ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 23-07-2008, 11:21   #1
NUM999
Senior Member

Car Brand: ISUZU-DMAX4D
Engine Type: 2JZ-GTE
คะแนน: 16 NUM999 is on a distinguished road
1เจโบ+แก็สหัวฉีด ที่ความเร็ว 90-120 มีเสียงผิดปกติครับ รบกวนด้วยครับ

สวัสดีครับ ผมเป็นสมาชิกใหม่ เพิ่งรับรถมาสี่ห้าวัน เป็นดีแม็ก 4 ประตู วาง1เจโบเกียร์ออโต้
ติดแก๊สระบบหัวฉีดของ Stargas ไม่ทราบว่ายี่ห้อนี้ดีมั้ยครับ ที่แรกคุยกันไว้ว่าจะใช้
AC หรือไม่ก็ AG แต่บังเอิญของหมด(ชุด 6สูบ) ต้องรอสั่งนาน เจ้าของอู่เลยติดของ Stargas
ให้ เค้าบอกว่าเนี่ยดีกว่าของ AGหรือAC อีก แพงกว่าด้วย แต่ไม่อยากให้ผมรอนานเลยใช้ยี่ห้อนี้เลย
เค้าว่างั้นนะครับ ผมเองก็ไม่มีความรู้ เคยได้ยินแต่หม้อต้มของStargas แต่หัวฉีดไม่เคยได้ยินเลย
ก็ใช้งานได้นะครับ อัตราเร่งไม่ต่างจากนำมัน อัตราการกินแก็สตอนนี้ตกโลละประมาณ 2.50 บาท
(ล้อใหญ่ 265/60/18) มากไปหน่อย แต่ยังไม่ได้กลับไปจูนเลยตั้งแต่ออกมา เดี๋ยวเย็นนี้ว่าจะไป
แต่มีปัญหานิดนึงครับ คือมันจะมีเสียงดังแครกๆ ครืดๆ จากทางฝั่งซ้ายของรถ ตอนใช้ความเร็ว
90-120 ไม่รู้ดังมาจากห้องเครื่องหรือแถวล้อ แต่มาจากทางซ้ายครับ จะดังตอนยกคันเร่ง คือสมมุติ
เราเร่งไต่ระดับจาก 90 ไป 120-130 ระหว่างนี้ถ้าผ่อนหรือถอนเท้ามันก็จะดังครับ ทีแรกเข้าใจว่าเป็นเสียงลม (บังโคลนผมกรุไม่ค่อยดี เผยออ้าบ้างนิดหน่อย) แต่ฟังไปฟังมาแล้วคิดว่าไม่น่าใช่
เสียงลมครับ แต่ไม่รู้มาจากอะไร เครื่องยนต์ไม่มีอาการสะดุดอะไรนะครับ มีแต่เสียงเท่านั้น
ผมลองวิ่งด้วยนำมันดูมันก็ดังครับ แต่ถ้าเกิน 120หรือ130 ไปแล้วจะไม่ดังนะครับ แปลก
อาการแบบนี้สันนิษฐานว่าเป็นอะไรได้บ้างครับ เกิดจากระบบแก็สหรือเปล่า ผมเข้าใจครับว่า
ถ้าไม่ได้ยินเสียงนี้ด้วยตนเองจะเดายาก แต่ยังไงก็รบกวนสันนิษฐานด้วยนะครับ...ขอบคุณครับ
NUM999 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 24-07-2008, 09:16   #2
itsecular
Member

คะแนน: 0 itsecular is on a distinguished road
เสียง มาจากหม้อต้ม ครับถ้าอยากให้หาย ต้อง ย้ายหม็อต้ม ไปอยู่ไกลๆ จาก หน้ารถ ครับ ผมติดให้ลูกค้า เจอเหมือนกัน แต่ใช้ของ ag นะครับ
itsecular is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 24-07-2008, 10:25   #3
NUM999
Senior Member

Car Brand: ISUZU-DMAX4D
Engine Type: 2JZ-GTE
คะแนน: 16 NUM999 is on a distinguished road
หม้อต้มเหรอครับ..สงสัยจะใช่ มันดังมาจากตำแหน่งนั้นเลยครับ
มันเกิดจากอะไรครับ และมีวิธีแก้ไขอย่างอื่นมั้ยครับนอกจากย้าย
ตำแหน่งหม้อต้ม เพราะถ้าย้ายคงยุ่งเอาการ ต้องเปลี่ยนสายเปลี่ยนท่อ
อะไรต่างๆอีกเลย..ยังไงก็ขอบคุณนะครับ
NUM999 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 25-07-2008, 09:32   #4
itsecular
Member

คะแนน: 0 itsecular is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ num999 อ่านกระทู้
หม้อต้มเหรอครับ..สงสัยจะใช่ มันดังมาจากตำแหน่งนั้นเลยครับ
มันเกิดจากอะไรครับ และมีวิธีแก้ไขอย่างอื่นมั้ยครับนอกจากย้าย
ตำแหน่งหม้อต้ม เพราะถ้าย้ายคงยุ่งเอาการ ต้องเปลี่ยนสายเปลี่ยนท่อ
อะไรต่างๆอีกเลย..ยังไงก็ขอบคุณนะครับ
ถ้าไม่ย้ายก็ ต้อง อย่ายึดน๊อต กับตัวถังครับ ใช้ สายรัดแทน เพราะแรงสะเทือน ที่มีเสียง จะไม่มา ให้เราได้ยิน ให้คุณ ลอง ถอดตัวยึด ก่อนนะว่าหายมั้ย
itsecular is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 28-07-2008, 17:03   #5
secret
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 secret is on a distinguished road
สอบถามหน่อยครับผม ว่าหัวฉีด นี่ใช้ขนาดเท่าไหร่ครับ 2.4 หรือเปล่าอ่ะคับ
secret is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