ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! D.I.Y.
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา กระทู้ใหม่วันนี้ ทำสัญลักษณ์ว่าอ่านแล้ว
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! D.I.Y. ไม่ต้องพึ่งช่าง เราก็ทำได้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 23-04-2009, 21:48   #121
toomiceman
Member

รูปส่วนตัว toomiceman

คะแนน: 0 toomiceman is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ toomiceman อ่านกระทู้
มารายงานผลครับ สรุปเปลี่ยนวาล์วใหม่ หายแล้วครับ
พี่ครับหลังจากเปลี่ยนวาล์วได้วันเดียวไม่เย็นอีกแล้ ว ผมหละสงสัยมากเลยกับเรื่องแรงอัดครับ ผมบอกให้ช่างช่วยวัดแรงอัดให้ดูหน่อยเขาไม่ทำอะไรเลย แต่ บอกว่าแรงอัดดี แล้วผมก็ไปตระเวนร้านแอร์แถวบ้าน2-3 ให้ช่วยเช็คระบบให้หน่อย แล้วผมก็เสริมบอกว่าช่วยเช็คแรงอัดให้หน่อย ไม่มีร้านไหนเช็คให้เลย เช็คแต่ด้านดูดอย่างเดียว ผมหละเซ็งร้านพวกนี้จริงๆ จ้องจะฟันอย่างเดียว

ผมอยากให้พี่ช่วยอธิบายวิธีเช็คแรงอัดหน่อยครับ
toomiceman is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to toomiceman For This Useful Post:
sompol (21-06-2011)
เก่า 23-04-2009, 23:32   #122
gotlaw
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว gotlaw

Car Brand: Volvo4ever
Engine Type: 2JZ GTE,Twin Turbo HKS(A/T)// 38 GK(M/T)
คะแนน: 18 gotlaw is on a distinguished road
Send a message via Skype™ to gotlaw
ขอชื่นชมคุณ Kazuya ครับ ที่ให้ความรู้คำแนะนำ ให้พี่น้องสมาชิกท่านอื่น ได้ความรู้แง่มุม เกี่ยวกับแอร์ได้มากเลยครับ

เก็บกระทู้นี้ไว้ ใ ห้อัพเดทเรื่อยๆนะครับ

( เหมือนบังคับมั้ยครับ คุณ Kazuya )

"...หากแต่ Friendship ของ Entire Members of ClubJz. net ต่างหาก..."

ที่เป็นส่วนสำคัญ ทำให้ยังคงต้องผูกพันกับ JZ Engine ต่อเนื่องเรื่อยมา และต่อไป
gotlaw is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to gotlaw For This Useful Post:
printset (26-08-2016), sompol (21-06-2011)
เก่า 24-04-2009, 03:10   #123
itsares
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 itsares is on a distinguished road
พี่ครับตอนนี้คอมแอร์ผมดังมากเลยครับดังพอๆกะ2jzผมเล ย
ถามช่างเขาบอกให้เปลื่ยนลูกใหม่เลย
ผมไม่ค่อยรู้เรื่องแอร์เลยครับเลยถามพี่หน่อยครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับผม
itsares is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to itsares For This Useful Post:
เก่า 24-04-2009, 15:06   #124
kazuya
ClubJZ Old Full Member

Car Brand: BMW 318 i
Engine Type: 1JZ GE VVT-i
คะแนน: 17 kazuya is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง kazuya
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ toomiceman อ่านกระทู้
พี่ครับหลังจากเปลี่ยนวาล์วได้วันเดียวไม่เย็นอีกแล้ ว ผมหละสงสัยมากเลยกับเรื่องแรงอัดครับ ผมบอกให้ช่างช่วยวัดแรงอัดให้ดูหน่อยเขาไม่ทำอะไรเลย แต่ บอกว่าแรงอัดดี แล้วผมก็ไปตระเวนร้านแอร์แถวบ้าน2-3 ให้ช่วยเช็คระบบให้หน่อย แล้วผมก็เสริมบอกว่าช่วยเช็คแรงอัดให้หน่อย ไม่มีร้านไหนเช็คให้เลย เช็คแต่ด้านดูดอย่างเดียว ผมหละเซ็งร้านพวกนี้จริงๆ จ้องจะฟันอย่างเดียว

