเอ ง
8.ไฟส่องเท้า 1ใน4 จุด กับ ไฟช่องเก็บของไม่ติดไม่รู้มันไปเกี้ยวอะไรด้วย
9.หม้อน้ำมีรอยเชื่อมอีก(ถามแล้วเขาบอกว่าโดนว่างเคร ื่อง)
10.ที่สำคัญที่ฉีดน้ำล้างกระจกไม่ใส่ให้อีก(ถามไปบอก ว่าลืม)ที่สำคัญใส่อันเดิ่มไม่ได้อีกพี่แก่เดินทออิน เตอร์ขวางไว้จะใส่ตัวอื่นให้(อันนี้คงไม่ยอม)
11.ของคืน(ไม่ได้เทรนเครื่องครับเก็บไว้)ตัวเครื่องไ ม่มีปัญหาอะไรแต่ที่กดไล่น้ำมันดีเซลหายไป

12.แบตเอาของใครมาใส่ให้ก็ไม่รู้

ผม ไม่รู้จะทำยังไง โมโหมาก รถเราดูแลมาตลอดรับรถมาคืนแรกนอนไม่หลับเลย

pomsena 13-08-2008 13:21

แวะมาทักทาย ไม่ค่อยมีเวลาเข้ามาเลย รถก็ยังไม่ได้ทำไรเพิ่มคับ วิ่งอืด ๆ อยู่ 150 :redface:

SUNCHAINC 13-08-2008 16:20

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ zxc99 (170114 กระทู้)
ของผมก็โดนแต่ถ้าทางจะหนักกว่า vigo 2.5e ว่าง 1jz gte ติด lpg ระบบดูด

1.ออกตัวอึด ครับ กระแทกคันเร่งแรงก็มีเสียงตดออกมา อีก
2.คอนโซลเกียรผมชื่อชุดของตัวเกียรautoมาให้ขอแปลงงา นออกมาโคตรเลวเลยเป็นรอย
เกีอบทั้งอันเปิดก็ไม่สนิด
3.รอบมือเท้าเพียบ เบาะครีมกลายเป็นช็อคโกแล็ต(เหมื่อนของเพื่อนๆเลย)ชุ ดหน้าเป็นหนังอันนี้ไม่เท่าไรทำง่าย แต่ชุดในแคป เป็นผ้า ดำเป็นรอยนิ้วมือเลย
4.หน้าปัด ตอนแรกก็ไม่มีอะไรโชว์ แต่เมื่อเช้าอยู่ดีดีไฟโชว์น้ำมันหมดขึ้นมาเติ่มครั้ งถังก็ไม่หาย
5. รถวิ้งอยู่ดีดีก็ดับซะเกีอบตาย
6.แอร์ไม่รู้เขาทำหรือเป็นเวนกรรม เขาบอกตู้รั่วต้องเปลื้ยน คอนโซลหน้าเป็นรอยงัดที่ช่องแอร์หน้าปัดวิทยุน็อดก็ไ ม่ใส่ให้ ตู้แอร์หลังต้องย้ายติดถังแก๊สพื่น้องครับเจาะรูใหญ่ มากไม่อุดให้อีกต่างหากท่อน้ำทิ้งก็ไม่ใส่ให้
7.ชุดควบคุมพวงมาลัย ก็ไม่ต่อให้(บอกไว้ตั้งแต่เอารถเข้าแล้ว)ต้องมาต่อเอ ง
8.ไฟส่องเท้า 1ใน4 จุด กับ ไฟช่องเก็บของไม่ติดไม่รู้มันไปเกี้ยวอะไรด้วย
9.หม้อน้ำมีรอยเชื่อมอีก(ถามแล้วเขาบอกว่าโดนว่างเคร ื่อง)
10.ที่สำคัญที่ฉีดน้ำล้างกระจกไม่ใส่ให้อีก(ถามไปบอก ว่าลืม)ที่สำคัญใส่อันเดิ่มไม่ได้อีกพี่แก่เดินทออิน เตอร์ขวางไว้จะใส่ตัวอื่นให้(อันนี้คงไม่ยอม)
11.ของคืน(ไม่ได้เทรนเครื่องครับเก็บไว้)ตัวเครื่องไ ม่มีปัญหาอะไรแต่ที่กดไล่น้ำมันดีเซลหายไป

