ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ! Useful Information
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ! Useful Information คลังเก็บกระทู้ข้อมูล ที่มีประโยชน์ต่อผู้ใช้งานเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 02-12-2007, 00:53   #1
suankularb
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 suankularb is on a distinguished road
อาการกดแล้วสำลัก สะดุด 1jโบ ผมลองทำตามคำแนะนำ

เท่าที่อ่านคำแนะนำ และอาการที่สะดุด สำลัก เกิดได้จากหลายสาเหตุ อยู่ที่ว่าเสียจากจุดไหน แก้จุดนั้น ผมวิเคราะห์คร่าวๆ นะครับ

- เกิดจากหัวเที่ยน ก็เป็นได้เช่นกัน
- เกิดจากคอย์ลเสียบางตัว (หรือแกนคอย์ลที่เสียบเข้าหัวเที่ยนร้าว ไฟกระโดดข้ามได้)
- เกิดจากกรองเบ็นซินตัน
- เกิดจากปั๊มติ๊กแรงไม่พอ
ประมาณคร่าวๆ ว่าอาจเกิดจากอันใดอันหนึ่ง ต้องลองไล่ตรวจสอบดูครับ

******** ส่วนอาการของผมก็สะดุด สำลัก เช่นกันตอนกดบูส หรือกดหนักๆ ตอนนี้ผมลองตรวจสอบดูที่คอย์ล ปรากฏว่าปลายปลั๊กคอย์ลที่เสียบเข้าหัวเที่ยน ร้าวตามเพื่อนๆ บางคนแนะนำ (ร้าว 3 ตัว ประมาณว่า ร้าวหัวที่ 1 3 5 ) ผมเลยทำตามคำแนะนำไปก่อนโดยเอาเทปพันสายไฟพันที่แกนต รงที่ร้าว (แกนยางประมาณ 3 นิ้ว ของผมร้าวยาวตั้งแต่ 1 นิ้ว ถังเกือบ 2 นิ้ว ในแต่ละแกน )
ปรากฏว่า ตอนนี้ผมลองเหยียบกดดู อาการสะดุดน่าจะหาย หรือเกือบหาย

** ลองดูครับ แต่ละคันสาเหตุอาจเกิดจาก หัวเที่ยน หรือ คอย์ล หรือ กรองเบ็นซิน หรือ ปั๊มติ๊ก ฯลฯ ลองค่อยๆ ไล่ดูครับ

ขอบผมจะเปลี่ยนคอย์ล และกะว่าจะเปลี่ยนปั๊มติ๊กในถัง อีกที จะแจ้งให้ทราบอีกรอบครับ ขอบคุณทุกๆ คำแนะนำ เป็นประโยชน์มากครับ
suankularb is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 02-12-2007, 12:31   #2
muddyfire
Junior Member

รูปส่วนตัว muddyfire

คะแนน: 0 muddyfire is on a distinguished road
ผมเองก็ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องเครื่องยนต์ซักเท่าไหร ่ ก็ได้แต่หาความรู้ในนี้แล้วไปลองทำดูเท่าที่ทำได้อะค ับ รถผมก็สะดุดแบบเดียวกันครับ ผมก็ลองถอดคอยหัวเทียนออกมาดู ปรากฎว่าปลั๊กคอยไม่มีร้าวเลยครับ มีแต่ปลั๊กตัวที่4 มันดันไม่มีขดสปริงอยู่เลย (หัวอื่นมีครบหมด) ไม่รู้มาจาสาเหตุนี้เป่า อ้อ...หัวที่3-6 มีคราบน้ำมันเยิ้มๆด้วยครับ แต่หัวที่ 1-2 แห้งสนิท ผมเลยไปรื้อลังอะไหล่ที่เคยเก็บไว้ โชคดีว่าผมเคยซื้อเก็บไว้พอดีเลยเอามาเปลี่ยนซะ เดี๋ยวจะลองวิ่งดูครับแต่ก็ไม่มั่นใจว่าจะหายรึปล่าว เพราะ รถผมที่เกจ์แรงดันน้ำมัน มันตกไปด้วยเวลาบูสมา ระบบน้ำมันผมก็ไล่มาหมดแล้ว ปั้มติ๊กเปลี่ยนใหม่แล้ว(ในถังใช้ของ 2J Bo) นอกถังใช้ของติดรถมาเดิมๆ (volvo 940) เสียงปั้มติ๊กก้อทำปกติดี (ดังมั่กๆแข่งกะเสียงเพลงเลย) ถ้ายังไม่หายคราวนี้คงต้องเสียเงินให้ที่อู่รื้อระบบ ใหม่แล้วล่ะค๊าบบบ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย muddyfire : 02-12-2007 เมื่อ 12:34.
muddyfire is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 03-12-2007, 02:58   #3
JZ!Performance

Car Brand: ไม่แรงแต่ชอบใช้กำลัง
คะแนน: 0 JZ!Performance is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง JZ!Performance
ผมเคยเป็น หัวทิ่มหัวตำเลย เปลี่ยนรีเลย์ปั้มติ๊กอ่ะครับ หายเลย
JZ!Performance is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 03-12-2007, 23:14   #4
muddyfire

รูปส่วนตัว muddyfire

คะแนน: 0 muddyfire is on a distinguished road
วันนี้พบต้นเหตุแล้วคับนั่นก็คือเจ้าปั้มติ๊กเจโบในถ ังมันดันไม่ทำงาน ทำให้เหลือแต่เจ้าตัวนอกถังตัวเดียว เวลาบูสมามันเลยส่งน้ำมันมาไม่ทัน เลยจัดการเลาะเอาของ 2j ธรรมดามาใส่แทน พร้อมกับปั้มของ Bosch 910 ใหม่เอี่ยม อีกตัวนอกถัง ผลออกมาต้นมาลื่นปรู๊ดปราดเลย เข็มที่เกจ์จากที่เคยแกว่งไปมานิ่งเลย สตาทง่ายขึ้น(เครื่องเย็น) จากเดิมที่เคยลากยาวหน่อย ...วันนี้เลยเอาไปลองทางยาวๆโล่งๆซะหน่อย ผลออกมา.....กดปื๊ดแซดดดมาเลย มองที่เกจ์แรงดันน้ำมันไม่ตกเหมือนเคย (เดิมนี่ลงกันเห็นๆเลย) แต่พอเหลือบไปมองเกจ์วัดบูส...ไอ้หยาไหลไป 15 ปอนด์ พร้อมกับอาการสะดุดหัวทิ่มอีกแล้วคับ กุ้มเลย...แต่ก้อลองจับอาการต่อ ปรากฎว่าทุกครั้งที่บูสมันไหลไปถึง 15 ปอนด์ เครื่องจะสะดุดค่อนข้างแรง บูสจะตีกลับมาเหลือแค่9-10 ปอนด์ แต่ถ้าเหยียบต่อก็จะบูสขึ้นไปได้ถึง 15 ปอนด์อีก แล้วก็ตีกลับมาเหลือแค่ 9-10 ปอนด์อีก สลับกันอยู่อย่างนี้คับ แต่ที่เกจ์แรงดันน้ำมัน ไม่ตกมาเหมือนเคยแล้วคับ .....อาการนี้ไม่ทราบว่ามันเกิดจากอะไรอะคับ มันจะเกี่ยวกะเวสเกตคุมไม่อยู่รึปล่าวอะคับ อาการนี้ถ้าคิกดาวเมื่อไหร่ก็จะมีปัญหาอีกเมื่อบูสไห ลไป 15 ปอนด์
muddyfire is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 09-12-2007, 12:37   #5
oatsine
Member

รูปส่วนตัว oatsine

คะแนน: 0 oatsine is on a distinguished road
ของผมก็เป็นเหมือนเจ้าของกะทู้นะคับ
ลองแก้ที่ละจุดนะครับ.......
1. เปลี่ยนคอยล์
2. เปลี่ยนหัวเทียน
3. เปลี่ยนปั๊มติ๊ก + ใส่เรคกูเลเตอร์
ไม่หายคร้าบบบบบบบบบบบบบบบบ ขอบอก................
เซ็งเลยง่ะ กว่าจะหาจุดเจอ เป็นที่....................
สายท่อยางเข้า Map มันหลวมนะครับแบบว่าถอดเข้าออกหลายครั้ง
มันเลยมีลมรัวออกมา แค่ตัดปลายทิ้งแล้วเสียบเข้าไปใหม่
กดนี่ไม่มีสะดุดเลยครับ ยังไงอย่าลืมมองข้ามตัวนี้ไปนะครับ
ปล. เล่นกรูซะเหนื่อยเลยง่ะ..............
oatsine is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 10-12-2007, 00:36   #6
กิตติศักดิ์
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว กิตติศักดิ์

คะแนน: 17 กิตติศักดิ์ is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ oatsine อ่านกระทู้
ของผมก็เป็นเหมือนเจ้าของกะทู้นะคับ
ลองแก้ที่ละจุดนะครับ.......
1. เปลี่ยนคอยล์
2. เปลี่ยนหัวเทียน
3. เปลี่ยนปั๊มติ๊ก + ใส่เรคกูเลเตอร์
ไม่หายคร้าบบบบบบบบบบบบบบบบ ขอบอก................
เซ็งเลยง่ะ กว่าจะหาจุดเจอ เป็นที่....................
สายท่อยางเข้า Map มันหลวมนะครับแบบว่าถอดเข้าออกหลายครั้ง
มันเลยมีลมรัวออกมา แค่ตัดปลายทิ้งแล้วเสียบเข้าไปใหม่
กดนี่ไม่มีสะดุดเลยครับ ยังไงอย่าลืมมองข้ามตัวนี้ไปนะครับ
ปล. เล่นกรูซะเหนื่อยเลยง่ะ..............
สายท่อยางเข้า Map นี้มันอยู่ตรงไหนหว่า จะได้ไปเช็คดูบ้าง
กิตติศักดิ์ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 10-12-2007, 10:43   #7
oatsine
Member

รูปส่วนตัว oatsine

คะแนน: 0 oatsine is on a distinguished road
ส่วนมาก Map เค้าจะติดไว้ตรงผนังห้องเครื่องนะครับ
จะมีสายลมออกจากหลังลิ้นปีกผีเสื้อนะครับแล้วก็ไปเข้ าตัว Map แล้วจะมีสายไฟไปเข้าเป็นปลั๊กอีก 3 เส้นนะครับผมไม่มีรูปนะครับ ท่านใดมีรูปมาโพสน์ใว้หน่อยก็ดีนะครับ
ผิดถูกประการใดขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ
oatsine is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to oatsine For This Useful Post:
art_241 (07-03-2013)
ตอบกลับ