ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ! Useful Information
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ! Useful Information คลังเก็บกระทู้ข้อมูล ที่มีประโยชน์ต่อผู้ใช้งานเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 01-04-2008, 04:26   #1
greenc
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 greenc is on a distinguished road
ขอความเห็นท่านที่ใช้เฟืองท้ายในรุ่น e34 หน่อยครับ

ผม เจโบ mt แตนๆ รถ 520 เฟืองท้าย 4.45 เมื่อ 2 วันก่อน สับ 1 เอี๊ยด ออก ไป สับ 2 ดีด คลัช เสียงดัง ปั้ง!แครดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ รถไม่ไป แล้ว ก็ลงมาดู เพลา ยังอยู่ดี เอาไฟฉายส่องใต้ท้องรถ ลองเข้าเกียร์ 1 ดู ปลาดุกว่า (ปรากฏว่า)เพลากลางหมุน ติ้วๆๆๆๆ เพลาข้าง นิ่งสนิท 4.45 ผม เหลือ 1 ต่อ 0 แล้วครับ ไม่ทราบว่าท่านใดมีประสบการ์ณ แล้ว มั่งครับ อยากทราบว่า เปลี่ยนเฟืองท้ายไปที่เบอร์ไหน จะดีกว่าครับ(ทนกว่า ไม่เอา ตัว lsd ของพวก m หรือของ sky นะครับ ถามราคาแล้ว ขนลุก ครับ รวมค่าแปลงซื้อได้ทั้งแพ)(ที่ผมคิดนะ ว่า จะเอาเฟืองท้ายพวก 525 เบอร์ 4.1 อ่ะ เพราะไงเครื่องเดิมมันก็ 2500 ใหญ่กว่า 520 น่าจะใช้วัสดุที่แข็งแรงกว่า แต่มันหาไม่ได้(หาได้ก็ไม่รับประกัน) หาได้แต่ 3.91 ไม่ทราบว่ามันเป็นของตัวไหนอ่ะครับที่จิง อยากได้ 540 แต่ไม่รู้เบอร์) ขอความกรุณาด้วยครับ (คุณ เดช ระวังเป็น แบบ ผมนะครับ อิอิ)( คนที่แว๊นกลางคืนก็ระวังหน่อยนะครับ กำลังหนีอยู่ เกิดปั้ง ขึ้นมา แย่เลย)
greenc is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 01-04-2008, 06:06   #2
BMกินJ@clubjz
ClubJZ Full Member 2557

รูปส่วนตัว BMกินJ@clubjz

Car Brand: BMW
Engine Type: 1JZ GTE Power by BLITZ
คะแนน: 19 BMกินJ@clubjz will become famous soon enoughBMกินJ@clubjz will become famous soon enough
ครับ....ขอบคุณครับ เด๋วนี้ผมขับรถช้า+ค่อยๆออกตัว เพราะกลัวพังนี่แหละ(เบื่อซ่อมแว้วววว) อีกอย่างใช้น้ำมันเฟืองท้ายเกรด ลิมิเต็ดไว้ก่อน คงพอช่วยได้นิหน่อย

ผมเคยเฟืองท้ายหล่นมาทั้งลูกเกือบลากพื้น(ล้อแบะๆงาม โคตรๆ555) เพือนขับตามหลังโทรฯบอก ทีแรกคิดว่าเพื่อนเมา แต่พอลงมาดู(รถเราพังเจงๆนี่หว่า เวลาขณะนั้นดี2กว่าๆ เพิ่งออกจากสยามฯ จะไปกินข้าวที่ FoodLand รามอินทรา พอดีทางผ่าน อุอุ) เลยบอก.....น้องๆ ไงรถพี่ก็พังแระ ไม่รู้พรุ่งนี้จะเป็นไง งั้นคืนนี้ขอเบิ้ลแล้วกัน(ข้าวกระเพราเนื้อ+ไข่ดาว2จ าน555)

ลองหาของ 525 เบอร์ 4.1 มาใส่ดิครับ น่าจะหาได้ในราคา4000+-ครับ หรือลงทุนยกแพท้ายมาเลย(ไม่เกิน8-9000) สวมไปทั้งชุดเลย(อาจต้องตัดต่อเพลางกลางใหม่) ของเหลือๆสำรองไว้เผื่อได้ใช้ หรือไม่ก็แกะขาย
ลองไปลงซื้อใน BMWsociety.com / BMWE34Club.com เด๋วก็มีมาให้เลือก

ส่วนเรื่องเฟืองท้ายแตก เพื่อนๆในนี้ บอดี้เรานี่แหละ ใช้เจโบกระปุกด้วย(พี่ขวัญ/Cressida) ก็เคยพังมาแว้ว(ช่วงค่ำคืนเหมือนกัน) แต่เจ้านั้นตอนที่พังก็ช่วงล่าง+เฟืองท้ายสกายฯ หน้าหลังใช้ล้อ 5/114ตอนนี้แปลงกลับบมาใช้ล้อ AC 5/120 แระ (ก็ไม่รู้ไปทำที่ไหน N2มั้งไกล้บ้าน)

" When The Children Cry "
http://www.dailymotion.com/search/wh...dren-cry_music

ชอบ feel ในการขับรถใหญ่ๆ แต่ให้มันไปแบบรถเล็กๆ
ชีวิตจริง.....มี TAKE เดียว
Because ... LIFE's SHORT

BMกินJ@clubjz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 01-04-2008, 15:08   #3
abbmong
ClubJZ Full Member 2555

รูปส่วนตัว abbmong

Car Brand: BMW E34
Engine Type: 3JZ-GTE โบเล็ก ๆ E20
คะแนน: 18 abbmong is on a distinguished road
บอลใช้เกียร์ออโต้ กระชากเอี๊ยดบ่อยเหมือนกันครับพี่ รอวันพังเลย
เพราะใช้มันโหดมาก ๆ สงสัยอยู่ได้ไม่นานนี่ก็หอนและล่ะพี่ เอิ๊ก ๆ ๆ ๆ มันส์จริง ๆ
abbmong is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 01-04-2008, 21:23   #4
greenc
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 greenc is on a distinguished road
โดนไปครับ

ค่าเฟืองท้าย ถูกสุดหาได้ 6000 อ่ะครับ ส่วนใหญ่ 7000 (ตรงรุ่น) คุยกะอู่ อู่เหมารวมเลย + เฟืองท้าย+ค่าลาก+รับประกัน 3 เดือน +ใกล้บ้านเหมาไป 9000 ผมเลย ตกลงไปแล้วครับ ได้เบอร์ 4.1 มา หอนซะและ อู่เลยไปหาลูกใหม่ให้แล้ว อิอิ(ถ้าหาเองสงสัยจะโดนค่าถอดใส่มันแน่เลย)
greenc is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to greenc For This Useful Post:
nat_au1 (05-04-2016)
ตอบกลับ