ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา กระทู้ใหม่วันนี้ ทำสัญลักษณ์ว่าอ่านแล้ว
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 23-06-2008, 14:24   #1
Tass
Junior Member

Car Brand: BMW E34
Engine Type: 2JZ in the Future
คะแนน: 0 Tass is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Tass
ขอคำแนะนำเรื่อง 2jz+lpg ครับ

อยากรบกวนขอคำแนะนำหน่อยครับ รถผมเครื่อง 2JZ-GE ฝาดำครับ ติด LPG แบบ FIX Mixer ตอนนี้มีปัญหาตอนถอนคันเร่งครับ พบว่าเครื่องเบาตกไปถึง 400 รอบแล้วแอร์ตัด แล้วรอบก็จะเด้งมาที่ 800 รอบครับ คืออาการเหมือนเครื่องจะวูบไปครับ แต่ไม่ถึงกับเครื่องดับ
ไม่ทราบว่าพี่ ๆ จะแนะนำแก้ไขตรงไหนได้บ้างครับ แล้ว Mixer ของ 2JZ ทั่วๆ ไปใช้กันที่เท่าไรครับ
Tass is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 23-06-2008, 15:14   #2
apinui
Senior Member

รูปส่วนตัว apinui

Car Brand: IsuZu D-max
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i
คะแนน: 17 apinui is on a distinguished road
งง คำถามอะ ....

ประมาณว่า รอบเดินเบา แอร์ทำงาน รอบเครื่องอยู่ที่ 400รอบ
ถ้าแอร์ไม่ทำงาน รอบเครื่องอยู่ที่ 800รอบ ใช่หรือไม่ครับ ????

ถ้าใช้ แปลว่าไม่ได้ต่อตัวชดเชยรอบแอร์ให้นะครับ ...

รายละเอียดรอท่านอื่นมาเสริมครับ .... ผมไม่รู้ว่าต้องต่อตรงไหนยังไงมั่งอะ ..
apinui is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 23-06-2008, 17:04   #3
Tass
Junior Member

Car Brand: BMW E34
Engine Type: 2JZ in the Future
คะแนน: 0 Tass is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Tass
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ apinui อ่านกระทู้
งง คำถามอะ ....

ประมาณว่า รอบเดินเบา แอร์ทำงาน รอบเครื่องอยู่ที่ 400รอบ
ถ้าแอร์ไม่ทำงาน รอบเครื่องอยู่ที่ 800รอบ ใช่หรือไม่ครับ ????

ถ้าใช้ แปลว่าไม่ได้ต่อตัวชดเชยรอบแอร์ให้นะครับ ...

รายละเอียดรอท่านอื่นมาเสริมครับ .... ผมไม่รู้ว่าต้องต่อตรงไหนยังไงมั่งอะ ..

คือแอร์จะตัดตอนรอบเครื่องต่ำที่ 400 รอบครับ คือพอปล่อยคันเร่งแล้วรอบเครื่องตกไป 400 รอบเลยครับ

หลังจากนั้นสักพัก รอบเครื่องจะเด้งขึ้นมาเองที่ 800 รอบพร้อมกับแอร์ทำงานเองอีกรอบครับ

ก็เลยยังงงๆ อยู่เลยครับว่ามันจะดับก็ไม่ดับไปเลย แต่ก็เด้งขึ้นมาเองครับแล้วก็สวิงไปสวิงมา 400 800 นี่แหละครับ
Tass is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 23-06-2008, 17:26   #4
Chai
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว Chai

Car Brand: Hilux Mighty-X
Engine Type: 1JZ-GTE + M/T
คะแนน: 18 Chai is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Chai Send a message via Skype™ to Chai
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Tass อ่านกระทู้
คือแอร์จะตัดตอนรอบเครื่องต่ำที่ 400 รอบครับ คือพอปล่อยคันเร่งแล้วรอบเครื่องตกไป 400 รอบเลยครับ

หลังจากนั้นสักพัก รอบเครื่องจะเด้งขึ้นมาเองที่ 800 รอบพร้อมกับแอร์ทำงานเองอีกรอบครับ

ก็เลยยังงงๆ อยู่เลยครับว่ามันจะดับก็ไม่ดับไปเลย แต่ก็เด้งขึ้นมาเองครับแล้วก็สวิงไปสวิงมา 400 800 นี่แหละครับ
ที่ผมเคยเห็นมานะครับ สำหรับเครื่องเจ (ตัวอื่นเหมือนป่าวไม่รู้ป ถ้ารอบเครื่องต่ำมาก ๆ เนี่ย หน้าคลัชมันจะไม่จับครับ ที่รู้เพราะว่าวันก่อนจูนรถให้เพื่อน พอดีลองปรับเซ้นท์ให้มันเกือบดับก็เหลือบไปมองพอดี ลองหลายรอบก็เป็นแบบนี้จริง ๆ

...ทีนี้กลับมาดูว่าทำไมรอบเครื่องมันถึงได้ดิ่งลงไป ขนาดนั้น ตรงนี้ผมสันนิษฐานว่าน่าจะเกี่ยวกับการจูนแก๊สครับ อาจบางหรือหนาเกินไป ตอนถอนคันเร่ง ถ้าคุณมี a/f meter ดูก็จะทราบได้ทันทีทำให้วิเคราะห์ง่ายขึ้นครับ เอาเป็นว่าลองจูนแก๊สดูใหม่ก่อนนะครับ

แต่ผมคิดว่าน่าจะมาจากแก๊สหนาเกินไปมากกว่าครับ ไม่อย่างนั้นพอแอร์ทำงานรอบเครื่องมันคงไม่เด้งขึ้นม าใหม่แน่ ๆ แต่ถ้าบางไปมันก็อาจดับไปเลยก็ได้
เก่า 23-06-2008, 18:07   #5
apinui
Senior Member

รูปส่วนตัว apinui

Car Brand: IsuZu D-max
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i
คะแนน: 17 apinui is on a distinguished road
อ๋ออ ... อาการนี้ผมว่า แก็สท่วมแล้วครับ ...

ลองสต๊าดเครื่องไว้ อย่าพึ่งเปิดแอร์นะครับ แล้วลองหมุนพาวเวอร์วาล์วลง (เบาแก็ส)ดูว่ารอบเครื่องดีดขึ้นมาใหม่ ลองจูนให้รอบมันอยู่ประมาณ 600อะครับ ... ลองดูนะ ..
apinui is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 23-06-2008, 19:20   #6
tapu
Member

รูปส่วนตัว tapu

คะแนน: 0 tapu is on a distinguished road
ผมใช้ 4d4 /4x4 ช่างใช้ 2J_GTE ใส่ชุดไฟของ 1J เครื่องจะมีปัญหาไหมครับ
รบกวนให้คำแนะนำด้วยครับ
tapu is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว