ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 18-07-2008, 09:59   #1
pomsena
Senior Member

รูปส่วนตัว pomsena

คะแนน: 17 pomsena is on a distinguished road
แจ้งเปลี่ยนเชื้อเพลิงได้โดยไม่ต้องใช้เล่มทะเบียนแล ะแจ้งขนส่งไหนก็ได้

ข่าวที่ 121 / วันที่ 16 กรกฎาคม 2551
กรมการขนส่งทางบก ประกาศให้รถเปลี่ยนชนิดเชื้อเพลิง แจ้งเปลี่ยนได้ ทุกสำนักงานขนส่งทั่วประเทศไม่จำกัดพื้นที่ เผยไม่ต้องใช้เล่มทะเบียนรถ ก็ได้ เตรียมเปิดบริการวันเสาร์ ในเขตกทม. เริ่ม 26 ก.ค. นี้ เป็นต้นไป
นายชัยรัตน์ สงวนชื่อ รักษาการอธิบดีกรมการขนส่งทางบก เปิดเผยว่า หลังจากกรมการขนส่งทางบก ประกาศให้เจ้าของรถที่นำรถไปติดตั้งอุปกรณ์สำหรับ ใช้ก๊าซ Cng หรือ Lpg เป็นเชื้อเพลิง ต้องนำรถเข้ารับการตรวจสภาพเพื่อแจ้งเปลี่ยน ชนิดเชื้อเพลิงให้ถูกต้อง ภายใน 15 วัน ซึ่งจะมีผลบังคับใช้ ตั้งแต่วันที่ 1 สิงหาคม 2551 นี้ เป็นต้นไป ปรากฏว่า มีเจ้าของรถมาดำเนินการแจ้งเปลี่ยนชนิดเชื้อเพลิงเป็ นจำนวนมาก กรมการขนส่งทางบก จึงได้อำนวยความสะดวกแก่เจ้าของรถ โดยเปิดโอกาสให้เจ้าของรถ ที่เปลี่ยนชนิดเชื้อเพลิง แจ้งเปลี่ยนได้ ณ สำนักงานขนส่งทุกแห่งทั่วประเทศตามแต่สะดวก ไม่จำเป็นต้องแจ้งเปลี่ยน ณ สำนักงานขนส่งที่รถจดทะเบียนไว้ ทั้งนี้ จะมีสมุดคู่มือจดทะเบียนรถมาแสดงด้วยหรือไม่ก็ได้
นายชัยรัตน์ กล่าวเพิ่มเติมว่า หลังจากวันที่ 1 สิงหาคม 2551 เป็นต้นไป เจ้าของรถที่ติดตั้งอุปกรณ์ใช้ก๊าซในรถยนต์ จะต้องนำรถเข้ารับการตรวจสภาพเพื่อแจ้งเปลี่ยน ชนิดเชื้อเพลิง ภายใน 15 วัน หลังจากผ่านการตรวจและทดสอบ โดยนำหลักฐานการติดตั้ง ใบรับรองการตรวจและทดสอบ สำเนาทะเบียนบ้าน สำเนาบัตรประจำตัวประชาชน โดยจะมี สมุดคู่มือจดทะเบียนรถมาแสดงด้วยหรือไม่ก็ได้ ทั้งนี้ สามารถดำเนินการได้ที่สำนักงานขนส่ง ทุกแห่งและเสียค่าใช้จ่ายเพียง 105 บาท เท่านั้น สำหรับเจ้าของรถที่ติดตั้งไปก่อนหน้านี้และ ยังไม่ได้มาแจ้งเปลี่ยนชนิดเชื้อเพลิงกับกรมการขนส่ง ทางบก จะต้องมาดำเนินการให้ถูกต้อง อย่างช้าภายในวันที่ 15 สิงหาคม 2551 นี้ หากฝ่าฝืนจะมีความผิดตาม พ.ร.บ. รถยนต์ พ.ศ. 2522 ต้องระวางโทษปรับไม่เกิน 1,000 บาท
นอกจากนี้ เพื่อเป็นการบรรเทาปัญหาความแออัดของรถยนต์ที่มาดำเน ินการ เป็นจำนวนมากในแต่ละวัน กรมการขนส่งทางบก ยังได้เตรียมเปิดให้บริการตรวจสภาพรถและแจ้งเปลี่ยนช นิดเชื้อเพลิง สำหรับรถเก๋ง รถปิคอัพ และรถตู้ส่วนบุคคล ณ กรมการขนส่งทางบก จตุจักร และสำนักงานขนส่งเขตพื้นที่ 1 - 4 ในเขตกรุงเทพมหานคร เป็นพิเศษ ในวันที่ 17 กรกฎาคม นี้ ซึ่งเป็นวันหยุดนักขัตฤกษ์ และเตรียมเปิดให้บริการเพิ่มทุกวันเสาร์ โดยจะเริ่มให้บริการตั้งแต่วันเสาร์ที่ 26 กรกฎาคม 2551นี้เป็นต้นไปรักษาการอธิบดีกรมการขนส่งทางบก กล่าวในที่สุด จักรพันธ์ / ข่าว /พิมพ์
pomsena is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 21-07-2008, 11:27   #2
pomsena

