ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 24-05-2011, 13:11   #1
vongsarod
Users Awaiting Email Confirmation

Car Brand: mighty-x
Engine Type: 1JZ-gte
คะแนน: 0 vongsarod is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง vongsarod
เรียน..พี่เคคลองสาม รถสตารทเครื่อง(สตาทแก๊ส)แล้วรอบสวิง

คืออาการมีดังนี้ครับ..
ตอนเช้าเครื่องเย็นแล้วสตร์าทด้วยแก๊ส แล้วมีอาการหอบ รอบเครื่องสวิง เหมือนเดินไม่เต็มสูบ เบาดับ เครื่องไม่วร์อม แต่พอเร่งเครื่องจนร้อน อาการดังกล่าวก็หายไป ขอวิธีการแก้ไขด้วยครับ
ปล. ใช้น้ำมันอาการทุกอย่างปกติดีครับ
ติดแก๊สมาได้ประมาณ1ปี ระบบมิกเซอร์ อาการดังกล่าวแต่ก่อนไม่เคยเป็น ( แต่ก่อนสตาทด้วยแก๊สตอนเครื่องเย็นก็ปกติ วอร์มปกติ )เพิ่งเริ่มเป็นได้2-3 เดือนมานี้เองครับ
vongsarod is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to vongsarod For This Useful Post:
Lucky (03-06-2011)
เก่า 25-05-2011, 15:03   #2
โมทย์ คลองสาม
ClubJZ Full Member 2555

รูปส่วนตัว โมทย์ คลองสาม

Car Brand: A31
Engine Type: 1 j gte
คะแนน: 14 โมทย์ คลองสาม is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ vongsarod อ่านกระทู้
คืออาการมีดังนี้ครับ..
ตอนเช้าเครื่องเย็นแล้วสตร์าทด้วยแก๊ส แล้วมีอาการหอบ รอบเครื่องสวิง เหมือนเดินไม่เต็มสูบ เบาดับ เครื่องไม่วร์อม แต่พอเร่งเครื่องจนร้อน อาการดังกล่าวก็หายไป ขอวิธีการแก้ไขด้วยครับ
ปล. ใช้น้ำมันอาการทุกอย่างปกติดีครับ
ติดแก๊สมาได้ประมาณ1ปี ระบบมิกเซอร์ อาการดังกล่าวแต่ก่อนไม่เคยเป็น ( แต่ก่อนสตาทด้วยแก๊สตอนเครื่องเย็นก็ปกติ วอร์มปกติ )เพิ่งเริ่มเป็นได้2-3 เดือนมานี้เองครับ
ในตอนเช้าถ้าสตาร์ทด้วยแก็ส หม้อต้มจะยังไม่ร้อน เลยทำให้มีอาการอย่างที่ว่าได้ครับ

โดยทั่วไปให้สตาร์ทด้วยน้ำมันก่อน พออุณหภูมิได้ที่จึงจะเปลี่ยนมาใช้แก็สครับ

อย่างไรลองโทรสอบถามดูอีกทีนะครับ
โมทย์ คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to โมทย์ คลองสาม For This Useful Post:
Lucky (03-06-2011), vongsarod (25-05-2011)
เก่า 25-05-2011, 15:31   #3
vongsarod
Users Awaiting Email Confirmation

คะแนน: 0 vongsarod is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง vongsarod
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ โมทย์ คลองสาม อ่านกระทู้
ในตอนเช้าถ้าสตาร์ทด้วยแก็ส หม้อต้มจะยังไม่ร้อน เลยทำให้มีอาการอย่างที่ว่าได้ครับ

โดยทั่วไปให้สตาร์ทด้วยน้ำมันก่อน พออุณหภูมิได้ที่จึงจะเปลี่ยนมาใช้แก็สครับ

อย่างไรลองโทรสอบถามดูอีกทีนะครับ
เข้าใจอย่างที่พี่แนะนำครับ แต่สงสัยว่าทำไมตอนติดตั้งใหม่ๆช่วงแรกๆถึงไม่เป็น แสดงว่าต้องมีอุปกรณ์ส่วนไหนเสีย หรือ ต้องซ่อมบำรุงแน่ๆ
vongsarod is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to vongsarod For This Useful Post:
เก่า 25-05-2011, 16:13   #4
fabass_JZ
Member

รูปส่วนตัว fabass_JZ

Car Brand: toyota mithgy x
Engine Type: 1jz-gevvti+lpg mix
คะแนน: 0 fabass_JZ is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ vongsarod อ่านกระทู้
เข้าใจอย่างที่พี่แนะนำครับ แต่สงสัยว่าทำไมตอนติดตั้งใหม่ๆช่วงแรกๆถึงไม่เป็น แสดงว่าต้องมีอุปกรณ์ส่วนไหนเสีย หรือ ต้องซ่อมบำรุงแน่ๆ
ขออนุญาติเจ้าของกระทู้นะครับ
ขอถามต่ออาการอ่างที่ว่ามา ถ้าเราล้างหม้อต้ม.....แบบแกะรื้อหม้อต้มทำความสะอาด ชิ้นส่วนด้านใน
อาการจะดีขึ้นหรือไม่ครับ
ของผมทั้งหอบทั้งมีกลิ่นออกตรงรูหายใจด้วย
fabass_JZ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to fabass_JZ For This Useful Post:
Lucky (03-06-2011), vongsarod (26-05-2011)
เก่า 25-05-2011, 20:20   #5
pyf
ClubJZ Staff Member

รูปส่วนตัว pyf

Car Brand: ดีแมค4ดอร์ไฮแลนเดอร์
Engine Type: 1 jz gte at ปลั๊กหนา เดิ๊ม เดิม
คะแนน: 17 pyf is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ fabass_JZ อ่านกระทู้
ขออนุญาติเจ้าของกระทู้นะครับ
ขอถามต่ออาการอ่างที่ว่ามา ถ้าเราล้างหม้อต้ม.....แบบแกะรื้อหม้อต้มทำความสะอาด ชิ้นส่วนด้านใน
อาการจะดีขึ้นหรือไม่ครับ
ของผมทั้งหอบทั้งมีกลิ่นออกตรงรูหายใจด้วย
อันนี้ก็มีส่วนครับ ถ้าหม้อต้มผ่านการใช้งานสักระยะแล้ว อุปกรณ์ภายในหม้อต้ม ก็อาจจะเสีย หรือเสื่อมสภาพได้ครับ ตามอายุการใช้งาน หลายท่านก็ใช้วิธีการเปลี่ยนชุดซ่อมเอาก็ได้ครับ ไม่ต้องเปลี่ยนหม้อต้มใหม่ ประหยัดงบฯไปอีกครับ

จูนโจ http://www.clubjz.net/showthread.php?t=29985

เพาเวอร์ อ.บีเจ http://www.clubjz.net/showthread.php?t=22

ผลสุวรรณผ้าม่าน http://www.pwfabric.com/

ดูแล้วอ่ะนะ
pyf is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to pyf For This Useful Post:
เก่า 25-05-2011, 22:02   #6
body
Junior Member

รูปส่วนตัว body

Car Brand: volvo
Engine Type: 2jz ge
คะแนน: 0 body is on a distinguished road
ขออนุญาติครับ ของผม มันเป็นกลับกันกับของ จขกท พอสตาร์ทด้วยน้ำมัน เสียงปั๊มติ๊กจะดังมาก และเครื่องจะสวิงไปมา ดูที่รอบเครืองขึ้นไปนิดเดียวเอง หลังๆมาเครื่องจะสั่นมาก พอกดคันเร่ง ตัดเป็นแก็ส เครื่องจะเป็นปกติ แต่จะเบาดับเป็นบางครั้ง เพิ่งเป็นไม่นานนี้เอง ไมม่ทราบเป็นเพราะอะไร แก้ไขได้อย่างไรครับ

