ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! Meeting gallery
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! Meeting gallery ภาพ ClubJZ meeting ต่างๆครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 16-12-2008, 19:27   #1
คนเดิม
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว คนเดิม

Car Brand: nO cAr
Engine Type: nO Engine
คะแนน: 17 คนเดิม is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง คนเดิม
Exclamation วันนี้ตำรวจเรียกรถผมครับ มาฟังรายละเอียดกันสักนิด

ผมเคยอ่านข้อกฏหมาย จากในอินเตอร์เน็ต นี่แหละ ไม่ทราบว่า จากคลับไหน เกี่ยวกับรถโหลดเตี้ย
ว่า วิธีเช็ค ต้องวัดจากจุดศูนย์กลาง ของโคมไฟ จนถึงพื้น ต้องมีความสูงไม่ต่ำกว่า 50 ซม. ถ้าวัดแล้ว
ต่ำกว่า นี้ถือว่า รถโหลดเตี้ย ผิดกฏหมาย ผมก็เลยวัดที่รถผม ดู ปรากฏว่า ได้ประมาณ 70-80 ซม.
ผมเลยจำไว้ และ มั่นใจว่า รถผมไม่น่าจะผิดกฏหมาย และ นี่คือ ที่มาของเรื่องวันนี้

สาย ๆ ประมาณ สิบเอ็ดโมงครึ่งวันนี้ ผมต้องไปทำธุระแถว จอมเทียน ซึ่งได้ขับรถสายสุขุมวิท
ตรงหน้าทางหลวง พัทยาใต้ ตำรวจตั้งด่าน เรียกตรวจรถมอเตอร์ไซด์ ทุกคัน และ รถยนต์ บางคัน
พอผมไปถึง ปลาย ๆ จะหลุดด่านอยู่แล้ว พวกตำรวจอาสา ก็ วอ บอกตำรวจที่คอยจับอยู่ ให้สะกัดรถผม
ซึ่งผมสังเกตุเอา ปกติ ผมเคยขับผ่านด่านนี้มาแล้วหลายครั้ง ด้วยรถคันเดียวกันนี้ และ ไม่เคยโดนเรียก
แต่วันนี้ มาเรียกผม และ พูดกับผมว่า

ตร. ขอใบขับขี่หน่อยครับ
... ผมทำอะไรผิดครับ
ตร. รถดัดแปลงสภาพรถ โหลดเตี้ย ผิดกฏหมาย
... ผมควักกระเป๋าสตางค์ ออกมาพร้อมให้ดูใบขับขี่ ที่อยู่ในกระเป๋าสตางค์ ผมใส่ช่องใส ๆ ไว้มองเห็นครับ
... และ ผมพูดว่า นี่ครับใบขับขี่ ผมมั่นใจว่ารถผมไม่ผิดกฏหมาย ผมจึงไม่ให้ใบขับขี่
ตร. เอาใบขับขี่ออกมาเลยครับ
... ผมไม่ผิด และผมเชื่อว่า รถผมไม่ผิด ถ้าพี่จะจับ ก็เขียนใบสั่งมาเลยครับ (ผมพูดเสียงดัง และโมโห)
ตร. รถคุณถ้าไปขนส่ง แบบนี้ตรวจสภาพไม่ผ่านหรอก นอกจากไปตรวจ ที่เสีย 150 บาท
... ผมไม่ผิด พี่เอาตลับเมตรมาวัด ถ้าผิดเขียนใบสั่งมา เดี๋ยวผมจะไปเสียค่าปรับเอง
ตร. ถ้าคุณไม่ให้ใบขับขี่ และผมจะเขียนใบสั่งได้ไง ทำมาเป็นรู้กฏหมาย
... ถ้าพี่เขียนใบสั่งมา แล้วผมไม่ไปจ่ายค่าปรับ เวลาไปต่อทะเบียนขนส่ง เขาก็ไม่ต่อภาษีให้ผมนี่ครับ
ตร. ต่อได้ ทำไมจะต่อไม่ได้ ไม่ได้อายัดทะเบียนรถนี่นา (ผมรู้ เพราะเคยอ่านในเน็ต ถ้าโดนจับไม่ต้องให้ใบขับขี่)
ตร. ถ้าคุณไม่ให้ใบขับขี่ แล้วเขาจะมีตำรวจ มีกฏหมายไว้ทำไม
... ก็ผมมั่นใจว่าผมไม่ผิดนี่ครับ (ผมยืนยันกระต่ายขาเดียวว่าผมไม่ผิด)
ตร. คุณเป็นคนที่ไหน
... ผมเป็นคนพัทยาครับ
ตร. ผมก็เป็นคนพัทยา เหมือนกัน พูดกันดี ๆ ก็ได้ คุณอาจจะบอกว่ารถซื้อมาแบบนี้ ผมก็อาจจะหยวน ๆ ให้
ตร. เอาใบขับขี่ออกมา ดูหน่อยซิ
... ถ้าผมเอาให้พี่ แล้วพี่ยึดไปทำไง
ตร. ผมไม่ยึดหรอก บอกให้เอามาก็เอามาสิ พูดคำไหน คำนั้น
... ได้ ถ้าไม่คืนผมจะจอดรถมันไว้นี่แหละ (คิดในใจ ถ้าไม่ให้ จะขับรถไปจอดขวางด่านมันเลย)
... แล้วผมก็ชัก ใบขับขี่ ออกมาจากกระเป๋า ช่องที่ใส่ไว้ ใส ๆ ให้ตำรวจเอาไปถือดูเลย
ตร. ดูแล้ว ก็บ่นนู่น บ่นนี่ ให้ผม แล้วก็บอกว่า ผมเว้นให้ครั้งนึงแล้วกัน แล้วก็บ่นอีก พร้อมกับคืนใบขับขี่ผมมา
... ผมก็ไม่ได้ว่าอะไร นั่งนิ่ง แล้วเขาก็พูดขึ้นมาอีกว่า ผมเว้นให้ครั้งนึงแล้วกัน
... ผมก็บอก ขอบคุณครับ แล้วผมก็ขับรถไป ทำธุระ ด้วยอารมณ์เซ็ง ๆ

