ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ! Useful Information
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา กระทู้ใหม่วันนี้ ทำสัญลักษณ์ว่าอ่านแล้ว
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ! Useful Information คลังเก็บกระทู้ข้อมูล ที่มีประโยชน์ต่อผู้ใช้งานเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 07-04-2008, 16:01   #1
najake@lampang
Senior Member

รูปส่วนตัว najake@lampang

Car Brand: X
Engine Type: Mid night racing
คะแนน: 18 najake@lampang is on a distinguished road
ฝากให้สำหรับพี่น้องชาวแก๊สครับ ระวังหน่อยครับ

http://rcweb.net/forums/showthread.php?t=463752
ขออนุญาตเจ้าของเรื่องแบ่งปันประสพการณ์เพื่อเป็นอุท ธาหรณ์นะครับ

เรื่องมีอยู่ว่า
2เดือนที่แล้วเอารถกะบะไปวางเครื่อง 1 JZ GE VVTI a/t มาในรถกะบะFORD พอวางเสร็จก็วิ่งใช้งานที่เป็นน้ำมันอยู่2อาทิตย์มัน ก็ใช้ดีประหยัดก่วาเครื่องเดิมๆซะอีก พอใช้จนมั่นใจว่าไม่มีปัญหาแล้วก็ได้มองหาร้านที่จะต ิดแก็ส สุดท้ายก็ได้อู่จากหนังสือRACE ตั้งอยู่แถวเพชรเกษม นัดจะเสร็จภายใน 1 วัน แต่ติดจริง2วัน(ไม่ใช่เรื่องใหญ่แค่วันเดียว)พอกลับม าใช้เครื่องก็มีอาการ แบร็คไฟ ตลอด ตอนแรกก็โทรปรึกษาได้คำตอบให้หลี่แก็สลง แต่ก็ไม่หาย จนสุดท้ายทนไม่ไหวเลยขับไปให้จูนใหม่ที่อู่แต่จูนยัง ไงก็ไม่หายสุดท้ายก็ให้กลับไปใช้ก่อนแล้วแจ้งว่าวันห ลังค่อยมาจูนใหม่ละกัน ด้วยที่ไม่มีรถใช้ และมีงานด่วนเลยจำเป็นต้องไปใช้ก่อน แต่พอใช้ได้ไท่กี่วันเครื่อง มันก็แบร็คอีก(ซึ่งมันก็แบร็คตลอดที่ใช้งาน)แต่ครั้ง นี้มันแบร็คติดกัน 3 ครั้ง แล้วเครื่องก็นิ่งสนิท พอบิดกุญแจมันก็นิ่ง หลังจากที่ลากกลับไปที่อู่รุ่นน้อง ก็ได้เลื้ออดูปรากดว่าเสื้อสูบทะลุเท่าเหลียญสิบ (โคตรตกใจเลย ไม่คิดว่ามันจะขนาดนี้) ไม่รู้จะทำยังไง ก็โทรไปถามที่ติดตั้งแก็ส วันนั้นไม่ทราบว่าเป็นอะไร โทรไปตั้งหลายครั้งก็ไม่มีคนรับ ด้วยที่ต้องรีบใช้รถจึงไปหาซื้อเครื่องตัวใหม่ แล้ววางไปใหมา(ค่าเครื่องท่อนตรงหมื่นก่วาบาท) พอถึงเมื่อวาน ได้โทรไปถามมราติดแก็สใหม่อีกครั้งแล้วเล่าอาการให้เ ขาฟัง เขาบอกว่าไม่น่าเป็นไปได้ (ผมก็หวังอย่างนั้นเช่นกัน) และถามผมว่าน้ำมันเครื่องแห้งแล้วทำให้ข้อหลุดหรือเป ล่า (ซึ่งข้อตอนนี้มันสภาพดีมาก ไม่มีรอยเลย แค่ก้านหายไปเฉยๆ)สุดท้ายผมก็ถามว่าจะช่วยอย่างไรบ้า งไหม ก็ได้คำตอบว่า ถ้าให้ชัว ก็ติดเป็นระบบหัวฉีด และช่วยโดยคิดผมแค่ 2 หมื่นปลายๆ จากราคา35,000บาท (ใช้ห้มอต้มและถังของเก่า)
ซึ่งราคาที่แจ้งที่แรก มิกเซอ 15500 บาท หัวฉีด 37000บาท
สรุปที่ผมต้องโดนค่าซ่อมเครื่องรวม20000บาทแล้วยังต้ องโดนค่าทำแก็สใหม่อีกเกือบ30000บาทเพื่อที่ร้านบอกถ ้าให้ชัวช์ก็ต้องหัวฉีด
ถ้าใครคิดจะติดแก็สไหนก็คิดดูให้ดีๆหน่อยนะครับ จะได้ไม่ต้องซวยอย่างผมโดนทั้งขึ้นทั้งล่อง ทางร้านก็ไม่ได้ช่วยอะไรเลย
จริงๆยังมีอีกหลายอย่างของความชุ่ยของร้านนี้ แต่ช่างมันละกันขี้เกียจพิมพ์มันแยะ
ส่วนความเสียหายของเครื่องถ้าพรุ่งนี้ไปอู่จะถ่ายมาใ ห้ดู
ขอบคุณสำหรับคนที่ทนอ่านจนจบ ถ้าอ่านแล้วงงๆก็ขออภัย เพราะคิดไปพิมพ์ไปไม่ได้คิดล่วงห้นาครับ
รูป
ชนิดของไฟล์: jpg IMG_6056.jpg (114.0 KB, ดาวน์โหลด 716 ครั้ง)

