ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 11-10-2013, 16:44   #1
mui123jz
ClubJZ Web Register

Car Brand: benz123
Engine Type: 1jz-ge
คะแนน: 0 mui123jz is on a distinguished road
รบกวนสอบถามครับ เครื่อง 1jz-ge ฝาขาว กินแก็สมากโละ 3 บาท

พอดีเพิ่งได้รถมือสองมา คิดว่าจะได้เครื่องเบนซินติดแก็สมาเพื่อจะใช้ขับทำงา นแบบประหยัดๆ แต่นี่ดันซวยกว่าเดิมซะอีก

จึงขอคำแนะนำในการแก้ปัญหาด้วยครับ

ข้อมูลเบื้องต้นนะครับ
- รถเบนซ์ w123 เครื่อง 1jz-ge ฝาขาว ออโต้ หม้อต้ม hana h6000 มิกซ์ hun sung hs-200

ข้อสงสัยเบื้องต้นคือ

1. o2 เซนเซอร์ไม่ได้ต่อเพราะสายไฟที่ตูดมันขาดเลย แต่คงไม่มีผลกับแก็สระบบมิกซ์ ผมเข้าใจถูกต้องไหมครับ
2. ตัวปรับที่หม้อต้มมีตัวเดียว ผมลองปรับดูแล้วไม่มีผลอะไร วาล์วกลางสายไม่มี ปรับมีผลที่เดียวที่มิกซ์ แต่ปรับลองดูแล้ว ไม่ประหยัดขึ้นเลย
3. รอบเครื่องผม ขับ 80 รอบเครื่องได้ 3000 สูงไปไหม ไม่รู้ว่ารอบเครื่องตรงรึเปล่ามีวิธีเช็คไหม แต่ลองขับ ที่ 2500 รอบก็ไม่ประหยัดสักเท่าไหร่ (เฟืองท้ายติกรถมาไม่รู้ว่าเท่าไหร่)

ผมต้องแก้ตรงไหนบ้าง...ใส่ วาล์วกลางสายจะดีขึ้นไหม หรือจะต้องเปลี่ยนหม้อต้มและมิกซ์ รบกวนแนะนำด้วยครับ
mui123jz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 11-10-2013, 20:38   #2
borancar
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว borancar

Car Brand: toyota , Mitsubishi Colt,Ford Focus
Engine Type: 1jz-gte E8 , 4g32 MT
คะแนน: 15 borancar is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ mui123jz อ่านกระทู้
พอดีเพิ่งได้รถมือสองมา คิดว่าจะได้เครื่องเบนซินติดแก็สมาเพื่อจะใช้ขับทำงา นแบบประหยัดๆ แต่นี่ดันซวยกว่าเดิมซะอีก

จึงขอคำแนะนำในการแก้ปัญหาด้วยครับ

ข้อมูลเบื้องต้นนะครับ
- รถเบนซ์ w123 เครื่อง 1jz-ge ฝาขาว ออโต้ หม้อต้ม hana h6000 มิกซ์ hun sung hs-200

ข้อสงสัยเบื้องต้นคือ

1. o2 เซนเซอร์ไม่ได้ต่อเพราะสายไฟที่ตูดมันขาดเลย แต่คงไม่มีผลกับแก็สระบบมิกซ์ ผมเข้าใจถูกต้องไหมครับ
2. ตัวปรับที่หม้อต้มมีตัวเดียว ผมลองปรับดูแล้วไม่มีผลอะไร วาล์วกลางสายไม่มี ปรับมีผลที่เดียวที่มิกซ์ แต่ปรับลองดูแล้ว ไม่ประหยัดขึ้นเลย
3. รอบเครื่องผม ขับ 80 รอบเครื่องได้ 3000 สูงไปไหม ไม่รู้ว่ารอบเครื่องตรงรึเปล่ามีวิธีเช็คไหม แต่ลองขับ ที่ 2500 รอบก็ไม่ประหยัดสักเท่าไหร่ (เฟืองท้ายติกรถมาไม่รู้ว่าเท่าไหร่)

ผมต้องแก้ตรงไหนบ้าง...ใส่ วาล์วกลางสายจะดีขึ้นไหม หรือจะต้องเปลี่ยนหม้อต้มและมิกซ์ รบกวนแนะนำด้วยครับ
ความเร็ว 80 รอบ 3000 น่าจะอยู่เกียร์ 3 นะครับ น่าจะเช็คโค๊ดเกียร์ดูก่อนว่าติดโค๊ดหรือเปล่า เพราะถ้าวิ่ง 3 เกียร์ต่อให้จูนดียังไงก็แ-กครับ
borancar is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 3 Users Say Thank You to borancar For This Useful Post:
mui123jz (13-10-2013), samasun_007 (14-10-2013), เค_คลองสาม (12-10-2013)
เก่า 13-10-2013, 07:54   #3
borancar

