ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 03-05-2008, 01:46   #1
wongpadoo
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว wongpadoo

คะแนน: 18 wongpadoo is on a distinguished road
2j-ge กับ 1j-gte ติดแก็สระบบแบบเดียวกันกินแก็สต่างกันมากไม่ครับ

2j-ge กับ 1j-gte ในเกียร์ธรรมาดาด้วยกันนะครับ ติดแก็สระบบแบบเดียวกันกินแก็สต่างกันมากไม่ครับ และอะไรจะกินแก็สมากกว่ากัน เช่น
1.การขับในเมือง 2 ตัวนี้อะไรกินแก็สมากกว่าครับ
2.การขับนอกเมือง 2 ตัวนี้อะไรกินแก็สมากกว่าครับ
3.1เจโบเวลาซัดหรือบูตมาเต็ม จะกินแก็สมากว่า 2 เจไม่โบหรือเปล่าครับ
4.จริงหรือเปล่าครับเจโบติดแก็สแบบมิสเซอร์แล้วบูตหา ย
ขอขอบคุณทุก ๆ คำตอบนะครับ
wongpadoo is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 03-05-2008, 10:29   #2
nakhonsawancar
ClubJZ Full Member 2555

รูปส่วนตัว nakhonsawancar

Car Brand: Cefiro Bmw Volvo
Engine Type: 2Jz Gte
คะแนน: 18 nakhonsawancar is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง nakhonsawancar
1. เจโบกินมากกว่านิดหน่อยครับ
2. เจโบกินมากว่านิดหน่อยครับ
3. เจโบกินกว่าแน่นอนครับ
4. แล้วแต่คนติดตั้งครับ ขนากมิ๊ก รูปทรงของมิ๊กด้วยครับ
nakhonsawancar is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 04-05-2008, 00:15   #3
กิตติศักดิ์

รูปส่วนตัว กิตติศักดิ์

คะแนน: 18 กิตติศักดิ์ is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nakhonsawancar อ่านกระทู้
1. เจโบกินมากกว่านิดหน่อยครับ
2. เจโบกินมากว่านิดหน่อยครับ
3. เจโบกินกว่าแน่นอนครับ
4. แล้วแต่คนติดตั้งครับ ขนากมิ๊ก รูปทรงของมิ๊กด้วยครับ
อ้าวผมนึกว่าเครือ่ง 2jz ge กินมากกว่าเพราะ ซีซีมันมากกว่า
กิตติศักดิ์ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 04-05-2008, 11:00   #4
artyoyo

รูปส่วนตัว artyoyo

คะแนน: 17 artyoyo is on a distinguished road
แล้วถ้า 2เจโบ มันจะกินแก๊สขนาดไหนหว่า เหอๆ ๆ ๆ ๆ
artyoyo is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 09-05-2008, 02:44   #5
ultraman
Junior Member

รูปส่วนตัว ultraman

คะแนน: 0 ultraman is on a distinguished road
อันนี้ต้องเข้าใจนิดนึงคับ
ง่ายๆระบบอัดอากาศคือการทำให้ปริมาณอากาศมากขึ้นหนาแ น่นขึ้นอัดเข้าในความจุกระบอกสูบเดิม อากาศเยอะก็จ่ายเชื้อเพลิงเยอะตาม อัตราส่วน14.7:1 ถ้าบูสยังไม่มา เป็นค่าเวคอยู่ เครื่องก็แรงตามซีซีปกติ เช่น 1Jz gte 2500cc ก็คือ ก็แรงตามกำลัง 2500cc แต่พอบูสมา ก็เหมือนกับเครื่องมีซีซีเยอะขึ้น ถ้าบูสมาเต็มๆเครื่อง 1Jz gte 2500cc ก็จะกายเป็นเครื่องประมาณ4300cc(เพื่อนผมเคยคำนวนให้ ตามค่าบูสเดิมๆ)

จุดดีของเครื่องที่เป็นระบบอัดอากาศก็คือ มีซีซีที่แปลผันได้ ช่วงรอบเดินเบาๆติดไฟแดง ขับแบบรอบต่ำก็กินแบบ2500cc พอต้องการกำลัง เช่น เร่งแซง ก็ใช้ประโยชน์จากเทอร์โบทำให้ซีซีเครื่องเยอะขึ้น แต่น้ำหนักเครื่องเบากว่าและขนาดเครื่องเล็กกว่าเครื ่องยนต์ซีซีสูงๆ ซึ่งเป็นข้อได้เปรียบเชิงโหลด น้ำหนักต่อแรงม้า ต่ำกว่าซีซีสูงๆ

