ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 28-06-2010, 04:56   #1
skymera
Junior Member

Car Brand: CHEVY
Engine Type: 1JZ-GTE
คะแนน: 0 skymera is on a distinguished road
ถามเรื่อง mix กดคิกดาว์นแล้วแบ๊ค

1j bo ใส่มิก ฟูนากิ กดคิกดาว์นแล้วแบ็คตลอดเลยตรับ ต้องค่อยๆ กดไปเรื่อยๆ ไม่เน้นปลายมากครับ เอาขับในเมืองให้มัน ปี๊ดป๊าดหน่อย ควรใส่มิกซ์แบบไหน รูเท่าไหร่ดีครับ แล้วจำเป็นต้องติดใกล้ลิ้นปีกมั้ยครับ
แล้ว lamda ควรใส่ดีมั้ยครับ

ขอบคุณมากครับที่เข้ามาตอบ
skymera is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to skymera For This Useful Post:
somtao (30-06-2010)
เก่า 28-06-2010, 06:58   #2
ชายต้น
ClubJZ Full Member 2557

รูปส่วนตัว ชายต้น

คะแนน: 19 ชายต้น is on a distinguished road
เท่าที่ใช้ มิกธรรมดาไว้หน้าลิ้น รู28มิล สำหรับผมถือว่าโอเคแล้วครับ...ส่วนแลมด้าใส่แล้วดีคร ับแต่ใช้ไปนานๆมันชอบรวน...
ขายน้ำมันเครื่อง LL-Ton Foste Made in usa. มีเกรด 20W50,15W40 บรรจุ1แกลลอน5ลิตรราคา950บาท 1แกลลอนบรรจุ6ลิตร ราคา1100บาท สังเคราห์100เกรด5W50แกลลอน5ลิตรราคา1800บาท แกลลอน6ลิตรราคา2000บาท โทร081-696-6381ชายต้น
สนใจคลิก

Hilux มาจากคำว่า "highly-luxurious"
แปลว่า หรูหราเหนือระดับ

JZ_M-039

ชายต้น is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to ชายต้น For This Useful Post:
kkk (28-06-2010), skymera (29-06-2010)
เก่า 28-06-2010, 11:37   #3
fabass_JZ
Member

รูปส่วนตัว fabass_JZ

Car Brand: toyota mithgy x
Engine Type: 1jz-gevvti+lpg mix
คะแนน: 0 fabass_JZ is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ skymera อ่านกระทู้
1j bo ใส่มิก ฟูนากิ กดคิกดาว์นแล้วแบ็คตลอดเลยตรับ ต้องค่อยๆ กดไปเรื่อยๆ ไม่เน้นปลายมากครับ เอาขับในเมืองให้มัน ปี๊ดป๊าดหน่อย ควรใส่มิกซ์แบบไหน รูเท่าไหร่ดีครับ แล้วจำเป็นต้องติดใกล้ลิ้นปีกมั้ยครับ
แล้ว lamda ควรใส่ดีมั้ยครับ

ขอบคุณมากครับที่เข้ามาตอบ
แลมด้าจะคอยเพิ่มแก็สในส่วนที่เป็นเพาว์เวอวาล์ว
ลองเพิ่มเซนต์ ซักนิดนึง (ประมาณ15นาที หมุนออกนะครับ)
แล้วลองวิ่งดูครับ ถ้ายังแบ็คอยู่ ก็ค่อยเพิ่มอีก
ปรับเพื่อให้จ่ายแก็สในช่วงเครื่องดูดเร็วและมากขึ้น
แต่อาจจะกินขึ้นด้วย
fabass_JZ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to fabass_JZ For This Useful Post:
skymera (29-06-2010)
เก่า 28-06-2010, 16:46   #4
kedyee
Member

รูปส่วนตัว kedyee

Car Brand: Volvo 940
คะแนน: 0 kedyee is on a distinguished road
ของผมก็ใช้มิก Tosaki ออกตัวกดแรงๆ หรือคิ๊กดาวมีแบค ต้องทำการจูนใหม่ครับ และหลังๆ ผมก็จะพยายามไม่ทำดังที่กล่าวมา กลัวแบค
kedyee is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to kedyee For This Useful Post:
skymera (29-06-2010)
เก่า 29-06-2010, 03:49   #5
skymera

คะแนน: 0 skymera is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ fabass_JZ อ่านกระทู้
แลมด้าจะคอยเพิ่มแก็สในส่วนที่เป็นเพาว์เวอวาล์ว
ลองเพิ่มเซนต์ ซักนิดนึง (ประมาณ15นาที หมุนออกนะครับ)
แล้วลองวิ่งดูครับ ถ้ายังแบ็คอยู่ ก็ค่อยเพิ่มอีก
ปรับเพื่อให้จ่ายแก็สในช่วงเครื่องดูดเร็วและมากขึ้น
แต่อาจจะกินขึ้นด้วย
ขอบคุณทุกท่านครับ
ผมลองปรับตามที่บอกแล้วครับแต่รอบเดินเบามันเพิ่มขึ้ นไปด้วย น้ำมัน700rpm แก็ส700rpm พอหมุนsensเพิ่ม รอบก็เพิ่มไปด้วยครับ ผมเอามิกออห่างจากปากtrc ประมาณ4นิ้ว รูประมาณ30 กินแก็สเกิน2.5บ.แน่นอนครับ กดแล้วยังมีแบ็คบ้างตอนกดคิกดาวน์สุด เลยปรับบูสไฟฟ้ามาเพิ่มเป็น1บาร์ เพื่อจะได้ไม่ต้องคิกบ่อยๆ แต่มันก็รู้สึกว่าต้นมันหายๆไปครับ เป็นเพราะระบบอินเตอร์กับ ท่อไอเสียรึเปล่าครับ เกียร์ ออโต้
skymera is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 29-06-2010, 19:47   #6
fabass_JZ
Member

รูปส่วนตัว fabass_JZ

Car Brand: toyota mithgy x
Engine Type: 1jz-gevvti+lpg mix
คะแนน: 0 fabass_JZ is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ skymera อ่านกระทู้
ขอบคุณทุกท่านครับ
ผมลองปรับตามที่บอกแล้วครับแต่รอบเดินเบามันเพิ่มขึ้ นไปด้วย น้ำมัน700rpm แก็ส700rpm พอหมุนsensเพิ่ม รอบก็เพิ่มไปด้วยครับ ผมเอามิกออห่างจากปากtrc ประมาณ4นิ้ว รูประมาณ30 กินแก็สเกิน2.5บ.แน่นอนครับ กดแล้วยังมีแบ็คบ้างตอนกดคิกดาวน์สุด เลยปรับบูสไฟฟ้ามาเพิ่มเป็น1บาร์ เพื่อจะได้ไม่ต้องคิกบ่อยๆ แต่มันก็รู้สึกว่าต้นมันหายๆไปครับ เป็นเพราะระบบอินเตอร์กับ ท่อไอเสียรึเปล่าครับ เกียร์ ออโต้
ถ้าหมุน sens เพิ่มก็ต้องเป็นเช่นนั้นครับ เพราะsensจะยอมให้เครื่องดูดแก๊สมากขึ้น เราอาจจะปรับ ไอเดิ้น ให้รอบลงมาก็ได้ แต่ถ้าหมุนปิดหมดแล้วก็ปรับไม่ลงครับ
ระบบท่อไอเสียกับอินเตอร์ไม่น่าเกี่ยว เพราะท่อไอเสียเป็นแต่ทางออกถ้าเล็กไปน่าจะอั้นรือระ บายไม่ทันไม่น่าเกี่ยวกับแก๊ส
ส่วนอินเตอร์เป็นที่ระบายลมร้อนที่มาจากเทอร์โบ ก็ไม่น่าเกี่ยว
ส่วนมิก อยู่ห่าง trc ต้องขอโทษด้วยผมไม่มีความรู้เรื่องนี้เลย
แต่ที่แน่ๆ ถ้าอาการแบ๊คไฟร์ มีอยู่ 2 อย่างคือ แก๊สบาง(หรือจ่ายไม่พอ)กับระบบไฟเดินไม่เรียบ
ถ้าปรับอย่างที่ว่าแล้วเป็นอาการต้นอืดปลายแบ็ค (เดานะ หนักกว่าช่างเทพอีก ที่ว่าความรู้สึก กะจมูกดม ของผมเดาล้วนๆ อิอิ)รอบต้นแก๊สหนา รอบสูงแก๊สบาง
ไม่ได้โฆษณา นะ ไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียด้วย
ลองไปซื้อสวิทแก็สของชายต้นมาใส่ดูเพราะของเขาแถมตัว วัดค่าAF วัดความหนาบางของแก็ส เราจะได้รู้ว่าช่วงไหนหนา ช่วงไหนบางครับ
ผมว่าดีกว่าที่เราจะมาเดาว่าน่าจะทำยังไง แก้ยังไง
มันเหมือนกับแผนที่ ที่จะคอยบอกเราว่าน่าจะไปทางไหน เราจะได้ไม่หลงทางกับมัน
หรือจะไปหาที่มันเป็นตัววัดค่า AF อย่างเดียวก็ได้ ในเวปมีขาย(แต่ต้องลองหาดูในกูเกิ้ลน่ะ)
ลองดูนะครับให้ความช่วยเหลือเต็มที่ ผ่านสระบุรีก็มาเยี่ยมได้นะครับ
fabass_JZ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to fabass_JZ For This Useful Post:
kao264 (01-07-2010), skymera (29-06-2010)
เก่า 29-06-2010, 22:55   #7
skymera

วันนี้ลองใหม่อีกรอบครับแกะหม้อต้มออกมาแล้วมันยุ่ยๆ เหมือนจะขาด เลยเปลี่ยนชุดซ่อมใหม่ แล้วก็ลองปรับsens ให้รอบเดินเบาเดินได้ แล้วก็ปรับสายกลางประมาณ3500 รอบ แล้วก็ฟังเสียงเอาครับ พอออกไปวิ่งดูถ้าค่อยๆกด มันก็ไม่แบ๊คครับ แต่พอเกียร์3แล้วกดคิกดาวน์ ก็แบ๊คอีก เลยเพิ่ม sens อีก1.5รอบ ก็ไม่แบ๊คแล้วครับ แล้วก็รู้สึกว่าเกือบใกล้เคียงน้ำมันแล้ว แต่ที่สงสัยคือ รอบนี้ปรับsensขึ้น รอบก็ไม่เกิน700ก่อนปรับก็700 งง เดี๋ยวจะลองดูครับว่ามันจะกินขนาดไหน แล้ว ถามอีกอย่างครับว่า เวลา แอร์ทำงาน รอบมันดีดไปเกิน900 เราจะตั้งมันได้มั้ยครับ ผมถอดลิ้นปีก และ ตัวช่วยรอบ มาล้าง เลยเป็นอย่างนี้ แก้ไขอย่างไรดีครับ
เก่า 30-06-2010, 00:29   #8
kks
ClubJZ Old Full Member

Car Brand: A31
Engine Type: 1J-GTE
คะแนน: 15 kks is on a distinguished road
อ้างถึง:
วันนี้ลองใหม่อีกรอบครับแกะหม้อต้มออกมาแล้วมันยุ่ยๆ เหมือนจะขาด เลยเปลี่ยนชุดซ่อมใหม่ แล้วก็ลองปรับsens ให้รอบเดินเบาเดินได้ แล้วก็ปรับสายกลางประมาณ3500 รอบ แล้วก็ฟังเสียงเอาครับ พอออกไปวิ่งดูถ้าค่อยๆกด มันก็ไม่แบ๊คครับ แต่พอเกียร์3แล้วกดคิกดาวน์ ก็แบ๊คอีก เลยเพิ่ม sens อีก1.5รอบ ก็ไม่แบ๊คแล้วครับ แล้วก็รู้สึกว่าเกือบใกล้เคียงน้ำมันแล้ว แต่ที่สงสัยคือ รอบนี้ปรับsensขึ้น รอบก็ไม่เกิน700ก่อนปรับก็700 งง เดี๋ยวจะลองดูครับว่ามันจะกินขนาดไหน แล้ว ถามอีกอย่างครับว่า เวลา แอร์ทำงาน รอบมันดีดไปเกิน900 เราจะตั้งมันได้มั้ยครับ ผมถอดลิ้นปีก และ ตัวช่วยรอบ มาล้าง เลยเป็นอย่างนี้ แก้ไขอย่างไรดีครับ
ดูเรื่องหัวเทียน คอลย์ด้วยน่ะครับ น้ำมันเครื่องในเป้าหัวเทียนก็มีผลน่ะครับ เช็คด้วยน่ะครับ
kks is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to kks For This Useful Post:
kao264 (01-07-2010), somtao (30-06-2010)
ตอบกลับ