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย najake@lampang : 07-04-2008 เมื่อ 16:06.
najake@lampang is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to najake@lampang For This Useful Post:
pank42 (09-10-2009)
เก่า 07-04-2008, 16:05   #2
najake@lampang

รูปส่วนตัว najake@lampang

Car Brand: X
Engine Type: Mid night racing
คะแนน: 18 najake@lampang is on a distinguished road
ขอแนะนำทริกเล็กน้อยเกี่ยวกะเอาเจมาติดแก๊สนะคร ับ

คืออย่างแรกหัวเทียนครับ....เครื่องใส่แก๊สระบบ mixer ต้องการหัวเทียนใหม่ๆ ตั้งระยะห่างเขี้ยวให้เหมาะสม ก็ประมาณฟิต 1 ใบเลื่อยน่ะครับ.....ถึงแม้จะวิ่งน้ำมันได้ดีก็ ตาม เพราะ ระบบ mixer มันจะออกอาการได้ชัดมากๆ ถ้าหัวเที่ยนแย่ อันนี้ตัดเรื่อง สายหัวเทียน หรือพวกจานจ่ายไม่ดีทิ้งไปนะครับ เพราะตั้งแต่ทำรถให้น้องๆกันมา ที่วางมาใหม่ๆ ยังไม่เคยเจอครับ เจอแต่หัวเทียนเน่านี่แหละ

อย่างที่สอง ดูจากรูป ไม่น่าเจาะท่อไอดีเลยครับ มิกครอบมีเยอะแยะ หารูในจ่ายเดี่ยวๆ เริ่มต้นสัก 30 มิลขึ้นไป ก็อยู่ละ....มันค่อยๆเพิ่มขึ้นไปได้เรื่อยๆ ใหญ่ได้จนถึง 35 - 36 แต่......มันต้องแมทกับหม้อด้วยครับ หม้อที่ใช้เห็นเป็นโทมาเซ็ตโต้ ซึ่งยี่ห้อนี้ อาจจะทำรูในกว้างมากๆไม่ดีนัก ลองสัก 30 ดูก่อน แต่ถ้าได้เป็นมิกฝังมา นู้นนน เลยครับ ย้ายมันชิดกรองไปเลย ให้มันรู้ไปว่า ส่วนผสมจะไม่เนียน....เน้นมีพื้นที่ให้ผสมแก๊สกะอากา ศเยอะๆก่อนที่จะถูกดูดผ่านลิ้นปีกผีเสื้อครับ

อย่างที่ 3 พาวเวอร์วาล์ว จริงๆต้องให้มันอยู่ใกล้ๆ mixer หน่อย มันจะได้คุมแก๊สได้คมๆ ที่เห็นมาอยู่ติดกะหม้อซะเหลือเกินครับ

อย่างที่ 4 ตอนจูน ไม่ต้องไปหวงแก๊ส เน้นหนานิดๆ ประหยัดกว่าบาง แล้วเร่งไม่ออกแล้ว แบ๊ค ตู้มมมม ....ผมลองมาเยอะแล้วครับ ต้องทำให้พอกะเครื่อง จะประหยัดต้องอยุ่ที่เท้าเรา

อย่างที่ 5 อันนี้ตะหงิดมาก รถแบ๊ค แล้วช่างบอกให้หรี่แก๊ส ซึ่งส่วนมาก ยิ่งบางยิ่งแบ๊คครับ จริงๆช่างน่าจะแนะนำให้ใช้น้ำมันก่อน แล้วเรียกรถกลับมาแก้ไข เพราะแบ๊คบ่อยๆ มันจะทำให้ส่วนอื่นๆเสียหายได้ เช่นพวกกรอง หม้อกรอง หรืออื่นๆ ดังเช่นที่เป็นอยู่น่ะครับ

บอกจริงเลยครับว่า JZ จะตัวธรรมดา หรือ VVTi ติดแบบ mixer จบครับ ขอให้ดูแลหัวเทียนดีๆ กะจัดชุดอุปกรณ์ให้เข้ากับเท้าเรา

หม้อโทมา + มิกไม่ใหญ่นัก = ได้แนวประหยัด เพราะผ้าหม้อต้มไม่พริ้ว

หม้อที่หน้าตาเหมือนๆกะ อาทิเกอร์ + มิกใหญ่ๆ = กำลังเครื่องมาได้เยอะ แต่มักจะสร้างนิสัยทำให้ขับรถเร็ว...แบบนี้ทางไกลผมเ คยทำให้เพื่อนคนนึง วิ่ง 110 -120 ได้ 8.8 โลลิตร กับ mixer 35 มิล
แต่ผ้าหม้อต้มไปเร็วกว่าหน่อย ชุดซ่อมอยู่ประมาณ 6 ร้อย +- นิดนึง

ถ้าจะเอาแรงกว่านี้ ก็มีหม้อ OMVL เล่นกะมิกใหญ่ๆได้เพราะจ่ายได้หนักดี ...ต้องไปติดตามเองครับ ไม่มีบุญได้ทำ เพราะน้องๆทรัพย์ไม่ถึง ลูกนึงแถวๆ 4 พันนู้นเลย อาทิเกอร์ 1600 เอง

เอาไว้เป็นแนวทางละกันครับ เป็นผม บอกตรงๆว่า "เปลี่ยนร้าน" มักง่ายเกิน เล่น mixer ไม่จบ ดันไปเป็น inject ซะงั้น

ข้อโทษที่พิมพ์ยาวไปครับ ได้อ่านแล้วแบบว่าของมันขึ้น เครื่องดีๆ ช่างทำเดี้ยงซะงั้น

ข้อแนะนำนี้เป็นของคุณ Alcabron
ยกเครดิตให้เลย เห็นว่าได้สาระความรู้ดี ขอนุยาดตัดมาแปะที่นี่นะครับ

ขยายรูป..
najake@lampang is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to najake@lampang For This Useful Post:
JZ_P_MAYIM (09-10-2009), teeded (09-10-2009)
เก่า 07-04-2008, 19:23   #3
กิตติศักดิ์
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว กิตติศักดิ์

คะแนน: 17 กิตติศักดิ์ is on a distinguished road
ผมว่าช่างติดตั้งแก๊สคงจะไม่ชำนาญงาน
เครื่อง vvti มันค่อนข้างอ้อนช่าง ทั้งการวายริ่งต้องดีๆ
อู่แถวบ้านวางรุ่นนี้ให้พวกวินรถตู้ เขาบอกวิ่งปีเดียว ต้องยกทิ้ง (สงสัยมันจะแพ้แก๊ส ) มาเอาตัวไม่มี vvtiใส่แทน ส่วนคันอื่นๆที่วางรุ่น vvti ไม่พัง ไม่เคยพัง
กิตติศักดิ์ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to กิตติศักดิ์ For This Useful Post:
JZ_P_MAYIM (09-10-2009)
เก่า 08-04-2008, 08:40   #4
จุ๋มเองครับ
Member

คะแนน: 0 จุ๋มเองครับ is on a distinguished road
เห็นด้วยกะน้าทุกประการยิ่งแบ็คแล้วให้จูนบางยิ่งไปก ันใหญ่เลย
วิ่งก้อไม่ออกสิ้นเปลืองมากกว่าอีก คิดได้งัยเนี่ยช่าง
แต่ของผมตั้งแต่ใช้มาหัวเทียนไม่เคยเปลี่ยนเลย
จุ๋มเองครับ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 08-04-2008, 16:28   #5
TAKE STEPS
ClubJZ Full Member 2555

รูปส่วนตัว TAKE STEPS

Car Brand: TOTOTA
Engine Type: เดิมๆ
คะแนน: 18 TAKE STEPS is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ BMกินJ@clubjz อ่านกระทู้
ขอบคุณครับน้า ที่เอาข้อมูลมาฝาก

แล้วตกลงมันอู่ไหนกันอ่ะ จขกท.ก็ไม่ยอมบอก

เห็นในนั้นบอก n-tech มีด้วยเหรอครับ? หรือว่าจะเป็น U-tech ?
ชื่อว่าN-TECHครับอยู่แถวเพชรเกษม หมู่บ้านศรีเพชรครับมีรับทำโช๊คด้วยครับตามหนังสือRA CEบอกครับ เพิ่งเปิดได้ไม่นานครับ
TAKE STEPS is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 09-10-2009, 11:56   #6
krupree

คะแนน: 17 krupree is on a distinguished road
เกิดแบค แล้วร้านบอกให้ลดแก๊สนี่ น่าจะผิดแล้ว หากแบคเกิดจากแด๊สต้องเพิ่มสิครับ ระบบมิกง่ายๆ น่าจะแก้ป้ญหาได้ ดันแนะนำผิดๆ อย่าไปทำมันเลยร้านนี้ มันมั่วจริงๆ หากไม่ใข่จากแก๊สก็ระบบไฟ ตัวแรกน่าจะหัวเทียน ต่อมาสาย แล้วก็คอยล์ ฝั่งธนอู่เก่งๆมีมาก คุณโชคดีจริงๆ ที่เจออู่นี้ ไปให้หา เคเคเอส คาเฟ่ แด้ปัญหาให้จบได้ ไม่ต้องไปดพิ่มตังเป็นหัวฉีดเลย หรือไม่ไปไกล ก็ไปหาเอ็ดดี้ อู่บางกอกยนตการ ถนนสิรินธร ตรงข้ามทางเข้าบางกรวย ก็แก้ได้แน่นนอน ครับ ทำเครื่องให้เสร็จ อุปกรณ์มิกเดิมใช้ได้ เพียงติดตั้งเข้าไปแล้วจูนให้ถูกต้องมันก็ไม่เกิดปัญ หา อู่นี้มันมั่วจูนไม่ถูก เอง แถมแนะนำมั่วอีก พาเสียเงินโดยใช่เหตุ ขอให้แก้ไขได้จบโดยเร็วนะครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย krupree : 09-10-2009 เมื่อ 12:03.
krupree is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to krupree For This Useful Post:
JZ_P_MAYIM (09-10-2009)
ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว