ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ! Useful Information
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ! Useful Information คลังเก็บกระทู้ข้อมูล ที่มีประโยชน์ต่อผู้ใช้งานเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 15-08-2008, 10:48   #1
โกยเถอะเจ
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว โกยเถอะเจ

Car Brand: จูนรถคนอื่นมันส์กว่าคับ
Engine Type: บอกว่าเจเดิมๆจะเชื่อไหม!!!..อิอิ
คะแนน: 17 โกยเถอะเจ is on a distinguished road
เที่ยบ Gps ทำกันยังไงครับ

สืบเนื่องมาจาก ปัญหาเรื่องไมล์ไม่ตรงของพี่ๆน้องๆนี้แหละครับ
เห็นหลายท่านบอกว่าให้เทียบ GPS เอา (ผมทำเป็นแต่วัดหลักกิโลอ่ะ)

ทำกันยังไงเหรอครับ รบกวนผู้รู้สอนหน่อย นะครับพอดี พึ่งมุดออกจากรูนะครับ อย่าว่ากานน๊า

ปล. เคยเห็นลูกน้องมันเล่นในมือถือนะครับ บนเครื่อง
มันบอกว่าจับความเร็วได้เลย นี้ๆๆๆ พี่ตอนนี้เราไปไว 800 กว่าแล้ว!!!
แต่ไม่กล้าถามนะครับ อ้ายแสดจะเปิดมือถือทะมายว๊า กรูกัวเครื่องตกกก ก็เลยไม่ถามครับแหะๆ
โกยเถอะเจ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 15-08-2008, 11:08   #2
wk7000
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว wk7000

Car Brand: Toyota Sport Rider
Engine Type: 2JZ-GTE AUTO 4x4, 1JZ-GE VVTI
คะแนน: 17 wk7000 is on a distinguished road
สำคัญคือต้องมีเครื่องรับ GPS (Global Positioning System) ก่อนนะครับ GPS เป็นเครื่องมือระบุพิกัดตำแหน่งบนพื้นโลก โดยจะรับสัญญาณจากดาวเทียม 3 ดวงบนท้องฟ้ามาประมวลผลคำนวณพิกัดยังที่เครื่อง รับ GPS ที่เราเปิดรับสัญญาณอยู่ มีความแม่นยำสูง เริ่มแรกจะใช้ในวงการทหาร (มีดาวเทียมเพื่อการนี้อยู่หลายดวงแต่รับสัญญาณได้เพ ียง 3 ด้วยก็นำมาประมวลผลพิกัดตำแหน่งได้) เครื่องรับ GPS มีอยู่หลายค่ายด้วยกันซึ่งก็จะมีซอฟร์แวร์และแผนที่ล ะเอียดแตกต่างกันไปครับ

การเทียบความเร็วและระยะทาง ในครั้งแรกต้องเปิดให้เครื่อง GPS ของเรารับสัญญาณจากดาวเทียมได้ก่อนและเซ็ตเริ่มต้นกา รเดินทาง ซึ่งเวลาที่เราเดินทางจะติดเครื่องรับ GPS ไว้ที่กระจกหน้ารถเพื่อให้เครื่องรับ GPS รับสัญญาณจากดาวเทียมได้อยู่ตลอดเวลา(อาจจะใช้เสารับ สัญญาณโดยตรงและดึงสายมาเสียบที่เครื่องรับก็ได้เช่น กัน) ขณะที่เราเดินทางเครื่อง GPS จะประมวลผลความเร็วขณะนั้น ๆ และระยะทางจากจุดที่เริ่มต้นแสดงผลบนหน้าจอให้เราเห็ นอยู่ตลอดเวลา ซึ่งเราก็นำค่าบน GPS มาเทียบกับไมล์ความเร็วและระยะทางของรถเราครับ ว่าตรงหรือเปล่า
ส่วนทำอย่างไรแบบไหนนั้นต้องดูว่าเครื่องใช้ Software ของค่ายไหนและเวอร์ชั่นไหนอยู่ครับ

แหล่งข้อมูลเพิ่มเติมครับ http://www.thaimtb.com/cgi-bin/viewkatoo.pl?id=04860

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wk7000 : 15-08-2008 เมื่อ 11:16.
wk7000 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to wk7000 For This Useful Post:
Jamisquatar (20-01-2013), pakapao (14-10-2009)
เก่า 15-08-2008, 11:44   #3
โกยเถอะเจ
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว โกยเถอะเจ

Car Brand: จูนรถคนอื่นมันส์กว่าคับ
Engine Type: บอกว่าเจเดิมๆจะเชื่อไหม!!!..อิอิ
คะแนน: 17 โกยเถอะเจ is on a distinguished road
ผมเห็นเขาทำที่มือถือได้ด้วยอ่ะครับ มันต้องใช้โปรแกรมอะไรหรือป่าวครับ
โกยเถอะเจ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 15-08-2008, 11:56   #4
wk7000
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว wk7000