ถ้าผมผิดจริง ไม่ว่าเรื่องอะไร ผมยินดีให้เขียนใบสั่ง และ ยึดใบขับขี่ หรือ บางทีก็จ่ายตรงนั้นแหละ
แต่ถ้าผมคิดว่า ผมไม่ผิด ผมจะนั่งเถียงมันอยู่ตรงนั้นแหละ ให้มันรู้แล้ว รู้รอดไป
เมื่อก่อน เคยมีนามบัตร หัวหน้าพวกตำรวจทางหลวง ใหญ่สุดในทางหลวงพัทยา ชักออกมาให้
ก็ไปได้ฉลิว แต่พอดีให้เพื่อนไปลอง เพื่อนดันทำหายซะนี่ คนเคยขอให้ก็ไปอยู่ต่างจังหวัดซะแระ

ถ้าคุณตำรวจโมโห ผมมาก ๆ ตรวจเครื่องผม ซวยแน่เลย ยังไม่ได้แจ้งเปลี่ยนเครื่อง
ขากลับมา ด่านเลิกตั้งแระ ผมก็ไปทำงานระยองต่อ แว๊ด ๆ ๆ เจอวีโก้ ผมก็แค่ไปจ่อตูด
ไม่ได้บีบแตร หรือ ดิฟไฟ ไล่ซะหน่อย พี่เขาก็หลบไป แล้วทำท่า จะเอาคืน ไล่จี้ผมตลอด
ผมก็เหยียบไป รอไป เหยีบไป รอไป ไม่ค่อยมันส์เลยครับ ทิ้งกันไกลเกิน หันมาเจอ บีเอ็ม สีดำ
ผมก็ไปจ่อเหมือนเดิม เขาก็หลบ แล้ว ขึ้นขวา ดิฟไฟไล่ให้ผมหลบ และ จ่อตูดผม ผมก็เลยกดซะ
ไปสองร้อย บีเอ็ม ตามไม่ทัน และ ไม่ตามอีกเลย มองกระจกหลัง นู่น อยู่ห่าง ๆ นู่น เฮ้อ เหนื่อย
เสียอย่างเดียว จอดทีไร ควันท่วมรถ ยังกะรถขายไก่ย่างเลย 5 5 5

จบ
ปล. ไม่มีฟอรั่ม ทั่วไป เลยเอามาไว้ในฟอรั่มนี้แทนนะครับ ขอโทษด้วย ไม่รู้จะเอาไปไว้ที่ไหน
คนเดิม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 3 Users Say Thank You to คนเดิม For This Useful Post:
nongprim (22-09-2010), somtao (23-07-2010), the_keng (24-07-2010)
เก่า 16-12-2008, 19:32   #2
คนเดิม

