ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 16-06-2011, 21:38   #1
rukarit
Junior Member

รูปส่วนตัว rukarit

Car Brand: BM จนจน
Engine Type: เจโบ-พังลูกนึง
คะแนน: 16 rukarit is on a distinguished road
หม้อเมจิ 3 เหมือนจะมีปัญหา

ตั้งแต่ติดแก๊สมา รถสตาร์ทยากยากยากยาก มาก ดม ๆ ที่กรองเปลือยได้กลิ่นแก๊สดิบ รู้เลยว่าต้องมีแก๊สรั่วเข้าไปที่ท่อร่วมไอดีแน่ ๆ แต่หาไม่เจอ จนกระทั้งวันนี้ลองถอดสายแวคคั่มที่หม้อต้มออกจึงได้ กลิ่นแก๊สดิบออกมา เอานิ้วอุดรูแวคคั่มที่หม้อต้มค้างไว้ ตอนเอานิ้วออกมีแรงดันแก๊สดันพุ่งออกมา ชัดเจนเลยว่าผ้ารั่วแน่นอน แต่ไม่แน่ใจครับว่าปกติจะมีแรงดันแก๊สออกมาจากทางรูแ วคคั่มรึเปล่า รบกวนเพื่อน ๆ ช่วยดูให้หน่อยได้ไหมครับว่าหม้อเมจิ 3 ของท่านมีแก๊สออกจากรูท่อแวคคั่มรึเปล่า ขอบคุณมาก ๆ ครับ
rukarit is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 16-06-2011, 21:41   #2
rukarit

คะแนน: 16 rukarit is on a distinguished road
ลองเช็คทางออกของหัวฉีดแก๊สทั้ง 6 หัวแล้วไม่รั่วครับ เช็คละเอียดแล้วมีทางเดียวที่แก๊สรั่วเข้าท่อร่วมไอด ีได้ที่นี้ที่เดียวแน่นอนเครียดมากเลยกลัวร้านจะทำมึ นไม่เปลี่ยนให้ เพิ่งติดเมื่อต้นเดือนนี้เอง
rukarit is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 16-06-2011, 22:30   #3
BirdyReds
ClubJZ Full Member 2555

รูปส่วนตัว BirdyReds

คะแนน: 18 BirdyReds is on a distinguished road
หม้อนี้ขึ้นชื่อเรื่องรั่วอยู่แล้วครับ แถมคุมแรงดันไม่ค่อยอยู่... แต่มันมีชุดซ่อมนี้ครับ
BirdyReds is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to BirdyReds For This Useful Post:
somtao (19-06-2011)
เก่า 17-06-2011, 20:48   #4
rukarit

เรื่องแรงดันตั้งไว้ 1.1 สวิงอยู่ที่ 1.10-1.19 ก็ถือว่าคุมอยู่นะครับ แต่แก๊สรั่วเข้าห้องแวคคั่มนี้แย่ รับบ่ได้
เก่า 18-06-2011, 11:59   #5
pyf
ClubJZ Staff Member

รูปส่วนตัว pyf

Car Brand: ดีแมค4ดอร์ไฮแลนเดอร์
Engine Type: 1 jz gte at ปลั๊กหนา เดิ๊ม เดิม
คะแนน: 17 pyf is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ rukarit อ่านกระทู้
ลองเช็คทางออกของหัวฉีดแก๊สทั้ง 6 หัวแล้วไม่รั่วครับ เช็คละเอียดแล้วมีทางเดียวที่แก๊สรั่วเข้าท่อร่วมไอด ีได้ที่นี้ที่เดียวแน่นอนเครียดมากเลยกลัวร้านจะทำมึ นไม่เปลี่ยนให้ เพิ่งติดเมื่อต้นเดือนนี้เอง
หม้อเมจิก น่าจะมีการรับประกันนะคับ

ลองสอบถามจากร้านที่ติดตั้งมานะครับ

เห็นว่าถ้ามีปัญหาสามารถเคลมได้คับ

จูนโจ http://www.clubjz.net/showthread.php?t=29985

เพาเวอร์ อ.บีเจ http://www.clubjz.net/showthread.php?t=22

ผลสุวรรณผ้าม่าน http://www.pwfabric.com/

ดูแล้วอ่ะนะ
pyf is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to pyf For This Useful Post:
เก่า 18-06-2011, 13:53   #6
art3343

รูปส่วนตัว art3343

Car Brand: Triton
Engine Type: 1JZ-GTE
คะแนน: 0 art3343 is on a distinguished road
แนะนำ

รถคุณรุ่นไหนครับ ข้อเสียของหม้อต้มเมจิกคือ ถ้าใช้กับรถใหม่ไม่เป็นไร แต่ถ้าใช้กับรถเก่า หม้อจะมีปัญหาถ้าน้ำไม่สะอาดจะทำให้หม้อรั้วได้ง่ายค รับ
art3343 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to art3343 For This Useful Post:
เก่า 19-06-2011, 20:21   #7
somtao
ClubJZ Full Member 2557

รูปส่วนตัว somtao

Car Brand: Nissan Frontier ปี2000(อดีต)
Engine Type: 1JZ-GTE VVTi ETCS-i
คะแนน: 17 somtao is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน AIM ถึง somtao ส่งข้อความผ่าน Yahoo ถึง somtao
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ art3343 อ่านกระทู้
รถคุณรุ่นไหนครับ ข้อเสียของหม้อต้มเมจิกคือ ถ้าใช้กับรถใหม่ไม่เป็นไร แต่ถ้าใช้กับรถเก่า หม้อจะมีปัญหาถ้าน้ำไม่สะอาดจะทำให้หม้อรั้วได้ง่ายค รับ
ดีนะที่ผมเปลี่ยนถ่ายน้ำยาหม้อน้ำทุกๆ 6เดือน/2กระปุก+น้ำโพราลิสอีก 10 ลิตร...เลยทำให้ยังแฟ๊ดดดดได้ดีแม้วิ่งไปกว่า 220กม./ชม.
somtao is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 19-06-2011, 20:57   #8
rukarit

รู้สาเหตุและแก้ปัญหาเฉพาะหน้าได้แล้วครับ

ช่างที่ติดแก๊สเค้าไม่รู้ว่าเจ้าน๊อต 6 เหลี่ยมที่อยู่ใกล้ ๆ เซนเซอร์หม้อต้มเป็นตัวอะไร ดันไปไขออกแล้วใส่ท่อแก๊สออกแทน (รถผมใช้ท่อแก๊สออกจากหม้อต้ม 2 ท่อ) ทำให้แก๊สรั่วออกจากทางเซฟตี้วาล์วเข้าเครื่องตลอดเว ลา จูนยังไงก็เหมือนจะหนาตลอด Af ก็ขึ้น บางบ้างหนาบ้าง เพราะรูของเซฟตี้วาล์วจะเล็ก แก๊สออกไม่ทัน ทำให้สูบ 1-2-3 บาง ส่วน 4-5-6 ปกติ จูนยังไงก็ไม่เนียน ตอนนี้โทรไปหาช่างให้หาเจ้าเซฟตี้วาล์วตัวนั้นให้เจอ ก็ไม่รู้จะหาเจอรึเปล่า ตั้งหลายอาทิตย์แล้ว

ตอนนี้แก้ปัญหาชั่วคราวโดยการไขฝาด้านบนออก แล้วหมุนแผ่นไดอะแฟรมให้รูของเซฟตี้วาล์วไปอยู่ทางอื ่นแทน ทำให้รูระบายแก๊สถูกปิดตายไปเลย เอาไว้ช่างหาน๊อตเซฟตี้วาล์วเจอแล้วค่อยแก้กลับคืน
รูป
ชนิดของไฟล์: jpeg watermark.jpeg (30.0 KB, ดาวน์โหลด 11 ครั้ง)
The Following User Says Thank You to rukarit For This Useful Post:
somtao (28-06-2011)
เก่า 26-06-2011, 22:14   #9
wildcat
Member

รูปส่วนตัว wildcat

Car Brand: Toyota SR5
Engine Type: 1JZ GTE
คะแนน: 0 wildcat is on a distinguished road
ของผมมีปัญหาแล้วครับแก๊สรั่วเข้าระบบน้ำเลยดันจนน้ำ พุ่งออกทีเเรกหมดทีแรกคิกว่าฝาโก่ง แต่พอเป็นน้ำมันไม่เป็นไร ทีแรกก็สงสัยอยู่ทำไมความร้อนขึึนเกือบสุดเดี๋ยวก็ลง คิดว่าเทอร์โมสตัดเสีย เปลียนออกมาสภาพยังดีอยู่เลยไหนๆก็ถอดแล้วเปลี่ยนเลย ดีกว่า แต่ก็ไม่หายเป็นเหมือนเดิม แต่หนักกว่าเก่าพอเปลี่ยนเป็นแก็สเสียงหม้อร้องดังมา กเครื่องดับเลย เปลี่ยนเป็นน้ำมันวิ่งไปที่ร้านติดตั้ง ช่างบอกฝาโก่งตกใจคุยกันตั้งนานเลยทดลองให้ดู เปิดฝาหม้อน้ำติดเครื่อง เป็นน้ำมัน ปรกติ แต่พอต้ดเป็นแก็ส เห็นผลเลยน้ำและแก็สพุ่งออกทันที ช่างเลยเชื่อส่งหม้อกลับไปแคลมไม่รู้ว่าจะเป็นไงบ้าง พรุ่งนี้รู้ผล
wildcat is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to wildcat For This Useful Post:
เก่า 27-06-2011, 20:09   #10
DarKBJTeam
Member

รูปส่วนตัว DarKBJTeam

Car Brand: Toyota Hero
Engine Type: 1JZ-GT
คะแนน: 16 DarKBJTeam is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง DarKBJTeam
คามมาดูด้วยคน
DarKBJTeam is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 28-06-2011, 09:55   #11
wildcat
Member

คะแนน: 0 wildcat is on a distinguished road
ได้ลูกใหม่มาแล้วไม่รู้จะทนได้กี่วัน
รูป
ชนิดของไฟล์: jpg P6271296.JPG (24.7 KB, ดาวน์โหลด 1 ครั้ง)
wildcat is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 28-06-2011, 12:59   #12
idea_nova
Senior Member

รูปส่วนตัว idea_nova

Car Brand: chevrolet
Engine Type: 3000
คะแนน: 14 idea_nova is on a distinguished road
Talking

ขออนุญาตแชประสบการณ์หน่อยนะครับ คือผมก็ใช่หม้อต้มรุ่นนี้ครับ ใช้ได้ประมาณ 3 เดือนก็มีอาการอย่างที่น้าเป็นอะครับ คือตอนเป็นน้ำมันปรกติครับ พอเปลี่ยนเป็นแก๊ส สะดุดครับก็สงสัยอยู่เหมือนกันครับว่าเกิดอะไรขึ้น ได้ทำการเช็คเบื้องต้น เวลาเปลี่ยนเป็นแก็สเห็นมีฟองแก๊สขึ้นมาทีหม้อพักก็เ ลยเดาได้ว่าหม้อต้มทะลุแล้ว จึงได้ติดต่อกันคนที่ซื้อมา เค้าน่ารักมาเลยครับ เอามาเปลี่ยนให้วันนั้นเลย ตอนนี้ก็ใช้อยู่ครับ ยังไม่มีปัญหาเลย
idea_nova is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to idea_nova For This Useful Post:
เก่า 28-06-2011, 14:02   #13
wildcat
Member

ผมอยากทราบว่ามีใครเคยผ่าหม้อต้มรุ่นนี้บ้างครับผมอย ากเห็นว่ามันรั่วตรงไหน เผื่อว่าจะได้ซ่อมเอง ถ้าเป็นที่ไดอะแฟรมจะได้หาที่ทนกว่ามาเปลี่ยนแทน แต่ถ้ารั่วที่ตัวหม้อต้มก็หมดสิทธิ์ซ่อม เผื่อมันรั่วอีกตอนหมดประกัน
ตอบกลับ