ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 04-03-2009, 07:52   #1
emptyfreeman
Junior Member

Car Brand: Peugeot 505
Engine Type: 1JZ-GTE
คะแนน: 0 emptyfreeman is on a distinguished road
1JZ-GTE Fixmixer ควรมี Lamda ไหมครับ?

สวัสดีครับพี่ๆ
ของผมกำลังลงเครื่องเป็น 1jz-GTE จะใช้ fixmixer ก่อน(งบหมดแล้วครับ) ขอถามนะครับ
1.จะซื้อหม้อต้ม Bigas รุ่น turbo หาซื้อได้ที่ไหน ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ
2.ถ้าไม่ใช้ Lamda เวลาเราอัดแรงๆ มันจะใช้ได้ทุกช่วงความเร็ว(เนียน) ไหมครับ
3.ถ้าใช้ Lamda ช่วยทำให้เนียนขึ้นหรือเปล่า ถ้าช่วยควรใช้ยี่ห้อไหน
4.มีเพื่อนและคนรู้จักไม่น้อยกว่า 4-5 คนบอกว่าใช้ lamda แล้ว O2 sensorไปไวกว่าปกติ และตัว lamda ก็ควรมีสำรองเพราะถ้าเสียแล้วขับไม่ได้ต้องเปลี่ยน แต่เพื่อนและคนรู้จักไม่ได้ติดตั้งที่เครื่อง JZ นะครับ และก็ใช้ lamda ยี่ห้อต่างกัน(ส่วนมากของจีน) ไม่ทราบว่าจริงเท็จแค่ไหน หรือมีข้อมูลอะไรเพิ่มเติมครับ

ขอขอบคุณพี่ๆ ทุกๆท่านที่เข้ามาตอบนะครับ
ด้วยความนับถือครับ
emptyfreeman is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 04-03-2009, 09:14   #2
kkk
Senior Member

รูปส่วนตัว kkk

Car Brand: mitsubishi/civic/strada/MigthyX/CivicFb
Engine Type: d15b/1UZ-Fe/1jz-ge/Vtec
คะแนน: 17 kkk is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ emptyfreeman อ่านกระทู้
ของผมกำลังลงเครื่องเป็น 1jz-GTE จะใช้ fixmixer ก่อน(งบหมดแล้วครับ) ขอถามนะครับ
1.จะซื้อหม้อต้ม Bigas รุ่น turbo หาซื้อได้ที่ไหน ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ
2.ถ้าไม่ใช้ Lamda เวลาเราอัดแรงๆ มันจะใช้ได้ทุกช่วงความเร็ว(เนียน) ไหมครับ
3.ถ้าใช้ Lamda ช่วยทำให้เนียนขึ้นหรือเปล่า ถ้าช่วยควรใช้ยี่ห้อไหน
4.มีเพื่อนและคนรู้จักไม่น้อยกว่า 4-5 คนบอกว่าใช้ lamda แล้ว O2 sensorไปไวกว่าปกติ และตัว lamda ก็ควรมีสำรองเพราะถ้าเสียแล้วขับไม่ได้ต้องเปลี่ยน แต่เพื่อนและคนรู้จักไม่ได้ติดตั้งที่เครื่อง JZ นะครับ และก็ใช้ lamda ยี่ห้อต่างกัน(ส่วนมากของจีน) ไม่ทราบว่าจริงเท็จแค่ไหน หรือมีข้อมูลอะไรเพิ่มเติมครับ

ขอขอบคุณพี่ๆ ทุกๆท่านที่เข้ามาตอบนะครับ
1.-
2-3.ผมว่าน่าจะเนียนเวลารอบเดินเบาครับ ไม่ใช้แลมด้าก็อัดแรงได้ครับ
4.ติดมาปีกว่า(แลมด้า)os2 ไม่เคยเสียเลยครับ เคยเสียก่อนติดแลมด้าเพราะตอนจะปรับจูนมัน
ไม่ทำงานเลยต้องเปลี่ยนครับ ส่วนยี้ห้อรอพี่เคครับ เอาใจช่วยครับเจโบ
kkk is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 04-03-2009, 14:12   #3

คะแนน: 0 emptyfreeman is on a distinguished road
ขอบคุณครับ รอคอยคำตอบด้วยความหวังต่อครับ
emptyfreeman is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 05-03-2009, 13:40   #4
kkk
Senior Member

รูปส่วนตัว kkk

Car Brand: mitsubishi/civic/strada/MigthyX/CivicFb
Engine Type: d15b/1UZ-Fe/1jz-ge/Vtec
คะแนน: 17 kkk is on a distinguished road
- ไม่ลองหม้อต้ม stra gas ดูครับเคยใช้มา 2 คันแล้วครับ ปรับจูนง่ายดีครับจ่ายแก็สหนักดี วิ่งก็โอครับ แต่ไม่ได้หมายความว่า ไบแก็สไม่ดีนะครับ ไม่เคยลองเหมือนกันครับ ราคาทุกวันนี้หน้าจะประมาณ 4000 กว่าๆ ครับ
kkk is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 05-03-2009, 20:47   #5

ขอบคุณมากครับ

มีคุณkkk ตอบคนเดียวเลย ไม่ทราบพี่ท่านใดมีประสบการณ์ช่วยเล่าให้ฟังเป็นวิทย าทานหน่อยนะครับ หรือจะกรุณา post link ให้ตามไปอ่านก็ได้ครับ ผมเด็กใหม่จริงๆครับ
เก่า 06-03-2009, 15:45   #6
Chai
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว Chai

Car Brand: Hilux Mighty-X
Engine Type: 1JZ-GTE + M/T
คะแนน: 18 Chai is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Chai Send a message via Skype™ to Chai
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ emptyfreeman อ่านกระทู้

