ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ! Useful Information
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ! Useful Information คลังเก็บกระทู้ข้อมูล ที่มีประโยชน์ต่อผู้ใช้งานเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 16-02-2009, 08:23   #1
MOOH_CHONBURI
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว MOOH_CHONBURI

Car Brand: Ranger 4x4 with Carry Boy
Engine Type: 1JZ GTE VVTI-AG+Magic III
คะแนน: 0 MOOH_CHONBURI is on a distinguished road
น้ำในหม้อน้ำหายไปใหน?

เย็นวันเสาร์ ผมขับรถกลับจากกรุงเทพ พอตอนเช้าขับเอาขยะไปทิ้ง เกจย์ความร้อนขึ้นสูงมาก จากนั้นได้ตรวจพบว่าหม้อน้ำแห้ง เลยเติมนำ้เปล่าจนเต็ม ผมขับวันอาทิตย์เกือบทั้งวัน สังเกตุตลอดวัน ก็ไม่มีน้ำหยด หรือรั่ว น้ำที่เติมเต็มที่กล่องข้างหม้อน้ำ ก็ลดลงใต้ขี Full เล็กน้อย

ตอนนี้งงครับ ว่ามันรั่ว หรือเป็นอะไรกันแน่ อยากแก้ไวๆ เพราะสิ้นเดือนจะไปต่างจังหวัดครับ
MOOH_CHONBURI is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 16-02-2009, 12:44   #2
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ MOOH_CHONBURI อ่านกระทู้
เย็นวันเสาร์ ผมขับรถกลับจากกรุงเทพ พอตอนเช้าขับเอาขยะไปทิ้ง เกจย์ความร้อนขึ้นสูงมาก จากนั้นได้ตรวจพบว่าหม้อน้ำแห้ง เลยเติมนำ้เปล่าจนเต็ม ผมขับวันอาทิตย์เกือบทั้งวัน สังเกตุตลอดวัน ก็ไม่มีน้ำหยด หรือรั่ว น้ำที่เติมเต็มที่กล่องข้างหม้อน้ำ ก็ลดลงใต้ขี Full เล็กน้อย

ตอนนี้งงครับ ว่ามันรั่ว หรือเป็นอะไรกันแน่ อยากแก้ไวๆ เพราะสิ้นเดือนจะไปต่างจังหวัดครับ
ถ้าตอบแบบกำปั้นทุบดิน ก็ต้องตอบว่า ที่น้ำหายไปนั้น เกิดจากการรั่วออกไปครับ

นั่นสิ แล้วมันรั่วไปไหน ต้องหาให้เจอครับ จุดที่รั่วได้คือ
  • ตามรอยต่อ ของท่อยางน้ำต่างๆ
  • หม้อน้ำรั่ว
  • ปะเกน ฝาหม้อน้ำ ชำรุด ทรุดตัวหรือฉีกขาด
  • สปริงวาล์วฝาหม้อน้ำ ชำรุด
  • ปะเกนฝาสูบรั่ว
ให้ไล่ดูตามนี้ครับ
ถ้าคุณมีใช้ น้ำยาหล่อเย็นแบบเป็นสีสะท้อนแสง ให้ไล่หาดูสีน้ำน้ำยาหล่อเย็นว่าเกาะอยู่ตรงจุดไหน ให้สังเกตุจุดนั้นเป็นพิเศษครับ
เก่า 16-02-2009, 13:00   #3
P_dech
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 P_dech is on a distinguished road
ดูตามที่น้ามูนบอกไปก่อนครับ
และ จุดที่น้ามูนเพิ่งเจอปัญหา นั่นคือ ท่อน้ำท้ายเครื่อง ทั้ง 2 จุด(ข้างเสื้อสูบ และฝาสูบ) อ่ะครับ ถ้าใช้ยางอุดไว้ ควรเปลี่ยนบ่อยๆนะครับ (6เดือน/ครั้ง)
P_dech is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 16-02-2009, 13:13   #4
nye-noei
Senior Member

รูปส่วนตัว nye-noei

Car Brand: Hilux 2Runner By หนุ่มJZN90 Tel.0816100112
Engine Type: 3S-FE
คะแนน: 18 nye-noei is on a distinguished road
เห็นถามกันมามากแล้วน้ำหาย
ตามที่คุณ Moonlight บอกครับ รั่วออก
แต่มันไปไหน ไม่หยด ที่ไม่หยด เนื่องจาก
มันรั่วทีละน้อย แล้วเครื่องมันร้อนมันระเหย
ก่อนที่จะหยด ทีนี้ถามว่าใส่น้ำยาหม้อน้ำ
แบบที่เป็นสีหรือไม่ ถ้าใส่มันก็จะทิ้งคราบไว้
ให้มองเห็นง่าย

ยกตัวอย่างผมเคยมีปัญหาแบบนี้
หาไม่เจอ เห็นคราบแถวปั๊มเนื่องจากใส่น้ำยา
แต่ยังไม่แน่ใจเพราะใกล้จุดต่อน้ำหลายจุด
เครื่องเย็นๆลองเปิดฝาหม้อน้ำดู ทีนี้เห็นเลยครับ
หยดตรงปั๊มน้ำเห็นๆ เนื่องจาก เมื่อเราเปิดฝาหม้อน้ำ
ระบบน้ำจะเปิดทำให้ไม่มี Vaccum ในระบบ
ตรงไหนรั่วน้ำก็จะไหลออกมาครับ
ลองดูนะครับ ตัวอย่างที่ว่ามาอาจใช้ไม่ได้กับกรณีคุณ
ก็ลองหาข้อมูลจากท่านอื่นด้วย
nye-noei is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 16-02-2009, 18:51   #5
HS9KRM
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว HS9KRM

Car Brand: Ford Ranger
Engine Type: 2JZ-GTE HX40 บุ้ทเต็มเหนี่ยว ที่เกียร์รับไหว
คะแนน: 18 HS9KRM is on a distinguished road
ถ้าฝาครอบหม้อน้ำเป็นพลาสติก ลองดูจุดรั่วซึมตาม ตะเข็บครับ

ไปทำที่นี่แล้วดี เลยอยากแนะนำพี่น้องโซน ทางนี้
อู่ช่างต่อ ม่วงค่อมอะไหล่ยนต์ สี่แยกม่วงค่อม ถ.สระบุรี หล่มสัก จ.ลพบุรี
-วางเครื่องเจ ติดตั้งจูนกล่อง E manage,F-Con,power fc ,ECU shop
-วางเครื่องเพื่อใช้งานประจำวันเเละ เซ็ตรถเพื่อ วิ่งสนาม
(ช่างต่อ )036643022 / 0898023080/0863757981
่"
" ร้านอะไหล่ดีๆ

ทองนพคุณ อะไหล่ / T.N.P.K Master Factory "
ตลาดลำนารายณ์ อ.ชัยบาดาล จ.ลพบุรี
081.4003164 / 036.461701
HS9KRM is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 16-02-2009, 21:36   #6
MOOM

รูปส่วนตัว MOOM

Car Brand: STRADA-4X4,STRADA-4X2
Engine Type: 1J-GTE,2J-GE
คะแนน: 0 MOOM is on a distinguished road
บางทีเราขับๆอยู่น้ำในหม้อน้ำมันเดือดก้เกิดแรงดันทำ ให้ฝาน้ำหม้อน้ำยกตัวขึ้นโบโรน้ำไปยัง
ประบุกน้ำสำรอง พอมันเดือดไปยังกระปุกน้ำ มันก้เริ่มดันน้ำในนั้นออก
รวมไปถึงน้ำในหม้อน้ำด้วยคับ(เวลาขับคงไม่เห็น)แต่บา งทีเวลาจอดมันก้ไหลนะคับ
ยิ่งถ้ามาร้อนๆแล้วดับเครื่องเลยเนียไหลไม่เลิกแถมมี เสียเดือดอีก ดังปุดๆๆ
พี่ลองดูวาวล์น้ำหน่อยก้ดีนะคับว่ามันยัง เปิดตามองศาอยู่อะป่าว วิธีลองก้ง่ายมากคับ
ก้แค่ถอดวาวล์น้ำไปต้มเล่นๆแปบนึงก้รู้ผลแล้วคั บ ผมเป็นจนเซงแล้วน้ำหายเนีย
แล้วที่พี่บอกว่าเห็นน้ำมันไหลๆ ผมว่ามันหน้าจะมาจากกระปุกน้ำสำรองมากกว่า
พี่ลองดูเอาละกันนะคับ ของผมมันชอบเป็นแบบเนียบ่อยๆ ถ้าวาวล์ยังดีผมแนะนำ
ให้พี่ลองไปล้างหม้อน้ำดูก้ดีนะค๊าฟฟ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย MOOM : 17-02-2009 เมื่อ 08:45.
MOOM is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 17-02-2009, 08:03   #7
MOOH_CHONBURI

รูปส่วนตัว MOOH_CHONBURI

Car Brand: Ranger 4x4 with Carry Boy
Engine Type: 1JZ GTE VVTI-AG+Magic III
คะแนน: 0 MOOH_CHONBURI is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ MOOM อ่านกระทู้
บางทีเราขับๆอยู่น้ำในหม้อน้ำมันเดือดก้เกิดแรงดันทำ ให้ฝาน้ำหม้อน้ำยกตัวขึ้นโบโรน้ำไปยัง
ประบุกน้ำสำลอง พอมันเดือดไปยังกระบุกน้ำมันดันน้ำในนั้นออก
รวมไปถึงน้ำในหม้อน้ำด้วยคับ(เวลาขับคงไม่เห็น)แต่บา งทีเวลาจอดมันก้ไหลนะคับ
ยิ่งถ้ามาร้อนๆแล้วดับเครื่องเลยเนียไหลไม่เลิกแถมมี เสียเดือดอีก ดังปุดๆๆ
พี่ลองดูวาวล์น้ำหน่อยก้ดีนะคับว่ามันยัง เปิดตามองศาอยู่อะป่าว วิธีลองก้ง่ายมากคับ
ก้แค่ถอดวาวล์น้ำไปต้มเล่นๆแปบนึงก้รู้ผลแล้วคับ ผมเป็นจนเซงแล้วน้ำหายเนีย
แล้วที่พี่บอกว่าเห็นน้ำมันไหลๆ ผมว่ามันหน้าจะมาจากกระปุกน้ำสำลองมากกว่า
พี่ลองดูเอาละกันนะคับ ของผมมันชอบเป็นแบบเนียบ่อยๆ ถ้าวาวล์ยังดีผมแนะนำ
ให้พี่ลองไปล้างหม้อน้ำดูก้ดีนะค๊าฟฟ
ถ้าวาวล์ น้ำเสียก็หมายความว่าการหมุนเวียนของน้ำกลับมาระบายค วามร้อนที่หม้อนำ้ไม่สมบูรณ์ เลยมีโอกาสที่ความร้อนจะมากเิกิน จนต้องดันออกทางถังพักข้างหม้อน้ำ ใช่ใหมครับ ถ้าใช่จะลองดูครับ

ขอบคุณครับ
MOOH_CHONBURI is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 17-02-2009, 08:14   #8
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ MOOH_CHONBURI อ่านกระทู้
ถ้าวาวล์ น้ำเสียก็หมายความว่าการหมุนเวียนของน้ำกลับมาระบายค วามร้อนที่หม้อนำ้ไม่สมบูรณ์ เลยมีโอกาสที่ความร้อนจะมากเิกิน จนต้องดันออกทางถังพักข้างหม้อน้ำ ใช่ใหมครับ ถ้าใช่จะลองดูครับ

ขอบคุณครับ
ถูกต้องครับ
การที่วาล์วน้ำเสื่อมชำรุดนั้น เช่น วาล์วไม่ยอมเปิด จะทำให้เกิดความร้อนสูงขึ้น จะกระทั่งเกิดแรงดันที่สูงขึ้น (สังเกตุเวลาที่เราต้นน้ำเดือด ยิ่งเดือดมากก็จะมีแรงดันสูงขึ้นเรื่อยๆ) แรงดันที่สูงนี้ จึงไปดันสปริงชั้นในที่ฝาหม้อน้ำให้เปิดเผยอออก ขับดันเอาน้ำร้อนนี้ ส่งต่อไปยังถังพักน้ำ เพื่อไม่ให้แรงดันมากๆนี้ดันจนหม้อน้ำ หรือ ท่อยางน้ำ แตกได้ครับ

จากที่ผมกล่าวเบื้องต้นนั้น ถ้าสังเกตุให้ดีๆ การที่วาล์วผิดปกตินั้น เราจะรู้ได้ครับ เพราะว่ามีสัญญาณบอกเหตุครับ ก็คือ ความร้อนขึ้นสูงนั่นเองครับ ดูที่เกจ์ความร้อนครับ มันจะขึ้นสูงผิดปกติระดับหนึ่ง (ประมาณ 98 - 100 กว่าองศา) แล้วอาจจะลงไปบ้าง แต่ก็จะขึ้นอีก ครับ ถ้าเป็นแบบนี้ เราสามารถระบุได้เลยว่า น้ำที่หายไปเป็นเพราะว่าวาล์วน้ำผิดปกติครับ
เก่า 22-10-2009, 14:06   #9
verchwind
Member

รูปส่วนตัว verchwind

Car Brand: vigo
Engine Type: jz
คะแนน: 15 verchwind is on a distinguished road
ของผม ความร้อนสูงมากไมล์มีเท่าไรก็สุดไมล์อะครับ แล้วน้ำก็ดันออกหมดทางหม้อพัก เครื่องก็เดินไม่เรียบเห็นช่างบอกว่าเดินไม่ครบสูบแล ้ว ฝาสูบน่าจะโก่ง เสื้อก็น่าจะช้ำ ช่างบอกแนะนำให้ผมยกใหม่เลย ตอนนี้ผมก็เลยต้องหาเครื่องใหม่อยู่เซงมาก งบก็ไม่มี
verchwind is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to verchwind For This Useful Post:
mazda4 (08-11-2009)
ตอบกลับ