12.แบตเอาของใครมาใส่ให้ก็ไม่รู้

ผม ไม่รู้จะทำยังไง โมโหมาก รถเราดูแลมาตลอดรับรถมาคืนแรกนอนไม่หลับเลย

ใจเย็นๆครับพี่ อาการของคล้ายๆ พี่ ท่านแรก ผมว่าลองเอารถไปเช็คโค้ด ด้วยก้อน่าจะดีนะครับ
ส่วนเรื่องอื่น รถยังมีประกันใช่ไหมครับ ก้อเอาเข้าอู่ ให้ แก้ ให้จบก่อนหมดประกันเลยครับ :)

SUNCHAINC 13-08-2008 16:22

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ momotarojz (169936 กระทู้)
ขอบคุณมากครับสำหรับ กำลังใจ และคำแนะนำ
วันนี้นอนพัก พาคุณแม่ไปเที่ยว ง้อแฟน (ยากกว่าลงเครื่อง j อีก)
และทำใจคิดทบทวน ก็จะทำตามที่เพื่อนๆแนะนำ ครับ ทุกท่านช่วยผมมากจริงๆ ผมไม่ท้อละ

พรุ่งนี้จะไปรับรถละ่ (อู่แจ้งว่าไปรับรถได้เลย ช่วงบ่าย)
ถ้าจุดสำึัคัญเรียบร้อย คือ
1 ไฟสัญญาณหน้าจอดับ
2 เครื่องเดินเรียบ
3 เปลี่ยนเกียร์ครบ

ผมก็จะรับงานมาลองขับก่อนครับ เพราะมีประกันกับอู่ ประมาณ 15 วัน เพราะรถเราอยู่ในอู่มา 14 วันแล้วครับ คิดถึงไอ้โก้มากยังงัยก็กลับมาตั้งหลักก่อนค่อยคิดทำ รถต่อไป

ส่วนแผนที่ต้องจัดการทันที ตามความสำคัญ
1 เรื่องเฟือง 4.5 จะลองไปเปลี่ยนที่ไหน ราคาน่าจะเท่าไรครับ เทอนได้ไหมคับ (เน้นวิ่งทางไกลเป็นหลัก ไม่ค่อยบรรทุก เหมาะไหมคับ)...??
2 ไมล์น้องจูน ไวลิ่ง (ได้รับแล้วครับขอบคุณมาก พี่ nap_ta) ไปถามศูนย์ใกล้บ้านบอก พี่ต้องซื้อสายไปยกชุดค่ะทั้งสายไฟเกียร์ สายไฟไมล์ เราไม่แยกขาย โอยจะเป็นลมกลับมาตั้งหลักก่อน..??
3 ความเร็ว รอบเครื่อง ไม่ตรงแน่ๆครับแข็งไป 10-20 กล่องmpex ช่างหามาใส่ให้แต่ไม่ตรง ว่าจะไปปรับที่ร้าน mpex ที่บางบัวทองจะทำได้ไหมครับ..??
4 ความสะอาดก็ต้องล้างที่ร้านคาร์แคร์รับซักเบาะ จะลองหาน้ำยาแอมเวย์ เสตทครีน ก็น่าสนแล้วลองขัดดู..OK
5 คอนโซล กับเครื่องเสียง จะไปที่ร้านทำเบาะใกล้บ้าน .......OK
6 ติดไมล์ water temp เพราะความร้อนไมล์ไม่ขึ้นครับ...ok
ึ7 ท่อคงต้องแ้ก้เสียงออก อู้ๆ อั้นๆ ครับ

สู้โว้ย เหมือนไปขึ้นแข่งยกน้ำหนัก ในโอลิมปิกเลยครับ พี่น้อง สู้ตายๆๆ:redface:

ดีใจด้วยครับ ที่พี่ไม่คิดขายทิ้ง สู้ๆต่อไปนะครับ อีกหน่อย พี่จะอยากขับมันบ่อยขึ้น เพราะมันแรง + ประหยัด ขับสนุกมากครับพี่ :?

