ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ! Useful Information
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ! Useful Information คลังเก็บกระทู้ข้อมูล ที่มีประโยชน์ต่อผู้ใช้งานเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 19-07-2009, 14:03   #1
zince
ClubJZ Web Register

Car Brand: OPEL OMEGA
Engine Type: 2JZ-VVTI
คะแนน: 0 zince is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง zince
ความร้อนขึ้นขณะรถวิ่งครับ

ก่อนอื่นขอโทษก่อนนะคับ ไม่รู้มีใครถามไปหรือยัง...
คือรถผมถ้าจอด หรือวิ่งที่ความเร็วไม่เกิน 140 km ความร้อนจะอยู่ที่ 92 องศา
แต่ถ้าเกิดวิ่งที่ความเร็ว สูงๆ เช่น กดแช่ที่ 180 up ความร้อนจะขึ้นไปเกือบ 100 องศา เลยครับ
.... อยากทราบว่ามีวิธีแก้ไขไหมครับ เครื่องเป็น 2J-VVTI หม้อน้ำทองแดง
zince is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to zince For This Useful Post:
tatizoodlor (25-07-2014)
เก่า 19-07-2009, 14:14   #2
Art_190E
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว Art_190E

Car Brand: Benz 190E
Engine Type: 1JZ-GE
คะแนน: 0 Art_190E is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Art_190E
ลองเช็คพัดลมดูครับว่าทำงานปรกติรึเปล่า

แล้วก็เรื่องหม้อน้ำอาจจะเล็กไปหรือยังไง รอพี่ๆมาช่วยกับตอบครับ
Art_190E is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to Art_190E For This Useful Post:
เก่า 19-07-2009, 15:58   #3
3678
Senior Member

คะแนน: 17 3678 is on a distinguished road
1.ความเเรงพัดลม
2.ฝาหม้อน้ำ
3678 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to 3678 For This Useful Post:
เก่า 19-07-2009, 16:40   #4
kunsue
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว kunsue

Car Brand: colorado
Engine Type: 2jz-gte mt
คะแนน: 18 kunsue is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง kunsue
ถ้ารถจอดหรือใช้ความเร็วไม่มาก แล้วความร้อนไม่ขึ้น ผมว่าตัดเรื่องพัดลมออกไปได้เลย ขอถามก่อนว่า อาการนี้พึ่งเป็นหรือเป็นตั้งแต่วางเครื่องครับ
ถ้าพึ่งเป็น ผมว่าเป็นเพราะระบบไหวเวียนน้ำไม่ปกติเช่น หม้อน้ำตัน หรือไม่ก็วาล์วน้ำเปิดไม่สุด
ถ้าเป็นตั้งแต่แรก อาจจะขนาดหม้อน้ำระบายไม่พอ ลองดูครับ

อย่า

ขี้

โม้
kunsue is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to kunsue For This Useful Post:
เก่า 19-07-2009, 20:53   #5
ATE38
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว ATE38

Car Brand: BMW E-34 เก่าๆ
Engine Type: 1JZ GTE A/T STD.
คะแนน: 18 ATE38 is on a distinguished road
ตามน๊าหมูเลยครับ ถ้าเพิ่งจะเป็น หม้อน้ำอาจจะตัน หรือวาล์วน้ำเปิดไม่สุด พัดลมใช้แบบไหนครับ
ยินดีให้คำปรึกษาเท่าที่รู้ครับ ปูนครับ 091-4059898 Tel /Line ID : poonnont7

แวะไปดูผลงานได้ครับ>>> https://www.facebook.com/nontseven?ref=hl
ATE38 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to ATE38 For This Useful Post:
เก่า 19-07-2009, 21:13   #6
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ zince อ่านกระทู้
ก่อนอื่นขอโทษก่อนนะคับ ไม่รู้มีใครถามไปหรือยัง...
คือรถผมถ้าจอด หรือวิ่งที่ความเร็วไม่เกิน 140 km ความร้อนจะอยู่ที่ 92 องศา
แต่ถ้าเกิดวิ่งที่ความเร็ว สูงๆ เช่น กดแช่ที่ 180 up ความร้อนจะขึ้นไปเกือบ 100 องศา เลยครับ
.... อยากทราบว่ามีวิธีแก้ไขไหมครับ เครื่องเป็น 2J-VVTI หม้อน้ำทองแดง
ก่อนอื่นต้องบอกก่อนว่า ข้อมูลที่ให้มาไม่เพียงพอครับ แต่ถึงกระนั้น ผมก็ยังพอที่จะให้ความคิดเห็นได้บ้างนะครับ

