ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! D.I.Y.
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา กระทู้ใหม่วันนี้ ทำสัญลักษณ์ว่าอ่านแล้ว
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! D.I.Y. ไม่ต้องพึ่งช่าง เราก็ทำได้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 21-03-2012, 07:47   #461
kazuya
ClubJZ Old Full Member

Car Brand: BMW 318 i
Engine Type: 1JZ GE VVT-i
คะแนน: 17 kazuya is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง kazuya
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wi9402jz อ่านกระทู้
แอร์ผมเวลาเราบิดสวิทซ์ปรับน้ำยาที่คอนโทรลแอร์ ตัวแอมปลิไฟเออร์มันจะดังแป๊กๆๆๆ เหมือนมันตัดต่อ ตัดต่อ คอมแอร์ก็จะจับบ้าง ไม่จับบ้าง ไม่ทราบว่ามันจะเสียหรือเปล่า แกะออกมาแล้วสภาพแบบนี้เลย สภาพแบบนี้ต้องเปลี่ยน หรือ ซ่อมได้ไหม
ลองทำความสะอาดคราบบนแผ่นปริ๊นดูก่อนครับ แล้วก้ดูหางปลาที่มาเสียบจะต้องหนีบกันแน่นครับ ถ้าไม่แน่นไฟเดินไม่สะดวก การตัดต่อบ่อยก้เกิดขึ้นได้ครับ
kazuya is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to kazuya For This Useful Post:
joe-civil@jz (21-03-2012), wi9402jz (21-03-2012)
เก่า 21-03-2012, 07:51   #462
kazuya

คะแนน: 17 kazuya is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ saksiam อ่านกระทู้
สวัสดีครับขอรบกวนซักครั้งครับ รถผม Dmax Hilander 3.0 เครื่อง 2jz Ge Auto อาทิตย์ที่แล้ว ขับรถไปเที่ยวอุทัยธานีขาไปก็ดีอยู่ พอขากลับตอนเที่ยงแอร์เกิดดับไม่เย็น ขับอยู่ดีๆแท้ๆ อยู่ๆความเย็นก็หายไปกลายเป็นลมอุ่นๆ พัดออกมา ตามธรรมดาเปิดแค่พัดลมไม่เปิดแอร์ก็เย็นแล้ว นี่เปิดทั้งแอร์แรงสุดกับพัดแรงสุดมีแต่ลมอุ่นๆ ออกมา จอดรถดูพัดลมคอล์ยร้อนก็ทำงาน แต่ครัชคอมมันไม่จับหมุนฟรีไปเลย ตอนเช้าว่าจะไปให้ช่างดูขับออกไปซักพัก ความเย็นกลับมาอีกแล้วเย็นปกติไม่ใช่เย็นแผ่วๆ นะครับ ก็เลยไม่ไปหาช่าง ลองตรวจดูฟิวส์รีเลย์แอร์จับเปลี่ยนหมด วันจันทร์ไปทำงานก็เย็นปกติ กลับบ้านตอนเย็นมันดันไม่เย็นอีกแล้ว งง แต่พอรู้แกวแล้วว่ามันน่าจะเป็นๆหายๆ ลองเอาไปให้ร้านแอร์ดูเขาตรวจความดันหาจุดรั่วก็ไม่ม ีสุดท้ายจับแว๊กนี้ยาใหม่เลย พอมาวันนี้ขับไปราม 2 ขาไปก็ดี ขากลับเอาอีกแล้วมันไม่เย็นอีกแล้ว กลับมาบ้านกินข้าวเย็นเสร็จสตาร์ทดูก็เย็นปกติ เท่าที่สังเกตุตอนที่แอร์มันไม่ทำงานรอบเครื่องเดินเ บาจะอยู่ที่ 1000 กว่าๆ จากปกติ 750 ตอนเย็นก็เย็นเจี๊ยบเลยครับ และอีกนิดครับถ้าผมซัดยาวๆ ก็จะเป็นเลย อาการแอร์ติดๆดับๆแบบนี้เพิ่งเป็นได้ซัก 2 อาทิตย์ครับแต่ก่อนไม่เคยเป็น ขอบคุณครับ
อาการนี้เป็นที่ระบบไฟฟ้าครับ หาตำแหน่งสวิทช์แรงดันให้เจอ แล้วถ้ามีอาการแอร์ไม่เย็น คอมหมุนฟรีอีก ก็ทำการต่อสายตรงของสวิทช์แรงดันครับ
kazuya is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to kazuya For This Useful Post:
joe-civil@jz (21-03-2012)
เก่า 21-03-2012, 08:29   #463
wi9402jz
Member

