ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! Meeting gallery
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! Meeting gallery ภาพ ClubJZ meeting ต่างๆครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 28-05-2011, 20:07   #301
somtao
ClubJZ Full Member 2557

รูปส่วนตัว somtao

Car Brand: Nissan Frontier ปี2000(อดีต)
Engine Type: 1JZ-GTE VVTi ETCS-i
คะแนน: 17 somtao is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน AIM ถึง somtao ส่งข้อความผ่าน Yahoo ถึง somtao
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ คนเดิม อ่านกระทู้
ขอบคุณทุกคนที่แวะมาทักทาย และ แวะมาดูคร๊าบ
somtao is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 17-06-2011, 16:51   #302
the giggs
Junior Member

รูปส่วนตัว the giggs

Car Brand: nissan
Engine Type: 1JZ-GTE
คะแนน: 0 the giggs is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Penrapat อ่านกระทู้
แวะมาทักทายคร้าบบบ
คุ้นๆนะคนนี้ จำผมได้ปะ.....
the giggs is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 20-06-2011, 16:44   #303
somtao

Car Brand: Nissan Frontier ปี2000(อดีต)
Engine Type: 1JZ-GTE VVTi ETCS-i
คะแนน: 17 somtao is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน AIM ถึง somtao ส่งข้อความผ่าน Yahoo ถึง somtao
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ the giggs อ่านกระทู้
คุ้นๆนะคนนี้ จำผมได้ปะ.....
somtao is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 29-06-2011, 10:19   #304
the giggs

รูปส่วนตัว the giggs

Engine Type: 1JZ-GTE
คะแนน: 0 the giggs is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ somtao อ่านกระทู้
the giggs is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to the giggs For This Useful Post:
somtao (15-07-2011)
เก่า 15-07-2011, 08:33   #305
somtao

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ the giggs อ่านกระทู้
เก่า 24-07-2011, 23:03   #306
Babyมือใหม่
ClubJZ Web Register

Car Brand: Big M
Engine Type: 1j
คะแนน: 0 Babyมือใหม่ is on a distinguished road
Babyมือใหม่ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 08-08-2011, 07:33   #307
ton_vigo
Senior Member

รูปส่วนตัว ton_vigo

Car Brand: toyota
Engine Type: 1jz
คะแนน: 14 ton_vigo is on a distinguished road
nissan big m วาง 1j vvt ควรใช้แคร้งตัวไหนครับ
ton_vigo is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 08-08-2011, 22:38   #308
somtao

เก่า 08-08-2011, 22:40   #309
somtao

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ton_vigo อ่านกระทู้
nissan big m วาง 1j vvt ควรใช้แคร้งตัวไหนครับ
แคร้งหลังเท่านั้นคัฟ อย่าใช้แคร้งกลางหรือแคร้งหน้าดัดแปลงเด็ดขาด
เก่า 09-08-2011, 07:45   #310
ton_vigo

คะแนน: 14 ton_vigo is on a distinguished road
มีใครขานแคร้งหลังบ้างไหมครับ
ton_vigo is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 16-08-2011, 14:29   #311
kai007

คะแนน: 0 kai007 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ คนเดิม อ่านกระทู้
เล่าเรื่องเสียว !!!

คนเดิม ซ่าส์ ชีวิตเกือบหาไม่แล้ว !!!