ถ้าถามก่อนว่า ที่คุณบอกว่า เครื่องคุณ 2J-VVTI เป็น GE หรือ GTE ครับ (ขนาดรุ่นของเครื่องยนต์ ยังให้ข้อมูลแบบ ให้ผู้อ่านคิดเอาเองเลยครับ)

ส่วนเรื่องความร้อนนั้น ถ้าคุณกดแช่ความเร็วที่ 180 อัพ แล้วได้ความร้อน เกือบๆ 100 องศา ถ้าใช้ฝาหม้อน้ำ สเปค 1.0 หรือ 1.1 บาร์ ก็ยังไม่เป็นไรครับ เครื่องยนต์ยังรับไหวครับ อุณหภูมิสูงถึง 105 ก็ยังพอทน แต่จะอยู่ในช่วงพึงระวังสังเกตุครับ ซึ่งช่วงความร้อนระดับนั้น ผมเชื่อว่า คุณคงไม่แช่ วิ่งยาวๆ เป็น ครึ่งชั่วโมง หรอกครับ จึงคิดว่า ยังอยู่ในระดับเซฟตี้อยู่ครับ (ให้ใช้น้ำมันเครื่องคุณภาพดีๆหน่อยนะครับ สังเคราะห์ได้ยิ่งดีครับ)

ทำไมผมจึงบอกว่า คุณให้ข้อมูลไม่พอ? เพราะว่า ผมมองว่า สวิทช์พัดลมระบายความร้อนหม้อน้ำนั้น คุณใช้สเปคสูงเกินไปครับ ถ้าให้ผมเดา ผมคิดว่า คุณใช้สเปค 90 องศาเซลเซียส แต่วางตำแหน่งติดตั้งไว้ที่หม้อน้ำล่าง ซึ่งถ้าจะใช้สเปค 90 องศา ก็ได้ครับ แต่ว่า ตำแหน่งติดตั้งน่าจะอยู่ที่ หม้อน้ำบน หรือ ริมกลางหม้อน้ำครับ ส่วนที่ด้านล่างหม้อน้ำ น่าจะอยู่ที่ 85 องศาครับ ถ้าติดตั้งตามสเปคที่ผมว่า ผมคิดว่า ผลของความร้อนเครื่องยนต์จะเปลี่ยนไปดังนี้ครับ

อ้างถึง:
คือรถผมถ้าจอด หรือวิ่งที่ความเร็วไม่เกิน 140 km ความร้อนจะอยู่ที่ 90 องศา
แต่ถ้าเกิดวิ่งที่ความเร็ว สูงๆ เช่น กดแช่ที่ 180 up ความร้อนจะขึ้นไปเกือบ
95 องศา เลยครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Moonlight : 19-07-2009 เมื่อ 21:18.
Moonlight is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to Moonlight For This Useful Post:
เก่า 19-07-2009, 22:24   #7
zince
ClubJZ Web Register

Car Brand: OPEL OMEGA
Engine Type: 2JZ-VVTI
คะแนน: 0 zince is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง zince
ผมลงรูปไม่เป็นนะครับ เลยขออนุญาติทำลิ้งไปที่เว็ปนี้ละกันครับ
http://www.opel.in.th/index.php/topic,674.0.html
ทั้งหมดคือรูปรถผม ถ้าอย่างที่หลายๆ ท่านบอก สวิทหัวโตผมไม่แน่ใจว่าใช้ของเก่าหรือเปล่า
เพราะของเก่าเป็นของ OPEL Omega ความร้อนก่อนเปลี่ยนเครื่อง 92-94 ครับ
หม้อน้ำเป็นทองเหลือง เคยล้างหม้อน้ำก่อนวางเครื่องมาแล้วครั้งนึง ............ยังไงรบกวนด้วยนะครับ
zince is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 19-07-2009, 22:49   #8
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ zince อ่านกระทู้
ผมลงรูปไม่เป็นนะครับ เลยขออนุญาติทำลิ้งไปที่เว็ปนี้ละกันครับ
http://www.opel.in.th/index.php/topic,674.0.html
ทั้งหมดคือรูปรถผม ถ้าอย่างที่หลายๆ ท่านบอก สวิทหัวโตผมไม่แน่ใจว่าใช้ของเก่าหรือเปล่า
เพราะของเก่าเป็นของ OPEL Omega ความร้อนก่อนเปลี่ยนเครื่อง 92-94 ครับ
หม้อน้ำเป็นทองเหลือง เคยล้างหม้อน้ำก่อนวางเครื่องมาแล้วครั้งนึง ............ยังไงรบกวนด้วยนะครับ
ดูจากรูปแล้ว เป็นเครื่องยนต์ที่ใช้แก๊ส ความร้อนที่ได้เป็นอยู่นั้น เป็น ระดับความร้อนปกติ ของรถเครื่องยนต์ 3000 ซีซี ไม่มีเทอร์โบ ที่ใช้ระบบแก๊สเป็นเชื้อเพลิงครับ (เป็นธรรมดาของรถที่ติดตั้งแก๊ส ที่จะร้อนกว่า รถที่ใช้ระบบน้ำมันเบนซินครับ เพราะว่า อ๊อกเทนของแก๊สสูงกว่าเบนซินครับ)

การวางเครื่องยนต์ ดูแล้ว เรียบร้อยดีครับ มีช่วงห่าง ช่องว่างมากพอที่จะระบายความร้อนครับ

ความร้อนที่คุณแจ้ง บอกทีแรกๆนั้น ถือว่า ปกติครับผม ไม่มีอะไรน่าห่วง อย่างที่ผมบอกแหละครับ เมื่อไหร่ ความร้อน ทะลุ 100 - 105 องศา ให้พึงระวังสังเกตุครับ ยังไม่ถึงจุดอันตรายที่พาให้เครื่องยนต์น๊อคหรอกครับ

อย่างที่ผมบอกครับ ถ้าต้องการให้ความร้อนลดลงได้อีกนิดหน่อย ก็คงต้องแก้ไข สเปคของสวิทช์พัดลมระบายความร้อนหม้อน้ำให้ลดลงนิดหน ่อยครับ แต่ถึงแม้ว่า ไม่แก้ไขอะไร ก็ยังอยู่ในเกณฑ์ปกติครับ เพียงแต่ว่า ระดับ 100 องศา นั้น ให้พึงระวังสังเกตุไว้บ้างครับ เพราะว่า ถ้ามีปัญหาที่พาให้ความร้อนขึ้น ตัวเลขความร้อนที่ขึ้นจะขึ้นสเตปอย่างรวดเร็วครับ ถ้าไม่สังเกตุระวัง ดันทุรังขับไปเรื่อยๆ ให้ทะลุ 105 องศา ก็มีโอกาส ฮีท จนเครื่องน๊อคได้ เท่านั้นครับ (ถ้าเกิน 105 องศา ให้จอดข้างทางก่อนเลยครับ แล้วค่อยหาสาเหตุเพื่อแก้ไขต่อไปครับ)

นี่แหละครับ ที่บางครั้งทำไมผมจึงไม่ค่อยกล้าตอบกระทู้ของคนที่ให ้ข้อมูลไม่เพียงพอครับ เพราะว่าต้องเดาเอาเอง ตอนที่อ่านกระทู้นี้ครั้งแรก ผมเดาว่า คุณใช้เครื่องยนต์ 2JZ-GTE VVT-i และใช้ระบบเบนซินเป็นเชื้อเพลิง แต่ดูจากรูปแล้ว เป็นเครื่องยนต์ 2JZ-GE VVT-i ใช้ระบบแก๊สหัวฉีด เป็นเชื้อเพลิง และ ถ้าวิ่งได้ทะลุ 180 ก.ม./ช.ม. แสดงว่า มีการปลดล๊อคความเร็วแล้ว ซึ่งพวกนี้ เป็น ธรรมดาของการที่ทำให้ความร้อนขึ้นสูงกว่าปกติเครื่อง ยนต์ทั่วๆไปอยู่แล้วครับ ดังนั้น ผมยังคิดว่า ประเด็นปัญหา ไม่เกี่ยวกับ วาล์วน้ำเปิดค้างไม่สุดครับ (คิดว่า วาล์วน้ำ ปกติดีครับ)

จากรูป ที่ให้ดูนั้น ถ้าเป็นไปได้ ให้ ทำแผ่นบังความร้อนจากเฮดเดอร์ ด้วยก็ดีครับ เพราะว่า เวลาวิ่งเร็วๆ รังสีความร้อนจะแผ่ขยายลอยขึ้นบนครับ จะทำให้ ความร้อนสะสมอยู่บริเวณใต้ฝากระโปรง ซึ่งมีโอกาศทำให้ ชิ้นส่วนที่เป็นพลาสติคต่างๆ เช่น เซนเซอร์ สายไฟ ท่อแวคคั่ม ฯลฯ กรอบแตก ชำรุดเร็วกว่าปกติครับ และมีโอกาสสะสมความร้อนจนขยายเข้าสู่เครื่องยนต์ได้ด ้วยครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Moonlight : 09-12-2009 เมื่อ 23:16.
Moonlight is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to Moonlight For This Useful Post:
krupree (29-10-2009), mart (12-12-2009)
เก่า 20-07-2009, 20:32   #9
few-e30-jz
Junior Member

รูปส่วนตัว few-e30-jz

คะแนน: 16 few-e30-jz is on a distinguished road
ใช้ผ้าผ้าท่อใช่วยอีก1อย่างก็ได้นะคับ
few-e30-jz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