รูปส่วนตัว wi9402jz

Car Brand: volvo 940 GLE
Engine Type: 2jz ge vvt-i
คะแนน: 15 wi9402jz is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kazuya อ่านกระทู้
ลองทำความสะอาดคราบบนแผ่นปริ๊นดูก่อนครับ แล้วก้ดูหางปลาที่มาเสียบจะต้องหนีบกันแน่นครับ ถ้าไม่แน่นไฟเดินไม่สะดวก การตัดต่อบ่อยก้เกิดขึ้นได้ครับ
ขอบคุณครับ
wi9402jz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 21-03-2012, 09:52   #464
saksiam
Junior Member

Car Brand: nissan
Engine Type: ga16
คะแนน: 0 saksiam is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kazuya อ่านกระทู้
อาการนี้เป็นที่ระบบไฟฟ้าครับ หาตำแหน่งสวิทช์แรงดันให้เจอ แล้วถ้ามีอาการแอร์ไม่เย็น คอมหมุนฟรีอีก ก็ทำการต่อสายตรงของสวิทช์แรงดันครับ
*** ขอบคุณครับ ***
saksiam is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 22-03-2012, 08:33   #465
wi9402jz
Member

รูปส่วนตัว wi9402jz

Car Brand: volvo 940 GLE
Engine Type: 2jz ge vvt-i
คะแนน: 15 wi9402jz is on a distinguished road
อ้างถึง:
ได้ลองทำตามคำแนะนำแล้วครับ....โดยทำความสะอาดแผ่นปร ิ๊น บีบขาเสียบปลั๊กตัวเมียเข้าเวลาเสียบจะได้แน่น ลองใส่กลับดู โอ๊ว...พระเจ้าช่วย กล้วยทอด แอร์กลับมาทำงานเป็นปกติแล้วครับ ตัดต่อตามจังหวะเหมือนเดิมแอร์เย็นอีกต่างหาก เปิดน้ำยานิดเดียวยังเย็นเลย เสียงตัดต่อดังแป๊กทีเดียว ไม่ดังรัวแป๊กๆๆๆๆๆเหมือนแต่ก่อนแล้ว ขอบคุณหลายๆๆๆๆสำหรับผู้แนะนำนะครับ ( kazuya )
ก่อนนี้เคยเข้าร้านแอร์มา 2 ร้าน ไม่มีอะไรดีขึ้น
wi9402jz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 22-03-2012, 10:16   #466
kazuya

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wi9402jz อ่านกระทู้
ได้ลองทำตามคำแนะนำแล้วครับ....โดยทำความสะอาดแผ่นปร ิ๊น บีบขาเสียบปลั๊กตัวเมียเข้าเวลาเสียบจะได้แน่น ลองใส่กลับดู โอ๊ว...พระเจ้าช่วย กล้วยทอด แอร์กลับมาทำงานเป็นปกติแล้วครับ ตัดต่อตามจังหวะเหมือนเดิมแอร์เย็นอีกต่างหาก เปิดน้ำยานิดเดียวยังเย็นเลย เสียงตัดต่อดังแป๊กทีเดียว ไม่ดังรัวแป๊กๆๆๆๆๆเหมือนแต่ก่อนแล้ว ขอบคุณหลายๆๆๆๆสำหรับผู้แนะนำนะครับ ( kazuya )
ก่อนนี้เคยเข้าร้านแอร์มา 2 ร้าน ไม่มีอะไรดีขึ้น
ยินดีด้วยครับ
เก่า 22-03-2012, 11:31   #467
SatitpongJ
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว SatitpongJ

Car Brand: toyota corona Tt133
Engine Type: 1 JZ GTE vvti ETCS
คะแนน: 14 SatitpongJ is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ zxcv13 อ่านกระทู้
สวัสดีครับ

หลังจากได้คำแนะนำจาก น้าโจ
ได้หาวันว่างไปคาร์ฟู ซื้อเป็ดโปรขวดม่วงมา
จัดการผสมเป็ดเข้ากับน้ำ ใส่ขวดฉีดน้ำสำหรับรีดผ้า
แล้วฉีดเข้าแผงแอร์ ทั้งฟอง ทั้งควัน คราบออกมาดำเลย

ตอนนี้แอร์เย็นเป็นปกติแล้วครับ
วัดอุณหภูมิได้ 6-7 องศา(อยากได้สัก 0 องศา )

ขอบคุณน้าโจ อีกครั้งสำหรับคำแนะนำนะครับ
น้าโจหรือผู้รู้ช่วยตอบด้วยครับ ส่วนผสมเท่าไรสำหรับวิธีดังกล่าวจะลองทำดูบ้างครับ
SatitpongJ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to SatitpongJ For This Useful Post:
joe-civil@jz (01-06-2013)
เก่า 22-03-2012, 20:43   #468
kazuya

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ SatitpongJ อ่านกระทู้
น้าโจหรือผู้รู้ช่วยตอบด้วยครับ ส่วนผสมเท่าไรสำหรับวิธีดังกล่าวจะลองทำดูบ้างครับ
ทดลองผสมเองโดยเริ่มจากน้อยๆก่อนครับ ยิ่งเข้มข้น การกัดกร่อนยิ่งสูง โอกาสที่แผงจะรั่วก็มากครับ
The Following User Says Thank You to kazuya For This Useful Post:
joe-civil@jz (01-06-2013)
เก่า 23-03-2012, 09:10   #469
SatitpongJ

รูปส่วนตัว SatitpongJ

Car Brand: toyota corona Tt133
Engine Type: 1 JZ GTE vvti ETCS
คะแนน: 14 SatitpongJ is on a distinguished road
อ้างถึง:
ทดลองผสมเองโดยเริ่มจากน้อยๆก่อนครับ ยิ่งเข้มข้น การกัดกร่อนยิ่งสูง โอกาสที่แผงจะรั่วก็มากครับ
ขอบคุณครับ
SatitpongJ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 24-03-2012, 14:44   #470
delioboy

รูปส่วนตัว delioboy

Car Brand: JEEP
Engine Type: 1JZ-GE
คะแนน: 0 delioboy is on a distinguished road
วิ่งไปนานๆๆแล้วแอร์มันร้อนคับ

คือรถผมวาง เครื่องเจ มาคับ แต่รถเป็น jeep เชอโรกีคับ คือถ้ารถติด หรือ วิ่งไม่เร็วแอ จะเย็นปกติ คับ แต่พอเราวิ่ง ทางยาวหน่อย คับแอร์มันจะร้อนคับต้องจอด แล้ว ปิดแอร์เปิดใหม่ก็เยอะคับ แต่วิ่งไปอีกสักพักก็เหมือนเดิม คับ
delioboy is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 24-03-2012, 20:11   #471
kazuya

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ delioboy อ่านกระทู้
คือรถผมวาง เครื่องเจ มาคับ แต่รถเป็น jeep เชอโรกีคับ คือถ้ารถติด หรือ วิ่งไม่เร็วแอ จะเย็นปกติ คับ แต่พอเราวิ่ง ทางยาวหน่อย คับแอร์มันจะร้อนคับต้องจอด แล้ว ปิดแอร์เปิดใหม่ก็เยอะคับ แต่วิ่งไปอีกสักพักก็เหมือนเดิม คับ
ต้องดูว่าพอร้อนแล้ว คอมยังทำงานรึปล่าวครับ ถ้าใช้ไปนานๆ ถ้าคอมทำงานแต่ไม่เย็นมักจะมาจากระบบน้ำยาสกปรกครับ ทำให้วาล์วลดแรงดันเกิดอาการเพี้ยน ถ้าจะแก้ไขก็ต้องล้างระบบ ที่ระบบสกปรกเป็นเรื่องปกติครับ เพราะเกิดจากการสึกหรอของตัวคอม และตัวไดเออร์เองก้ไม่สามารถกรองเอาเศษเหล็กที่มาขนา ดเหล้กมากๆได้
เก่า 25-03-2012, 20:09   #472
Dis48
Senior Member