zxc99 13-08-2008 16:22

เช็คโค้ด คือ อะไรครับไม่รู้จริง

SUNCHAINC 13-08-2008 16:23

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pomsena (170166 กระทู้)
แวะมาทักทาย ไม่ค่อยมีเวลาเข้ามาเลย รถก็ยังไม่ได้ทำไรเพิ่มคับ วิ่งอืด ๆ อยู่ 150 :redface:

สวัสดีครับพี่ป้อม หายไปนานเลย
วิ่ง 150 บ่อยๆ ไม่เมื่อยหลังหรอครับพี่ ป้อม :emo_toon08:

SUNCHAINC 13-08-2008 16:27

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ zxc99 (170258 กระทู้)
เช็คโค้ด คือ อะไรครับไม่รู้จริง

ลองเข้าไปอ่านดู ตามนี้ครับผม อธิบาย ยาวเลยครับ
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=247 :)

zxc99 13-08-2008 16:32

มีใครรับทำไหม

nap_ta 13-08-2008 20:55

แวะเข้าไปอ่านก่อนครับ

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ zxc99 (170258 กระทู้)

มีเวลาว่างๆก้อลองเข้าไปอ่านกระทู้ต่างๆในห้องเทคนิค บ้างนะครับจะได้มีข้อมูลต่างๆไม่ว่าจะเป็นเรื่องเทอร ์โบ เกียร์ออโต เฟืองท้าย และข้อมูลอย่างอื่นของเครื่องเจครับ ส่วนที่เกี่ยวกับแกสก้อไปเข้าห้องแกสครับสาระน่ารู้ม ีมากมาย ขอให้จำไว้อย่างนึงครับ หลังจากหมดประกันกับอู่ เราจะต้องเซอร์วิสด้วยตัวเราเองในเบื้องต้น อย่าหวังพึ่งช่างครับ ของผมก้อได้จากการถามทั้งผู้รู้ และเพื่อนๆ พี่ๆน้องๆในคลับเจแซด นี่แหละครับที่ให้คำแนะนำ ทำจบ ครบ เนียน มันก้อจะมีความสุขกะการกินเจครับ

ป้อม_ล้อดุ้ง 13-08-2008 21:39

ตามที่น้าวุธว่าเลยครับ..

ก่อนผมวาง....ผมก็หาข้อมูลทุกๆอย่างครับ...

ผมอยู่กับหน้าคอมในเวป คลับเจแซดทั้งวัน เป็นเวลา เกือบ 2 อาทิตย์ จ้องคอมอ่านจน(เสียสายตาสุดๆ) สุดท้ายจึงได้ตัดสินใจ วางเครื่องครับ...
พอถึงเวลาวางแล้วก็ไม่ได้หยุดนิ่ง ยังหาข้อมูลต่อเรื่อยๆ มันมีปัญหามาให้เราทำอยู่ตลอดเลยเครื่องเจเนี๊ย..
ต้องเข้าใจครับ มันเป็นงานดัดแปลง จึงต้องมีอะไรที่ไม่ลงตัวไปบ้าง ณ เวลานี้ ผมยังต้องศึกษาไปเรื่อยๆเกี่ยวข้อมูลต่างๆที่มีเพิ่ม เข้ามา...เพราะเราจะอาศัยช่างประจำนั้นเป็นไปไม่ได้ห รอกครับ..ต้องศึกษาดูๆไว้ด้วย เพราะมันเป็นรถดัดแปลงไม่ใช่ รถซื้อมาป้ายแดง ที่จะมีไรก็เข้า 0 ได้เลย...

sakda_ 14-08-2008 12:28

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nap_ta (170377 กระทู้)
มีเวลาว่างๆก้อลองเข้าไปอ่านกระทู้ต่างๆในห้องเทคนิค บ้างนะครับจะได้มีข้อมูลต่างๆไม่ว่าจะเป็นเรื่องเทอร ์โบ เกียร์ออโต เฟืองท้าย และข้อมูลอย่างอื่นของเครื่องเจครับ ส่วนที่เกี่ยวกับแกสก้อไปเข้าห้องแกสครับสาระน่ารู้ม ีมากมาย ขอให้จำไว้อย่างนึงครับ หลังจากหมดประกันกับอู่ เราจะต้องเซอร์วิสด้วยตัวเราเองในเบื้องต้น อย่าหวังพึ่งช่างครับ ของผมก้อได้จากการถามทั้งผู้รู้ และเพื่อนๆ พี่ๆน้องๆในคลับเจแซด นี่แหละครับที่ให้คำแนะนำ ทำจบ ครบ เนียน มันก้อจะมีความสุขกะการกินเจครับ

ลองติดต่ออาจารย์ บีเจ ดูครับ.............ตามนี้ครับ
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=22

Kangk 14-08-2008 12:31

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Tracks (170400 กระทู้)
ตามที่น้าวุธว่าเลยครับ..

ก่อนผมวาง....ผมก็หาข้อมูลทุกๆอย่างครับ...

ผมอยู่กับหน้าคอมในเวป คลับเจแซดทั้งวัน เป็นเวลา เกือบ 2 อาทิตย์ จ้องคอมอ่านจน(เสียสายตาสุดๆ) สุดท้ายจึงได้ตัดสินใจ วางเครื่องครับ...
พอถึงเวลาวางแล้วก็ไม่ได้หยุดนิ่ง ยังหาข้อมูลต่อเรื่อยๆ มันมีปัญหามาให้เราทำอยู่ตลอดเลยเครื่องเจเนี๊ย..
ต้องเข้าใจครับ มันเป็นงานดัดแปลง จึงต้องมีอะไรที่ไม่ลงตัวไปบ้าง ณ เวลานี้ ผมยังต้องศึกษาไปเรื่อยๆเกี่ยวข้อมูลต่างๆที่มีเพิ่ม เข้ามา...เพราะเราจะอาศัยช่างประจำนั้นเป็นไปไม่ได้ห รอกครับ..ต้องศึกษาดูๆไว้ด้วย เพราะมันเป็นรถดัดแปลงไม่ใช่ รถซื้อมาป้ายแดง ที่จะมีไรก็เข้า 0 ได้เลย...

เห็นด้วยเลยครับ

pros 83 14-08-2008 16:14

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ SUNCHAINC (169631 กระทู้)
ใช่ครับ ยินดีที่ได้รู้จักครับ พี่ เบอร์ Mr.Bjz นะครับ / 081-8439010
ส่วนรายละเอียด คุยกันเองนะครับ :)

ขอบคุณครับ คุณSUNCHAINC ยินดีที่ได้รู้จักเช่นกันครับ

ปล.รถคุณสวยมากครับ

SUNCHAINC 14-08-2008 18:02

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pros 83 (170712 กระทู้)
ขอบคุณครับ คุณSUNCHAINC ยินดีที่ได้รู้จักเช่นกันครับ

ปล.รถคุณสวยมากครับ

ขอบคุณครับ ยินดี เสมอครับพี่ เราอยุ่กันแบบพี่ๆน้องๆครับ มีอะไรให้ช่วยแก้ไข ทุกคนเต็มใจช่วยอยู่แล้วครับ :)

มังกรไฮโซ 14-08-2008 20:23

คาใจเฟืองท้าย

รถvigo ตัว3000ลง 1 j โบ
เฟือง vigo เดิม 12/43 = 3.58
จะเปลี่ยนเป็น 10/43= 4.3
.........................
จะเปลี่ยนเฉพาะ ตัวเดือยหมู จาก 12 เป็น10 ได้มั๊ยคับ
เพราเห็น ตัวบายศรี 43 เท่ากันอ่ะ
เปลี่ยนตัว เดือยหมู กับ ตัวบายศรี ต่างกันยังงัย คับ
......................
พี่ๆ ที่เปลี่ยน ของvigo เนี่ย ตัวหน้าเป็นเท่าไหร่ คับ
......เซียน เฟืองท้าย ไขข้อข้องใจทีคับ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 08:29