ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ! Useful Information
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ! Useful Information คลังเก็บกระทู้ข้อมูล ที่มีประโยชน์ต่อผู้ใช้งานเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 13-12-2007, 00:45   #1
oatsine
Member

รูปส่วนตัว oatsine

คะแนน: 0 oatsine is on a distinguished road
ช่วยด้วยครับ 2 เดือนเกียร์พัง 2 ลูก

ผมใช้รถวีโก้วาง 1 เจ ( โบ )
เนืองด้วยไปเปลี่ยนคานหลังเป็นของโตโยต้าคราวน์
มีดิสน์หลัง + เต็ด
แต่พอเปลี่ยนคานหลัง ช่างเค้าต้องเอาเพลากลางไปตัดต่อ
พอมาใส่แล้วมีอาการ พอยกคันเร่งแล้วมีเสียงดังครืดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
แต่พอยกแล้วเหยียบต่อเสียงที่ว่ามันก็จะหายไปนะครับ
มันจะดังตอนที่เรายกคันเร่งนะครับ
ก็กลับไปหาช่างคนเดิมที่เปลี่ยนคานให้เค้าบอกว่าต้อง ย้ายตุ๊กตาเพลากลาง
( รถผมโหลดเตี้ยมากครับ หน้า 4นิ้ว ครึ่งหลัง7 นิ้วครึ่ง )
เพราะว่ารถผมโหลดเตี้ยมากทำให้มุมของเพลากลางไม่ได้น ะครับ
ผมก็บอกว่างั้นโอเคทำเลย รวมเว้าแซสซีด้วยเก็บคานเกียร์ + สไลด์หูแหนบด้วย
ทั้งหมด 2000 บาท แต่พอทำจริงๆก็ทำแค่เว้าแซสซีเก็บคานเกียร์+
สไลด์หูแหนบ แต่ตุ๊กตาเพลากลางเค้าไม่ได้ย้ายเค้าเอาเพลากลางไปต่ อเพิ่มอีก 1นิ้วครึ่ง
ช่างบอกว่าหายแน่นอนเพราะครั้งที่แล้วเค้าวัดระยะเพล ากลางผิดทำให้เพลากลาง
เข้้าไปในเกียร์ไม่สุดทำให้มีเสียงดังตอนยกคันเร่ง.. ..........พอเค้าต่อเพลากลางให้ก็ไม่หาย
แถมหนักกว่าเดิมอีกครับ ตั้งแต่เปลี่ยนคานมาเนี่ย เกียร์พังลุกที่ 2 แล้ว
ทั้งที่ก่อนเปลี่ยนคานคราวน์ก็ใช้มา 11 เดือนก็ไม่เห็นเกียร์จะพังเลยครับ
พอเปลี่ยนคานแล้วก็พังติดๆเลยครับเดือนละลูก
อยากสอบถามผู้รู้นะครับว่ามันเกี่ยวกันกับเพลากลางไห มครับถ้าไม่เกี่ยวมันน่าจะเป็นที่อะไรนะครับ
********** ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าที่เค้ามาตอบนะครับ ************
oatsine is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to oatsine For This Useful Post:
tatizoodlor (08-06-2015)
เก่า 13-12-2007, 09:01   #2
najake@lampang
Senior Member

รูปส่วนตัว najake@lampang

Car Brand: X
Engine Type: Mid night racing
คะแนน: 18 najake@lampang is on a distinguished road
อาการเดียวกับรถคันเดิมของผมครับ
ตอนนั้นโหลดเยอะ มุมเพลาขับมันงัดมันแหงนมากไป
จะมีเสียงครืด ๆ แบบนี้
และมันจะกันตุ๊กตาเพลสกลางบ่อยมาก
ปีนึงเปลี่ยนสามสี่ครั้ง
ไม่งั้นรำคาญเสียง

ทางแก้ก้อคือต้องทำระรับเพลากลางให้มันทำมุนที่ลากตร ง
ไปที่หน้าแปลนเฟืองท้ายให้มันตรงมากที่สุดนะครับ
ต้องทำจุดยึดตุ๊กตาใหม่ให้มันตรงมากที่สุด
คือให้มันแหงนน้อยที่สุด ส่วนที่เฟืองท้าย ก้อปรับมุมของมันให้หน้าแปลนมันก้มลงมาหน่อย
มารับกับเพลาขับ มันจะถ่ายแรงได้สมดุลมากขึ้น
จะลดอาการครืด ๆ ที่มันฝืนได้ครับ

ส่วนเกียร์พังบ่อย กับท้ายคราว์
อืมมมม ไม่น่าจะเกี่ยวกันนะครับ นอกจากว่าอาการ ครืด ๆ ที่มันฝืน
จะส่งแรงเข้าไปทำร้ายเกียร์
แต่ก้อต้องถามครับว่า เกียร์พังมันพังประมาณไหน
ของผมที่ว่างัด ๆ ครืด ๆ เกียร์ก้อไม่เคยพังนะครับ

รึว่าพอเป็น ท้ายเตดขับโหดกว่าเดิมรึเปล่าครับ
najake@lampang is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to najake@lampang For This Useful Post:
เก่า 13-12-2007, 11:55   #3
BMกินJ@clubjz
ClubJZ Full Member 2557

รูปส่วนตัว BMกินJ@clubjz

Car Brand: BMW
Engine Type: 1JZ GTE Power by BLITZ
คะแนน: 19 BMกินJ@clubjz will become famous soon enoughBMกินJ@clubjz will become famous soon enough
ก็น่าจะจัดระเบียบให้ดีๆ อย่างที่น้าเจคบอกครับ แล้วใช้เพลากลางกี่ท่อนอ่ะ?? 2ท่อนจะช่วยซับแรงได้ดีกว่ามั้ง

เรื่องเกียร์ อาจไปเจอเกียร์ที่ไม่ค่อยดีรึป่าว แล้วตอนยกมาใส่ ได้ถ่ายน้ำมันเกียร์ทั้งหมด7ลิตรกว่าๆ+เปิดแคร้ง+ล้า งกรองเลยมั้ย ควรต้องทำนะครับ ใส่แล้วขับไล่ดูใช้ทุกโหมด ถ้าไม่ปึ๋งปั๋ง...รีบยกออกไปเปลี่ยนลูกใหม่ครับ(ก่อน หมดระยะประกัน)

" When The Children Cry "
http://www.dailymotion.com/search/wh...dren-cry_music

ชอบ feel ในการขับรถใหญ่ๆ แต่ให้มันไปแบบรถเล็กๆ
ชีวิตจริง.....มี TAKE เดียว
Because ... LIFE's SHORT

BMกินJ@clubjz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to BMกินJ@clubjz For This Useful Post:
เก่า 17-12-2007, 13:24   #4
najake@lampang
Senior Member

รูปส่วนตัว najake@lampang

Car Brand: X
Engine Type: Mid night racing
คะแนน: 18 najake@lampang is on a distinguished road
มีคนมาฟ้องแล้วนะครับ ว่าที่เกียร์พังเพราะขับโหด
สงสัยกรอรอบ4500 รอบ ลากรูดมา 1 แน่ ๆ เลยนี่

แนะนำให้ขนแมนนวลครับ
แข็งแรงทนทานกว่าถ้าชอบแนวโหด
najake@lampang is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to najake@lampang For This Useful Post:
เก่า 17-12-2007, 21:48   #5
oatsine
Member

รูปส่วนตัว oatsine

คะแนน: 0 oatsine is on a distinguished road
เป่าน๊าคร้าบบบบบบบบบบบ
ทุกท่าน เบิร์นยางนะเบิร์นครับ
แต่เวลาออกตัว ผมจะเข้าเกียร์1 แล้วเลี้ยงรอบไว้ที่ประมาณ 3000 นะครับ
พอเขียวก็ปล่อยเบรคนะครับ
เคยขับโหมดพาวเวอร์มันวิ่งไม่ดีเท่าเราสับเองนะครับ
แต่ผมขอยืนยันอีกครั้งนะครับ ว่าเกียร์ลูกแล้วใช้ได้ตั้งปีนะครับ
แล้วช่วงปีแรกบ้าเห่อ เบิร์นหนักทุกรอบยังไม่พังเลยครับ
เกียร์ลูกที่ 2 วิ่งแค่สนามเดียวเองครับ พังเลย
แต่ยังไงก็ขอขอบคุณทุกท่านนะครับที่ช่วยแสดงความคิดเ ห็น........คลับนี้อยู่แล้วอบอุ่นจริงๆครับ
ปล.เจอแล้วไม่ทักโกรธนะครับ................อ่ะ ว้อเว่นนะครับ
เจอสนามบินราชบุรีวันไหนเมื่อวานเป่าครับ ท่านใดผ่านมาราชบุรี
โทรหากันได้นะครับ 0899022248 โอ๊ตครับ
อยากไปไหนเดี๋ยวโอ๊ต จะพาไปปปปปปปปปปปปปปปปป

ขอตอบหน่อยนะครับว่าแก้ไขตุ๊กตาเพลากลางแล้วนะครับ
เสียงที่เคยดังไม่ดังแล้วครับ.....................
ยังไงขอขอบคุณ น้าแจ๊ค+ทุกท่านที่เข้ามาให้ความรู้นะครับ
สนามหน้าจะเบิร์นเบาๆหน่อยนะครับ อิ อิ อิ
( พอดีมีสปอนต์เซอร์ร้านยางอยู่นะครับ อิ อิ อิ ) ขอบคุณทุกท่านนะครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Moonlight : 07-12-2009 เมื่อ 13:38.
oatsine is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to oatsine For This Useful Post:
ตอบกลับ