Car Brand: Toyota Sport Rider
Engine Type: 2JZ-GTE AUTO 4x4, 1JZ-GE VVTI
คะแนน: 17 wk7000 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ โกยเถอะเจ อ่านกระทู้
ผมเห็นเขาทำที่มือถือได้ด้วยอ่ะครับ มันต้องใช้โปรแกรมอะไรหรือป่าวครับ
เดี๋ยวนี้มือถือ หรือ Pocket PC มี GPS Built in หลายนี่ห้อครับ แต่ละยี่ห้อก็ใช้ Soft ware ต่างกัน แต่หลักการเบื้องต้นเหมือนกัน เปิดโปรแกรม GPS ให้เครื่องรับเชื่อมสัญญาณกับดาวเทียมได้ก่อนก็พร้อม สำหรับเทียบความเร็วหรือระยะทางครับ

โปรแกรมพร้อมแผนที่บนมือถือที่นิยมใช้กันก็มีอยู่หลา ยค่าย เช่น Garmin SpeedNavi iGO PowerMap(มีลิขสิทธิ์ต้องเสียตังค์ซื้อ แต่บ้านเราCrackได้เกือบหมด) ส่วนโปรแกรมที่ใช้เพียงแค่ระบุตำแหน่ง เทียบความเร็วระยะทางก็มีอีกเยอะที่สำคัญฟรีด้วยครับ เช่น GPS Speed Sentry

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wk7000 : 15-08-2008 เมื่อ 12:02.
wk7000 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to wk7000 For This Useful Post:
pakapao (14-10-2009)
เก่า 15-08-2008, 14:15   #5
parkpoom_p
ClubJZ Full Member 2557

รูปส่วนตัว parkpoom_p

Car Brand: Mitsubishi Strada
Engine Type: 1 JZ-GTE(TE06H-24V)
คะแนน: 18 parkpoom_p is on a distinguished road
ใช้ง่ายครับ เพียงแค่มีเครื่อง pda ที่มีระบบ gps ในตัว หรือจะเป็นตัว gps เลยก็ได้ แล้วก็เปิดโปรแกรมแผนที่ ที่เค้าลงมาให้ไม่ต้องตั้งพิกัดก็ได้ครับ แค่นี้ก็วัดความเร็วได้ครับ

วิธีดูก็เทียบดูในขณะรถวิ่ง โดยดูจากตัวเลขที่ได้จากเครื่อง gps วัดได้บนหน้าจอ เทียบกับความเร็วที่แสดงจากไมล์ในรถ แล้วให้ยึดค่าที่ได้จาก gps เป็นค่ามาตรฐานครับ สมมุติค่าที่ได้จาก gps วัดได้ 100 km/hr แต่ค่าที่ได้จากไมล์ในรถ เท่ากับ 110 km//hr ก็แสดงว่าไมล์ในรถไวเกินไป 10 km/hr ครับ ผมพอจะอธิบายได้เข้าใจปะครับ พี่ๆ แห่ะๆ
parkpoom_p is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to parkpoom_p For This Useful Post:
Mightytode (15-10-2009), pakapao (14-10-2009)
เก่า 14-10-2009, 19:58   #6
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ parkpoom_p อ่านกระทู้
ใช้ง่ายครับ เพียงแค่มีเครื่อง pda ที่มีระบบ gps ในตัว หรือจะเป็นตัว gps เลยก็ได้ แล้วก็เปิดโปรแกรมแผนที่ ที่เค้าลงมาให้ไม่ต้องตั้งพิกัดก็ได้ครับ แค่นี้ก็วัดความเร็วได้ครับ

วิธีดูก็เทียบดูในขณะรถวิ่ง โดยดูจากตัวเลขที่ได้จากเครื่อง gps วัดได้บนหน้าจอ เทียบกับความเร็วที่แสดงจากไมล์ในรถ แล้วให้ยึดค่าที่ได้จาก gps เป็นค่ามาตรฐานครับ สมมุติค่าที่ได้จาก gps วัดได้ 100 km/hr แต่ค่าที่ได้จากไมล์ในรถ เท่ากับ 110 km//hr ก็แสดงว่าไมล์ในรถไวเกินไป 10 km/hr ครับ ผมพอจะอธิบายได้เข้าใจปะครับ พี่ๆ แห่ะๆ
แต่การวัดค่า GPS ต้องวัดจากบริเวณพื้นถนนที่เป็นทางราบขนานไปตลอดทางน ะครับ ห้ามวัดค่า ความเร็วของการเคลื่อนที่ โดยวิ่งขึ้นหรือลงทางลาดชันครับ เพราะว่า ค่า GPS ไม่ได้นำส่วนสูงมาคำนวณด้วยครับ ดังนั้น ถ้ามีการใช้ค่าความเร็วของ GPS ต้องดูเรื่องนี้ด้วย จึงจะได้ค่าที่ไม่เพี้ยนจากความจริงครับ
frend (23-09-2013), Jamisquatar (20-01-2013), Mightytode (15-10-2009), phichai (14-10-2009)
ตอบกลับ