เช้าวันพุทธที่ 10 มีนาคม 2553 ตื่นตอนตีห้า อาบน้ำแต่งตัว เข้า กทม. จุดหมายปลายทาง สุขสวัสดิ์ 26 ที่ร้านชัยหมากกระจาย นัดหมายไว้ จะไปติดแก๊สให้กับ
อัลติส 1.6 E ของผมเอง ออกจากบ้าน 05.30 น. ขับรถไปเรื่อย ๆ ถึงชลบุรี ฝนตกปรอย ๆ จนไปถึงบางนา ก็หยุดตก ขับรถค่อนข้างช้า ไปเรื่อย ๆ
พอถึงถนน สุขสวัสดิ์ ก็เริ่มมองหาซอย เจอซอย สุขสวัสดิ์ 25 เริ่มดีใจแล้ว ใกล้ถึงแล้ว 25/1 ไปอีกนิด 25/2 ไปอีกหน่อย เริ่มขับรถช้า 27
อ้าว เวรกำ แล้ว 26 มันหายไปไหนฟะ งง ไม่แน่ใจว่าเราขับรถเร็วไปป่าว เลยกลับรถมาอีกรอบนึง เหมือนเดิม ยังไงกันนี่ รอบสาม จอดรถถามอาแปะ
ที่ขายปลาท่องโก๋ เฮียเขาบอกว่า ต้องไปฝั่งนู้นนะ มันถึงจะเจอ มันเลขคู่ เลขคี่ แค่นี้แหละ พอจะเข้าใจแล้ว เราโง่เอง (ลืมไปสนิท ขับรถใน กทม. มาก็เกือบสิบปี 5 5 5)
กลับรถมาหา ฝั่งนี้ รอบแรก วิ่งเลย (ว่าวิ่งช้าแล้วนา) ต้องกลับรถมาอีก รอบสอง โอเค เจอซอย 36 แล้ว ปรากฏว่า มีรถออกมาเยอะมากเลย ซอยก็แคบ จนเราไม่แน่ใจ
เลื่อนกระจก รถลง ถามคนที่ยืนปากซอยว่า ซอยนี้วันเวย์ หรือป่าวครับ เขาบอก ป่าวครับ รถวิ่งสวนกันได้ปกติ ผมก็เลยรอหน่อย เช้า ๆ เจ็ดโมงกว่า คนไปทำงานเยอะ
แล้วก็ไปถึงร้าน ชัยหมากกระจาย โดยเวลา 07.30 น. ประตูร้านเปิดครึ่งเดียว ผมเอารถไปจอดข้าง ๆ แล้วเดินเข้าไปนั่งรอ ที่โต๊ะรับแขกเลย คนก็ไม่มี
สักพัก ก็มีคนมาถาม ว่ามาทำอะไร ผมก็บอกมาติดแก๊ส ที่นัดไว้เมื่อวานนี้ครับ เขาก็ให้รอ แปดโมงกว่า ก็มาขอข้อมูลผม แล้วให้ผมรอ คงเสร็จ ห้า หก โมงเย็น นู่นแหละ
สักพัก ก็เจอเฮียชัย อัธยาศัยดีมาก เรียกผมทานกาแฟ (ชงเอาเองเด้อ) ผมก็เลยชงกินเอง ปกติไม่กินกาแฟ นอกจากมีคนชงให้กิน นาน ๆ ก็กินที อย่างนี้แหละครับ