คะแนน: 17 คนเดิม is on a distinguished road
Exclamation

เรื่องความผิดทางด้านจราจร และเรื่องการจับกุม ของตำรวจบาง สน. มาแล้ว สรุปได้ดังนี้

1. ท่อใหญ่ ที่เสียงดังไม่เกิน 90 เดซิเบลไม่ผิด ถ้าจะจับต้องมีเครื่องวัด จะใช้หูวัดเอาไม่ได้
2. สปอยเล่อร์ ชุดแต่งไฟเบอร์ ไม่ผิด แต่ต้องแข็งแรงและปลอดภัย
3. รถโหลดเตี้ยวัดจากไฟหน้าต้องไม่ต่ำกว่า 40 ซม. ( ต่ำกว่าผิด )
4. รถยกสูงต้องไม่สูงเกินกว่า 175 ซม.
5. เกจ์ และมาตรวัดต่างๆติดได้ไม่ผิด
6. การแข่งขันรถบนถนนหลวง ผิดกฎหมาย ยึดรถ ส่งฟ้องศาลทันที
7. เปิดไฟโคมเหลืองในขณะที่ไม่มีฝนตก หรือหมอกควัน ...อาจโดนเตือน
8. ควันขาว และควันดำ...ผิดครับเพราะก่อให้เกิดมลพิษ
9. การตัดต่อ ทำป้ายทะเบียนยาว ....ผิดกฎหมายฐานปลอมแปลง
10. ขับรถขณะมึนเมา...ผิดกฎหมาย จับได้ส่งฟ้องศาล

ถ้าท่านถูกจับให้จดชื่อ สถานที่จับกุม (สน.) รหัสข้างหมวก เจ้าหน้าที่ ยศ - ชื่อ - นามสกุล เวลา.....ที่จับกุม ท่านนั้นๆ แล้วแจ้งไปที่ ศูนย์สั่งการจราจร 1197 จึงประกาศให้ทราบทั่วกัน

แถมอีกนิดหน่อย
การใช้ไฟโคมเหลืองถ้าใช้ให้ถูกกับการะเทศะ.....ไม่ผิ ดครับ เช่นใช้ ในขณะที่ฝนตกหนัก ที่มีหมอกควันหนาทึบ...ใช้ได้ไม่ผิด แต่การใช้ขณะค่ำคืนปัจจุบันมันจะเข้าตาคันหน้าจึงเตื อนไม่ให้ใช้ ฉะนั้นการใช้งานให้ถูกการะเทศะจึงจะปลอดภัยทุกประการ

การติดแผ่นป้ายไม่ถูกตำแหน่ง เช่นติดที่กันชนด้านซ้าย หรือขวา แต่ควรติดในตำแหน่งที่ชัดเจน ป้ายไม่มีการดัดแปลง หรือทำให้เล็กลง คุยกันดีๆ พออนุโลมได้ ถ้าตำรวจท่านนั้นไม่..ฟัน...อย่างเดียว

รถโหลดเตี้ยวัดจากไฟหน้าต้องไม่ต่ำกว่า 40 ซม.
1. ถ้าไฟหน้าต่ำกว่า 40 cm. วัดจากพื้นถนนขึ้นมา ไม่ต้องเปิดไฟหน้า ผิด พ.ร.บ.
ถ้าวัดแล้วไม่ถึง 40 cm. วัดได้ 41 - 175 cm. ไม่ผิด พ.ร.บ.
2. ล้อ MAX. ขอบเท่าใหร่ ใส่มันขอบ 30 ก็ไม่ผิดกฏหมาย ถ้าไม่ล้นออกมานอกตัวถัง
ของรถ Standard. ไม่ผิดกฏหมาย..... แต่ถ้าไปดึงโป่งล้อให้ยื่นออกมาจากที่
จดทะเบียนไว้ ผิดแน่นอนครับ....ดัดแปลงสภาพ เต็มๆ
3. ท่อใหญ่ แค่ไหนก็ไม่ผิด เพราะไม่มีกฎหมายระบุไว้ มีแต่เสียง ถ้าดังเกิน 90 db.
อ๋อ...แน่นอนครับ....ผิดเห็นๆอยู่แล้ว
4. ชุดแต่ง สปอยเลอร์ สเกิรต์ กันชนไฟเบอร์ เกจ์วัดต่างๆ ภายในตัวรถ ก็ไม่ผิดกฏหมาย
ไม่มีระบุเอาไว้

พอดีไป เสิรซ ในกูลเกิล พบใน lancer-club นะครับ เลยลองเอามาให้อ่านกันดู ขอบคุณครับ
คนเดิม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 5 Users Say Thank You to คนเดิม For This Useful Post:
asake (30-11-2011), janlok (03-08-2010), nongprim (22-09-2010), somtao (23-07-2010), tiaeey (18-09-2012)
เก่า 16-12-2008, 19:37   #3
my dear
Senior Member

รูปส่วนตัว my dear

คะแนน: 16 my dear is on a distinguished road
เฮ้อ?...ไม่รุจาพูดไงดี!!!!
my dear is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 16-12-2008, 23:10   #4
Phu
Junior Member

รูปส่วนตัว Phu

คะแนน: 0 Phu is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Phu

ต้องลองไปวัดมั่งและท่าจะเตี้ยเกิน
Phu is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 17-12-2008, 07:50   #5
wee18
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว wee18

Car Brand: MAZDA Fighter
Engine Type: 1J GE 2500 CC.
คะแนน: 16 wee18 is on a distinguished road
ดีนะที่เป็นอ้ายตี๋ ถ้าเป็นวีเสร็จแน่ ตำนวจ
wee18 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to wee18 For This Useful Post:
somtao (23-07-2010)
เก่า 17-12-2008, 18:23   #6
jo13
ClubJZ Full Member 2555

รูปส่วนตัว jo13

Car Brand: BMW-318-e30 -2 door/KAWASAKI ..KR 150 โมเต็ม
Engine Type: 2J BO เครื่องจักรสีส้ม
คะแนน: 16 jo13 is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง jo13
น้าตี๋ยังเหมือนเดิมนะคับดิบได้ไจจิงๆๆๆ.....เอิ้กๆๆ
jo13 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to jo13 For This Useful Post:
เก่า 18-12-2008, 11:27   #7
NISMO 8798

รูปส่วนตัว NISMO 8798

คะแนน: 18 NISMO 8798 is on a distinguished road
ล่าสุดเสาร์ที่แล้วเจอโบกที่ ไต้สะพานข้ามบางนา-ตราด..
โชคดีที่พี่ตำรวจเล่นเครื่องเจเหมือนกันเลยคุยกันถูก คอ ก็หยวนๆกันไปครับ...
NISMO 8798 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 19-12-2008, 13:20   #8
คนเดิม

วันนี้เจอตำรวจทางหลวงอีกแล้ว เวลาเท่าเดิม แต่อยู่ที่ ขากลับ จากแอมบาสเดอร์
พอดีไปบ้านฉางมา เจอ 2 คน ผมวิ่งช้า ๆ มาปกติ เพราะพึ่งกินข้าวเช้า ใส่เข็มขัดเรียบร้อย
ไม่น่าเชื่อ ผมจำได้ ตำรวจคนเดิม นี่หว่า พี่เขาโบก ผมก็จอดซ้ายโดยดี

ตร. ไปไหนมาครับ
... ผมไปธุระส่งของแถวนี้แหละครับ ส่งให้เจ้านาย
... เขาไม่ได้ขอใบอนุญาติผม แต่ผมควัก ออกมาให้ดูเหมือนเดิม
ตร. ใครหรอ เจ้านาย ทำงานอะไรกัน
... ผมขายพวกเครื่องทำความสะอาดครับ เจ้านายผม คุณกำพล เจ้าของซักอบรีดใหญ่ในพัทยา
ตร. ทำท่าคิด แล้วทวน ใครว๊า ไม่รู้จัก แล้วถามว่า เขาอยู่ตรงไหน
... อยู่ตีนสะพาน ก่อนขึ้นไปแหลมบาลีฮาย ครับ
ตร. รถเตี้ยมากเลยนะ เอาใบสั่งไปก่อนไหม
... ผมโหลดให้พอขับได้ครับ ไม่ได้โหลดมากขนาดนั้น
ตร. รถเตี้ยนะ แล้ว ก็มองใบขับขี่ผม พอดีตำรวจอีกคน โบกรถให้จอด สามคัน
ตร. เลยบอกผมว่า เอา ๆ ให้ไปครั้งนึงนะ แล้วก็รีบไปจับคันอื่น
... ขอบคุณครับ แล้วผมจะไปแก้ไข ครับ

