ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! Meeting gallery (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=10)
-   -   รวมพล คนใช้วีโก้ วางเจหน่อยคร๊าบ!!!!!!!! (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=17374)

ป้อม_ล้อดุ้ง 30-07-2008 21:54

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ มังกรไฮโซ (162376 กระทู้)
รถผม VIGO 4door 3.0 ขับ2
วางเครื่อง 1J-Bo auto
เหมือนกันเลยคับ ยางแมกซิส 235/75/R15 ไซส์ใกล้เคียง
ตอนนี้เฟืองท้ายเดิม อืดมาก กำลังจะไปเปลี่ยนเฟืองท้าย แบบของคุณ Kangk
+++4.3ใช้ดีไม๊คับ ออกตัวกับ เร็วปลายเป็นงัย มั่ง
+++ถ้าผมทดแค่4.1 ละ จะดีมั๊ย
+++อีกใจก้ออยากได้เพลาทั้งเส้นที่มี ดิสหลังอ่ะ จะของ คราว รึ เซดดริก ก้อแล้วแต่
มาใส่แทนเลยจะดีมั๊ยคับ
+++รึว่าทดแค่เฟืองพอดิสค่อยมาใส่เพิ่มทีหลัง
+++ ที่ไหนรับทำ ราคาไม่แรงงานจบมั่งคับ แนะนำที
+++สุดท้า่นวันนี้ ช่างเอารถไปลองปรากฎว่า มู่เลย์หน้าเครื่องหลุดออกมา
พัง......เปลี่ยนทั้งชุด ช่างว่า 4000- ....ราคานี้เลยเร้อคับ ถามผู้รู้

รองานจบเนียนๆดีๆก่อนดีกว่าครับ..แล้วค่อยมาไล่เฟือง ท้าย... :)

sakda_ 30-07-2008 23:47

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ มังกรไฮโซ (162376 กระทู้)
เหมือนกันเลยคับ ยางแมกซิส 235/75/R15 ไซส์ใกล้เคียง
ตอนนี้เฟืองท้ายเดิม อืดมาก กำลังจะไปเปลี่ยนเฟืองท้าย แบบของคุณ Kangk
+++4.3ใช้ดีไม๊คับ ออกตัวกับ เร็วปลายเป็นงัย มั่ง
+++อีกใจก้ออยากได้เพลาทั้งเส้นที่มี ดิสหลังอ่ะ จะของ คราว รึ เซดดริก ก้อแล้วแต่
+++รึว่าทดแค่เฟืองพอดิสค่อยมาใส่เพิ่มทีหลัง
+++ ที่ไหนรับทำ ราคาไม่แรงงานจบมั่งคับ แนะนำที
+++สุดท้า่นวันนี้ ช่างเอารถไปลองปรากฎว่า มู่เลย์หน้าเครื่องหลุดออกมา
พัง......เปลี่ยนทั้งชุด ช่างว่า 4000- ....ราคานี้เลยเร้อคับ ถามผู้รู้

น่าจะให้ช่างรับผิดชอบนะครับ ว่าแต่ไม่มีรับประกันหลังวางเครื่องเหรอครับจะกี่วัน ก็แล้วแต่อู่
แต่ก็น่าจะมีรับประกันบ้างนะครับ

ATOM14 30-07-2008 23:55

ขอบคุณครับ น้า วุธ ทำไมคอมแอร์ ร้านนี้ไปไวจัง ขนาดไม่ได้อัดเลยนะเนี่ย อัด ก้อปิดแอร์ด้วย ผมละงง
อะไรกันพี่ชัยพังอีกและ ลองมาทำร้านที่ผมวางเครื่องดิ อยู่ใก้ลเซียร์ลองดู พี่เห็นรถผมแล้วไช่ป่ะ
พี่จาหาย
งงแต่จาเครียดแทน
สุดทายจะกลายเป็นขำว่าช่างเขาทำเป็นหรือเปล่า(เพราะผมต้องโทรไปถาม-
พี่ๆใน Club JZ ให้ช่างตลอด) สงใสจา 1JZ-vvti turbo ตัวแรกในชีวิต... ล า มั้ ง:emo_toon11: :emo_toon11::emo_toon11:

มังกรไฮโซ 31-07-2008 02:36

อย่าว่าแต่รับประกันเลยคับ+++

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sakda_ (162423 กระทู้)
น่าจะให้ช่างรับผิดชอบนะครับ ว่าแต่ไม่มีรับประกันหลังวางเครื่องเหรอครับจะกี่วัน ก็แล้วแต่อู่
แต่ก็น่าจะมีรับประกันบ้างนะครับ

....วันไปรรับรถผมถามว่า..เวลาส่งรถให้ลูกค้า ไม่ดูดฝุ่นในรถเร้อ
รถไม่ล้างเร้อ...ช่างว่า ล้างคิด300- แล้วรอยนิ้วมือน้ำมันเครื่องติดตามประตู
คอนโซล เต็มไปหมด ไม่มีการเช็ดออก....
ผมทำก่อสร้าง เวลาส่งงานลูกค้าไม่ว่า ต่อเติมตกแต่ง อื่นๆ เก็บกวาดเช็ดถู เอี่ยม
ขยะ หรือร่องรอย ขูดข่วน เก็บหมด...ไม่มีทิ้งไว้แบบนี้
............เป็นอู่ที่น่าเกลียดมากๆ ถ้าส่งงานแบบนี้ แล้วเล่นเอาเครื่องมือช่าง
น๊อตต่างๆ วางบนเบาะ เลอะเทอะไปหมด...ฝาครอบเครื่องพ่นสีมา
สวยวันเดียวกลายเป็นที่วางเครื่องมือช่าง ถลอกหมดไม่มีการป้องกัน ไม่มีการเก็บสีภายหลังงานเสร็จ
..................ผมลองถามดูเรื่องประกันมู่เลยที่พ ัง ช่างว่าไม่เกี่ยวกับเครื่อง
ไม่อยู่ในเงื่อนไขประกัน.....ลูกค้าต้องจ่ายเพิ่ม
............คิดว่ายุติธรรมมั๊ยละคับ????
งานยังเก็บไม่เสร็จดี รถยัง ฮีทและ มีปัญหาอิกหลายๆอย่าง
แต่เรียกเก็บเงินครบวันผมไปรับรถกลับมา...ผมได้ขับวั นนั้นวันเดียว
ต้องเข้าอู่ต่อ
............................ถามหาจรรยาบรรณอู่อยู่ท ี่ไหน ??????????????
จะเอารถ cpac ไปเทปูนปิดหน้าอู่เลย ดีมั๊ย เทมันหมดรถเลย 5คิว
:mad: .............monster ฟักกิ้ง การาจ

momotarojz 31-07-2008 06:53

เอารถไปเข้า ผ่าตัดแล้ว vigo 4dr Pre + 2jvvti

เพื่อน ช่วยตอบหน่อยครับ
พี่ชายหาเครื่องมาได้ เป็น 2jz vvti สภาพสวยครับ แล้ว ได้เครื่อง 5 เกียร์auto มี กล่องมาครบหมด คิดว่า น่าจะมีกล่องกันหนึ่ง เป็นกล่อง cruise control

1 พวงมาลัย คัมรี่ มีก้านครูซ จะต่อกันกับ 2j vvti ได้ไหมครับ
2 แป้นเกียร์ ฟอร์จูนเนอร์ เบิกศูนย์ ราคาเท่าไร ครับ หาได้ที่ไหนครับ
3 ความเร็ว รอบเครื่องไม่ขึ้นต้อง กล่อง mpex กี่บาทครับ
4 อยากขายเครื่อง 1 kd ขายที่ไหนดีครบ สภาพดีมาก

อยากจะทำเสร็จไวไว อยาก zzzzzzzzz จิงๆ

Jack`J`bo 31-07-2008 09:00

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sakda_ (162357 กระทู้)
หวัดดีครับพี่ๆทุกท่าน และท่านประธานแจ๊คด้วยครับ

รถวางนานตอนนี้แก้เรื่องเกียร์บวกเก็บงานจะปาเข้าไปเ ป็นเดือนแล้วครับ
เซ็งครับ เพื่อนวางทีหลังเขาวิ่งกันหมดแล้ว ติดปัญหาว่าเกียร์มันเป็นแบบคล้าย ทิปโทรนิค
นะครับแต่ไม่ได้ปุ่มเปลี่ยนเกียร์ที่พวงมาลัยมาด้วยท ำให้ยังวายสายไม่สมบูรณ์รถวิ่งแปลก
ตอนนี้กำลังโมอยู่ครับไม่รู้เมื่อไรรถจะเสร็จ :(

ดีครับพี่ศักดิ์ เรียกผมแบบนี้fight fight ///ถูกต้องเลยครับพี่ศักดิ์ 2เจโบvv ถ้าให้เนียน ต้องไปหาพวงมาลัย อลิสโต้มาครับ เพราะรุ่นนี้ เปลี่ยนเกียร์ที่พวงมาลัยได้อะครับ น่าจะไปลองหาตามเชียงกงดูนะครับ หนนั้นผมซื้อหนังสือรถมา สตาด้าวางเครื่องตัวเดียวกับพี่ แต่เค้าได้ แป้นเกียร์ออโต้ แล้วก้ ชุดคอพวงมาลัยกับพวงมาลัยมาด้วยอะครับ อ่านเจอในหนังสือรถอะนะครับ ยังไงก้ขอให้งานออกมาดีนะครับ เอาใจช่วยครับ

Jack`J`bo 31-07-2008 09:04

อ้างถึง:

อันนนี้เล่าสุ่กันฟังนะครับไม่ได้มาขายของในนี้เด๋วจ ะหาว่าผิดที่ผิดทางอิอิ ถ้าอยากได้ เซดดริก4.1 ดิสหลังสกาย บอกผมนะครับ พอดี มีเพื่อน จะขายอยู่ 8500ครับ ทั้งเส้น:emo_toon08:

ป้อม_ล้อดุ้ง 31-07-2008 09:07

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ •J•ShOw• (162557 กระทู้)
อันนนี้เล่าสุ่กันฟังนะครับไม่ได้มาขายของในนี้เด๋วจ ะหาว่าผิดที่ผิดทางอิอิ ถ้าอยากได้ เซดดริก4.1 ดิสหลังสกาย บอกผมนะครับ พอดี มีเพื่อน จะขายอยู่ 8500ครับ ทั้งเส้น:emo_toon08:

8500 ทั้งเส้น..... :emo_toon05:

Jack`J`bo 31-07-2008 09:09

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Tracks (162560 กระทู้)
8500 ทั้งเส้น..... :emo_toon05:

ก้ของคุงแมน ไมตี้เจโบเดียวmt ไงตาป้อม:emo_toon08:

pomsena 31-07-2008 10:00

เมื่อเย็นวาน ขับรถกลับบ้านตามปกติ ประมาณ 140 แซงวีโก้ป้ายแคงที่วิ่งอยู่เลนส์ซ้าย เหมือนเค้าจะไม่พอใจว่า เองเก่ากว่า มาทำแบบนี้ได้ไง พี่เค้าก็เลยอัดไล่มาแล้วมาปาดเข้าขวา ประมาณว่า ตรูแรงกว่าเว้ย งานเข้าเลยครับ เราก็ไม่ยอมอยู่แล้ว เดิม ๆ จะมาทำกับน้อง J แบบนี้ไม่ได้ ศักดิ์ศรีมันค้ำ ก็เลยคิกดาวน์ แผดเสียงคำราม กดตามไป
แต่ฟ้าไม่มีตาครับ เครื่องเจเจอล้อ 30 มันก็ไม่ยอมทำงานอย่างใจคิด กดไป 160 พี่โก้ป้ายแดงยังอยู๋ลิบ ๆ ทำใจตีเข้าเลนซ้าย แล้ววิ่งเหยาะ ๆ กลับบ้าน

กลับไปไส่ล้อ 17 เอามาไล่กับมันใหม่ อัดอั้น ครับ อัดอั้น
:confused:

ป้อม_ล้อดุ้ง 31-07-2008 10:08

คริ คริ....!!!! :emo_toon11:

ไม่เป็นไรครับ....ขับช้าๆก็ได้ครับ..เดี๋ยวนี้น้ำมัน ถึงแม้จะลงแต่ก็ยังแพงอยู่....

Kangk 31-07-2008 10:14

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ •J•ShOw• (162267 กระทู้)
ง่ายๆเลยครับพี่กั้ง พี่ลองหาทางตรงๆ ยาวๆซัก10โล แล้ว จับกับ หลัก กม.อะครับว่า พี่วิ่งไป 10กม.ตามระยะทางจริง แล้วดูใน ไมล์พี่ว่ามันขึ้น กี่ กม.ครับ ถ้าพี่วิ่งไป ครบ10กม.ตามระยะทางจริงแล้ว ในไมล์พี่ขึ้น12กม. ก้แสดงว่าไมล์พี่อ่อนไป20% อะครับ แบบตอนที่ผมเป็น เพราะเปลี่ยนเฟืองท้ายแล้วไมล์มักจะอ่อนตามนะครับ ต้องให้ จารย์ บีเจ แก้ให้ครับ อิอิ///ตอนนั้นผมได้พี่ BOBใจดีเอาGPSมาวัดให้ รถผมวิ่ง100ในGPSขึ้น80เองครับ วิ่ง120ในGPSขึ้น100:(

ขอบคุณมากครับพี่แจ๊คเดี๋ยวจะหาโอกาสลองทำดูครับแล้ว มาเล่าให้ฟัง

pomsena 31-07-2008 10:15

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Tracks (162606 กระทู้)
คริ คริ....!!!! :emo_toon11:

ไม่เป็นไรครับ....ขับช้าๆก็ได้ครับ..เดี๋ยวนี้น้ำมัน ถึงแม้จะลงแต่ก็ยังแพงอยู่....

มันเซ็งนะท่าน อัดอั้นสุด ๆ ว่าจะยืมรถท่านประทาน เอามาวิ่งทะลุ 200 แล้วไปจอดชงกาแฟรอไอ้โก้ป้ายแดง 555 :redface:

SUNCHAINC 31-07-2008 10:21

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pomsena (162618 กระทู้)
มันเซ็งนะท่าน อัดอั้นสุด ๆ ว่าจะยืมรถท่านประทาน เอามาวิ่งทะลุ 200 แล้วไปจอดชงกาแฟรอไอ้โก้ป้ายแดง 555 :redface:

เอ้า ท่านประทาน ช่วย คนหนุ่มไฟแรงหน่อยครับ รุ้สึก อัดอั้น น่าดู :redface: :redface:
ยังดีนะครับ โดนบอดี้เดียวกัน โดน ต่างบอดี้ จาเคือง มากกว่านี้อีก พี่ป้อม :redface:

ป้อม_ล้อดุ้ง 31-07-2008 11:18

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ SUNCHAINC (162627 กระทู้)
เอ้า ท่านประทาน ช่วย คนหนุ่มไฟแรงหน่อยครับ รุ้สึก อัดอั้น น่าดู :redface: :redface:
ยังดีนะครับ โดนบอดี้เดียวกัน โดน ต่างบอดี้ จาเคือง มากกว่านี้อีก พี่ป้อม :redface:

เอารถน้าชัยนั่นแหล่ะไป.....ใช้แก๊ส สวนไปเล้ย...!!! :emo_toon24:

SUNCHAINC 31-07-2008 11:27

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Tracks (162663 กระทู้)
เอารถน้าชัยนั่นแหล่ะไป.....ใช้แก๊ส สวนไปเล้ย...!!! :emo_toon24:

เอารถผมไปก้อเสียชื่อ ดิ พี่ป้อม ขับวิโก้ เหงื่อแตก :(
ยังไม่ได้ เคลมแอร์เลยง่ะ :redface:

Jeab Klong7 31-07-2008 11:47

สวัสดีครับทุกๆท่าน...:redface: :redface:

nap_ta 31-07-2008 14:09

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Tracks (162663 กระทู้)

ช่ายเลย อย่างเงีย ต้องเจอรถน้าชัย แกส350hpจะได้รู้ว่า ไผเป็นไผ
แมะแม๋ หมิ่นรถแกสมากไปแระ:redface: :emo_toon11:

Kangk 31-07-2008 14:58

หวัดดีครับคุณมังกรไฮโซ
มังกรไฮโซ;162376]รถผม VIGO 4door 3.0 ขับ2
ใชดีครับผมเลือก4.3เพราะคิดว่าเราใช้ความเร็วต้นมากก ว่า ส่วยขับปลายเร็วๆนั้นมีโอกาสน้อยครับ
ผมคิดว่ามันน่าจะแตกต่างกันแค่นิดเดียวละครับ
ของผมเปลี่ยนแต่ใส้ในอะครับ
#n/a
ลองติดต่อพี่แจ๊คดูเลย
#n/a
อย่างไงก็อย่าเพิ่งท้อนะครับเพื่อนๆในclubJZมีน้ำใจก ันทุกคนให้คำปรึกษาได้ตลอด

SUNCHAINC 31-07-2008 17:56

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Kangk (162825 กระทู้)
หวัดดีครับคุณมังกรไฮโซ
มังกรไฮโซ;162376]รถผม VIGO 4door 3.0 ขับ2
ใชดีครับผมเลือก4.3เพราะคิดว่าเราใช้ความเร็วต้นมากก ว่า ส่วยขับปลายเร็วๆนั้นมีโอกาสน้อยครับ
ผมคิดว่ามันน่าจะแตกต่างกันแค่นิดเดียวละครับ
ของผมเปลี่ยนแต่ใส้ในอะครับ
#n/a
ลองติดต่อพี่แจ๊คดูเลย
#n/a
อย่างไงก็อย่าเพิ่งท้อนะครับเพื่อนๆในclubJZมีน้ำใจก ันทุกคนให้คำปรึกษาได้ตลอด

เพิ่มเติม นิดนึงครับ ผมก้อใช้เฟือง 4.1 มาพักใหญ่ ก่อนที่จะเปลี่ยนเป็น 4.3
คือมันต่างขึ้นมานิดหน่อยครับ แต่ให้ความรุ้สึกดีกว่า 4.1 แน่นอน
แต่ส่วนใหญ่ ผมใช้ในเมืองนะครับ จึงต้องการ การออกตัวที่ดีกว่า ปลายผมว่าหายไม่น่าเกิน 10-20 มั้งครับ พี่ มังกรไฮโซ แนะนำเล่น 4.3-4.5 ครับ

ค่อยๆแก้ไปนะครับ เรื่องรถ ผมว่าถ้าจบมา มันส์ กว่าเครื่องเดิมแน่นอนครับ เอาใจช่วยครับ สู้ สู้

Redwater 01-08-2008 06:58

ค่อย-ค่อยแก้ไปเจง-เจงคร้าบ :emo_toon08: :emo_toon08:

อย่ารีบ!!แก้ เด๋วน้องเค้าตกใจ ไก่ตื่นหมด :emo_toon08: :emo_toon08:

มังกรไฮโซ 01-08-2008 07:23

ขอบคุณพี่ๆ..เพื่อนๆทุกความเห็นคับ

1j bo ในvigo3000
ตอนนี้แก้เรื่องความร้อน เดิมเป่าหน้า2 เพิ่มดูดหลังอิก2 เป็นพัดลมบางของhonda
ความร้อนก้อ ดีขึ้น แต่เวลาเหยียบนานๆหรือลองอัดเต็มๆ
เกจ ความร้อนเพิ่มขึ้นมาเกินขีดกลาง ประมาณว่า เข็มเอียงซัก 45องศา
แต่พอไม่อัดเลิกอัด เข็มก้อลงมาที่เดิม ขีดกลาง
***สิ่งที่พบ รู้สึกว่า ในห้องโดยสารเรา ร้อนขึ้น (หลังติดพัดลมดูดหลังเพิ่ม2ตัว)
เวลาไม่เปิดแอร์ รู้สึกได้เลย
คอนโซลกลางตรงเกียร์ออโต้
ร้อนเอามือเตาะดู รู้สึกได้
...............................ของเพื่อนๆ พี่ๆ ร้อนแบบผมไม๊ คับ???งี้เวลาผมวิ่งทางไกล
หรือออก ตจว.ผมจะรอด ไม๊เนี่ย ต้องนอน รร.จิ้งหรีด รอความร้อนลงป่าว
***แล้วห้องเครื่องผมรู้สึกว่ามันร้อนกลับมาจอดบ้านท ีไร ต้องเปิดฝากระโปรงทิ้งไว้เลย
***ตอนนี้ผมอุดปิดช่อง สกรูปบนฝากระโปรงกันน้ำเข้า
อยากเปิดช่องเหมือนกันไม่อยากอุดเพื่อช่วยระบายอากาศ ร้อน
ภายในห้องเครื่อง แต่กัวน้ำเข้าอ่ะ......ทำงัยดี????

**** อาการแบบผม ถือว่าปกติ มั๊ยคับ สำหรับคนกิน เจใหม่ๆอ่ะ

หาเซียน เจ แก้ปัญหา.....เดี๊ยวสร้างโรงรถแจ่มๆให้ฟรีเลยดี มั๊ยพี่ๆ :emo_toon04:

ขอบคุณอิก ครั้งในข้อแนะนำ น้ำใจ ชาว เจคลับ นะคับ
มีข้อแนะนำผม ยิงเบอมา 086-3009948 เม้งคับ

ป้อม_ล้อดุ้ง 01-08-2008 07:59

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ มังกรไฮโซ (163138 กระทู้)
1j bo ในvigo3000
ตอนนี้แก้เรื่องความร้อน เดิมเป่าหน้า2 เพิ่มดูดหลังอิก2 เป็นพัดลมบางของhonda
ความร้อนก้อ ดีขึ้น แต่เวลาเหยียบนานๆหรือลองอัดเต็มๆ
เกจ ความร้อนเพิ่มขึ้นมาเกินขีดกลาง ประมาณว่า เข็มเอียงซัก 45องศา
แต่พอไม่อัดเลิกอัด เข็มก้อลงมาที่เดิม ขีดกลาง
***สิ่งที่พบ รู้สึกว่า ในห้องโดยสารเรา ร้อนขึ้น (หลังติดพัดลมดูดหลังเพิ่ม2ตัว)
เวลาไม่เปิดแอร์ รู้สึกได้เลย
คอนโซลกลางตรงเกียร์ออโต้
ร้อนเอามือเตาะดู รู้สึกได้
...............................ของเพื่อนๆ พี่ๆ ร้อนแบบผมไม๊ คับ???งี้เวลาผมวิ่งทางไกล
หรือออก ตจว.ผมจะรอด ไม๊เนี่ย ต้องนอน รร.จิ้งหรีด รอความร้อนลงป่าว
***แล้วห้องเครื่องผมรู้สึกว่ามันร้อนกลับมาจอดบ้านท ีไร ต้องเปิดฝากระโปรงทิ้งไว้เลย
***ตอนนี้ผมอุดปิดช่อง สกรูปบนฝากระโปรงกันน้ำเข้า
อยากเปิดช่องเหมือนกันไม่อยากอุดเพื่อช่วยระบายอากาศ ร้อน
ภายในห้องเครื่อง แต่กัวน้ำเข้าอ่ะ......ทำงัยดี????

**** อาการแบบผม ถือว่าปกติ มั๊ยคับ สำหรับคนกิน เจใหม่ๆอ่ะ

หาเซียน เจ แก้ปัญหา.....เดี๊ยวสร้างโรงรถแจ่มๆให้ฟรีเลยดี มั๊ยพี่ๆ :emo_toon04:

ขอบคุณอิก ครั้งในข้อแนะนำ น้ำใจ ชาว เจคลับ นะคับ
มีข้อแนะนำผม ยิงเบอมา 086-3009948 เม้งคับ

มองช่วยออกความคิดเห็นก่อนเลย...เพราะอยากได้โรงจอดร ถมานานเเล้ว... :emo_toon08:

เรื่องความร้อนที่ขึ้นเวลาอัดหรือกดคันเร่งหนักๆ(หม้ อน้ำเดิมรึป่าวครับ)....คุณพี่มังกรไฮโซ ลองดูเรื่องระบบ ไอเสียดูรึยังครับว่าเป็นยังไง...อั้นไปรึเปล่า....เ พราะของผมก็เคยแก้ตรงส่วนนี้มาแล้ว....แต่ 1 เจโบผมไม่แน่ใจนะ(ของผม 2เจโบ หม้อพักกลางเล็ก 1 ใบ ใหญ่ 1 ใบ ปลาย 1 ใบ )<<<รู้สึกว่าจะอั้นๆ..ผมเลยเอาหม้อพักกลางใบใหญ่ออก ..อาการนี้เลยหาย....แต่ คุณพี่มังกรไฮโซ อย่าพึ่งลองก็ได้ครับ... รอฟังท่านอื่นดูก่อนครับ...เผื่อเค้ารู้และแก้อาการข องพี่ถูกจุด...

ส่วนเรื่องเครื่องเจ...กลับมาก็ต้องเปิดฝากระโปรงทุก ครั้ง...จริงๆแล้ว เครื่องเจ..ที่ๆมันควรจะอยู่..ห้องเครื่องมันต้องกว้ างกว่านี้เยอะครับ....ดูอย่างบอดี้ ของเจเลยซิครับ...กว้างๆทั้งนั้น...แต่เราเอามาดัดแป ลงใส่ใน กระบะห้องเครื่องก็แคบๆ...มันจึงร้อนมากเป็นธรรมดาแห ล่ะครับ.....บางคนถึงขั้นทำฝากระโปรงขึ้นมาใหม๋แบบมี รูระบายด้วย.....ส่วนรูระบายนั้นก็จะมีอยู่หลายจุด.. ..อย่างเช่น หลังพัดลมดูด....หรือว่า ข้างๆเครื่อง ทั้งซ้ายและขวา ประมาณนั้นแหล่ะครับ...ลองๆดูครับ...รอคนอื่นมาช่วยต อบก่อนดีกว่าครับ... :)

pomsena 01-08-2008 09:10

มาให้กำลังใจครับ เพราะไม่ไช่เซียน เจ อิอิ

ของผมก็เคยเจอปัญหาความร้อนตอนแรก ๆ ที่ติดตั้งเครื่อง แต่อันนั้นมันเนื่องจากต่อพัดลมผิด เป่าตัวนึง ดูดตัวนึง ปัจจุบัน ความร้อนไม่เกินขีดกลางครับ

ลองถ่ายน้ำหม้อน้ำดูด้วยนะครับ เพราะเครื่องเจมันเก่าบางทีตะกอนในเครื่องมาออกมาผสม กับน้ำทำให้การระบายความร้อนไม่ทั่งถึง
:?

SUNCHAINC 01-08-2008 19:26

ผมลองใช้ น้ำยา คูลแล้นท์ ของโตโยต้า สีออกชมพูๆ ไม่ต้องผสมน้ำ แกลลอนละ 440 บาท ที่บางไผ่มอเตอร์ มา ความร้อน หายไปจากเดิมอีก ประมาณ 3-5 องศา นะครับ ลองดู :)

sakda_ 01-08-2008 20:55

แวะมาเก็บข้อมูลเรื่อยๆครับ :)

SUNCHAINC 02-08-2008 11:23

แอบอับครับ :) :) :)

momotarojz 02-08-2008 17:24

รถ pre 4door +2jzvvti project

ตอนนี้กำลังผ่าตัดครับ นัดรับรถวันที่ 10/08/51

อยากขอความช่วยเหลือจากผู้รู้ครับ
1.ผมตามหา คันเกียร์กับแป้นบันได ของ ฟอร์จูนเนอร์ ไม่ได้ครับ ช่วยผู้รู้ชี้แนะหน่อยครับ(คอนโซลมีแว้วAuto)
2.รถผมมี cruise control และพวงคัมรี่ก็มีปุ่ม แต่ร้านไม่ติดตั้งให้เพราะทำไม่เป็น ใครสามารถติดตั้งได้ครับ ชี้แนะหน่อย

tob 02-08-2008 20:01

รบกวนถามเรื่องเซนเซอร์ต่อน้ำครับ

พอดีกำลังวางเครื่องอยู่ แล้วจะซื้อ Water Temp ไปต่อวัดความร้อนอ่ะครับ แต่ไม่รู้ว่าต้องใช้ข้อต่อเซนเซอร์ขนาดเท่าไรอ่ะครับ ขอบคุณครับ

yotyim 02-08-2008 20:42

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ momotarojz (163928 กระทู้)
ตอนนี้กำลังผ่าตัดครับ นัดรับรถวันที่ 10/08/51

อยากขอความช่วยเหลือจากผู้รู้ครับ
1.ผมตามหา คันเกียร์กับแป้นบันได ของ ฟอร์จูนเนอร์ ไม่ได้ครับ ช่วยผู้รู้ชี้แนะหน่อยครับ(คอนโซลมีแว้วAuto)
2.รถผมมี cruise control และพวงคัมรี่ก็มีปุ่ม แต่ร้านไม่ติดตั้งให้เพราะทำไม่เป็น ใครสามารถติดตั้งได้ครับ ชี้แนะหน่อย

http://www.vigothailand.com/board/in...p?topic=5620.0 หมื่นกว่าบาท:( :( :( :( :rolleyes: :rolleyes: :rolleyes: :rolleyes:

sakda_ 02-08-2008 21:30

พี่ยศหมื่นกว่าบาทนี่ค่าจ้างช่างทำระบบ cruise control ใช่ไหมครับ

อยากดูสปายร่อนแคมรี่ตัวที่ไม่มีปุ่มรับโทรศัพย์หน่อ ยครับ ใครมีรูปบ้างอยากดูตรง
connect สายนะครับ ว่ามีกี่ช่อง:)

yotyim 02-08-2008 22:54

ม่ายช่ายครับ ค่าคันเกียร์ออโต้+สายสลิง โทรไปถามมาคนขายยังบอกเองว่าแพง เพราะลงขายแทนคนหิ้วมาครับ ขายถูกกว่าศูนย์พันกว่าบาท กรูจาบ้าตาย:( :( :( :( :(

yotyim 02-08-2008 22:56

ส่วนครูส ได้ยินมาว่ามีคนทำแล้วกับวีโก้วางj แถมใช้งานได้จริงด้วย คิดว่าถ้ามีวายริ่งพี่เบียร์คงทำได้ไม่ยากครับ

momotarojz 02-08-2008 23:11

เอ่อ ขอเบอร์หน่อย พี่เบียร์ หน่อยครับ

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ yotyim (164096 กระทู้)
ส่วนครูส ได้ยินมาว่ามีคนทำแล้วกับวีโก้วางj แถมใช้งานได้จริงด้วย คิดว่าถ้ามีวายริ่งพี่เบียร์คงทำได้ไม่ยากครับ

เอ่อ ขอเบอร์หน่อย พี่เบียร์ ที่ วายสายได้ ผมไปได้ มาwiring cruise จาก ห้องเทคนิคมา ไม่แน่ใจว่าทำได้ไหมครับ แต่ที่แน่ๆ 2jvvti ผมมี cruise ติดมาด้วยแน่นอน

F16 03-08-2008 08:19

ขอสอบถามพี่ด้วยครับว่า วีโก้วาง 2เจมา
ช่างบางร้านบอกใช้ท่อเดิมได้เลย
ช่างบางร้านบอกว่าต้องตัดหม้อพักทิ้งไปเลย จะทำให้ความร้อนสะสม
ขอคำแนะนำด้วยนะครับ

ป้อม_ล้อดุ้ง 03-08-2008 08:22

ขอสอบถามพี่ด้วยครับว่า วีโก้วาง 2เจมา
ช่างบางร้านบอกใช้ท่อเดิมได้เลย ถ้ามีเงินเหลือก็เดินท่อใหม่เถอะครับ..
ช่างบางร้านบอกว่าต้องตัดหม้อพักทิ้งไปเลย จะทำให้ความร้อนสะสม อันนี้น่าเชื่อกว่าครับ...เพราะมีประสบการณ์โดยตรง
ขอคำแนะนำด้วยนะครับ

Jack`J`bo 04-08-2008 07:11

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ tob (163987 กระทู้)
พอดีกำลังวางเครื่องอยู่ แล้วจะซื้อ Water Temp ไปต่อวัดความร้อนอ่ะครับ แต่ไม่รู้ว่าต้องใช้ข้อต่อเซนเซอร์ขนาดเท่าไรอ่ะครับ ขอบคุณครับ

ก้ดูที่สายหม้อน้ำคุณอะครับว่ากี่นิ้ว จะได้ ซื้อ อะแด๊ปเตอร์ ถูกขนาดครับผม:)

pomsena 04-08-2008 11:38

ไส่หลังคาสามมิตรกับลงล้อบริจสโตนส์ 30X9.5X15 วิ่ง 1.6 บาท/กิโล เหมือนเดิม แต่ความเร็วปลายเหลือ ประมาณ 150

Jeab Klong7 04-08-2008 13:31

มาสวัสดี...ทุกๆท่านครับ....ซุ่มอ่านต่อ :redface: :emo_toon08:

JP. 04-08-2008 20:27

:emo_toon08: :emo_toon08:

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 11:08