ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 02-07-2008, 15:30   #41
toei
Senior Member

คะแนน: 16 toei is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ D.I.Y. CLUB อ่านกระทู้
Tosaki มันก็เป็นแบบ ๆ หนึ่งของ mixer ระบบวาริเอเบิ้ลครับ
http://diy-club.spaces.live.com/?_c1...FUNAKI%2bMIXER
fix คือ คงที่ปรับไม่ได้ ส่วน variable คือปรับได้ จะใช้ไดอะแฟรมหรือลูกสูบหลักการทำงานเหมือนกันครับ ส่วนคำว่า 70/30 คือขนาดของท่อไอดีที่วัดได้ 70 ส่วน 30 คือขนาดของลูกสูบครับ ถ้าสนใจสั่งผมก็ได้ครับ ราคาเดียวกันกับ Tosaki คร้าบผม
เออครับ...2J vvti ควรใช้ขนาดไหนคับ 70/30 หรือ 70/32 แล้วแบบลูกสูบกับแบบ ไดอะแฟรม แบบไหนน่าใช้กว่ากันคับ...อัตราสิ้นเปลืองโดยเฉลี่ย อยู่ที่เท่าไรคับ...
toei is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 02-07-2008, 15:50   #42
D.I.Y. CLUB
ClubJZ Web Register

Car Brand: MITSUBISHI EVOLUTION III
Engine Type: Racing cars
คะแนน: 0 D.I.Y. CLUB is on a distinguished road
Thumbs up

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ toei อ่านกระทู้
เออครับ...2J vvti ควรใช้ขนาดไหนคับ 70/30 หรือ 70/32 แล้วแบบลูกสูบกับแบบ ไดอะแฟรม แบบไหนน่าใช้กว่ากันคับ...อัตราสิ้นเปลืองโดยเฉลี่ย อยู่ที่เท่าไรคับ...
70/32 น่าจะดีกว่า ในช่วงอัตราเร่งที่ดีกว่า 70/30 ครับ แล้วลูกสูบกับไดอะแฟรมน๊ะอัตราการสิ้นเปลืองไม่ต่างก ัน แต่การจูนและความทนทานผมให้ลูกสูบครับ เพราะถ้าใช้ Variable แบบไดอะแฟรมผมว่าจูนยากและไดอะแฟรมมันอาจกระพือเป็นช ่วง ๆ ได้ แต่ก็ดีเหมือนกันทั้งคู่ ลองตัดสินใจดูครับ
D.I.Y. CLUB is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 02-07-2008, 18:19   #43
มังกรขาว
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว มังกรขาว

คะแนน: 0 มังกรขาว is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ D.I.Y. CLUB อ่านกระทู้
70/32 น่าจะดีกว่า ในช่วงอัตราเร่งที่ดีกว่า 70/30 ครับ แล้วลูกสูบกับไดอะแฟรมน๊ะอัตราการสิ้นเปลืองไม่ต่างก ัน แต่การจูนและความทนทานผมให้ลูกสูบครับ เพราะถ้าใช้ Variable แบบไดอะแฟรมผมว่าจูนยากและไดอะแฟรมมันอาจกระพือเป็นช ่วง ๆ ได้ แต่ก็ดีเหมือนกันทั้งคู่ ลองตัดสินใจดูครับ
ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูลครับ
มังกรขาว is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 03-07-2008, 11:37   #44
tumkinno
Member

รูปส่วนตัว tumkinno

คะแนน: 0 tumkinno is on a distinguished road
ตัววาริฯ...สนใจก็ตามลิ้งค์..ครับ

...http://www.clubjz.net/showthread.php?t=17919
tumkinno is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 11-07-2008, 21:33   #45
เจี๊ยบ