ผมอยากให้พี่ช่วยอธิบายวิธีเช็คแรงอัดหน่อยครับ
จริงๆแล้ว เรื่องการเช็คแรงอัด มันไม่สามารถเช็คได้ทุกคันครับ เพราะการจะเช็คแรงอัดได้ ที่ท่อน้ำยาต้องมีหัวสำหรับใส่เกจได้ครับ ถึงจะเช็คได้ จากอาการของคุณที่เปลี่ยนวาล์วมาแล้ว เย็นได้แค่วันเดียว เราตัดเรื่องวาล์วออกไปได้เลย แต่ว่าตามทฤษฏีแล้ว เวลาเปลี่ยนวาล์วหรืออะไรก็ ตามที่จะต้องมีการคลายน้ำยาทิ้ง จะต้องเปลี่ยนไดรเออร์ด้วย ชื่อเต็มๆของไดรเอร์คือ ฟิลเตอร์ไดรเออร์ ทไหน้าที่กลองและดูดความชื้นในระบบ ความชื้นก็ คือละอองน้ำในอากาศ ซึ่งถ้าในระบบมีความชื้นจะทำให้ประสิทธิภาพของน้ำยาแ อร์ลดลงและ ถ้าตัวไดรเออร์ตันก็ จะทำให้ระบบมีแรงดันสูง เวลาเปิดแอร์แรกๆแอร์จะเย็นซักพักแอร์ก็ จะตัด เพราะแรงดันสูง ยิ่งช่วงนี้อากาศร้อนคอมยิ่งตัดบ่อยเพราะระบบมีแรงดั นสูง

ลองเช็คตามที่ผมแนะนำดูก่อนนะครับ
1 เปิดฝากระโปรงเครื่องไว้ เปิดแอร์และพัดลม เกือบแรงสุด
2 ใช้มือค่อยๆดึงสายคันเร่งแล้วดูว่าตาแมวขุ่นหรือใส (ใส=น้ำยาเต็มหรืออาจจะมากเกิน/ขุ่น = น้ำยาน้อย)
3 ถ้าดึงสายคันเร่งแรงและเร็ว จะทำให้กล่องตัดคอม
4 ถ้าค่อยดึงแล้วคอมตัด แสดงว่า แรงดันในระบบสูงให้ตรวจสอบดังนี้
4.1 พัดลมระบายความร้อนรังผึ้งแอร์ ทำงานดี (แรง)หรือไม่
4.2 เอาน้ำฉีดล้างรังผึ้ง เพื่อช่วยระบายความร้อน
4.3 ดูความเย็นที่เป่าออกมา
4.4 เอาไขควงกดลงไปที่วาล์วเติมน้ำยาเพื่อระบายน้ำยาออก เพื่อลดแรงดัน ในขณะที่ระบายออกต้องดูด้วยว่า ตาแมวยังใสอยู่รึปล่าว และความเย็นในห้องโดยสารเย็นกว่าเดิมแสดงว่าน้ำยาในร ะบบมากเกินไป

5 ถ้าในขณะที่แอร์ยังไม่เย็นแต่เราเห็นหน้าคลัทช์ตัดต่ อบ่อย หาดูว่า รีเลย์คอมอยู่ที่ไหน ถ้ารีเลย์ร้อนเกินไป จะทำให้เกิดค่าความต้านทานในขดลวด ทำให้รีเรย์ตัดคอมบ่อย ทดลองโดยการสลับรีเลย์ดู ลองหารีเลย์ที่มีขาเหมือนกัน แล้วคิดว่ารีเลย์ตัวนั้นไม่ค่อยได้ใช้ เช่นรีเลย์ไฟหน้า
ลองดูตามนี้ก่อนนะครับ ขอให้หายเร็วๆ
kazuya is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to kazuya For This Useful Post:
printset (26-08-2016), sompol (21-06-2011)
เก่า 24-04-2009, 15:08   #125
kazuya

คะแนน: 17 kazuya is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ gotlaw อ่านกระทู้
ขอชื่นชมคุณ Kazuya ครับ ที่ให้ความรู้คำแนะนำ ให้พี่น้องสมาชิกท่านอื่น ได้ความรู้แง่มุม เกี่ยวกับแอร์ได้มากเลยครับ

เก็บกระทู้นี้ไว้ ใ ห้อัพเดทเรื่อยๆนะครับ

( เหมือนบังคับมั้ยครับ คุณ Kazuya )

ก็ แค่ช่วยตอบครับ ดีกว่า ทำตัวเป็นนักเลงคียบอร์ด เรียนมาทั้งที ก็เอามาใช้ให้เป็นประโยชน์ครับ ผมไม่ใช่ช่าง แต่ก็ อาศัยประสบการณืที่ผ่านมาครับ
kazuya is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to kazuya For This Useful Post:
BLUE SEA (02-06-2014), sompol (21-06-2011)
เก่า 24-04-2009, 15:14   #126
kazuya