ผมตั้งรอบเดินเบาและจูนแก๊สไม่เป็น
ใช้เครื่อง 2เจจีอีแก๊สมิกซ์
body is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to body For This Useful Post:
vongsarod (26-05-2011)
เก่า 26-05-2011, 03:36   #7
jzlover
Member

รูปส่วนตัว jzlover

Car Brand: Isuzu Cameo
Engine Type: 1 JZ GE
คะแนน: 17 jzlover is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ body อ่านกระทู้
ขออนุญาติครับ ของผม มันเป็นกลับกันกับของ จขกท พอสตาร์ทด้วยน้ำมัน เสียงปั๊มติ๊กจะดังมาก และเครื่องจะสวิงไปมา ดูที่รอบเครืองขึ้นไปนิดเดียวเอง หลังๆมาเครื่องจะสั่นมาก พอกดคันเร่ง ตัดเป็นแก็ส เครื่องจะเป็นปกติ แต่จะเบาดับเป็นบางครั้ง เพิ่งเป็นไม่นานนี้เอง ไมม่ทราบเป็นเพราะอะไร แก้ไขได้อย่างไรครับ

ผมตั้งรอบเดินเบาและจูนแก๊สไม่เป็น
ของผมตัวคาปาซิเตอร์ในกล่องบวมไป 2 ตัว เปลี่ยนก็หายครับ
jzlover is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 26-05-2011, 08:52   #8
vongsarod

อยากได้ข้อมูลแหล่งจำหน่ายชุดซ่อมหม้อต้ม Star gasรุ่น Turbo บ้างครับ เบอร์โทรด้วยยิ่งดีครับ
เก่า 26-05-2011, 08:55   #9
vongsarod

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ body อ่านกระทู้

ปั้มติกอาจจะเสียครับ ของผมเคยเป็น เดินเบาไม่เป็นไร แต่เร่งแล้วสะดุด น้ำมันจ่ายไม่พอ รองตรวจสอบปั้มติ้ก คัรบ
kao264 (30-05-2011)
เก่า 29-05-2011, 10:40   #10
pkvv
Junior Member

Car Brand: volvo
Engine Type: 2jz-ge
คะแนน: 0 pkvv is on a distinguished road
อยากได้ข้อมูลแหล่งจำหน่ายชุดซ่อมหม้อต้ม Star gasรุ่น Turbo บ้างครับ เบอร์โทรด้วยยิ่งดีครับ
อะไหล่อุปกรณ์แก็สตามนี้ครับ

-ร้านเจ๊หลี ซ.นาคราช ก่อนโรงพยาบาลหัวเฉียว
02 2243422
-ร้าน THC ลาดพร้าวโชคชัย 4 02-538-3522
-ร้าน TMC แถวแยกวัดดวงแข 022192701-3, 022165732, Fax 022165733
-ร้าน I.C. AUTO ย่านวรจักร 02-225-1546, 086-309-7189
-ร้าน ศิริกลการ แถวเรียบคลองประปา ใกล้แยกพงษ์เพชร 081-5951474
-ร้าน รุ่งเจริญ สุขาภิบาล 2 (นิคมบางชัน) 081-9288756
-ร้าน SAFEWAY 084 0333443
-ร้านนภัทร บางใหญ่ 02 5944178
-ร้านแก๊สที่จันทบุรี 081 8526673
-ร้านแก๊สที่นครสวรรค์ 086 6772548
-ร้าน PP shop หาดใหญ่ 074-232888
สาย Autronic, EVO, Lovato ซื้อได้ที่ Nation Produce
สาย EnergyReform ซื้อได้ที่ Energy Reform
pkvv is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to pkvv For This Useful Post:
kao264 (30-05-2011), vongsarod (31-05-2011)
ตอบกลับ