คะแนน: 0 เจี๊ยบ is on a distinguished road
แลมด้าหรือวาริเอเบิ้ล

ผมใช้ 1jge ฝาดำ วางใน volvo 740 ใช้ วาริเอเบิ้ล กับหม้อต้ม ของ HANA มา 2 ปีกว่า ขับมัน 160-170 ไม่ต้องรอเลยมาทันที ขับมันเหมือนน้ำมันเลย ทางไกล ตก 1.50 บาท ต่อมาเกิดอาการกินแก๊ส วิ่งในเมือง กม.ละ 4 บาท ช่างให้ติดแลมด้า เลยถอดออกติดแลมด้า เปลี่ยนหม้อต้ม กับ ติดแลมด้าเพิ่ม รู้สึกสู้กันไม่ได้เลยครับ อืดรอบมาช้า ไม่ประหยัดกว่ากัน วาริเอเบิ้ล มีข้อเสีย เวลาเสียหาขุดช่อมยากแต่ของผมไม่ได้เสีย (แต่หม้อต้อมข้างในเสีย หม้อต้มมีชุดซ่อมแต่ช่างไม่ซ่อม) แล้วต้องใช้คู่กับหม้อต้มมันโดยโดยเฉพาะ ที่ใช้มา 2 ปีกว่า วาริเอเบิ้ลไม่เคยรวน หลังจากถอดออก เปิดดูเห็นว่า แผ่นโลหะแบนฯใหญ๋ในหม้อต้ม งอ วาริเอเบิ้ลไม่เสีย ช่างยังบอกว่าเอาไว้ขายให้พวกแท็กซี่ได้ ใครสนใจซื้อบอกได้นะครับ มี หม้อต้ม HANA 2 ใบ(ใบหนึ่งใช้มา 5-6เดือน) กับ วาริเอบิ้ล HANA ขายรวมเลย ซื้อเท่าไหร่มาคุยกัน เจี๊ยบ 0899828484
เจี๊ยบ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 12-07-2008, 07:47   #46
D.I.Y. CLUB

Car Brand: MITSUBISHI EVOLUTION III
คะแนน: 0 D.I.Y. CLUB is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เจี๊ยบ อ่านกระทู้
ผมใช้ 1jge ฝาดำ วางใน volvo 740 ใช้ วาริเอเบิ้ล กับหม้อต้ม ของ HANA มา 2 ปีกว่า ขับมัน 160-170 ไม่ต้องรอเลยมาทันที ขับมันเหมือนน้ำมันเลย ทางไกล ตก 1.50 บาท ต่อมาเกิดอาการกินแก๊ส วิ่งในเมือง กม.ละ 4 บาท ช่างให้ติดแลมด้า เลยถอดออกติดแลมด้า เปลี่ยนหม้อต้ม กับ ติดแลมด้าเพิ่ม รู้สึกสู้กันไม่ได้เลยครับ อืดรอบมาช้า ไม่ประหยัดกว่ากัน วาริเอเบิ้ล มีข้อเสีย เวลาเสียหาขุดช่อมยากแต่ของผมไม่ได้เสีย (แต่หม้อต้อมข้างในเสีย หม้อต้มมีชุดซ่อมแต่ช่างไม่ซ่อม) แล้วต้องใช้คู่กับหม้อต้มมันโดยโดยเฉพาะ ที่ใช้มา 2 ปีกว่า วาริเอเบิ้ลไม่เคยรวน หลังจากถอดออก เปิดดูเห็นว่า แผ่นโลหะแบนฯใหญ๋ในหม้อต้ม งอ วาริเอเบิ้ลไม่เสีย ช่างยังบอกว่าเอาไว้ขายให้พวกแท็กซี่ได้ ใครสนใจซื้อบอกได้นะครับ มี หม้อต้ม HANA 2 ใบ(ใบหนึ่งใช้มา 5-6เดือน) กับ วาริเอบิ้ล HANA ขายรวมเลย ซื้อเท่าไหร่มาคุยกัน เจี๊ยบ 0899828484
ผมรบกวนแสดงความคิดเห็นนิดหนึ่งน๊ะครับ
เนื่องจากระบบ Fix mixer จริง ๆ แล้วมันเป็นระบบแรก ๆ ของตำนานคาร์บูเรเตอร์เลยซึ่งมันจะใช้ดีกับเครื่องยน ต์ที่มีซีซีน้อย แต่เมื่อเรานำระบบนี้มาใช้กับรถที่มีแรงดูดมากหรือซี ซีมาก เขาเลยต้องแก้ปัญหานี้ด้วยการหรี่แก๊สรอบสูงด้วย lamda control ครับ เราจึงไม่ได้อัตราเร่งคืนมา ส่วนแก๊สดีที่สุดคือ Valiable ครับไม่จำเป็นต้องจูนตลอดเวลาเหมือน lamda ที่มีกล่องควบคุม สังเกตรถ Folk lift ที่ใช้แก๊สไม่มีระบบ Fixmixer เลยครับเพราะมันจะไม่มีแรงครับ
D.I.Y. CLUB is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 12-07-2008, 16:10   #47
มังกรขาว
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว มังกรขาว

คะแนน: 0 มังกรขาว is on a distinguished road
อ้างถึง:
ผมรบกวนแสดงความคิดเห็นนิดหนึ่งน๊ะครับ
เนื่องจากระบบ Fix mixer จริง ๆ แล้วมันเป็นระบบแรก ๆ ของตำนานคาร์บูเรเตอร์เลยซึ่งมันจะใช้ดีกับเครื่องยน ต์ที่มีซีซีน้อย แต่เมื่อเรานำระบบนี้มาใช้กับรถที่มีแรงดูดมากหรือซี ซีมาก เขาเลยต้องแก้ปัญหานี้ด้วยการหรี่แก๊สรอบสูงด้วย lamda control ครับ เราจึงไม่ได้อัตราเร่งคืนมา ส่วนแก๊สดีที่สุดคือ Valiable ครับไม่จำเป็นต้องจูนตลอดเวลาเหมือน lamda ที่มีกล่องควบคุม สังเกตรถ Folk lift ที่ใช้แก๊สไม่มีระบบ Fixmixer เลยครับเพราะมันจะไม่มีแรงครับ
มีเคล็ดไม่ลับไหมครับในการติดโตซากิกับ 2เจธรรมดาครับ เช่นต้องห่างกรองอากาศระยะเท่าไหร่
แบบนี้นะครับ แบบจะติดเองครับ
มังกรขาว is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 13-07-2008, 12:56   #48
garn_kc
Member

รูปส่วนตัว garn_kc

คะแนน: 17 garn_kc is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ มังกรขาว อ่านกระทู้
มีเคล็ดไม่ลับไหมครับในการติดโตซากิกับ 2เจธรรมดาครับ เช่นต้องห่างกรองอากาศระยะเท่าไหร่
ผมก็ซื้อมาติดเองนะครับ

ติดในตำแหน่งของมิกเซอร์ปกตินั้นแหละครับ เพียงแต่ในคู่มือบอกว่า ตอนประกอบลูกสูบเข้าไปแล้วต้องขันน๊อตให้มีเกลียวโผล ่ขึ้นมา 3 - 4 เกลียวแค่นั้นเองครับ
garn_kc is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 13-07-2008, 15:36   #49
noomchanchai
Junior Member

คะแนน: 0 noomchanchai is on a distinguished road
เฉพาะตัว วารีเอเบิ้ล 70/30 จะใส่ 2เจ ราคาเท่าไรครับ
noomchanchai is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 14-07-2008, 08:46   #50
D.I.Y. CLUB

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ noomchanchai อ่านกระทู้
เฉพาะตัว วารีเอเบิ้ล 70/30 จะใส่ 2เจ ราคาเท่าไรครับ
1800บาท+ค่าส่งพิเศษ 100 บาท
ติดต่อ 0868432012 (หนู)
เก่า 14-07-2008, 08:52   #51
D.I.Y. CLUB

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ มังกรขาว อ่านกระทู้
ติดเลยครับ ยิ่งใกล้ลิ้นปีกผีเสื้อยิ่งดีครับ เวลาเร่งจะได้ตอบสนองทันทีครับ แล้วเวลาวันใดเครื่องยนต์ทำงานผิดพลาดเกิด Backfire ขึ้นมามันจะไม่รุนแรงเนื่องจากแก๊สค้างท่อกรองอากาศน ้อยครับ แล้วตัวปรับวาล์วกลางสายให้ติดห่างจาก mixer น้อยกว่าระยะสายที่มาจากหม้อต้ม เนื่องจากอิทธิพลของ Vacumm ครับ (ความคิดเห็นส่วนตัวครับ)
เก่า 14-07-2008, 08:55   #52
D.I.Y. CLUB

ลืมครับไม่ควรติดตั้งหม้อต้มห่างจาก Mixer มากเกินไป ถ้าอ้างอิงการติดตั้ง Funaki ก็ไม่ควรห่างเกิน 16 นิ้วครับ
ตอบกลับ