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ itsares อ่านกระทู้
พี่ครับตอนนี้คอมแอร์ผมดังมากเลยครับดังพอๆกะ2jzผมเล ย
ถามช่างเขาบอกให้เปลื่ยนลูกใหม่เลย
ผมไม่ค่อยรู้เรื่องแอร์เลยครับเลยถามพี่หน่อยครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับผม
ถ้าแอร์ยังเย็นอยู่แต่ไม่อยากเปลี่ยนคอมก็เปลี่ยนน้ำ มันคอมช่วยได้ครับ ในหน้าซื้อขายเห็นมีคนขายกระป๋องละ 350 บาท ครับ อาการที่ดังจากคอมนั้นแยกลำบากครับว่า ดังจากลูกปืนภายในคอมหรือการเสียดสีภายในคอม ถ้าดังจากการเสียดสี เปลี่ยนน้ำมันคอม ช่วยได้ แต่ถ้าดังจากลูกปืน ก็ ต้องถอดคอมออกมาดู แล้วตัดสินใจว่า จะเปลี่ยนคอมมือ 1 /มือ 2 / คอมบิวท์ ครับ
ถ้าถอดคอมออกมาก็จะต้องเปลี่ยนไดรเออร์ด้วย แล้วก็ ขณะปล่อยน้ำยาออกให้ค่อยๆหรี่ ถ้าคลายจุกทีเดียว บอกได้ เลยว่า ช่างทำวาล์วคุณเสียแล้วครับ เสียตังค่าวาล์วอีก
เก่า 29-04-2009, 15:06   #127
junior
Senior Member

รูปส่วนตัว junior

Car Brand: D MAX
Engine Type: 2J GE
คะแนน: 16 junior is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kazuya อ่านกระทู้
ถ้าแอร์ยังเย็นอยู่แต่ไม่อยากเปลี่ยนคอมก็เปลี่ยนน้ำ มันคอมช่วยได้ครับ ในหน้าซื้อขายเห็นมีคนขายกระป๋องละ 350 บาท ครับ อาการที่ดังจากคอมนั้นแยกลำบากครับว่า ดังจากลูกปืนภายในคอมหรือการเสียดสีภายในคอม ถ้าดังจากการเสียดสี เปลี่ยนน้ำมันคอม ช่วยได้ แต่ถ้าดังจากลูกปืน ก็ ต้องถอดคอมออกมาดู แล้วตัดสินใจว่า จะเปลี่ยนคอมมือ 1 /มือ 2 / คอมบิวท์ ครับ
ถ้าถอดคอมออกมาก็จะต้องเปลี่ยนไดรเออร์ด้วย แล้วก็ ขณะปล่อยน้ำยาออกให้ค่อยๆหรี่ ถ้าคลายจุกทีเดียว บอกได้ เลยว่า ช่างทำวาล์วคุณเสียแล้วครับ เสียตังค่าวาล์วอีก
ขอสอบถามครับเรื่องลูกปืนคอมถ้าเปลี่ยนเฉพาะลูกปืนได ้ไหมครับหรือว่าร้านเค้าไม่ค่อยทำให้ครับของผมเมื่อก ่อนก็ดังฟิวๆผมเอาเข้าไปทำเปลี่ยนทั้งวาวล์ ไดร์เออร์แล้วแว็กนำ้ยาใหม่รวมถึงผมบอกให้เค้าเปลี่ย นลูกปืนยังงี้จะรู้ได้ไงครับว่าเค้าเปลี่ยนลูกปืนรึป ่าวครับหรือว่าเค้าไม่ได้เปลี่ยนให้ครับตอนนี้ผมก็รู ้สึกว่ามันยังมีเสียงฟิวๆอยู่ครับ
อ้ออีกนิดครับถ้าดังจากลูกปืนคอมเสียงจะเป็นยังไงครั บ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย junior : 29-04-2009 เมื่อ 15:08.
junior is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to junior For This Useful Post:
เก่า 30-04-2009, 11:52   #128
คนขายไก่

รูปส่วนตัว คนขายไก่

Car Brand: TOYOTA
Engine Type: 3ZZ
คะแนน: 16 คนขายไก่ is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kazuya อ่านกระทู้
เอ่อพี่ครับรบกวนสอบถามหน่อยครับ ตอนนี้แผงเดิมไว้หน้าหม้อน้ำ ถ้าจะย้ายมาไว้ใต้ท้องต้องเปลี่ยนแผงมะครับ อากาศมันร้อน มากเนื้อที่ไม่พอให้เพิ่มพัดลมแล้วครับตอนนี้2ตัวเป่ าหม้อน้ำแผงแอร์จะอยู่หน้าสุดพัดลมตรงกลางแล้วก้อหม้ อน้ำ มันคอยจะฮีตอยู่เรื่อย
คนขายไก่ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to คนขายไก่ For This Useful Post:
เก่า 30-04-2009, 14:29   #129
kazuya