ส่วนมากที่ผมสังเกตุ ตำรวจจะเรียกตรวจก่อน แล้วก็มอง ส่วนมากจะไม่ค่อยใส่เข็มขัด กัน
ก็จะโดนข้อหา นี้กันส่วนใหญ่ เพราะผมขับรถในพัทยามาหลายปี ตำรวจไม่เคยเข้มงวดเรื่องพวกนี้
ก็จะติดนิสัยไม่ใส่กัน แต่หลัง ๆ ใส่ตลอดครับ ปลอดภัยด้วย

อีกอย่างผมไม่ได้ทำงานให้เจ้านายแล้วครับ เพราะแก ทำแต่ซักอบรีด อย่างเดียว
มีแต่ แวะเวียนไปเยี่ยมบ้าง นั่งกินเบียร์ พูดคุยกันบ้าง ครับ
The Following User Says Thank You to คนเดิม For This Useful Post:
เก่า 19-12-2008, 13:46   #9
aom8817
เก๊าท์รักทุกคนนนนนนนนนนนน

รูปส่วนตัว aom8817

Car Brand: เกย์ฟิโร่ A31
Engine Type: 1Jz-GTE //เดิมๆทุกเม็ด
คะแนน: 0 aom8817 is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง aom8817
เป็นเพราะ มีหม้อน้ำ(อินเตอร์)อยู่หน้ารถป่าวอิอิ พี่ตี๋ ที่พี่ๆตำรวจชอบเข้าใจผิด
เลยโดนบ่อย

ตอนที่ผมพัทยานะเจอแบบว่า ขับมอเตอร์ไซค์มาถามเลยครับว่า
ตร. วางเจมาเหรอ
ผม. ผมบอกใช่ครับ
ตร. แรงไหม
ผม. ก็ดีกว่าเดิมเยอะครับ เด๋วจะลองให้ดู
ตร. อืม
ไฟเขียว ตรงแฟร์เทค พัทยาเหนือ
ผม. แฮ๊ดดดดดด ฟิ้วววววว แล้วก็ไปจอดรอคุณ ตร. ตรงแยกพัทยาเหนือ ตัดสาย 3 เพราะจะเข้าบ้าน
ตร. เค้าก็ขี่มอเตอร์ไซค์ผ่าน แล้วก็ ยกนิ้วโป้งให้เลย
สงสัยผมจะเจอคุณ ตร. ที่ชอบรถแต่งเลยโชคดีไป

แม่ทัพ "คนฝั่งทวย"
ใคร ใครก็เรียกผมว่า "เก๊าท์ตัวพ่อ"

จูนโจ
โม เอ๋
เซอร์วิส เค
แต่ตังค์ทำต้องขอ เมีย
Power by เมีย
aom8817 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to aom8817 For This Useful Post:
janlok (03-08-2010), somtao (23-07-2010)
เก่า 19-12-2008, 14:01   #10
ป้อม_ล้อดุ้ง

รูปส่วนตัว ป้อม_ล้อดุ้ง

Car Brand: 4ประตู
Engine Type: เครื่องยุ่นๆ
คะแนน: 16 ป้อม_ล้อดุ้ง is on a distinguished road
ป้อม_ล้อดุ้ง is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 19-12-2008, 14:20   #11
Chai

รูปส่วนตัว Chai

Car Brand: Hilux Mighty-X
Engine Type: 1JZ-GTE + M/T
คะแนน: 18 Chai is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Chai Send a message via Skype™ to Chai
ยอดเยี่ยมเลยพี่ตี๋ อิอิ ผมยังไม่เคยเถียงจัง ๆ แบบนี้เลย เคยครั้งนึงเจอทางหลวงแถว ๆ พนมสารคาม อันนี้ผมผิดเต็ม ๆ ซัดขวา140 ขึ้นยาวมาเลยเจอโบกจอดชิดขวาเลยครับ รู้ตัวเลยจัดไปร้อยนึงเลย ปกติถ้าไม่โจ่งแจ้งแบบนี้ก็จะให้ 40 ฮี่ ๆๆๆ จ่ายเสร็จแกก็ชวนคุย...น้องวางเครื่องเบนซินเหรอ แรงมะ... พี่ก็ว่าจะวางเหมือนกัน บรา ๆๆๆๆ คุยกันพักนึงก็ไป เวงกำนึกว่าจะคืนค่าคำปรึกษาให้ อิอิ
เก่า 19-12-2008, 15:26   #12
HS9KRM