รูปส่วนตัว Dis48

คะแนน: 17 Dis48 is on a distinguished road
อ้างถึง:
ถ้าลมยังไม่ถึงแค็ปหลังก้ควรจะล้างตู้แอรืด้วยครับ แสดงว่าตู้แอร์ตัน
ควรล้างตู้ก่อนอันดับแรกครับ เพราะว่าถ้าตู้ตัน ทำให้ลมไม่ออก แล้วก้เกิดน้ำแข็งเกาะที่ตู้ง่าย ความเย็นก็ลดลงตามลำดับครับ
ตอนนี้ลองถอดแกะออกมาดูมันมีตูดลำโพงไปบังช่องทางพัด ลมอยู่ ลมแรงกว่าเดิมแล้วแต่แอร์ยังไม่เย็นเหมือนเดิม กลับไปปรึกษาช่าง ช่างบอกให้เพิ่มแผงเข้าไปอีกแผงหนึ่ง กับพัดลมอีกตัว จะได้ช่วยกันระบาย ผมยังสงสัยอยู่ว่าวิธีนี้จะแก้ได้หรอ เรื่องตู้เขาบอกว่าพึ่งเปลี่ยนไปไม่ถึงปีเลยจะล้างทำ ไม เพิ่มแผงกับพัดลมอีกชุดน่าจะเย็น ผมเลยสงสัยว่าจะมาถูกทางหรือปล่าวคับ
Dis48 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 25-03-2012, 22:06   #473
kazuya

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Dis48 อ่านกระทู้
ตอนนี้ลองถอดแกะออกมาดูมันมีตูดลำโพงไปบังช่องทางพัด ลมอยู่ ลมแรงกว่าเดิมแล้วแต่แอร์ยังไม่เย็นเหมือนเดิม กลับไปปรึกษาช่าง ช่างบอกให้เพิ่มแผงเข้าไปอีกแผงหนึ่ง กับพัดลมอีกตัว จะได้ช่วยกันระบาย ผมยังสงสัยอยู่ว่าวิธีนี้จะแก้ได้หรอ เรื่องตู้เขาบอกว่าพึ่งเปลี่ยนไปไม่ถึงปีเลยจะล้างทำ ไม เพิ่มแผงกับพัดลมอีกชุดน่าจะเย็น ผมเลยสงสัยว่าจะมาถูกทางหรือปล่าวคับ
ถ้าแอร์เคยเย็น แล้วพอใช้ไปซักพักแอรืไม่เย็น ช่างจึงมาบอกให้เพิ่มตู้ ก้มาผิดทางแล้วครับ

จากประสบการณ์อันน้อยนิดของผมที่คิดว่าอาจจะมีประโยช น์อยุ่บ้าง ตู้แอร์บางตู้จะมีวาล์วลดแรงดันติดตั้งอยู่ที่ตัวตู้ เลยโดยใช้เหล็กรักท่อเป็นตัวรัดวาล์วไว้กับตู้ และพอช่างล้างตู้ก้ไปถอดเหล็กรัดออกและเปลี่ยนเป็นเค เบิ้ลไทร์ นั่นคือช่างทำผิดอย่างมหันต์ เพราะว่าเหล็กรัดท่อเดิมเป็นโลหะชะช่วยถ่ายเทความเย็ นของแผงแอรืไปที่ตัววาล์ว ทำให้แอรืทำงานได้ตามปกติครับ พอช่างคนไหนไปเปลี่ยนเป็นเคเบิ้ลไทร์ ปรากฎว่าแอร์ไม่เคยเย็นเหมือนเดิมซักรายครับ

การที่ลมเย็นไม่ออก หรือลมออกแต่ไม่เย็นต้องดูหลายๆอย่างครับ ท่อลมอาจจะรั่ว ทางเดินลมอาจจะโดนขวาง พัดลมคอล์ยร้อนอาจจะเสื่อม ระบบน้ำยาสกปรกเลยทำให้วาล์วอุดตันเป็นเหตุให้สวิทช์ แรงดันตัดต่อบ่อย ค่อยๆใจเย็นๆครับ ถ้าเพิ่มแผงแอรืแล้วแอร์ยังไม่เย็นช่างจะรับผิดชอยรึ ปล่าว ถ้ารับผิดชอบก้ไม่มีปัญหา กลัวแต่ว่า พอเปลี่ยนแผงไปแล้วก็จะบอกว่า คอมเล้กไป ต้องเปลี่ยนคอมอีก
Dis48 (26-03-2012)
เก่า 29-03-2012, 20:00   #474
Dis48

