ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! Talk
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! Talk พูดคุย ถาม-ตอบ ปัญหาต่างๆของเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 28-08-2014, 17:59   #1
i-oui
ClubJZ Web Register

Car Brand: nissan
Engine Type: 2jz
คะแนน: 0 i-oui is on a distinguished road
สอบถามเรื่องพัดลมไฟฟ้าครับ

- พัดลมคอยล์ร้อนแอร์ทำงานเมื่อเปิดแอร์และครัชแอร์ทำง าน พัดลมระบายความร้อนหม้อน้ำ2ตัวทำงานเมื่อความร้อนอุณ หภูมิ95องศาโดยทำงานแค่สเตปเดียวคือแรงสุด ความร้อนเฉลี่ยตอนใช้งานเฉลี่ยอยู่ที่95-105องศา ไม่ทราบว่าการทำงานพัดลมไฟฟ้าของผมปกติปล่าวครับ
- เนื่องจากเทอร์โมสั่งตัดต่อพัดลมของผมอยู่ที่ฝาหม้อน ้ำล่างผมรู้สึกว่ามีผลทำให้พัดลมสั่งงานช้ามีผลทำให้ อาจจะระบายความร้อนไม่ทันในบางเวลา ถ้าผมต้องการเปลี่ยนเทอร์โมที่สั่งตัดต่อพัดลมให้ทำง านเร็วขึ้นจะมีผลทำให้การระบายความร้อนดีขึ้นหรือเปล ่าครับ วาล์วน้ำเปิดที่82° ครับถ้าเปลี่ยนได้ผมควรใช้เทอร์โมที่เปิดกี่องศาดีคร ับ แนะนำยี่ห้อด้วยครับ เทอร์โมเดิมมี3ขาแต่ช่างต่อใช้งานแค่2ขา ผมเลยกะว่าจะซื้อแบบ2ขามาใช้เพื่อทำหน้าที่เปิดปิดพั ดลมเฉยๆไม่ทราบว่าถ้าผมทำอย่างนี้จะถูกต้องปล่าวครับ ถ้ามีวิธีอื่นแนะนำก็ขอบคุณมากครับ
สรุปคำถาม. - การต่อพัดลมที่ผมทำมีขาดตกบกพร่องตรงไหนบ้างครับ
- ถ้าผมเปลี่ยนเทอร์โมเพื่อให้พัดลมทำงานเร็วขึ้นจากเด ิม 95° ให้พัดลมทำงานเร็วขึ้นจะทำใหความร้อนลดลงหรือว่าเสถี ยรกว่าเดิมไหมครับ(ติดเครื่องจอดเฉยๆอยู่ที่95° พอวิ่งใช้งานความเร็ว95-105°
- ผมติดตั้งเกจ์วัดความร้อนแบบแยกต่างหาก สงสัยว่าทำไมเวลาพัดลมทำงานจากความร้อน95°เข็มก็กระด ิกไปที่100°และกระดิกกลับมาที่95°เมื่อพัดลมหยุดทำงา น. .หรือกระดิกตามจังหวะไฟเลี้ยวในขณะที่จอดอยู่กับที่ค รับ...ขอบคุณครับ
i-oui is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to i-oui For This Useful Post:
Apple JZ Power (28-08-2014)
เก่า 28-08-2014, 19:15   #2
cysc2007
Senior Member

Car Brand: Volvo 940GL
Engine Type: 2JZ vvti
คะแนน: 15 cysc2007 is on a distinguished road
ตรวจสอบสายกราวนด์ก่อนครับที่ขึ้นๆ ลงๆ คิดว่ากราวนด์คงไม่ดี จากแบตเตอรี่ลงตัวถัง จากไดชาร์ทลงตัวถัง จากตัวเครื่องลงตัวถัง และจากเซ็นเซอร์ลงกราวนด์

บางทีน็อตที่ยึดมานานคลายเกลียว บางทีขั้วต่อสกปรกก็ทำให้เกิดปัญหาได้ครับ
cysc2007 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to cysc2007 For This Useful Post:
Apple JZ Power (28-08-2014)
เก่า 28-08-2014, 20:25   #3
Dimensions
Member

Car Brand: BMW E36
Engine Type: 1JZ GTE
คะแนน: 13 Dimensions is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ i-oui อ่านกระทู้
- พัดลมคอยล์ร้อนแอร์ทำงานเมื่อเปิดแอร์และครัชแอร์ทำง าน พัดลมระบายความร้อนหม้อน้ำ2ตัวทำงานเมื่อความร้อนอุณ หภูมิ95องศาโดยทำงานแค่สเตปเดียวคือแรงสุด ความร้อนเฉลี่ยตอนใช้งานเฉลี่ยอยู่ที่95-105องศา ไม่ทราบว่าการทำงานพัดลมไฟฟ้าของผมปกติปล่าวครับ
- เนื่องจากเทอร์โมสั่งตัดต่อพัดลมของผมอยู่ที่ฝาหม้อน ้ำล่างผมรู้สึกว่ามีผลทำให้พัดลมสั่งงานช้ามีผลทำให้ อาจจะระบายความร้อนไม่ทันในบางเวลา ถ้าผมต้องการเปลี่ยนเทอร์โมที่สั่งตัดต่อพัดลมให้ทำง านเร็วขึ้นจะมีผลทำให้การระบายความร้อนดีขึ้นหรือเปล ่าครับ วาล์วน้ำเปิดที่82° ครับถ้าเปลี่ยนได้ผมควรใช้เทอร์โมที่เปิดกี่องศาดีคร ับ แนะนำยี่ห้อด้วยครับ เทอร์โมเดิมมี3ขาแต่ช่างต่อใช้งานแค่2ขา ผมเลยกะว่าจะซื้อแบบ2ขามาใช้เพื่อทำหน้าที่เปิดปิดพั ดลมเฉยๆไม่ทราบว่าถ้าผมทำอย่างนี้จะถูกต้องปล่าวครับ ถ้ามีวิธีอื่นแนะนำก็ขอบคุณมากครับ
สรุปคำถาม. - การต่อพัดลมที่ผมทำมีขาดตกบกพร่องตรงไหนบ้างครับ
- ถ้าผมเปลี่ยนเทอร์โมเพื่อให้พัดลมทำงานเร็วขึ้นจากเด ิม 95° ให้พัดลมทำงานเร็วขึ้นจะทำใหความร้อนลดลงหรือว่าเสถี ยรกว่าเดิมไหมครับ(ติดเครื่องจอดเฉยๆอยู่ที่95° พอวิ่งใช้งานความเร็ว95-105°
- ผมติดตั้งเกจ์วัดความร้อนแบบแยกต่างหาก สงสัยว่าทำไมเวลาพัดลมทำงานจากความร้อน95°เข็มก็กระด ิกไปที่100°และกระดิกกลับมาที่95°เมื่อพัดลมหยุดทำงา น. .หรือกระดิกตามจังหวะไฟเลี้ยวในขณะที่จอดอยู่กับที่ค รับ...ขอบคุณครับ
ตอบเท่าที่ตอบได้นะครับ เทอร์โมใช้ของนิสัน b11 ทำงานตอน 86c ฝังด้านล่างหม้อน้ำจะทำงานตอนประมาณ 90c +- นิดหน่อยครับ ดูของเดิมก่อนก็ได้ครับส่วนใหญ่มันจะปั้มไว้ที่ตัวเท อโมเลย
Dimensions is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to Dimensions For This Useful Post:
khwan1j (29-08-2014)
เก่า 07-09-2014, 21:57   #4
a300
Junior Member

รูปส่วนตัว a300

Car Brand: BMW E36 1992
Engine Type: 1JZ GTE VVTi
คะแนน: 0 a300 is on a distinguished road
ถ้าจะเดา รถ Bmw E36 ผมใช้วิธีต่อขนานพัดลมหม้อน้ำ กับพัดลมแอร์ทำงานเหมือนกัน โดยแยกรีเลย์มาคุมพัดลมหม้อน้ำอีกชุด เปิดแอร์หมุนช้า พอระดับความร้อนหม้อน้ำถึงจุดเทอร์โมที่ฝังทำงานเป็น หมุนเร็ว ไม่งั้นไม่ทันครับ พอต่อแบบนี้ รอบสูงแทบไม่ได้ทำงานเลย ดูวงจรการต่อของบีเอ็มดูนะครับ
a300 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 08-09-2014, 16:43   #5
Modsmayday
Member

รูปส่วนตัว Modsmayday

คะแนน: 0 Modsmayday is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Dimensions อ่านกระทู้
ตอบเท่าที่ตอบได้นะครับ เทอร์โมใช้ของนิสัน b11 ทำงานตอน 86c ฝังด้านล่างหม้อน้ำจะทำงานตอนประมาณ 90c +- นิดหน่อยครับ ดูของเดิมก่อนก็ได้ครับส่วนใหญ่มันจะปั้มไว้ที่ตัวเท อโมเลย
ใช้อยู่เหมือนกันครับ ดีเลยล่ะครับ
Modsmayday is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to Modsmayday For This Useful Post:
ttapow (12-09-2014)
เก่า 09-09-2014, 07:26   #6
se278
Senior Member

Car Brand: คูโบต้า
Engine Type: 1 สูบ
คะแนน: 13 se278 is on a distinguished road
ถ้าติดฝั่งน้ำเย็นใช้ 85 องศาครับ อย่าให้ถึง 90 ร้อนไป เวลาอัดแรงๆระบายไม่ทัน ครับ
se278 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