เหนื่อย ๆ เมื่อไหร่ จะเสียวซักที นี่ อ่านมานานแล้วนะ

เก้าโมง ผมโทรหา พี่ย้ง เพื่อนรู่นพี่ รู้จักกัน จาก Pirch คบกันมาเกือบสิบปีแล้ว กระมัง บอกให้พี่ย้ง มารับผมไปกินข้าวด้วย พี่ย้งก้อ โอเค เดี๋ยวมา
ผมก็รอ สิบโมงกว่า จะสิบเอ็ดโมงแล้ว ก็มารับผม แวะไปหน้างาน นิดนึง ก็แวะไปกินข้าวกัน ตบท้ายด้วยก๋วยเตี๋ยว อร่อยมาก หิว ๆ ๆ ว่าจะไปเที่ยววรจักรกันต่อ
นึกถึง เพื่อนอีกคนนึงได้ จากเพริซ ด้วยกันนี่แหละ พี่เส พี่ย้งก้อเอาเบอร์ให้ โทรหาซะเลย สรุปให้ไปหาที่ เอกชัย 76 พี่เส พึ่งเปิดบริษัทใหม่ ได้สามสี่เดือน ทำงานคนเดียวอยู่
ไปถึงแค่นั้นแหละ สั่งเบียร์กันเลย กินตั้งแต่บ่ายโมง พี่ย้งติดลม ไม่ปง ไม่ไปมันแล้ว วรจักร บ่ายสามโมง ร้านชัย หมากกระจาย โทรมาแจ้งรถเสร็จแล้วค่ะ
เราจะหนีไปเอารถ พี่เส ก็ไม่ยอมให้กลับ สุดท้ายกินกันจนถึง ห้าโมงเย็น สามคนหมดไป 16 ขวดลีโอ คิดดูเองว่า เมาหรือป่าว เท่านั้นยังไม่พอ
นัดกันจะไปกินแถวลาดหญ้าอีก พี่ย้งจะไปรับ แฟนมา ผมกับพี่เส นั่งรถแท็กซี่ ไปเอารถที่ติดแก๊ส พอจ่ายเงินเสร็จ ตรวจสภาพรถ ก็รับรถออกมาเลยครับ ไปเติมแก๊สก่อน
เต็มถัง ประมาณ 46 ลิตร 530 บาท ในถัง คงมีแก๊สเก่าอยู่บ้างแล้ว (ถัง 58 ลิตร) ก็เลยขับรถไปหากินแถวบ้านพี่เส นั่นแหละ ไปไม่ไหวแล้วลาดหญ้า กินลาบ ก้อย ซอยห่าง
+ เบียร์อีก 2 ขวด พี่ย้งก็ไม่มาแล้ว สงสัยมาไม่ไหว หรือแฟน เพ่นกะบาลแล้วไม่รู้ ผมชักไม่ไหว เลยขอตัว ส่งพี่เส เข้าบ้าน ผมก็เลย หาทางขึ้นทางด่วนกลับครับ
ลืมไป พอดีนัดคนที่จะมาติดไฟ ซีน่อลไว้ ผิดนัดเลย ผมก็เลยโทรถามว่า จะมาติดให้ได้ไหม แถวบางนาเขาบอก ไม่ทันแล้วหละ โอเค ไม่เป็นไร
พอขับรถไปถึงแถวบางนา ผมก็โทรถามอีก ว่าผมจะขับรถไปหาพี่ แถว กม. 8 รามอินทรา พี่พอจะมาติดให้ผมได้ไหม (เพราะผมเกรงใจ มัวแต่เมา นัดไว้ตอนประมาณ หกโมงเย็น แถวบางนา)
พี่เขาบอกว่า คืนของไปแล้ว คงต้องสั่งใหม่ จะส่งไปรษณีย์ ไปให้ครับ ผมก็โอเค ไม่เป็นไร มุ่งหน้า ขึ้นทางด่วนบูรพา กลับ พัทยาเลยครับ

พอขึ้นทางด่วนมาได้สักพัก ผมก็ลองรถว่า โอเคไหม วิ่งเร็วได้ปกติ หรือป่าว เจอคัมรี่ วิ่งเลนขวา ผมวิ่งเลนกลาง ผมก็ กดโอเวอร์ไดร์ ไล่จี้ตูดไปเลยครับ
แล้วเขาก็หลบ ผมก็ซัดไปหน่อย ก็วิ่งธรรมดา 120-130 สักพัก เจอซีวิค ไม่รู้เครื่องเท่าไหร่ วิ่งมาเลนขวา ด้วยความเร็ว ผมวิ่งเลนกลางอีกเช่นเคย
ตอนนั้นผมวิ่งประมาณ 140-150 ผมก็กดโอเวอร์ไดร์ ขึ้นขวา จี้ตูดซีวิคเลยครับ แค่ไม่ถึง สิบวินาที ที่ผมจี้ตูด ซีวิค หักหลบซ้าย ผมหักตาม พระเจ้าช่วย !!!

ถ้าผมไม่หักหลบ ตามซีวิค คันนั้น ผมมองกลับมาเห็นรถ คันสีส้ม ๆ ใหญ่ ๆ มีไฟเหลืองกระพริบ ๆ จอดทำงานอยู่ ผมคงตายแต่ ๆ มิน่า ผมจี้ตูดไม่ถึง สิบวินาที
ซีวิค หักหลบลงเลนกลาง อย่างรวดเร็ว ดีที่ว่า ผมไหวตัวทัน หักหลบตาม ถ้าไม่หักหลบ รถผมวิ่งที่ความเร็ว 150 กม/ชั่วโมง ต้องชนเข้ากับ รถคันสีส้มใหญ่ ๆ นั่นตรงๆ เลย
ผมเชื่อว่า ถ้าชน คงตายคาที่แน่นอน จริง ๆ ความเมาผมสร่างนานแล้วหละ แต่รถผมสิ ไฟต่ำ ไฟหน้า ติดหลอดเดียว แถมติดหลอดที่โคมไฟหน้า เป็นสีเหลือง มัว ด้วยครับ
ทำให้การมองเห็น ไม่ดีเท่าที่ควร หลุดจากรถสีส้มมา รถซีวิค ชะลอความเร็วเลยครับ ไม่กล้าขับเร็วแล้ว ผมเองก็ ตั้งสติใหม่ นึกคิดในใจ ยังเสียวแว๊บ ไม่หายเลยครับ
คิดทีไร เสียวทุกที เพียงแค่ไม่กี่วินาที ถ้าไม่หักรถออก ตายครับ สาบานได้ ขับรถกันมาไกล ๆ มองไม่เห็นรถสีส้ม ใหญ่ ๆ คันนั้นเลย
เรื่องไฟหน้า ขาดเรื่องจริงครับ เพราะผมโทรปรึกษา น้าทิว ในอัลติสครับ ว่าจะเปลี่ยนเป็นแบบไหนดี ทีแรกโทรไปหา คนที่ขายของฟิลลิป คู่ละ พันแปด เขาไม่ยอมมาส่ง
พอได้ไปกินข้าวกับพี่ย้ง ก็เลยว่าจะแวะไปซื้อกันเองเลย แต่ดันมาติดเมาเสียก่อน เลยโทรหาน้าทิว น้าทิวแนะนำเล่นซีน่อล ไปเลย ผมก็เลยโอเค โทรหาคนขายที่รามอินทรา สุดท้ายก็ไม่ได้ติดไฟ อะไรซักอย่างเลย
กลับมาถึงบ้าน ผมไม่เล่าให้แฟนฟังครับ นี่แหละ เป็นสาเหตุที่เขาไม่อยากให้ผมไปไหน มาไหนคนเดียว ชอบติดรถไปด้วย คอยดูทาง และ บ่น ด่าไปเรื่อยเปื่อย
ประสบการณ์ ขับรถสิบกว่าปี ทั่วประเทศ ไม่เคยชนอะไรเลย แต่ขับรถซิ่งตลอดครับ น้อยที่จะขับรถช้า มีแค่ครั้งเดียว ฟิวส์ขาด เมาเบียร์หนัก ออกจากซอย ฝนตก ถนนลื่น
รถกะบะโตต้า ตอนเดียว พอออกจากซอย ผมเหยียบเต็มที่ รถเขาติดไฟแดงอยู่ ผมอัดไปตรง ๆ เลยครับ ผลปรากฎ เลือดออกจมูก บานเลยครับ โทรหาประกัน เรียกลูกพี่มาเคลียร์
กว่าจะเคลียร์ได้ ดึกเลยครับ เฮ้อ เหนื่อย เรื่องราวเสียว ๆ คงพอแค่นี้ก่อนนะครับ มันยาวมากแล้ว

ขอบคุณ พี่ย้ง ที่เลี้ยงข้าว
ขอบคุณ พี่เส ที่เลี้ยงเบียร์
ขอบคุณ น้าทิว ที่ให้คำปรึกษา ไฟหน้า & โช๊ค
ขอบคุณ ร้านชัย หมากกระจาย ที่ติดตั้งแก๊สให้ด้วยอัธยาศัย ที่ดี
สุดท้าย ที่ลืมไม่ได้ ขอบคุณทุกท่าน ที่เข้ามาอ่านครับผม

นิทานเรื่องนี้ สอนให้รู้ว่า . . .
ขับรถปลอดภัยนะพี่ เมาไม่ขับๆๆๆๆๆๆ
kai007 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to kai007 For This Useful Post:
somtao (26-08-2011)
เก่า 23-08-2011, 22:29   #312
seiseclub

Car Brand: Nissan Navara
Engine Type: 1JZ GTE
คะแนน: 0 seiseclub is on a distinguished road
มีใครใช้บอดี้นาวาร่าบ้างครับ ผมรบกวนขอความรู้เรื่องเฟืองท้ายหน่อยครับ ตอนนี้เฟืองเดิมคิดว่าน่าจะเป็น 3.6 รู้สึกออกตัวช้าครับ ขับในเมืองไม่ประหยัด ไม่รู้พอมีทางเลือกซักกี่ทางครับ เคยได้ยินว่าสามารถเปลี่ยนแต่เฟืองใช้ของหัวเดียว xe 4.3 ได้แต่ผมยังหาร้านทำไม่ได้เลยครับ
seiseclub is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to seiseclub For This Useful Post:
somtao (11-09-2011)
เก่า 11-09-2011, 20:57   #313
somtao

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ seiseclub อ่านกระทู้
มีใครใช้บอดี้นาวาร่าบ้างครับ ผมรบกวนขอความรู้เรื่องเฟืองท้ายหน่อยครับ ตอนนี้เฟืองเดิมคิดว่าน่าจะเป็น 3.6 รู้สึกออกตัวช้าครับ ขับในเมืองไม่ประหยัด ไม่รู้พอมีทางเลือกซักกี่ทางครับ เคยได้ยินว่าสามารถเปลี่ยนแต่เฟืองใช้ของหัวเดียว xe 4.3 ได้แต่ผมยังหาร้านทำไม่ได้เลยครับ

ลองสอบถามที่ศุนย์บริการดูก่อนนะคัฟ จะได้ทราบราคาคร่าวๆ ก่อนจะเอาเบอร์ไปเทียบตามร้านต่างๆ...
เก่า 20-09-2011, 10:19   #314
nuilomo

Car Brand: NISSAN E24
Engine Type: 1JZ
คะแนน: 0 nuilomo is on a distinguished road
E24 อยากเปลี่ยนเฟืองท้าย

ผมใช้ e24 วาง 1jge ออโต้ครับ เครื่องเดิมเป็น z20 เฟืองท้ายเป็นรุ่นเปิดตูด แต่ไม่รู้อัตราทด อยากเปลี่ยนเฟืองท้าย ช่วยแนะนำหน่อยครับว่าใช้เบอร์ไหนดี เล็ง 4.1 กับ 4.3 ไม่รู้ว่าอันไหนเหมาะกว่า หรือมีเบอร์อื่นก็แนะนำได้ครับ
nuilomo is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 25-09-2011, 21:40   #315
ton_vigo

nissan big m ปี1990 วาง 1j vvt ใช้ัดลมหน้าเคริ่องได้ไหมถ้าไม่ได้ควรทำไงดี มีรูปประกอบไหมครับ
เก่า 25-09-2011, 22:51   #316
bank2657
Member

รูปส่วนตัว bank2657

Engine Type: 2 j vvt-i
คะแนน: 0 bank2657 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ton_vigo อ่านกระทู้
nissan big m ปี1990 วาง 1j vvt ใช้ัดลมหน้าเคริ่องได้ไหมถ้าไม่ได้ควรทำไงดี มีรูปประกอบไหมครับ
ผมว่าช่างไทยเก่งนะคับคิดว่าคงทำได้ แต่คงไม่คุ้มที่จะทำมังคับ คงต้องหันไปพึ่งพัดลมไฟฟ้าน่าจะดีกว่านะคับ
bank2657 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 25-09-2011, 23:00   #317
bank2657
Member

คะแนน: 0 bank2657 is on a distinguished road
ขอความเห็นพี่ๆผมอยากเปลี่ยนเฟืองท้ายแต่ไม่รู้จะเป็ นเบอร์ไหนดี 4.5 จะดีไหม ล้อยาง245/45/18
รถ ฟรอนเทีย ปี2000 คับ
ขอบคุณคับ
bank2657 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 26-09-2011, 21:15   #318
somtao

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nuilomo อ่านกระทู้
ผมใช้ e24 วาง 1jge ออโต้ครับ เครื่องเดิมเป็น z20 เฟืองท้ายเป็นรุ่นเปิดตูด แต่ไม่รู้อัตราทด อยากเปลี่ยนเฟืองท้าย ช่วยแนะนำหน่อยครับว่าใช้เบอร์ไหนดี เล็ง 4.1 กับ 4.3 ไม่รู้ว่าอันไหนเหมาะกว่า หรือมีเบอร์อื่นก็แนะนำได้ครับ

4.3 นะคัฟสำหรับรถออโต้ไม่มีเทอร์โบ ส่วนเครื่องที่เป็นเกียร์ธรรมดาสามารถใช้ 4.1ได้เลย

อ้างถึง:
ติดพัดลมไฟฟ้า10นิ้วแบบดูด 2 ตัว และพัดลมเป่าขนาด 10นิ้วอีกสักตัวนะคัฟ...ดีกว่าเยอะเลย ส่วนแบตเตอรี่ก็เปลี่ยนไปใช้ขนาด 100-120แอมป์ และเพิ่มสายกราวไวด์อีกชุด จะช่วยเรื่องไฟตกได้

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ bank2657 อ่านกระทู้
ผมว่าช่างไทยเก่งนะคับคิดว่าคงทำได้ แต่คงไม่คุ้มที่จะทำมังคับ คงต้องหันไปพึ่งพัดลมไฟฟ้าน่าจะดีกว่านะคับ
ถูกต้องนะคัฟ

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ bank2657 อ่านกระทู้
ขอความเห็นพี่ๆผมอยากเปลี่ยนเฟืองท้ายแต่ไม่รู้จะเป็ นเบอร์ไหนดี 4.5 จะดีไหม ล้อยาง245/45/18
รถ ฟรอนเทีย ปี2000 คับ
ขอบคุณคับ
4.6เต็ด เทอราโน่นะคัฟ มีดิสเบรกหลังให้มาด้วย...ส่วนเสื้อเพลาก็ใช้ของเดิม ได้เลย หมดปัญหาล้อยื่น...และดัดแปลงดิสเบรกนิดหน่อย...

The Following User Says Thank You to somtao For This Useful Post:
bank2657 (03-10-2011)
เก่า 03-10-2011, 20:16   #319
bank2657
Member

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ somtao อ่านกระทู้

4.3 นะคัฟสำหรับรถออโต้ไม่มีเทอร์โบ ส่วนเครื่องที่เป็นเกียร์ธรรมดาสามารถใช้ 4.1ได้เลย

ติดพัดลมไฟฟ้า10นิ้วแบบดูด 2 ตัว และพัดลมเป่าขนาด 10นิ้วอีกสักตัวนะคัฟ...ดีกว่าเยอะเลย ส่วนแบตเตอรี่ก็เปลี่ยนไปใช้ขนาด 100-120แอมป์ และเพิ่มสายกราวไวด์อีกชุด จะช่วยเรื่องไฟตกได้

ถูกต้องนะคัฟ

4.6เต็ด เทอราโน่นะคัฟ มีดิสเบรกหลังให้มาด้วย...ส่วนเสื้อเพลาก็ใช้ของเดิม ได้เลย หมดปัญหาล้อยื่น...และดัดแปลงดิสเบรกนิดหน่อย...

ขอบคุณคับ
The Following User Says Thank You to bank2657 For This Useful Post:
somtao (26-12-2011)
เก่า 06-10-2011, 20:56   #320
somtao

อ้างถึง:
ขอบคุณคับ
ด้วยความยินดีนะคัฟ...อะไรที่เคยเจอมาก็สามารถมาบอกก ล่าวกันได้แบบนี้แหละนะคัฟ...
ตอบกลับ