รูปส่วนตัว HS9KRM

Car Brand: Ford Ranger
Engine Type: 2JZ-GTE HX40 บุ้ทเต็มเหนี่ยว ที่เกียร์รับไหว
คะแนน: 18 HS9KRM is on a distinguished road
ผมชอบอ่าน กระทู้ที่พี่ตี๋เล่า นะครับ อ่านเเล้วเพลินดี ชวนติดตาม อิอิ

ไปทำที่นี่แล้วดี เลยอยากแนะนำพี่น้องโซน ทางนี้
อู่ช่างต่อ ม่วงค่อมอะไหล่ยนต์ สี่แยกม่วงค่อม ถ.สระบุรี หล่มสัก จ.ลพบุรี
-วางเครื่องเจ ติดตั้งจูนกล่อง E manage,F-Con,power fc ,ECU shop
-วางเครื่องเพื่อใช้งานประจำวันเเละ เซ็ตรถเพื่อ วิ่งสนาม
(ช่างต่อ )036643022 / 0898023080/0863757981
่"
" ร้านอะไหล่ดีๆ

ทองนพคุณ อะไหล่ / T.N.P.K Master Factory "
ตลาดลำนารายณ์ อ.ชัยบาดาล จ.ลพบุรี
081.4003164 / 036.461701
HS9KRM is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to HS9KRM For This Useful Post:
เก่า 20-12-2008, 17:07   #13
ลูกเสี่ยโรจน์

รูปส่วนตัว ลูกเสี่ยโรจน์

Car Brand: NISSAN / MERCEDES-BENZ
Engine Type: 1JZ-GTE
คะแนน: 17 ลูกเสี่ยโรจน์ is on a distinguished road
ลูกเสี่ยโรจน์ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 21-12-2008, 08:57   #14
nakata7

คะแนน: 0 nakata7 is on a distinguished road
อ่านกระทู้นี้แล้วโดน...น..
ขอคุยด้วยน่ะครับ

ผมเป็นคนนึง ที่โดนตำรวจโบก...บ่อยมาก
บางครั้งก็ผิด บางครั้งก็ไม่ผิด
เอาเป็นว่า...ถ้าจัดเป็นลูกค้า ผมคงขาประจำ เป็นลูกค้าชั้นดี...
รายได้ของกรมตำรวจคงมาจากค่าปรับผมประมาณ 10% ได้ (เวอร์ซะ!!!)
ส่วนใหญ่ถ้าผิดจะเป็นความเร็ว (ไม่เร็วมากน่ะครับ ปรกติ 100-120)
ขับทางไกล 300-400 กม. มาขับ 80-90 ก็เหมื่อยแย่

เคยโดน..เมาแล้วขับครั้งนึ่ง ที่ จอหอ โคราช โชดดีคุยกันได้ที่ 500 B
แซงเส้นทึบ 2 ครั้ง ปักธงชัย (ก็มันทึบซะยาว แล้วรถบรรทุกก็ขับซ้า...เซ็ง)
นั่งเบาะข้าง 2 คน คาดเเข็มขัดไม่ได้คาดเข็มขัด โดนอีก...
ขนาดแฟนเจ้าของบริษัทเป็นผู้การทางหลวงสมั้ยนั้น (คุณสุวิระ ทรงเมตตา)
...พออ้างชื่อท่านก็บอก นายสั่งให้ช่วยแต่คนดี...โดน

....ต่อไปนี้ คือ สิ่งที่ทำให้ผมขนลุกมาถึงทุกวันนี้
ผมไปบูชาผ้ายันต์ หลวงปู่สรวง มาห้อยหน้ารถ วัดไพรพัฒนา ต.ไพรพัฒนา อ.ภูสิงห์ จ.ศรีสะเกษ
(ห่างจากช่องชงำประมาณ 30 กม.เกจิ อาจารย์ดังในเขตอีสานใต้)

เดือน ส.ค. 51 ผมวางเครื่องเสร็จ ความผิดมีดังนี้ ยังไม่แจ้งติดแก๊ส ไม่แจ้งเปลี่ยนเครื่อง
ไม่แจ้งโหลดเตี้ย ตัดป้ายทะเบียน ผมทำงานที่สุรินทร์ ขับรถมา 2 เดือน ไปกลับโคราช 1 ครั้ง
ไปกลับขอนแก่น 1 ครั้ง เจอไม่รู้กี่ด่าน..... ไม่เคยโดนโบกแม้แต่ครั้งเดียว .....