คะแนน: 17 pomsena is on a distinguished road
อัพเดทล่าสุด

ไม่ต้องใช้หนังสือมอบอำนาจจากไฟแนนท์ด้วยครับ สะดวกสบายจริง ๆ
pomsena is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 21-07-2008, 14:32   #3
สอง
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 สอง is on a distinguished road
อย่างที่บอกไว้ ไม่ต้องนำสมุดทะเบียนไปด้วยก็ได้ --- ตอนนี้สมุดทะเบียนของผมอยู่ที่ไฟแนนท์ ถ้าผมไปดำเนินการ แล้วจะมีหลักฐานอะไรที่บอกว่าเราได้ดำเนินการแจ้งเปล ี่ยนเชื้อเพลิงแล้วละครับ สงสัย...
สอง is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 21-07-2008, 15:26   #4
satit
Member

คะแนน: 0 satit is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ สอง อ่านกระทู้
อย่างที่บอกไว้ ไม่ต้องนำสมุดทะเบียนไปด้วยก็ได้ --- ตอนนี้สมุดทะเบียนของผมอยู่ที่ไฟแนนท์ ถ้าผมไปดำเนินการ แล้วจะมีหลักฐานอะไรที่บอกว่าเราได้ดำเนินการแจ้งเปล ี่ยนเชื้อเพลิงแล้วละครับ สงสัย...
เดี๋ยวไฟแนนท์เขาก็เอาเล่มทะเบียบไป up ที่ขนส่งเองล่ะครับ
satit is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 21-07-2008, 17:38   #5
m&m
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว m&m

คะแนน: 17 m&m is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pomsena อ่านกระทู้
อัพเดทล่าสุด

ไม่ต้องใช้หนังสือมอบอำนาจจากไฟแนนท์ด้วยครับ สะดวกสบายจริง ๆ
รบกวนนิดหนึ่งครับ คือของผมวางเครื่องใหม่เเล้วเล่มอยู่ที่ไฟเเน้น ต้องเเจ้งเลขเครื่องลงเล่มก่อนหรืเปล่าครับ ก่อนที่จะเเจ้งเปลี่ยนเชื้อเพลิงหรือว่าไม่ต้องเเจ้ง เลขเครื่องก็ได้
m&m is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 22-07-2008, 14:34   #6
tn_2j
Junior Member

รูปส่วนตัว tn_2j

Car Brand: strada
Engine Type: 2jz-ge At
คะแนน: 0 tn_2j is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ m&m อ่านกระทู้
รบกวนนิดหนึ่งครับ คือของผมวางเครื่องใหม่เเล้วเล่มอยู่ที่ไฟเเน้น ต้องเเจ้งเลขเครื่องลงเล่มก่อนหรืเปล่าครับ ก่อนที่จะเเจ้งเปลี่ยนเชื้อเพลิงหรือว่าไม่ต้องเเจ้ง เลขเครื่องก็ได้
เหมือนกันครับอยากทราบมากครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย tn_2j : 22-07-2008 เมื่อ 14:38.
tn_2j is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 22-07-2008, 14:58   #7
ลอยลม
Member

รูปส่วนตัว ลอยลม

คะแนน: 0 ลอยลม is on a distinguished road
เอ้า มารอฟังคำตอบด้วยคนคร้าบบบบ
ถ้าแจ้งเปลี่ยนเครื่องโดยไม่ต้องใช้เล่มได้ จะได้รีบๆไปแจ้งเลย อิอิ
ลอยลม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 22-07-2008, 19:03   #8
ต๋องE34-JZ-GE
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 ต๋องE34-JZ-GE is on a distinguished road
-

ผมก็มาฟังครับ
ต๋องE34-JZ-GE is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 22-07-2008, 21:44   #9
Vampires 007
Member

คะแนน: 17 Vampires 007 is on a distinguished road
ส่วนผม...เข้ามาดูครับ
Vampires 007 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 22-07-2008, 22:09   #10
Yun 55
ClubJZ Full Member 2557

รูปส่วนตัว Yun 55

Car Brand: Blue Isuzu Cap4
Engine Type: 2 JZ-GTE Holset ?? ไม่่รู้
คะแนน: 16 Yun 55 is on a distinguished road
สวัสดี น้องภัทร พี่ก็ตามมาดูได้ความไงแจ้งข่าวด้วย
Yun 55 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 23-07-2008, 09:53   #11
pomsena

สำหรับเรื่องเปลี่ยนเครื่อง เมื่อวานผมเพิ่งไปที่สำนักงานขนส่งพื้นที่ 4 แถวหนองจอกมาครับ เอารถอีกคันไปแจ้งเปลี่ยนเชื้อเพลิงมา คิวยาวมาถึงปากซอย ประมาณ 1 กิโลเมตร

ถ้าไม่มีเล่มทะเบียนเสียค่าใช้จ่าย 125 บาท แบ่งเป็นค่าตรวจสภาพ 50 ค่าเปลี่ยนแปลงเอกสาร 50 ค่าถ่ายสำเนา 20 ค่าคำขอ 5 บาท แล้วเค้าจะออกหนังสือรับรองการเปลี่ยนเชื้อเพลิงให้ พร้อมแนบใบเสร็จ เอาไว้โชว์ตำมะหรวด

ส่วนเรื่องการเปลี่ยนเครื่อง ต้องไปแจ้งกับขนส่งที่รถเราจดทะเบียนเท่านั้น เพราะทางร้านค้าที่เราไปเปลี่ยนเครื่องจะต้องทำเรื่อ งแจ้งตัดเครื่องยนต์เก่าออกแล้วเอาเลขเครื่องซื่งเรา ได้มาใหม่ไปสวมแทน จากนั้นจึงค่อยแจ้งเปลี่ยนเชื้อเพลิงได้ครับ เจ้าหน้าที่ขนส่งแนะนำให้ทำพร้อมกันได้เลย โดยไม่ต้องใช้เล่มทะเบียนและหนังสือมอบอำนาจ
เก่า 23-07-2008, 11:16   #12
kkk

รูปส่วนตัว kkk

Car Brand: mitsubishi/civic/strada/MigthyX/CivicFb
Engine Type: d15b/1UZ-Fe/1jz-ge/Vtec
คะแนน: 17 kkk is on a distinguished road
- ถามต่ออีกนิดครับหาก ทะเบียนรถผมอยู่ กทม. ผมจะแจ้งเปลี่ยนชนิดเชื้อเพลิงที่ต่างจังหวัดได้เลยห รือเปล่าครับ เล่มก็อยู่กับเราด้วย
kkk is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 23-07-2008, 14:37   #13
pomsena

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kkk อ่านกระทู้
- ถามต่ออีกนิดครับหาก ทะเบียนรถผมอยู่ กทม. ผมจะแจ้งเปลี่ยนชนิดเชื้อเพลิงที่ต่างจังหวัดได้เลยห รือเปล่าครับ เล่มก็อยู่กับเราด้วย
ถ้าไม่แจ้งเปลี่ยนเครื่องยนต์ แจ้งเปลี่ยนเชื้อเพลิงอย่างเดียว ทำได้ทั่วราชอาณาจักรครับ
เก่า 23-07-2008, 16:15   #14
kkk

รูปส่วนตัว kkk

Car Brand: mitsubishi/civic/strada/MigthyX/CivicFb
Engine Type: d15b/1UZ-Fe/1jz-ge/Vtec
คะแนน: 17 kkk is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pomsena อ่านกระทู้
ถ้าไม่แจ้งเปลี่ยนเครื่องยนต์ แจ้งเปลี่ยนเชื้อเพลิงอย่างเดียว ทำได้ทั่วราชอาณาจักรครับ
- ขอบคุณคราบๆ แหมต้องรีบแล้วฮะฮ่าได้โอกาสเเล้วยิ่งไม่ยากไป กทม.อยู่พอดีครับ ไม่มีตังค์ค่าน้ำมัน
kkk is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 23-07-2008, 21:28   #15
prateeph
Junior Member

คะแนน: 0 prateeph is on a distinguished road
มารอฟังข่าวด้วยครับ ท่านใดที่ยังไม่สามารถแจ้งเปลี่ยนเครื่องได้
เนื่องจากยังไม่ได้รับหลักฐานจากร้านที่ขายเครื่องให ้ แล้วไปแจ้ง
เปลี่ยนใช้เชื้อเพลิงเป็นแก๊สได้แล้ว ช่วยแจ้งข่าวด้วยครับ อ้อ
รวมทั้งหลักฐานที่นำไปด้วยครับ ผมยังรอใบวิศวกรอยู่เลยครับ
คิวก็ยาวเหมือนกันครับ ได้แล้วจะได้รีบไปจดครับ

prateeph is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