ดังนั้นหากใช้ประโยชน์จากข้อนี้ปรับเฟื่องท้ายให้เหม าะสมไม่จัดไปนัก ปรับการขับใหม่ ไม่เท้าหนัก(ขับติดบูสตลอด) ขับทางไกลก็ขับแบบรักษารอบให้คงที่แช่ๆ เก็บบูสไว้แซง ผมว่าเผลอๆจะประหยัดกว่า2เจไม่โบซะอีก แต่แรงเยอะกว่า

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ultraman : 09-05-2008 เมื่อ 02:47.
ultraman is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 16-05-2008, 10:55   #6
ooo
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 ooo is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ultraman อ่านกระทู้
ง่ายๆระบบอัดอากาศคือการทำให้ปริมาณอากาศมากขึ้นหนาแ น่นขึ้นอัดเข้าในความจุกระบอกสูบเดิม อากาศเยอะก็จ่ายเชื้อเพลิงเยอะตาม อัตราส่วน14.7:1 ถ้าบูสยังไม่มา เป็นค่าเวคอยู่ เครื่องก็แรงตามซีซีปกติ เช่น 1Jz gte 2500cc ก็คือ ก็แรงตามกำลัง 2500cc แต่พอบูสมา ก็เหมือนกับเครื่องมีซีซีเยอะขึ้น ถ้าบูสมาเต็มๆเครื่อง 1Jz gte 2500cc ก็จะกายเป็นเครื่องประมาณ4300cc(เพื่อนผมเคยคำนวนให้ ตามค่าบูสเดิมๆ)

จุดดีของเครื่องที่เป็นระบบอัดอากาศก็คือ มีซีซีที่แปลผันได้ ช่วงรอบเดินเบาๆติดไฟแดง ขับแบบรอบต่ำก็กินแบบ2500cc พอต้องการกำลัง เช่น เร่งแซง ก็ใช้ประโยชน์จากเทอร์โบทำให้ซีซีเครื่องเยอะขึ้น แต่น้ำหนักเครื่องเบากว่าและขนาดเครื่องเล็กกว่าเครื ่องยนต์ซีซีสูงๆ ซึ่งเป็นข้อได้เปรียบเชิงโหลด น้ำหนักต่อแรงม้า ต่ำกว่าซีซีสูงๆ

ดังนั้นหากใช้ประโยชน์จากข้อนี้ปรับเฟื่องท้ายให้เหม าะสมไม่จัดไปนัก ปรับการขับใหม่ ไม่เท้าหนัก(ขับติดบูสตลอด) ขับทางไกลก็ขับแบบรักษารอบให้คงที่แช่ๆ เก็บบูสไว้แซง ผมว่าเผลอๆจะประหยัดกว่า2เจไม่โบซะอีก แต่แรงเยอะกว่า
up up
ooo is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 16-05-2008, 11:32   #7
tidku61

รูปส่วนตัว tidku61

คะแนน: 0 tidku61 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ultraman อ่านกระทู้
ง่ายๆระบบอัดอากาศคือการทำให้ปริมาณอากาศมากขึ้นหนาแ น่นขึ้นอัดเข้าในความจุกระบอกสูบเดิม อากาศเยอะก็จ่ายเชื้อเพลิงเยอะตาม อัตราส่วน14.7:1 ถ้าบูสยังไม่มา เป็นค่าเวคอยู่ เครื่องก็แรงตามซีซีปกติ เช่น 1Jz gte 2500cc ก็คือ ก็แรงตามกำลัง 2500cc แต่พอบูสมา ก็เหมือนกับเครื่องมีซีซีเยอะขึ้น ถ้าบูสมาเต็มๆเครื่อง 1Jz gte 2500cc ก็จะกายเป็นเครื่องประมาณ4300cc(เพื่อนผมเคยคำนวนให้ตามค่าบูสเดิมๆ)

เหอ เหอ ขับเรื่อยๆสไตล์JZ บูสท์ปุ๊ปมาแนวUZ แหล่มเรย
tidku61 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