ตอบ
1. หม้อต้ม Bigas หาดูในเน็ตก็มีเยอะแยะครับลองดูใน www.gasthai.com ก็ได้ แต่ส่วนตัวผมแนะนำ Stargas ครับจ่ายแก๊สพอแน่นอน ถ้า Bigas เพื่อนเคยใช้ถ้าปรับบูสตฺ์เพิ่มแก๊สไม่พอครับ ถึงไม่ปรับบูสต์เพิ่มอัตราเร่งก็ต่างกันพอสมควร
2. ก็ไปได้ครับหลายคนไม่ได้ติดก็ซัดกันถึงสองร้อยเลยก็ม ี แต่ก็ควรมี A/F meter ไว้ดูส่วนผสมเชื้อเพลิงด้วยเดี๋ยวบางไปมีงานเข้า
3. ใช้ Lamda เนียนขึ้นแน่นอนครับ (ขึ้นอยู่กับคนจูนด้วย) อันนี้ผมคอนเฟิมเพราะใช้มาสองปีกว่าแล้ว ไม่ทราบว่าคุณเข้าใจหลักการทำงานของมันหรือยัง ง่าย ๆ ก็คือมันเอาค่าหลัก ๆ สองค่ามาคำนวณในการเปิดปิดสเต็บมอเตอร์ครับคือ ค่า TPS และค่า O2 ดังนั้นมันจึงพยายามทำให้ได้ส่วนผสมที่เหมาะสมตลอดเว ลา ความเนียนก็น้อง ๆ หัวฉีดครับ การปรับจูนมีให้เล่นได้ยืดหยุ่นพอสมควร ถ้าเทียบกับราคาคุ้มครับ อ้อ...ผมใช้ Autogas ครับ ของจีนเช่นกัน
4. อันนี้ผมก็เพิ่งเคยได้ยินนี่แหละครับ จึงไม่ทราบเหมือนกันแต่ผมใช้มามันก็ยังไม่พัง อีกอย่างมันก็ไม่น่าจะมีเหตุผลให้มันพังนะครับ ตัว O2 เซ็นเซอร์มันก็แค่ส่งค่ามาให้ ECU ไม่รู้มันจะพังได้ยังไง งง
เก่า 08-03-2009, 07:48   #7
เค_คลองสาม
เพื่อนเหี้ยๆ ทิ้งมันซ่ะ

รูปส่วนตัว เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Chai อ่านกระทู้
ตอบ
1. หม้อต้ม Bigas หาดูในเน็ตก็มีเยอะแยะครับลองดูใน www.gasthai.com ก็ได้ แต่ส่วนตัวผมแนะนำ Stargas ครับจ่ายแก๊สพอแน่นอน ถ้า Bigas เพื่อนเคยใช้ถ้าปรับบูสตฺ์เพิ่มแก๊สไม่พอครับ ถึงไม่ปรับบูสต์เพิ่มอัตราเร่งก็ต่างกันพอสมควร
2. ก็ไปได้ครับหลายคนไม่ได้ติดก็ซัดกันถึงสองร้อยเลยก็ม ี แต่ก็ควรมี A/F meter ไว้ดูส่วนผสมเชื้อเพลิงด้วยเดี๋ยวบางไปมีงานเข้า
3. ใช้ Lamda เนียนขึ้นแน่นอนครับ (ขึ้นอยู่กับคนจูนด้วย) อันนี้ผมคอนเฟิมเพราะใช้มาสองปีกว่าแล้ว ไม่ทราบว่าคุณเข้าใจหลักการทำงานของมันหรือยัง ง่าย ๆ ก็คือมันเอาค่าหลัก ๆ สองค่ามาคำนวณในการเปิดปิดสเต็บมอเตอร์ครับคือ ค่า TPS และค่า O2 ดังนั้นมันจึงพยายามทำให้ได้ส่วนผสมที่เหมาะสมตลอดเว ลา ความเนียนก็น้อง ๆ หัวฉีดครับ การปรับจูนมีให้เล่นได้ยืดหยุ่นพอสมควร ถ้าเทียบกับราคาคุ้มครับ อ้อ...ผมใช้ Autogas ครับ ของจีนเช่นกัน
4. อันนี้ผมก็เพิ่งเคยได้ยินนี่แหละครับ จึงไม่ทราบเหมือนกันแต่ผมใช้มามันก็ยังไม่พัง อีกอย่างมันก็ไม่น่าจะมีเหตุผลให้มันพังนะครับ ตัว O2 เซ็นเซอร์มันก็แค่ส่งค่ามาให้ ECU ไม่รู้มันจะพังได้ยังไง งง
ตามตอบไม่ทันอ่ะครับ คุณชัยตอบให้หมดแล้วอ่ะครับ

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ
รับแปลงเฟืองท้าย benz&bmw

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 09-03-2009, 08:04   #8

ขอบคุณพี่ๆมากเลยครับ ได้ความรู้มากขึ้นอีกเป็นกองครับ

ตอนนี้ก็คงใช้แบบธรรมดา(ไม่มี lamda)ไปก่อนครับ เพราะงบประมาณหมด แต่ถ้ามีงบจะได้อัพเป็น lamda ครับ ขอบคุณพี่ๆ ทุกคนมากครับ

บอร์ดนี้อบอุ่นดีจัง

(ป.ล. พี่เคคลองสามครับส่งข้อความส่วนตัว(PMX ให้พี่ไม่ได้ครับ เขาบอกของพี่เต็มครับ แสดงว่ามีคนส่งไปปรึกษาเยอะตอบไม่ทัน ค่อยๆตอบนะครับพี่เป็นกำลังใจให้ครับ)
ตอบกลับ