ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 07-03-2013, 01:55   #1
toonza
ClubJZ Web Register

Car Brand: toyota
Engine Type: yaris
คะแนน: 0 toonza is on a distinguished road
สอบถามครับ ติดแก๊ส รถยนต์ดับบ่อย

เป็นรถเกีย Auto นะครับ

เช่น เวลาขึ้นห้าง แล้วรถ จอดกันติดๆตรงทางขึ้น เราก็เบรคไว้ พอรถคันหน้าขึ้นไปได้ ผมก็ จะเหยีบคันเร่ง เพื่อที่จะดันเครื่องขึ้นไป แต่ "อากาคือ รถกระตุก ถอยหลังนิดนึง เหมือนกำลัเครื่องไม่พอ แล้วเครื่องก็ดับครับ เป็นแบบนี้หลายรอบมาก ขนาดสะพานเล็กๆไม่ ชัน มาก ยังเป็นเลยครับ มันจะเป็นระหว่างที่เรา เหยียบเบรคไว้ กางสะพานอะไรประมาณนี้ แล้วพอจะเหยีบคันเร่ง มันไม่ยอมไป แถมดับอีก (แต่เวลา สลับเป็นน้ำมัน ก่อนจะขึ้นสะพาน แล้วเหยีบเบรคไว้กลางสะพาน แล้ลองเดินเครื่องดู มันก็ขึ้นได้ปกติ ไม่มีอาการเครื่องกระตุกหรือดับ)

ตะก่อนใช้ น้ำมันไม่เคยเป็นเลยครับ ตั้งแต่ ติดแก๊สมันก็เป็น

ผู้ใดรู้สาเหตุบ้างครับ ว่ามันเกิดขึ้นจากอะไร ควรให้ช่างไปเช็ต ในส่วนตรงไหนดีครับ
toonza is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to toonza For This Useful Post:
borancar (07-03-2013)
เก่า 07-03-2013, 11:24   #2
oOOoo
Junior Member

Car Brand: BMW
Engine Type: 1jz gte
คะแนน: 0 oOOoo is on a distinguished road
อาการเดียวกับผมเลยครับ ถอยดับ ติดไฟแดงพอไฟเขียวดับ แต่น้ำมันผมไม่เป็นเป็นเฉพาะแก๊ส
oOOoo is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 07-03-2013, 11:27   #3
toonza

คะแนน: 0 toonza is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ oOOoo อ่านกระทู้
อาการเดียวกับผมเลยครับ ถอยดับ ติดไฟแดงพอไฟเขียวดับ แต่น้ำมันผมไม่เป็นเป็นเฉพาะแก๊ส
ครับ ผมก็อาการ เดียวกัน ผมนึกว่าผมเป็นแค่คนเดียว

เลยอยากหาผู้รู้มาช่วยแนะนำ อ่ะครับ
toonza is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 09-03-2013, 21:05   #4
dusit_thp
Member

Car Brand: tiger
Engine Type: 1jz-ge
คะแนน: 0 dusit_thp is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ toonza อ่านกระทู้
ครับ ผมก็อาการ เดียวกัน ผมนึกว่าผมเป็นแค่คนเดียว

เลยอยากหาผู้รู้มาช่วยแนะนำ อ่ะครับ

อยากรู้เหมือนกันครับ วอนผู้รู้ด้วยนะครับ
dusit_thp is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 10-03-2013, 07:44   #5
nenge34

Car Brand: BMW
Engine Type: M50TU
คะแนน: 0 nenge34 is on a distinguished road
ลองเอาคอมจูนโปรแกรมใหม่ครับ แก๊สน่าจะไม่พอหรือไม่ก็เกินไปเวลารอบเดินเบา ทำให้พอขึ้นเนินแล้วชดเชยไม่เหมาะสมครับ
nenge34 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 10-03-2013, 10:51   #6
troscaraudio
ClubJZ Full Member 2557

คะแนน: 17 troscaraudio is on a distinguished road
ลองจูนแก๊สดูครับ. ถ้ายังไม่หาย คงต้องดู คอยล์และหัวเทียนคับ
troscaraudio is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 11-03-2013, 07:40   #7
เค_คลองสาม
เพื่อนเหี้ยๆ ทิ้งมันซ่ะ

รูปส่วนตัว เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ toonza อ่านกระทู้
เป็นรถเกีย Auto นะครับ

เช่น เวลาขึ้นห้าง แล้วรถ จอดกันติดๆตรงทางขึ้น เราก็เบรคไว้ พอรถคันหน้าขึ้นไปได้ ผมก็ จะเหยีบคันเร่ง เพื่อที่จะดันเครื่องขึ้นไป แต่ "อากาคือ รถกระตุก ถอยหลังนิดนึง เหมือนกำลัเครื่องไม่พอ แล้วเครื่องก็ดับครับ เป็นแบบนี้หลายรอบมาก ขนาดสะพานเล็กๆไม่ ชัน มาก ยังเป็นเลยครับ มันจะเป็นระหว่างที่เรา เหยียบเบรคไว้ กางสะพานอะไรประมาณนี้ แล้วพอจะเหยีบคันเร่ง มันไม่ยอมไป แถมดับอีก (แต่เวลา สลับเป็นน้ำมัน ก่อนจะขึ้นสะพาน แล้วเหยีบเบรคไว้กลางสะพาน แล้ลองเดินเครื่องดู มันก็ขึ้นได้ปกติ ไม่มีอาการเครื่องกระตุกหรือดับ)

ตะก่อนใช้ น้ำมันไม่เคยเป็นเลยครับ ตั้งแต่ ติดแก๊สมันก็เป็น

ผู้ใดรู้สาเหตุบ้างครับ ว่ามันเกิดขึ้นจากอะไร ควรให้ช่างไปเช็ต ในส่วนตรงไหนดีครับ
ระบบแก๊สแบบไหน ยี่ห้ออะไรครับ

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ
รับแปลงเฟืองท้าย benz&bmw

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 12-03-2013, 19:48   #8
toonza

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เค_คลองสาม อ่านกระทู้
ระบบแก๊สแบบไหน ยี่ห้ออะไรครับ
ระบบ หัวฉีด ครับ ส่วน ยี่ห้อแก๊สอันนี้ไม่แน่ใจ เพราะพ่อเป็นคนเอาไปติดครับ แต่ตรงปุ่มสลับ แก๊ส-น้ำมัน มันเขียนว่า Lp แต่ถ้าอยากรู้ยี่ห้อถึงแก๊สเด่วดูมาให้ครับ
เก่า 13-03-2013, 07:55   #9
เค_คลองสาม
เพื่อนเหี้ยๆ ทิ้งมันซ่ะ

รูปส่วนตัว เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
อ้างถึง:
ระบบ หัวฉีด ครับ ส่วน ยี่ห้อแก๊สอันนี้ไม่แน่ใจ เพราะพ่อเป็นคนเอาไปติดครับ แต่ตรงปุ่มสลับ แก๊ส-น้ำมัน มันเขียนว่า Lp แต่ถ้าอยากรู้ยี่ห้อถึงแก๊สเด่วดูมาให้ครับ
ดูที่กล่องecuของแก๊สครับ

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ
รับแปลงเฟืองท้าย benz&bmw

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