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ คนขายไก่ อ่านกระทู้
เอ่อพี่ครับรบกวนสอบถามหน่อยครับ ตอนนี้แผงเดิมไว้หน้าหม้อน้ำ ถ้าจะย้ายมาไว้ใต้ท้องต้องเปลี่ยนแผงมะครับ อากาศมันร้อน มากเนื้อที่ไม่พอให้เพิ่มพัดลมแล้วครับตอนนี้2ตัวเป่ าหม้อน้ำแผงแอร์จะอยู่หน้าสุดพัดลมตรงกลางแล้วก้อหม้ อน้ำ มันคอยจะฮีตอยู่เรื่อย
ควรจะดูก่อนครับว่า ตั้งแต่วางเครื่องมาเคยร้อนรึปล่าว ถ้าไม่เคยแล้วพึ่งมาร้อน แสดงว่าระบบระบายความร้อนของเครื่องมีปัญหาครับ ไม่เกี๋ยวกับแผงแอร์ การย้ายไม่ใช่เรื่องเล็กครับ ช่วงนี้อากาศร้อนมาก ลองล้างหม้อน้ำและตรวจสอบวาล์วน้ำครับว่า เปิดสุดรึปล่าว และตรวจสอบน้ำยาแอร์ครับว่ามากเกินไปรึปล่าว ถ้า มากเกินไปก็ ทำให้ระบายความร้อนไม่ออกเหมือนกันครับ คอมจะตัดบ่อย
The Following User Says Thank You to kazuya For This Useful Post:
เก่า 30-04-2009, 17:14   #130
คนขายไก่

รูปส่วนตัว คนขายไก่

Car Brand: TOYOTA
Engine Type: 3ZZ
คะแนน: 16 คนขายไก่ is on a distinguished road
ร้อนครับพี่ ขับเร็วๆจะชนขีดแดงออกบ่อยๆครับ ร้อนมานานแระครับ หาจังหวะทำอยู่ ร้านที่ไปติดต่อเค้าคิด4พัน พร้อมพัดลมแบบเป่ามือสอง1ตัว เดินสาย พร้อมน้ำยาครับ แต่ทางอู่ที่วางเครื่องแนะนำให้เปลี่ยนแผงใหญด้วยแกว ่าคอมจะไม่ไหว เลยมาลองสอบถามดูอ่ะครับว่าถ้าไม่เปลี่ยนแผงย้ายแล้ว จะมีปัญหากะคอมไหมครับ ราคาครึ่งๆเรย เปลี่ยนแผงพร้อมพัดลมติดตั้งเสร็จอยู่ที่8พัน แต่คนละร้านกันนะครับ
คนขายไก่ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to คนขายไก่ For This Useful Post:
เก่า 02-05-2009, 22:20   #131
kazuya

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ คนขายไก่ อ่านกระทู้
ร้อนครับพี่ ขับเร็วๆจะชนขีดแดงออกบ่อยๆครับ ร้อนมานานแระครับ หาจังหวะทำอยู่ ร้านที่ไปติดต่อเค้าคิด4พัน พร้อมพัดลมแบบเป่ามือสอง1ตัว เดินสาย พร้อมน้ำยาครับ แต่ทางอู่ที่วางเครื่องแนะนำให้เปลี่ยนแผงใหญด้วยแกว ่าคอมจะไม่ไหว เลยมาลองสอบถามดูอ่ะครับว่าถ้าไม่เปลี่ยนแผงย้ายแล้ว จะมีปัญหากะคอมไหมครับ ราคาครึ่งๆเรย เปลี่ยนแผงพร้อมพัดลมติดตั้งเสร็จอยู่ที่8พัน แต่คนละร้านกันนะครับ
ลองเริ่มตั้งแต่นับ 1 เลยครับ ว่า เป็นที่ระบบแอร์ หรือระบบระบายความร้อน

เพราะเครื่องคุณร้อนตั้งแต่วางเครื่องมาใหม่ๆ ลองตรวจดูระบบระบายความร้อนเบื้องต้นก่อนเลยครับ

1. ปั๊มน้ำควรเปลี่ยนตั้งแต่ตอนวางเครื่อง เพราะบางทีเราไม่รู้ว่าปัมที่มันหมุนอยู่ ใบพัดมันอาจจะสึกมากแล้วทำให้ไม่มีแรงปั่นน้ำ
2. วาล์วน้ำ บางทัเพราะสนิมในระบบระบายความร้อนอาจจะทำให้มันเปิด ช้า หรือเปิดไม่สุด
3.หม้อน้ำ อาจจะตัน หรืออาจจะเล็กไป ร้านวางเครื่องบางร้านเขาก็ ใช้หม้อน้ำเดิมเพราะคิดว่าใช้ได้
4. พัดลมไฟฟ้า ถึงจะมี 2 ตัว แต่ถ้า หมุนไม่แรง ก็ ไม่มีประโยชน์ ผมเคยเจอกระจังหน้า กดกับพัดลม เพระยึดกระจังหน้าไม่ดี พอขับที่ความเร็วสูง แรงลม ที่ปะทะกับกระจังหน้า ไปทำให้กระจังหน้า ไปกดกับพัดลม ทำให้พัดลมหมุนแบบมีโหลดจนฟิวส์ขาด
5. ลองเช็คน้ำยาในระบบแอรืดู ถ้าน้ำยาในระบบมากเกินไปทำให้แอรืไม่เย้นและแผงรังผึ ้งหน้าก็ มีความร้อนสูงด้วย ทำให้ลมที่ปะทะหม้อน้ำ เป็นลมที่ร้อนมาก ทำให้หม้อน้ำรับความร้อนเพิ่มขึ้น
ลองไล่สเตปตามนี้ก่อนครับ
printset (09-09-2016), sompol (21-06-2011)
เก่า 05-05-2009, 09:42   #132
vampire258
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว vampire258