เดือน พ.ย. ทำให้ถูกกฎหมายทุกอย่าง ยกเว้นป้ายทะเบียน ขับรถถึงทุกวันนี้ ไปสระแก้ว 1 ครั้ง
ไปโคราช 1 ครั้ง กลับขอนแก่น 1 ครั้ง .... โดนโบกอยู่ 1 ครั้ง ที่สระแก้ว ทักเรื่องตัดป้ายทะเบียน
แต่ตำรวจไม่ปรับ....

...ช่วง 4 เดือน นี้ ด่านเยอะแค่ไหนไม่ต้องพูดถึง ปัญหาชายแดนเขาพระวิหาร
ตำรวจตั้งด่านสกัด คนเข้าร่วมชุมนุม

....ที่ทำให้อึ้งทึ้งเสียว ประจำคือ ขับรถต่อกันมา คันแรกโดนโบก รถผมผ่าน คันตาหลังโดนโบกอีก
ทั้งๆ ที่ขับรถตามกันมา ความเร็วก็คงเท่ากัน โบกเรื่องอื่นอันนี้ไม่รู้.....

....มีอยู่ครั้งนึงผมจะเดินทางไปโนนดินแดง ปรกติจะเซ็ครถอย่างมากก็ เรื่องยาง ลม เบรก ไฟ หม้อน้ำ
แต่อยู่ดีๆ ก็ขับเช็คเรื่องโช้ค เฉยเลย ปรากฎว่าโช้คด้านซ้ายหลุดเบ้า ช่างบอกว่าถ้าเข้าโค้งหลุดโค้งแน่
ผมขนลุกอีกครั้ง.....

......ไม่ได้ค่าโฆษณา ไม่ได้อะไรเลย คือ ตอนแรกผมตั้งใจจะไปทำบุญที่วัดนั้น แต่พอไปถึงวัดจริงๆ
คือ ท่านไม่อยู่แล้ว (ตอนแรกเข้าใจตลอดว่ายังอยู่) พระในวัดเหมือนมีคนมาทำบุญเยอะแล้ว
ผมจึงไปทำบุญที่วัดอื่นแทน แต่ก่อนจะไปผมได้ไปกราบท่าน และบูชาผ้ายันต์มา 1 ผืน....

มีโอกาสผ่านเชิญน่ะครับ
nakata7 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to nakata7 For This Useful Post:
เก่า 21-12-2008, 10:02   #15
nakata7

คะแนน: 0 nakata7 is on a distinguished road
ไม่ใช่ว่าดึงพระดึงเจ้ามาช่วยให้หนีความผิดน่ะครับ
....แต่เป็นเรื่องแปลกที่เกิดขึ้นกับผมในช่วงนี้...แ ค่นั้นเอง....

ขับรถชนคนตาย ขนยาบ้า ค้ามนุษย์ ท่านคงช่วยอะไรไม่ได้
nakata7 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 23-12-2008, 19:44   #16
คนเดิม

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nakata7 อ่านกระทู้
ไม่ใช่ว่าดึงพระดึงเจ้ามาช่วยให้หนีความผิดน่ะครับ
....แต่เป็นเรื่องแปลกที่เกิดขึ้นกับผมในช่วงนี้...แ ค่นั้นเอง....

ขับรถชนคนตาย ขนยาบ้า ค้ามนุษย์ ท่านคงช่วยอะไรไม่ได้
ขอบคุณมากนะครับ ที่มาเล่าให้ฟัง ถ้ามีโอกาส คงได้แวะไปบ้างเช่นกัน
เก่า 13-01-2009, 17:31   #17
artoon

รูปส่วนตัว artoon

Car Brand: BMW E36
Engine Type: 1JZ-GTE
คะแนน: 0 artoon is on a distinguished road
E36 1j โบ โชคชัย4 รวมโชคอีกหนึ่งครับ

แก้ไขครับ ขอโทษครับ ลงผิดกระทู้

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย artoon : 13-01-2009 เมื่อ 17:35. เหตุผล: ลงผิดกระทู้ครับ
artoon is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 14-01-2009, 17:21   #18
MC_design

รูปส่วนตัว MC_design

Car Brand: d-max/civic fd/dx
Engine Type: 2jz-gte/civic แตนๆ/4age
คะแนน: 17 MC_design is on a distinguished road
โดนมาเหมือนกัน ใน รวมพลd-max กินเจ ครับ
แต่รถอ่ะไม่เตี้ยนี่ดิ

เลยอยาก ถามจริงๆเลยว่า
รถเตี้ยมัยทำความเดือดร้อนให้ใคร
หรือมีใครจะตายเพราะเห็นรถเตี้ยฟ่ะ ????

อันนี้ไม่ได้โอ้อวดนะครับแค่เล่าสู่กันฟัง
ตอนอยู่ที่ญี่ปุ่น รถแต่งเขาก็เยอะ แต่งกันแบบเต็มที่ตามอารมณ์และความพอใจ
ไม่เห็นเขาจะจับ หรือว่ากันเลย ขอแค่ไม่ไปขับเร็วเกินกำหนด หรือซิ่งก็พอ
ทำไมบ้านเรามันเอามาเป็นข้อกล่าวหาจับได้หว่า
เอาไปดัดแปลงให้ผิดประเภทการใช้งานก็ไม่ใช่
สร้างความเดือดร้อนก็ปล่าว
MC_design is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to MC_design For This Useful Post:
เก่า 08-05-2009, 20:44   #19
SoundinnOvatiOn
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 SoundinnOvatiOn is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ MC_design อ่านกระทู้
โดนมาเหมือนกัน ใน รวมพลd-max กินเจ ครับ
แต่รถอ่ะไม่เตี้ยนี่ดิ

เลยอยาก ถามจริงๆเลยว่า
รถเตี้ยมัยทำความเดือดร้อนให้ใคร
หรือมีใครจะตายเพราะเห็นรถเตี้ยฟ่ะ ????

อันนี้ไม่ได้โอ้อวดนะครับแค่เล่าสู่กันฟัง
ตอนอยู่ที่ญี่ปุ่น รถแต่งเขาก็เยอะ แต่งกันแบบเต็มที่ตามอารมณ์และความพอใจ
ไม่เห็นเขาจะจับ หรือว่ากันเลย ขอแค่ไม่ไปขับเร็วเกินกำหนด หรือซิ่งก็พอ
ทำไมบ้านเรามันเอามาเป็นข้อกล่าวหาจับได้หว่า
เอาไปดัดแปลงให้ผิดประเภทการใช้งานก็ไม่ใช่
สร้างความเดือดร้อนก็ปล่าว
เห็นด้วยคร๊าบ
SoundinnOvatiOn is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 08-05-2009, 22:26   #20
topphy

รูปส่วนตัว topphy

Car Brand: ไมตี้ แคปซื้อมา ปี 94
Engine Type: 1jz ge+lpg
คะแนน: 17 topphy is on a distinguished road

อาจารย์ ผม เคย โดน จับ ครั้ง นึง ที่ ก่อน ถึง ค่าย ลูกเสือ วัชชิราวุธ อะ ครับ

เค้า คาด เข็ม ขัด มา เค้า วิ่ง ขวา ละมั้ง

โดน โบก เค้า ยอม รับ ผิด จะ ควัก บัตร ครู ไห้ ดู เลย ต้อง ปลด ล๊อด เข็มขัด

ตำ รวจ เพิ่ง เหน ว่า ไม่ คาด เข็ม ขัด

เลย บอก กับ อาจารย์ ผม ว่า

อ้าว ไม่ คาด เข็ม ขัด นี่ นา

เท่า นั้น แหละ ครับ อาจารย์ผมโวยวายสิ (อาจารย์ผมเป็นผู้ชาย ขี้โมโหง่าย)

...อะไรกันคุณ ผม เพิ่งปลดล็อค ออก เนี่ย เพื่อ จะควักบัตร ไห้ ดูไง
...แล้ว ตำรวจก็โดน ว่า กระจาย ตามภาษา คน ขี้โมโห
.... เสียเวลาผมมั้ยเนี่ย จะไปค่ายลูกเสือเนี่ย ผมเป็น อาจารย์ อยู่ สวนกุหลาบ สมุทรปราการ เนี่ย จะเอายังงัย วิ่งขวาผมยอมรับ แต่ นี่ จะมาจับเข็มขัด อะไรกันเนี่ย

ตร. ว่า เชิญๆๆ ครับ

อดรับ อั่งเปาเลย ตำรวจ........^^
topphy is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to topphy For This Useful Post:
ตอบกลับ