คะแนน: 17 Dis48 is on a distinguished road
อ้างถึง:
ถ้าแอร์เคยเย็น แล้วพอใช้ไปซักพักแอรืไม่เย็น ช่างจึงมาบอกให้เพิ่มตู้ ก้มาผิดทางแล้วครับ

จากประสบการณ์อันน้อยนิดของผมที่คิดว่าอาจจะมีประโยช น์อยุ่บ้าง ตู้แอร์บางตู้จะมีวาล์วลดแรงดันติดตั้งอยู่ที่ตัวตู้ เลยโดยใช้เหล็กรักท่อเป็นตัวรัดวาล์วไว้กับตู้ และพอช่างล้างตู้ก้ไปถอดเหล็กรัดออกและเปลี่ยนเป็นเค เบิ้ลไทร์ นั่นคือช่างทำผิดอย่างมหันต์ เพราะว่าเหล็กรัดท่อเดิมเป็นโลหะชะช่วยถ่ายเทความเย็ นของแผงแอรืไปที่ตัววาล์ว ทำให้แอรืทำงานได้ตามปกติครับ พอช่างคนไหนไปเปลี่ยนเป็นเคเบิ้ลไทร์ ปรากฎว่าแอร์ไม่เคยเย็นเหมือนเดิมซักรายครับ

การที่ลมเย็นไม่ออก หรือลมออกแต่ไม่เย็นต้องดูหลายๆอย่างครับ ท่อลมอาจจะรั่ว ทางเดินลมอาจจะโดนขวาง พัดลมคอล์ยร้อนอาจจะเสื่อม ระบบน้ำยาสกปรกเลยทำให้วาล์วอุดตันเป็นเหตุให้สวิทช์ แรงดันตัดต่อบ่อย ค่อยๆใจเย็นๆครับ ถ้าเพิ่มแผงแอรืแล้วแอร์ยังไม่เย็นช่างจะรับผิดชอยรึ ปล่าว ถ้ารับผิดชอบก้ไม่มีปัญหา กลัวแต่ว่า พอเปลี่ยนแผงไปแล้วก็จะบอกว่า คอมเล้กไป ต้องเปลี่ยนคอมอีก
วันนี้ลองไปดูหน้าเครื่อง ปรากฎว่าตอนที่ทำย้ายแผงแอร์ไปไว้ข้างหลังได้เดินท่อ แอร์ใหม่ แต่ผมอยากให้พื้นที่ ห้องเครื่องโลงๆเลยย้าย ดรายเออร์ ไปไว่ตรงกระจังหน้า ทำให้ต้องเดินสายวนไปวนมา ปรากฎว่ามีท่อ ที่ออกจากคอมเพลสเซอร์ กับสายจากคอยเย็นเข้าคอมเพลสเซอร์มันไปอยู่ใกล้ๆกับ อะแดปเตอร์กรองน้ำมันเครื่อง กับตัวกรอง ผมลองพยายาม ดึงท่อที่ออกจาก คอยเย็นเข้า คอมแอร์ห่างออกมา ปรากฏว่าอาการดีขึ้น (ท่อที่ออกจากคอยเย็นเข้าคอมเพลสเซอร์ มีน้ำเกาะอยู่นะ ) เมื่อตอนเครื่องยังเย็นๆอยู่ แอร์ก็มีความเย็นอยู่บ้าง ตอนติดไฟแดงนานๆก็เริ่มเหงือออกมืออีกเหมือนเดิม ความเย็นออกมาได้ไม่ไกล แต่ลมแรงนะ ลองไล่ท่อดู แล้วเจอท่อจากคอยร้อนจะไปเข้าดรายเออร์ และออกดรายเออร์ปรากฏว่ามันอยู่ใต้หม้อน้ำ (หม้อน้ำด้านล่างทับอยู่) ทั้ง2เส้นเลย ผมเลยสงสัย และคิดว่า การวางตำแหน่งของท่อ แอร์ต่างๆในรถมีผมมีผลกับความเย็นของแอร์หรือปล่าวคั บ ลองเอาน้ำฉีดแผงแอร์ดูเย็นฉ่ำเลย ไม่รู้ว่าวินิจฉัยถูกหรือปล่าวยังไม่มีเวลาลองแก้ดูเ ลย
รูป
ชนิดของไฟล์: jpg aircheck1.jpg (58.0 KB, ดาวน์โหลด 18 ครั้ง)
ชนิดของไฟล์: jpg ห้องเครื่อง.jpg (63.2 KB, ดาวน์โหลด 163 ครั้ง)

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Dis48 : 29-03-2012 เมื่อ 20:05.
Dis48 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 29-03-2012, 20:40   #475
MAN_____JZ

รูปส่วนตัว MAN_____JZ

Car Brand: เซฟิโร่ a31
Engine Type: 1jz-get
คะแนน: 0 MAN_____JZ is on a distinguished road
ขอถามนะคับ...คือว่าคอมแอร์เวลาหน้าคลัสทำงานแล้วมีเ สียงดังเนี่ยเกิดจากอะไรคับแล้วซ่อมได้ใหมหรือต้องเป ลี่ยนยกลูกเปลี่ยนเฉพาะชุดหน้าได้ไหมมันจะคุ้มหรือป่ าวคับ
MAN_____JZ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 29-03-2012, 22:05   #476
amornchai

Car Brand: Benz w123
Engine Type: 2jz-ge
คะแนน: 15 amornchai is on a distinguished road
เปลี่ยนหน้าคอมครัช ได้ครับ ผมทำไป ประมาณ พันต้นๆ ครับ

แต่ทำเสร็จแล้ว = จอดเดินเบา แอร์ไม่เย็น แต่เร่งไป 1500 รอบ แอร์เย็นเจี๊ยบ ปรกติเลย

พอวิ่งมาแล้วจอด สัก 1 นาที แอร์เริ่มไม่เย็น จนร้อนเลย

สงสัย = ช่างบอกว่า พัดลมหน้าเครื่อง แรงไม่พอ ต้องเพิ่มพัดลมไฟฟ้า

แต่ในใจผมยังคิดว่า คอมมันกำลังอัด ลดน้อยลง เสือมแล้วไหม

ใครทราบช่วยแนะนำด้วยนะครับ

ปล ตู้แอร์ ในคอนโทรล เปลี่ยนใหม่ๆ ท่อทั้งหมด ใหม่ๆ ไดเออ ใหม่ๆ
amornchai is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 30-03-2012, 11:23   #477
kazuya

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ amornchai อ่านกระทู้
เปลี่ยนหน้าคอมครัช ได้ครับ ผมทำไป ประมาณ พันต้นๆ ครับ

แต่ทำเสร็จแล้ว = จอดเดินเบา แอร์ไม่เย็น แต่เร่งไป 1500 รอบ แอร์เย็นเจี๊ยบ ปรกติเลย

พอวิ่งมาแล้วจอด สัก 1 นาที แอร์เริ่มไม่เย็น จนร้อนเลย

สงสัย = ช่างบอกว่า พัดลมหน้าเครื่อง แรงไม่พอ ต้องเพิ่มพัดลมไฟฟ้า

แต่ในใจผมยังคิดว่า คอมมันกำลังอัด ลดน้อยลง เสือมแล้วไหม

ใครทราบช่วยแนะนำด้วยนะครับ

ปล ตู้แอร์ ในคอนโทรล เปลี่ยนใหม่ๆ ท่อทั้งหมด ใหม่ๆ ไดเออ ใหม่ๆ
ลองเช็คน้ำยาก่อนเลยครับ บางทีอาจจะมีรั่วซึมตามโอริง เลยทำให้ความเย็นลดลง ถ้าเติมน้ำยาเข้าไปแล้วก็ค่อยวัดกำลังอัดคอมอีกทีนึง ครับ
joe-civil@jz (02-04-2012)
เก่า 30-03-2012, 11:26   #478
kazuya

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Dis48 อ่านกระทู้
วันนี้ลองไปดูหน้าเครื่อง ปรากฎว่าตอนที่ทำย้ายแผงแอร์ไปไว้ข้างหลังได้เดินท่อ แอร์ใหม่ แต่ผมอยากให้พื้นที่ ห้องเครื่องโลงๆเลยย้าย ดรายเออร์ ไปไว่ตรงกระจังหน้า ทำให้ต้องเดินสายวนไปวนมา ปรากฎว่ามีท่อ ที่ออกจากคอมเพลสเซอร์ กับสายจากคอยเย็นเข้าคอมเพลสเซอร์มันไปอยู่ใกล้ๆกับ อะแดปเตอร์กรองน้ำมันเครื่อง กับตัวกรอง ผมลองพยายาม ดึงท่อที่ออกจาก คอยเย็นเข้า คอมแอร์ห่างออกมา ปรากฏว่าอาการดีขึ้น (ท่อที่ออกจากคอยเย็นเข้าคอมเพลสเซอร์ มีน้ำเกาะอยู่นะ ) เมื่อตอนเครื่องยังเย็นๆอยู่ แอร์ก็มีความเย็นอยู่บ้าง ตอนติดไฟแดงนานๆก็เริ่มเหงือออกมืออีกเหมือนเดิม ความเย็นออกมาได้ไม่ไกล แต่ลมแรงนะ ลองไล่ท่อดู แล้วเจอท่อจากคอยร้อนจะไปเข้าดรายเออร์ และออกดรายเออร์ปรากฏว่ามันอยู่ใต้หม้อน้ำ (หม้อน้ำด้านล่างทับอยู่) ทั้ง2เส้นเลย ผมเลยสงสัย และคิดว่า การวางตำแหน่งของท่อ แอร์ต่างๆในรถมีผมมีผลกับความเย็นของแอร์หรือปล่าวคั บ ลองเอาน้ำฉีดแผงแอร์ดูเย็นฉ่ำเลย ไม่รู้ว่าวินิจฉัยถูกหรือปล่าวยังไม่มีเวลาลองแก้ดูเ ลย
การเดินท่อมีผลต่อระบบความเย็นอย่างมากครับ ท่อยิ่งยาว เลี้ยวไปมาเยอะ ส่งผลให้แรงดันน้ำยาลดลง ส่งผลถึงความสามารถในการดูดรับความร้อนครับ
The Following 2 Users Say Thank You to kazuya For This Useful Post:
Dis48 (30-03-2012), joe-civil@jz (02-04-2012)
เก่า 30-03-2012, 12:33   #479
Dis48

อ้างถึง:
การเดินท่อมีผลต่อระบบความเย็นอย่างมากครับ ท่อยิ่งยาว เลี้ยวไปมาเยอะ ส่งผลให้แรงดันน้ำยาลดลง ส่งผลถึงความสามารถในการดูดรับความร้อนครับ
สงสัยต้องวางแผนเดินท่อแอร์ใหม่อะคับ แล้วท่อที่เป็นท่อยาง กับท่อที่เป็นอลูมิเนียม มันมีข้อดีข้อเสียต่างกันอย่างไงคับ ตอนนี้ใช้ท่อยางสำเร็จอยู่สายมันใหญ่ เลยอยากลองทำเป็นท่ออลูมิเนียมดูอะคับมันดัดฝ่านที่ต ่างๆได้ง่ายกว่า ต้องหาทางเดินท่อหลบหม้อน้ำกับกรองน้ำมันเครื่อง:emo _toon06:
เก่า 30-03-2012, 14:54   #480
kazuya

อ้างถึง:
สงสัยต้องวางแผนเดินท่อแอร์ใหม่อะคับ แล้วท่อที่เป็นท่อยาง กับท่อที่เป็นอลูมิเนียม มันมีข้อดีข้อเสียต่างกันอย่างไงคับ ตอนนี้ใช้ท่อยางสำเร็จอยู่สายมันใหญ่ เลยอยากลองทำเป็นท่ออลูมิเนียมดูอะคับมันดัดฝ่านที่ต ่างๆได้ง่ายกว่า ต้องหาทางเดินท่อหลบหม้อน้ำกับกรองน้ำมันเครื่อง:emo _toon06:
ท่อยางมักจะใช้บริเวรที่มีการสั่นสะเทือน และสามารถบิดงอเข้าที่แคบได้ แต่ท่อมิเนียมถ้าไปเจอที่แคบๆ แล้วต้องหักงอ อาจจะทำให้ท่อหักไปเลยก็ได้ครับ
Dis48 (30-03-2012), joe-civil@jz (02-04-2012)
ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว