ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! Meeting gallery
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! Meeting gallery ภาพ ClubJZ meeting ต่างๆครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 09-05-2009, 00:32   #21
JZ_P_MAYIM
Senior Member

รูปส่วนตัว JZ_P_MAYIM

Car Brand: MAZDA JZ B2500&AllNewRangerT6
Engine Type: 1JZ-GE+LPG INJECTION&2.2Dura6MT
คะแนน: 16 JZ_P_MAYIM is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง JZ_P_MAYIM
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ aom8817 อ่านกระทู้
เป็นเพราะ มีหม้อน้ำ(อินเตอร์)อยู่หน้ารถป่าวอิอิ พี่ตี๋ ที่พี่ๆตำรวจชอบเข้าใจผิด
เลยโดนบ่อย

ตอนที่ผมพัทยานะเจอแบบว่า ขับมอเตอร์ไซค์มาถามเลยครับว่า
ตร. วางเจมาเหรอ
ผม. ผมบอกใช่ครับ
ตร. แรงไหม
ผม. ก็ดีกว่าเดิมเยอะครับ เด๋วจะลองให้ดู
ตร. อืม
ไฟเขียว ตรงแฟร์เทค พัทยาเหนือ
ผม. แฮ๊ดดดดดด ฟิ้วววววว แล้วก็ไปจอดรอคุณ ตร. ตรงแยกพัทยาเหนือ ตัดสาย 3 เพราะจะเข้าบ้าน
ตร. เค้าก็ขี่มอเตอร์ไซค์ผ่าน แล้วก็ ยกนิ้วโป้งให้เลย
สงสัยผมจะเจอคุณ ตร. ที่ชอบรถแต่งเลยโชคดีไป

สุดยอดไปเลย
JZ_P_MAYIM is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 09-05-2009, 00:36   #22
JZ_P_MAYIM

Car Brand: MAZDA JZ B2500&AllNewRangerT6
Engine Type: 1JZ-GE+LPG INJECTION&2.2Dura6MT
คะแนน: 16 JZ_P_MAYIM is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง JZ_P_MAYIM
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ คนเดิม อ่านกระทู้
ผมเคยอ่านข้อกฏหมาย จากในอินเตอร์เน็ต นี่แหละ ไม่ทราบว่า จากคลับไหน เกี่ยวกับรถโหลดเตี้ย
ว่า วิธีเช็ค ต้องวัดจากจุดศูนย์กลาง ของโคมไฟ จนถึงพื้น ต้องมีความสูงไม่ต่ำกว่า 50 ซม. ถ้าวัดแล้ว
ต่ำกว่า นี้ถือว่า รถโหลดเตี้ย ผิดกฏหมาย ผมก็เลยวัดที่รถผม ดู ปรากฏว่า ได้ประมาณ 70-80 ซม.
ผมเลยจำไว้ และ มั่นใจว่า รถผมไม่น่าจะผิดกฏหมาย และ นี่คือ ที่มาของเรื่องวันนี้

สาย ๆ ประมาณ สิบเอ็ดโมงครึ่งวันนี้ ผมต้องไปทำธุระแถว จอมเทียน ซึ่งได้ขับรถสายสุขุมวิท
ตรงหน้าทางหลวง พัทยาใต้ ตำรวจตั้งด่าน เรียกตรวจรถมอเตอร์ไซด์ ทุกคัน และ รถยนต์ บางคัน
พอผมไปถึง ปลาย ๆ จะหลุดด่านอยู่แล้ว พวกตำรวจอาสา ก็ วอ บอกตำรวจที่คอยจับอยู่ ให้สะกัดรถผม
ซึ่งผมสังเกตุเอา ปกติ ผมเคยขับผ่านด่านนี้มาแล้วหลายครั้ง ด้วยรถคันเดียวกันนี้ และ ไม่เคยโดนเรียก
แต่วันนี้ มาเรียกผม และ พูดกับผมว่า

ตร. ขอใบขับขี่หน่อยครับ
... ผมทำอะไรผิดครับ
ตร. รถดัดแปลงสภาพรถ โหลดเตี้ย ผิดกฏหมาย
... ผมควักกระเป๋าสตางค์ ออกมาพร้อมให้ดูใบขับขี่ ที่อยู่ในกระเป๋าสตางค์ ผมใส่ช่องใส ๆ ไว้มองเห็นครับ
... และ ผมพูดว่า นี่ครับใบขับขี่ ผมมั่นใจว่ารถผมไม่ผิดกฏหมาย ผมจึงไม่ให้ใบขับขี่
ตร. เอาใบขับขี่ออกมาเลยครับ
... ผมไม่ผิด และผมเชื่อว่า รถผมไม่ผิด ถ้าพี่จะจับ ก็เขียนใบสั่งมาเลยครับ (ผมพูดเสียงดัง และโมโห)
ตร. รถคุณถ้าไปขนส่ง แบบนี้ตรวจสภาพไม่ผ่านหรอก นอกจากไปตรวจ ที่เสีย 150 บาท
... ผมไม่ผิด พี่เอาตลับเมตรมาวัด ถ้าผิดเขียนใบสั่งมา เดี๋ยวผมจะไปเสียค่าปรับเอง
ตร. ถ้าคุณไม่ให้ใบขับขี่ และผมจะเขียนใบสั่งได้ไง ทำมาเป็นรู้กฏหมาย
... ถ้าพี่เขียนใบสั่งมา แล้วผมไม่ไปจ่ายค่าปรับ เวลาไปต่อทะเบียนขนส่ง เขาก็ไม่ต่อภาษีให้ผมนี่ครับ
ตร. ต่อได้ ทำไมจะต่อไม่ได้ ไม่ได้อายัดทะเบียนรถนี่นา (ผมรู้ เพราะเคยอ่านในเน็ต ถ้าโดนจับไม่ต้องให้ใบขับขี่)
ตร. ถ้าคุณไม่ให้ใบขับขี่ แล้วเขาจะมีตำรวจ มีกฏหมายไว้ทำไม
... ก็ผมมั่นใจว่าผมไม่ผิดนี่ครับ (ผมยืนยันกระต่ายขาเดียวว่าผมไม่ผิด)
ตร. คุณเป็นคนที่ไหน
... ผมเป็นคนพัทยาครับ
ตร. ผมก็เป็นคนพัทยา เหมือนกัน พูดกันดี ๆ ก็ได้ คุณอาจจะบอกว่ารถซื้อมาแบบนี้ ผมก็อาจจะหยวน ๆ ให้
ตร. เอาใบขับขี่ออกมา ดูหน่อยซิ
... ถ้าผมเอาให้พี่ แล้วพี่ยึดไปทำไง
ตร. ผมไม่ยึดหรอก บอกให้เอามาก็เอามาสิ พูดคำไหน คำนั้น
... ได้ ถ้าไม่คืนผมจะจอดรถมันไว้นี่แหละ (คิดในใจ ถ้าไม่ให้ จะขับรถไปจอดขวางด่านมันเลย)
... แล้วผมก็ชัก ใบขับขี่ ออกมาจากกระเป๋า ช่องที่ใส่ไว้ ใส ๆ ให้ตำรวจเอาไปถือดูเลย
ตร. ดูแล้ว ก็บ่นนู่น บ่นนี่ ให้ผม แล้วก็บอกว่า ผมเว้นให้ครั้งนึงแล้วกัน แล้วก็บ่นอีก พร้อมกับคืนใบขับขี่ผมมา
... ผมก็ไม่ได้ว่าอะไร นั่งนิ่ง แล้วเขาก็พูดขึ้นมาอีกว่า ผมเว้นให้ครั้งนึงแล้วกัน
... ผมก็บอก ขอบคุณครับ แล้วผมก็ขับรถไป ทำธุระ ด้วยอารมณ์เซ็ง ๆ

ถ้าผมผิดจริง ไม่ว่าเรื่องอะไร ผมยินดีให้เขียนใบสั่ง และ ยึดใบขับขี่ หรือ บางทีก็จ่ายตรงนั้นแหละ
แต่ถ้าผมคิดว่า ผมไม่ผิด ผมจะนั่งเถียงมันอยู่ตรงนั้นแหละ ให้มันรู้แล้ว รู้รอดไป
เมื่อก่อน เคยมีนามบัตร หัวหน้าพวกตำรวจทางหลวง ใหญ่สุดในทางหลวงพัทยา ชักออกมาให้
ก็ไปได้ฉลิว แต่พอดีให้เพื่อนไปลอง เพื่อนดันทำหายซะนี่ คนเคยขอให้ก็ไปอยู่ต่างจังหวัดซะแระ

ถ้าคุณตำรวจโมโห ผมมาก ๆ ตรวจเครื่องผม ซวยแน่เลย ยังไม่ได้แจ้งเปลี่ยนเครื่อง
ขากลับมา ด่านเลิกตั้งแระ ผมก็ไปทำงานระยองต่อ แว๊ด ๆ ๆ เจอวีโก้ ผมก็แค่ไปจ่อตูด
ไม่ได้บีบแตร หรือ ดิฟไฟ ไล่ซะหน่อย พี่เขาก็หลบไป แล้วทำท่า จะเอาคืน ไล่จี้ผมตลอด
ผมก็เหยียบไป รอไป เหยีบไป รอไป ไม่ค่อยมันส์เลยครับ ทิ้งกันไกลเกิน หันมาเจอ บีเอ็ม สีดำ
ผมก็ไปจ่อเหมือนเดิม เขาก็หลบ แล้ว ขึ้นขวา ดิฟไฟไล่ให้ผมหลบ และ จ่อตูดผม ผมก็เลยกดซะ
ไปสองร้อย บีเอ็ม ตามไม่ทัน และ ไม่ตามอีกเลย มองกระจกหลัง นู่น อยู่ห่าง ๆ นู่น เฮ้อ เหนื่อย
เสียอย่างเดียว จอดทีไร ควันท่วมรถ ยังกะรถขายไก่ย่างเลย 5 5 5

จบ
ปล. ไม่มีฟอรั่ม ทั่วไป เลยเอามาไว้ในฟอรั่มนี้แทนนะครับ ขอโทษด้วย ไม่รู้จะเอาไปไว้ที่ไหน
ไอ้ตรงนี้
เมื่อก่อนผมโดนบ่อยมากเลย
ตอนหลังผมรู้สูตรและ
อิอิ
รอดตัวไป
JZ_P_MAYIM is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to JZ_P_MAYIM For This Useful Post:
somtao (23-07-2010)
เก่า 09-05-2009, 06:42   #23
vee700
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว vee700

Car Brand: toyota ไมตี้
Engine Type: 1 JZ GE ฝาดำ
คะแนน: 16 vee700 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ aom8817 อ่านกระทู้
เป็นเพราะ มีหม้อน้ำ(อินเตอร์)อยู่หน้ารถป่าวอิอิ พี่ตี๋ ที่พี่ๆตำรวจชอบเข้าใจผิด
เลยโดนบ่อย

ตอนที่ผมพัทยานะเจอแบบว่า ขับมอเตอร์ไซค์มาถามเลยครับว่า
ตร. แรงไหม
ผม. ก็ดีกว่าเดิมเยอะครับ เด๋วจะลองให้ดู
ตร. อืม
ผม. แฮ๊ดดดดดด ฟิ้วววววว แล้วก็ไปจอดรอคุณ ตร. ตรงแยกพัทยาเหนือ ตัดสาย 3 เพราะจะเข้าบ้าน
ตร. เค้าก็ขี่มอเตอร์ไซค์ผ่าน แล้วก็ ยกนิ้วโป้งให้เลย
สงสัยผมจะเจอคุณ ตร. ที่ชอบรถแต่งเลยโชคดีไป

vee700 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 10-05-2009, 11:16   #24
JZ_P_MAYIM

มีทางเดียว
ที่จะรอดเงื้อมมือมารไปได้
ต้องเปงมารครับ
เก่า 09-03-2010, 12:08   #25
คนเดิม
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว คนเดิม

Car Brand: nO cAr
Engine Type: nO Engine
คะแนน: 17 คนเดิม is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง คนเดิม
คิดถึงครับ ว่างๆ ก้อมานั่งอ่านกระทู้เก่า ๆ ตัวเอง
คนเดิม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to คนเดิม For This Useful Post:
somtao (23-07-2010)
เก่า 22-07-2010, 17:13   #26
benzabza
ClubJZ Web Register

Car Brand: A31
Engine Type: Jz-Gte
คะแนน: 0 benzabza is on a distinguished road
อ้างถึง:
เลยโดนบ่อย

ตร. แรงไหม
ตร. อืม

คุณแน่นอนมากครับ

เยี่ยมๆๆๆ
benzabza is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 23-07-2010, 09:08   #27
note 1jz gte
Member

รูปส่วนตัว note 1jz gte

Car Brand: MITSU L-200
Engine Type: 1jz gte
คะแนน: 0 note 1jz gte is on a distinguished road
พี่ ๆ คับ ถ้าอินเตอร์อยู่ข้างหน้าแล้วมีกันชนปิดไว้ครึ่งเดียว ผิดมั๊ยคับ
note 1jz gte is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 23-07-2010, 17:29   #28
somtao
ClubJZ Full Member 2557

รูปส่วนตัว somtao

Car Brand: Nissan Frontier ปี2000(อดีต)
Engine Type: 1JZ-GTE VVTi ETCS-i
คะแนน: 17 somtao is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน AIM ถึง somtao ส่งข้อความผ่าน Yahoo ถึง somtao
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ note 1jz gte อ่านกระทู้
พี่ ๆ คับ ถ้าอินเตอร์อยู่ข้างหน้าแล้วมีกันชนปิดไว้ครึ่งเดียว ผิดมั๊ยคับ

ไม่ทราบนะคัฟ รอพี่ๆมาตอบอีกที แต่ผมซ่อนไว้หลังกันชนอ่า...
somtao is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