Car Brand: A31
Engine Type: 1JZ-GT
คะแนน: 18 vampire258 is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง vampire258
อ้างถึง:
ผมไม่แน่ใจนะครับว่าระบบแอร์ของ A31 จะเหมือนกับ B14 (sunny super saloon) รึปล่าวถ้าเหมือน ความเย็นของลมจะถูกตั้งค่าโดยวาล์วเท่าที่รู้มาจะต่ำ กว่า 20 องศา ตัวปรับอุณหภูมิ จะเป็นสายสลิงไว้ดึงบานเปิด-ปิด ฮีทเตอร์ เรียกว่า ถ้าคอล์ยไม่เย็นถึงจุดที่ตั้งค่ามาจากโรงงานแอร์จะไม ่ตัด ที่แอร์ตัดก็ เนื่องมาจากวาล์วฉีดน้ำยาเป็นตัวสั่งสวิทช์แรงดันครั บ ผมเองก้ มีอยู่ 1 คัน B14 เคยรื้อดูถึงได้ทราบ
แต่ถ้าเป็นแบบเทอร์โมหางหนูธรรมดา เทอร์โมก็ เสื่อมได้ครับบางร้านก็ จะใช้วิธีแปลงเทอร์โมตู้เย็นใส่ซึ่งราคาไม่แพง (150-200บาท) เอามาใส่แทน ที่เห็นมาระบบของนิสสัน ถ้าตัดเอาฮีทเตอร์ออก จะเป็นอาการนี้ทั้งนั้นครับ เพราะนิสสันเอาลมร้อนมาเป่าผ่านตู้แอร์อีกทีหนึ่ง
แปลงเทอโมแล้วเสียบไว้ในตุ้เหมือนเดิมหรอคัรบ

หรือต้องมีตัวคุมแยกอะครับ

รุ้สึกจะเป็นหางหนูครับ ของเดิม

TUNE BY KONG

Click here >>> ธนพัฒน์แบตเตอรี่ นวมินทร์ ราคาถูก

สนใจสอบถามได้ 086-6632557,089-4424488
vampire258 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 05-05-2009, 20:45   #133
kazuya

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ vampire258 อ่านกระทู้
แปลงเทอโมแล้วเสียบไว้ในตุ้เหมือนเดิมหรอคัรบ

หรือต้องมีตัวคุมแยกอะครับ

รุ้สึกจะเป็นหางหนูครับ ของเดิม
ใช่ครับ เอาหางเทอร์โมเสียบเข้าในตู้แล้วแล้วก็เดินสายจากเทอ ร์โมไปยังคอมเหมือนเดิม
The Following User Says Thank You to kazuya For This Useful Post:
เก่า 06-05-2009, 09:49   #134
junior

คะแนน: 16 junior is on a distinguished road
พี่ครับเรื่องที่ผมเคยสอบถามอะครับ ได้ลองเอาไปให้ที่ร้านดูเรื่องมีเสียงแล้วเปิดแอร์วิ ่งไม่ออกอะครับคือเมื่อต้นเดือนผมเอาไปทำมารอบแล้วพอ ผมได้สอบถามเค้าว่าครั้งนั้นได้เปลี่ยนลูกปืนไหมเค้า บอกว่าเค้าเปลี่ยนใหแต่เปล่ยนเฉพาะลูกปืนข้างนอกแล้ว ก็เปลี่ยนวาวล์ ไดร์เออร์แล้วแวกนำ้ายาให้ใหม่ครับอาการก็ไม่หาย พอสิ้นเดือนเอาไปทำถึงได้รู้ว่าคอมมันจะมีลูกปืนข้าง ในอีกพอทีนี้ จะเปลี่ยนเค้าบอกต้องเปลี่ยน
วาวล์และไดร์เออร์ใหม่อีกครับเบ็ดเสร็จอีกสามพันกว่า ครับ ผมเลยสงสัยครับเรื่องวาว ไดร์เออร์เพึ่งเปลี่ยนไป แล้วต้องเปลี่ยนอีกหรอครับ
junior is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to junior For This Useful Post:
sompol (22-06-2011)
เก่า 06-05-2009, 10:38   #135
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ junior อ่านกระทู้
พี่ครับเรื่องที่ผมเคยสอบถามอะครับ ได้ลองเอาไปให้ที่ร้านดูเรื่องมีเสียงแล้วเปิดแอร์วิ ่งไม่ออกอะครับคือเมื่อต้นเดือนผมเอาไปทำมารอบแล้วพอ ผมได้สอบถามเค้าว่าครั้งนั้นได้เปลี่ยนลูกปืนไหมเค้า บอกว่าเค้าเปลี่ยนใหแต่เปล่ยนเฉพาะลูกปืนข้างนอกแล้ว ก็เปลี่ยนวาวล์ ไดร์เออร์แล้วแวกนำ้ายาให้ใหม่ครับอาการก็ไม่หาย พอสิ้นเดือนเอาไปทำถึงได้รู้ว่าคอมมันจะมีลูกปืนข้าง ในอีกพอทีนี้ จะเปลี่ยนเค้าบอกต้องเปลี่ยน
วาวล์และไดร์เออร์ใหม่อีกครับเบ็ดเสร็จอีกสามพันกว่า ครับ ผมเลยสงสัยครับเรื่องวาว ไดร์เออร์เพึ่งเปลี่ยนไป แล้วต้องเปลี่ยนอีกหรอครับ
ช่วยตอบแทนนะครับ

การเปลี่ยนวาล์วแอร์นั้น จะเปลี่ยนก็ต่อเมื่อ วาล์วตัน ซึ่งเกิดจากสิ่งสกปรกเข้าไปอยู่ในระบบ ทำให้ตันครับ ซึ่งทำให้แอร์ไม่เย็น และ/หรือ เป็นน้ำแข็งที่คอยล์เย็นได้ง่ายครับ เวลาไปหาช่าง ช่างจะดูจากน้ำยาช่วงเวลาปล่อยออกมาครับ ถ้ามีอาการดังกล่าว(แม้ว่ามีน้ำยาอยู่เต็มระบบก็ตาม) และเมื่อปล่อยน้ำยาออกมานั้น น้ำยาและน้ำมันคอมพ์ที่ออกมา มีสีดำคล้ำ ช่างส่วนใหญ่ จะบอกให้เปลี่ยนวาล์ว เพราะเพื่อความชัวร์กลัวเสียชื่อว่า แก้ไขให้แล้ว ยังมีอาการเดิมอีกครับ

การเปลี่ยนดรายเออร์ นั้น จริงๆแล้ว จะไม่ต้องเปลี่ยนก็ได้ครับ ถ้าเราทำการซ่อมแซมระบบในช่วงที่อากาศแห้งๆ (ไม่ชื้น เช่นช่วงฝนตก) และทำการแวคคั่มให้ถูกวิธี กระบวนการแวคคั่มครั้งสุดท้ายก่อนเติมน้ำยา ต้องไม่ต่ำกว่าครั้งละ 45 นาที (การแวคคั่มยิ่งนาน ยิ่งทำให้เกิดสุญญากาศในระบบนานพอที่จะทำให้ ความชื้นสะสมของซิลิก้าเจลในดรายเออร์ ถูกดูดออกมาจนเกลี้ยงเกือบหมด) ซึ่งการทำกระบวนการวิธีนี้ จะต้องใช้เวลานานมาก กว่าจะเช็ครั่ว กว่าจะสิ้นสุดการแวคคั่มครั้งสุดท้าย แล้วเตืมน้ำยา กระบวนการนี้ ต้องใช้เวลาไม่ต่ำกว่า 2 ช.ม. (รวมการเช็คระบบความเย็น) ซึ่งสำหรับช่างแอร์แล้ว ไม่คุ้มต่อการกระทำกระบวนการนี้ครับ เพราะว่า ดรายเออร์ใหม่ๆ ราคาไม่กี่ร้อยเองครับ (เจ้าของรถจ่ายด้วย) ช่างส่วนใหญ่จึงแนะนำให้เปลี่ยนใหม่ทุกครั้งที่มีการ เปิดระบบแอร์ครับ

เรื่องการถอดแก้เปลี่ยนลูกปืนตัวในนั้น จำเป็นต้องเปิดค่อยๆปล่อยน้ำยาออก ช่างบางคนใจร้อน ปล่อยพรวดๆ วาล์วแอร์ก็อาจจะตันหรือชำรุดได้เช่นกันครับ เป็นเหตุให้ ช่างตัดปัญหาโดยการแจ้งเปลี่ยนวาล์ว (โดยผลักภาระให้เจ้าของรถ) ซึ่งกระบวนการทำงานแบบนี้ ก็จะทำให้ช่างแอร์ มั่นใจว่า เมื่อเปลี่ยนแก้ไขแล้ว จะทำให้แอร์เย็นเป็นที่พอใจกับลูกค้า (ไม่เกี่ยวกับ การไม่พอใจเรื่องค่าใช้จ่ายสิ้นเปลืองของลูกค้านะครั บ)
printset (09-09-2016), sompol (22-06-2011)
เก่า 06-05-2009, 13:13   #136
JZ_P_MAYIM

รูปส่วนตัว JZ_P_MAYIM

Car Brand: MAZDA JZ B2500&AllNewRangerT6
Engine Type: 1JZ-GE+LPG INJECTION&2.2Dura6MT
คะแนน: 16 JZ_P_MAYIM is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง JZ_P_MAYIM
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight อ่านกระทู้

การเปลี่ยนวาล์วแอร์นั้น จะเปลี่ยนก็ต่อเมื่อ วาล์วตัน ซึ่งเกิดจากสิ่งสกปรกเข้าไปอยู่ในระบบ ทำให้ตันครับ ซึ่งทำให้แอร์ไม่เย็น และ/หรือ เป็นน้ำแข็งที่คอยล์เย็นได้ง่ายครับ เวลาไปหาช่าง ช่างจะดูจากน้ำยาช่วงเวลาปล่อยออกมาครับ ถ้ามีอาการดังกล่าว(แม้ว่ามีน้ำยาอยู่เต็มระบบก็ตาม) และเมื่อปล่อยน้ำยาออกมานั้น น้ำยาและน้ำมันคอมพ์ที่ออกมา มีสีดำคล้ำ ช่างส่วนใหญ่ จะบอกให้เปลี่ยนวาล์ว เพราะเพื่อความชัวร์กลัวเสียชื่อว่า แก้ไขให้แล้ว ยังมีอาการเดิมอีกครับ

การเปลี่ยนดรายเออร์ นั้น จริงๆแล้ว จะไม่ต้องเปลี่ยนก็ได้ครับ ถ้าเราทำการซ่อมแซมระบบในช่วงที่อากาศแห้งๆ (ไม่ชื้น เช่นช่วงฝนตก) และทำการแวคคั่มให้ถูกวิธี กระบวนการแวคคั่มครั้งสุดท้ายก่อนเติมน้ำยา ต้องไม่ต่ำกว่าครั้งละ 45 นาที (การแวคคั่มยิ่งนาน ยิ่งทำให้เกิดสุญญากาศในระบบนานพอที่จะทำให้ ความชื้นสะสมของซิลิก้าเจลในดรายเออร์ ถูกดูดออกมาจนเกลี้ยงเกือบหมด) ซึ่งการทำกระบวนการวิธีนี้ จะต้องใช้เวลานานมาก กว่าจะเช็ครั่ว กว่าจะสิ้นสุดการแวคคั่มครั้งสุดท้าย แล้วเตืมน้ำยา กระบวนการนี้ ต้องใช้เวลาไม่ต่ำกว่า 2 ช.ม. (รวมการเช็คระบบความเย็น) ซึ่งสำหรับช่างแอร์แล้ว ไม่คุ้มต่อการกระทำกระบวนการนี้ครับ เพราะว่า ดรายเออร์ใหม่ๆ ราคาไม่กี่ร้อยเองครับ (เจ้าของรถจ่ายด้วย) ช่างส่วนใหญ่จึงแนะนำให้เปลี่ยนใหม่ทุกครั้งที่มีการ เปิดระบบแอร์ครับ

เรื่องการถอดแก้เปลี่ยนลูกปืนตัวในนั้น จำเป็นต้องเปิดค่อยๆปล่อยน้ำยาออก ช่างบางคนใจร้อน ปล่อยพรวดๆ วาล์วแอร์ก็อาจจะตันหรือชำรุดได้เช่นกันครับ เป็นเหตุให้ ช่างตัดปัญหาโดยการแจ้งเปลี่ยนวาล์ว (โดยผลักภาระให้เจ้าของรถ) ซึ่งกระบวนการทำงานแบบนี้ ก็จะทำให้ช่างแอร์ มั่นใจว่า เมื่อเปลี่ยนแก้ไขแล้ว จะทำให้แอร์เย็นเป็นที่พอใจกับลูกค้า (ไม่เกี่ยวกับ การไม่พอใจเรื่องค่าใช้จ่ายสิ้นเปลืองของลูกค้านะครั บ)
เข้าใจเรื่องแอร์มากขึ้นเยอะเลยครับน้า
ขอบคุณมากๆๆๆๆๆๆเลยครับ
JZ_P_MAYIM is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to JZ_P_MAYIM For This Useful Post:
sompol (22-06-2011)
เก่า 06-05-2009, 13:58   #137
kazuya