Car Brand: toyota , Mitsubishi Colt,Ford Focus
Engine Type: 1jz-gte E8 , 4g32 MT
คะแนน: 15 borancar is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ borancar อ่านกระทู้
ความเร็ว 80 รอบ 3000 น่าจะอยู่เกียร์ 3 นะครับ น่าจะเช็คโค๊ดเกียร์ดูก่อนว่าติดโค๊ดหรือเปล่า เพราะถ้าวิ่ง 3 เกียร์ต่อให้จูนดียังไงก็แ-กครับ
ไม่รู้ว่าเจ้าของ ก.ท.แก้ใขอะไรไปบ้างแล้วเงียบไปเลย ไม่ชี้แจงแถลงไข
borancar is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to borancar For This Useful Post:
hs4nnx (18-11-2013), mui123jz (13-10-2013)
เก่า 13-10-2013, 20:45   #4
mui123jz

คะแนน: 0 mui123jz is on a distinguished road
ขอโทษทีครับ...พอดียุ่งๆหน่อยเลยไม่ได้เข้ามาตอบครับ

- เรื่องกินแก็สดีขึ้นมาหน่อย ผมลองหาวาล์วกลางสายมาใส่และจูนใหม่ดู วันนี้เลยได้ลองเทสดูปรากฎว่าได้มาสองบาทต้นๆ แต่วิ่งแบบประหยัด จูนแบบแซงไม่ค่อยได้ วิ่งไม่เกินสามพันรอบ (วิ่งทางไกลในเมืองยังไม่ได้ลอง

- เรื่องรอบ ผมลองนับดูเกียร์แล้วก็เข้าครบทั้งสี่เกียร์ครับแสดง ว่าเกียร์ไม่มีปัญหา ปกติแล้ว 3000 รอบต้องวิ่งได้เท่าไหร่ครับ วัดรอบมันมีดอกาสเพี้ยนได้ไหมครับ ถ้ารอบไม่เพี้ยน ไมล์คงเพี้ยน แอพgps ของโทรศัพท์พอจะวัดได้ไหมครับ

- หรือว่าเป็นที่ล้อกับยางไหมครับ ตอนนี้ใส่ 205/60/15 อยู่ครับ ถ้าจะเพิ่มเส้นรอบวงของยางก็กล้วจะอืด เพราะตอนนี้ก็วิ่งเป็นเต่าอยู่แล้ว...รอบลงแต่ก็ไม่ร ู้จะประหยัดขึ้นไหม เพราะต้องใช้แรงเพิ่มขึ้น

mui123jz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 13-10-2013, 22:02   #5
borancar

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ mui123jz อ่านกระทู้
ขอโทษทีครับ...พอดียุ่งๆหน่อยเลยไม่ได้เข้ามาตอบครับ

- เรื่องกินแก็สดีขึ้นมาหน่อย ผมลองหาวาล์วกลางสายมาใส่และจูนใหม่ดู วันนี้เลยได้ลองเทสดูปรากฎว่าได้มาสองบาทต้นๆ แต่วิ่งแบบประหยัด จูนแบบแซงไม่ค่อยได้ วิ่งไม่เกินสามพันรอบ (วิ่งทางไกลในเมืองยังไม่ได้ลอง

- เรื่องรอบ ผมลองนับดูเกียร์แล้วก็เข้าครบทั้งสี่เกียร์ครับแสดง ว่าเกียร์ไม่มีปัญหา ปกติแล้ว 3000 รอบต้องวิ่งได้เท่าไหร่ครับ วัดรอบมันมีดอกาสเพี้ยนได้ไหมครับ ถ้ารอบไม่เพี้ยน ไมล์คงเพี้ยน แอพgps ของโทรศัพท์พอจะวัดได้ไหมครับ

- หรือว่าเป็นที่ล้อกับยางไหมครับ ตอนนี้ใส่ 205/60/15 อยู่ครับ ถ้าจะเพิ่มเส้นรอบวงของยางก็กล้วจะอืด เพราะตอนนี้ก็วิ่งเป็นเต่าอยู่แล้ว...รอบลงแต่ก็ไม่ร ู้จะประหยัดขึ้นไหม เพราะต้องใช้แรงเพิ่มขึ้น

ถ้าไมล์ความเร็วเพี๊ยน ตัววัดระยะทางก็เพี๊ยนด้วย ลองกับ GPS ให้ชัวส์ๆดีกว่าครับ จูนบางมากเครื่องจะกลับบ้านเก่าเร็ว
The Following User Says Thank You to borancar For This Useful Post:
mui123jz (13-10-2013)
เก่า 13-10-2013, 22:21   #6
mui123jz

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ borancar อ่านกระทู้
ถ้าไมล์ความเร็วเพี๊ยน ตัววัดระยะทางก็เพี๊ยนด้วย ลองกับ GPS ให้ชัวส์ๆดีกว่าครับ จูนบางมากเครื่องจะกลับบ้านเก่าเร็ว
ขอบคุณครับที่แนะนำ
เก่า 18-10-2013, 17:37   #7
opensesamie

Car Brand: toyata
Engine Type: 2j
คะแนน: 0 opensesamie is on a distinguished road
การทำงานของ ระบบดูด คร่าวๆครับ
หม้อต้มทำหน้าปรับแรงดันและจ่ายแก๊สให้เครื่องยนต์ โดยจะมีตัวปรับการจ่ายอยู่หลักๆ สองตัว คือ Idel และ sense หน้าที่หลักจะมีผลกับรอบเดินเบา เดินเบาไม่ดี ปรับสองตัวนี้คับ

ต่อมาคือวาวกลางสาย ตัวนี้หน้าที่คือจำกัดแก๊สที่จ่ายให้เครื่องยน หรือที่เข้าใจกันทั่วไปว่าจูนหนา จูนบาง นั่นคือหน้าที่ของมันครับ รถไม่มีแรง หรือวิ่งไม่ดี ปรับตัวนี้คับ

แน่นนอน ว่าหากไม่มี มันก้อคือจ่ายหนาตลอดเวลา ชัดเจนว่า ต้องกินเปลือง คับ

วัดรอบมันมีดอกาสเพี้ยนได้ไหมครับ ได้ครับเนื่องจากรถวางเครื่องมาใหม่ รอบอาจจะไม่ตรงกันครับ การแก้ไขอาจต้องดู wiring diagram หรือไม่ก็ต่อวัดรอบแยก น่าจะแม่น กว่าคับ
opensesamie is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 19-10-2013, 19:58   #8
mui123jz

Thumbs up

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ opensesamie อ่านกระทู้
การทำงานของ ระบบดูด คร่าวๆครับ
หม้อต้มทำหน้าปรับแรงดันและจ่ายแก๊สให้เครื่องยนต์ โดยจะมีตัวปรับการจ่ายอยู่หลักๆ สองตัว คือ Idel และ sense หน้าที่หลักจะมีผลกับรอบเดินเบา เดินเบาไม่ดี ปรับสองตัวนี้คับ

ต่อมาคือวาวกลางสาย ตัวนี้หน้าที่คือจำกัดแก๊สที่จ่ายให้เครื่องยน หรือที่เข้าใจกันทั่วไปว่าจูนหนา จูนบาง นั่นคือหน้าที่ของมันครับ รถไม่มีแรง หรือวิ่งไม่ดี ปรับตัวนี้คับ

แน่นนอน ว่าหากไม่มี มันก้อคือจ่ายหนาตลอดเวลา ชัดเจนว่า ต้องกินเปลือง คับ

วัดรอบมันมีดอกาสเพี้ยนได้ไหมครับ ได้ครับเนื่องจากรถวางเครื่องมาใหม่ รอบอาจจะไม่ตรงกันครับ การแก้ไขอาจต้องดู wiring diagram หรือไม่ก็ต่อวัดรอบแยก น่าจะแม่น กว่าคับ
ใช่เลยครับ ใส่วาล์วกลางสายแล้วประหยัดขึ้นเห็นได้ชัดครับ แต่ขอถามอีกนิดครับ ถ้าเปลี่ยนมิกซ์แบบวาริ เป็นแบบ fix อันไหนวิ่งดีกว่ากันและประหยัดกว่ากัน กรณีจูนเท่ากันเหมือนเดิม

วัดรอบในความเข้าใจของผม ถ้ามันไม่ตรงเราสามารถปรับได้ใช่ไหมครับ แล้วเราจะเอาอะไรมาอ้างอิงว่าตรงไม่ตรงครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

ใช่เลยครับ ใสวาล์ว
เก่า 20-10-2013, 11:53   #9
opensesamie

Car Brand: toyata
Engine Type: 2j
คะแนน: 0 opensesamie is on a distinguished road
แต่ขอถามอีกนิดครับ ถ้าเปลี่ยนมิกซ์แบบวาริ เป็นแบบ fix อันไหนวิ่งดีกว่ากันและประหยัดกว่ากัน --> โดยส่วนตัวคิดว่าไม่ต่างกันคับ จะเปลี่ยนทั้งทีเอาเป็นหัวฉีดไปเลยครับ ดีกว่าเยอะ

แล้วเราจะเอาอะไรมาอ้างอิงว่าตรงไม่ตรงครับ --> หากผมจำไม่ผิด มันจะมีกล่อง service อยู่ ลักษณะเป็น เหมือนจุดจั๊ม เปิดออกดูมันจะมีอันนึง เขียนว่า IG- สัญญานั้นคือสัญญาวัดรอบของเครื่องครับ (กล่องน่าจะอยู่ในห้องเครื่อง)
opensesamie is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