ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ! Useful Information
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ! Useful Information คลังเก็บกระทู้ข้อมูล ที่มีประโยชน์ต่อผู้ใช้งานเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 02-03-2008, 20:23   #1
ryuruntaro e22ky
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว ryuruntaro e22ky

คะแนน: 18 ryuruntaro e22ky is on a distinguished road
ขอคำปรึกษาเรื่อง เบรค ครับ

ไม่ได้โพสซะนาน เพราะมันยังไม่เกิดอาการ แต่ตอนนี้เรื่องเกิดครับ เอาเลยแล้วกัน ผมใช้สตราด้า วาง 1j-ge แล้วไปเปลี่ยนหม้อลมเบรคชนิด ชั้นครึ่งของ นิสสันอืม..น่าจะโทราโน นะ หลังจากนั้นมันเกิดอาการ คือว่า ในขณะที่เราขับรถในความเร็วแล้วยกคันเร่งเพื่อ ชลอรถ ที่คาลิปเปอร์เบรคมีการจับ(เหมือนเหยียบเบรค) ทั้งๆที่ยังไม่ได้แตะเบรคด้วยซ๊ำ ต้องใช้เท้าสะกิดแป้นเบรคขึ้นมา ทำให้การเร่งเครื่องเพื่อต่อเนื่องหลังจากยกคันเร่ง ช้ามากครับ ไม่ทราบท่านใดพอมีข้อมูลเพื่อแก้ไขบ้างครับ ขอรบกวนหน่อย ขอขอบคุณล่วงหน้าเลยครับ
ryuruntaro e22ky is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 02-03-2008, 20:34   #2
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อาการที่เล่ามา ผมสงสัยว่าตั้งสาก มากเกินไปครับ เหมือนกับมีตัวช่วยกดเบรคเบาๆไว้ตลอดเวลา
ลักษณะแบบนี้ กินน้ำมันนะครับ ผ้าเบรคหมดเร็วด้วยครับ

วิธีแก้ไขคือ ให้ช่างช่วยขันสาก (ตัวดันแม่ปั้ม) เข้าไปครับ

ไม่น่าใช่อาการผิดปกติของหม้อลมครับ น่าจะเป็นการติดตั้งที่ไม่สมบูรณืของช่างมากกว่ าครับ
ord6859 (11-12-2009)
เก่า 02-03-2008, 23:11   #3
jing
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว jing

Car Brand: Mazda B2200
Engine Type: 1.2JZ-GTE M/T TD07s
คะแนน: 18 jing is on a distinguished road
ลองดูตามท่านข้างบนครับ ตั้งแล้วให้มีระยะฟรีนิดนึงครับ

ผ่านชลบุรี แวะมาทักทายกันนะครับ

รับสั่งทำกระทะล้อเหล็ก ผ่าล้อ ใครสงสัย เชิญสอบถามได้ครับ
jing is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 03-03-2008, 08:59   #4

คะแนน: 18 ryuruntaro e22ky is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight อ่านกระทู้
อาการที่เล่ามา ผมสงสัยว่าตั้งสาก มากเกินไปครับ เหมือนกับมีตัวช่วยกดเบรคเบาๆไว้ตลอดเวลา
ลักษณะแบบนี้ กินน้ำมันนะครับ ผ้าเบรคหมดเร็วด้วยครับ

วิธีแก้ไขคือ ให้ช่างช่วยขันสาก (ตัวดันแม่ปั้ม) เข้าไปครับ

ไม่น่าใช่อาการผิดปกติของหม้อลมครับ น่าจะเป็นการติดตั้งที่ไม่สมบูรณืของช่างมากกว่าครับ
ขอบคุณครับสำหรับคำตอบ แต่ผมสงสัยนิดหน่อย คือไอ้ สาก ที่ว่าคือไอ้ตัวก้ามที่มาจับกับขาเบรคเราหรือเปล่าคร ับ ส่วนการขันสากเนี๊ยไปบอกช่างได้ เลยหรือเปล่าครับ
ryuruntaro e22ky is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 03-03-2008, 11:11   #5
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ryuruntaro e22ky อ่านกระทู้
ขอบคุณครับสำหรับคำตอบ แต่ผมสงสัยนิดหน่อย คือไอ้ สาก ที่ว่าคือไอ้ตัวก้ามที่มาจับกับขาเบรคเราหรือเปล่าคร ับ ส่วนการขันสากเนี๊ยไปบอกช่างได้ เลยหรือเปล่าครับ
เรียนคุณ ryuruntaro e22ky ครับ

ต้องขอโทษด้วยครับ ที่ใช้คำศัพท์ของช่างชาวบ้านที่เรียกกัน คำศัพท์ภาษาไทยจริงๆเรียกว่า "ก้านดัน" ของหม้อลมเบรคครับ มีไว้ดันแม่ปั๊มเบรก (แม่ปั๊มเบรก คือ ลูกสูบที่อยู่ติดกับหม้อลมเบรก ที่มีกระบอกสำรองน้ำมันเบรกอยู่ด้านบน)

ตัวก้านของแม่ลมเบรก อยู่แกนกลางของหม้อลม ซึ่งมี 2 ด้านครับ
ด้านฝั่งที่อยู่ในห้องโดยสารฝั่งคนขับเรียกว่า "ก้านควบคุม" ซึ่งมีไว้สำหรับควบคุมกำลังการกดแม่ปั๊มไปกระทำการเบ รค
ส่วนอีกด้าน ที่อยู่ด้านนอกติดกับแม่ปั๊มเบรค เรียกว่า "ก้านดัน" หรือช่างชาวบ้านเรียกว่า "สาก" นั่นเองครับ ถ้าถอดแม่ปั๊มเบรคออกมา จะมองเห็นเลยครับ ลักษณะตรงปลายเหมือน สากครับ ซึ่งตรงกลางก้านมีเกลียวน๊อต สามารถขันเกลียวให้ก้านหุบเข้า หรือยื่นออกมาครับ ก้านตัวนี้แหละครับ ที่คือปัญหาที่ ช่างอาจจะขันเกลียวยื่นออกมามากเกินไปครับ ให้ขันให้หุบเข้าไปหน่อย เหลือระยะฟรีนิดนึงด้วยครับ

ถ้าไปหาช่างคนเดิม อาจจะไม่ต้องเสียค่าแรงเลยครับ เพราะว่าทำไม่ยากครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Moonlight : 03-03-2008 เมื่อ 11:14.
Moonlight is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 3 Users Say Thank You to Moonlight For This Useful Post:
nibley (08-10-2009), oat (08-10-2009), tong_san (08-01-2010)
เก่า 03-03-2008, 16:23   #6

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight อ่านกระทู้
เรียนคุณ ryuruntaro e22ky ครับ

ต้องขอโทษด้วยครับ ที่ใช้คำศัพท์ของช่างชาวบ้านที่เรียกกัน คำศัพท์ภาษาไทยจริงๆเรียกว่า "ก้านดัน" ของหม้อลมเบรคครับ มีไว้ดันแม่ปั๊มเบรก (แม่ปั๊มเบรก คือ ลูกสูบที่อยู่ติดกับหม้อลมเบรก ที่มีกระบอกสำรองน้ำมันเบรกอยู่ด้านบน)

ตัวก้านของแม่ลมเบรก อยู่แกนกลางของหม้อลม ซึ่งมี 2 ด้านครับ
ด้านฝั่งที่อยู่ในห้องโดยสารฝั่งคนขับเรียกว่า "ก้านควบคุม" ซึ่งมีไว้สำหรับควบคุมกำลังการกดแม่ปั๊มไปกระทำการเบ รค
ส่วนอีกด้าน ที่อยู่ด้านนอกติดกับแม่ปั๊มเบรค เรียกว่า "ก้านดัน" หรือช่างชาวบ้านเรียกว่า "สาก" นั่นเองครับ ถ้าถอดแม่ปั๊มเบรคออกมา จะมองเห็นเลยครับ ลักษณะตรงปลายเหมือน สากครับ ซึ่งตรงกลางก้านมีเกลียวน๊อต สามารถขันเกลียวให้ก้านหุบเข้า หรือยื่นออกมาครับ ก้านตัวนี้แหละครับ ที่คือปัญหาที่ ช่างอาจจะขันเกลียวยื่นออกมามากเกินไปครับ ให้ขันให้หุบเข้าไปหน่อย เหลือระยะฟรีนิดนึงด้วยครับ

ถ้าไปหาช่างคนเดิม อาจจะไม่ต้องเสียค่าแรงเลยครับ เพราะว่าทำไม่ยากครับ
ชัดเจนเลย ขอบคุณมากๆๆๆครับ
เก่า 03-03-2008, 22:07   #7
jing
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว jing

Car Brand: Mazda B2200
Engine Type: 1.2JZ-GTE M/T TD07s
คะแนน: 18 jing is on a distinguished road
เหอๆ ปกติผมก็เรียกสาก เหมือนกาน เรียกก้านดันมันไม่ติดปากเลย ...อิอิ บอกช่างได้เลยครับ เค้า(น่าจะ)รู้...ความจริงแล้ว ตั้งสากเนี่ย ถ้ามีเครื่องมือนิดหน่อยก็ทำเองก็ได้ครับ มุดเข้ามุดออกตรงที่พักเท้า2ทีก็เสร็จครับ มันแค่ขันคลายล็อกแล้วก็คลายสาก แล้วก็ล็อกเหมือนเดิม

ผ่านชลบุรี แวะมาทักทายกันนะครับ

รับสั่งทำกระทะล้อเหล็ก ผ่าล้อ ใครสงสัย เชิญสอบถามได้ครับ
jing is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 03-03-2008, 23:30   #8
max71
Senior Member

รูปส่วนตัว max71

คะแนน: 18 max71 is on a distinguished road
เพิ่งเปลี่ยนหม้อลม น่าจะเล่นที่หม้อลมก่อน

ตรงหลังสวิทย์ไฟเบรค มีตัวหมุน ถ้าตั้งให้มันชิดเกิน พอน้ำมันเบรคเริ่มร้อน มันจะไม่มีที่ให้ตัว เบรคก็จะติด ต้องตั้งให้มีระยะฟรีนิดหน่อย

อาจจะเกิดจากการผิดผลาดตอนตั้งขาเบรค สูงต่ำ ไปหมุนๆตัวนั้นมาก
max71 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 04-03-2008, 00:57   #9
BMกินJ@clubjz
ClubJZ Full Member 2557

รูปส่วนตัว BMกินJ@clubjz

Car Brand: BMW
Engine Type: 1JZ GTE Power by BLITZ
คะแนน: 19 BMกินJ@clubjz will become famous soon enoughBMกินJ@clubjz will become famous soon enough
ได้ความรู้อีกแย้ววว / ขอบคุณครับ
รถดัดแปลงนี่ มันเป็นปัญหาได้ทุกจุดเลยดิเอ้า555

" When The Children Cry "
http://www.dailymotion.com/search/wh...dren-cry_music

ชอบ feel ในการขับรถใหญ่ๆ แต่ให้มันไปแบบรถเล็กๆ
ชีวิตจริง.....มี TAKE เดียว
Because ... LIFE's SHORT

BMกินJ@clubjz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