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ junior อ่านกระทู้

ตามที่อาจารย์มูนว่าเลยครับ ช่างส่วนใหญ่จะผลกภาระมาที่เรา เพราะเราจ่าย และเขากลัวว่า ถ้าทำไปแล้วแอร์ไม่เย็นก็ จะโทษร้านเขา เขาเลยให้เปลี่ยนให้หมด บางร้านค่อยๆปล่อยน้ำยาออกมาก็ จะทำให้วาล์วไม่เสียแต่ถ้าปล่อยน้ำยาออกทีเดียว ส่วนใหญ่วาล์วเสียทั้งนั้นครับ ส่วนลูกปืนที่ช่างเปลี่ยนตอนแรกน่าจะเป็นลูกปืนคลัทช ์ครับ ตัวที่ดังมักจะมาจากลูกปืนในคอมมากกว่า ค่าใช้จ่ายในการเปลี่ยนลูกปืนก็ พอๆกับเปลี่ยนคอมครับ แพงตรงค่าแรงเพราะเปลี่ยนคอมทั้งตัวง่ายกว่า
printset (09-09-2016), sompol (22-06-2011)
เก่า 06-05-2009, 14:03   #138
junior

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight อ่านกระทู้

ขอบคุณครับลุงมูนคือผมมาคิดๆดูว่าจะใช้ให้มันพังเลยด ีรึเปล่าครับแล้วค่อยเปลี่ยนทั้งคอมและตัวที่ว่าอะคร ับ ทั้งไดร์เออร์ วาวล์ครับแล้วมีตัวไหนต้องเปลี่ยนอีกรึป่าวครับ จริงก็กลัวถ้าปล่อยไว้มันจะลามไปตัวอื่นๆรึป่าวครับ ขอคำแนะนำครับ
printset (09-09-2016)
เก่า 06-05-2009, 14:19   #139
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
ขอบคุณครับลุงมูนคือผมมาคิดๆดูว่าจะใช้ให้มันพังเลยด ีรึเปล่าครับแล้วค่อยเปลี่ยนทั้งคอมและตัวที่ว่าอะคร ับ ทั้งไดร์เออร์ วาวล์ครับแล้วมีตัวไหนต้องเปลี่ยนอีกรึป่าวครับ จริงก็กลัวถ้าปล่อยไว้มันจะลามไปตัวอื่นๆรึป่าวครับ ขอคำแนะนำครับ
ผมไม่เห็นด้วยที่ว่า รอให้คอมพ์แอร์พังคาเครื่องก่อนค่อยเปลี่ยนนะครับ เพราะว่า มันฉุดกำลังเครื่องครับ คุณต้องจ่ายค่าเชื้อเพลิงผ่อนส่งตลอด กว่าคอมพ์แอร์จะพัง (ใช้ทุกวัน ไม่เกิน 2 เดือน แต่ถ้าใช้งานหนักๆ ไม่เกิน 1 เดือนก้พังครับ) แต่ละวันที่ใช้งาน คุณจะเสียเงินค่าเชื้อเพลิงไปเปล่าๆ เท่าไหร่ครับ (รถวิ่งไม่ออก แถมรำคาญเสียงดังอีก เหมือนมีเสี้ยนมาตำใจตลอดเวลา)

ผมแนะนำว่า หาคอมพ์มือสองตัวใหม่ แรงอชัดดีๆ มาเปลี่ยน หรือถ้าคอมพ์ตัวเดิม แรงอัดยังดี และเสียดาย ก็จัดการบิวท์ใหม่ ก็ได้ครับ
เก่า 06-05-2009, 14:56   #140
witiwat

รูปส่วนตัว witiwat

คะแนน: 18 witiwat is on a distinguished road
อ้างถึง:
ผมไม่เห็นด้วยที่ว่า รอให้คอมพ์แอร์พังคาเครื่องก่อนค่อยเปลี่ยนนะครับ เพราะว่า มันฉุดกำลังเครื่องครับ คุณต้องจ่ายค่าเชื้อเพลิงผ่อนส่งตลอด กว่าคอมพ์แอร์จะพัง (ใช้ทุกวัน ไม่เกิน 2 เดือน แต่ถ้าใช้งานหนักๆ ไม่เกิน 1 เดือนก้พังครับ) แต่ละวันที่ใช้งาน คุณจะเสียเงินค่าเชื้อเพลิงไปเปล่าๆ เท่าไหร่ครับ (รถวิ่งไม่ออก แถมรำคาญเสียงดังอีก เหมือนมีเสี้ยนมาตำใจตลอดเวลา)

ผมแนะนำว่า หาคอมพ์มือสองตัวใหม่ แรงอชัดดีๆ มาเปลี่ยน หรือถ้าคอมพ์ตัวเดิม แรงอัดยังดี และเสียดาย ก็จัดการบิวท์ใหม่ ก็ได้ครับ

กระจ่างเลยครับ รถผมคอมพ์ยังบ่พัง แต่ได้ความรู้มาก ๆ เลยครับ
ชอบมากเลยอะครับว่า"มีเสี้ยนมาตำใจตลอดเวลา"
ขับยังไงก็ไม่สนุกครับ เมื่อรู้ว่ามันเสียแล้วไม่ซ่อม
witiwat is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to witiwat For This Useful Post:
ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว